ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับไฟหน้าของBMWครับ  (อ่าน 8002 ครั้ง)

ออฟไลน์ kritphakhin

• Hero Member
สงสัยเกี่ยวกับไฟหน้าของBMWครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 15:08:00 »
 คืออยากทราบว่าไฟหน้ารถน่ะครับ เวลาเปิดไฟต่ำมันจะออกดวงไหนบ้าง ของผมมันออก คู่นอกสุดแล้วก็ถ้าเป็นไฟสูงก็ออกคู่นอกสุดเหมือนกัน แล้วคู่ในมันมีไว้เพื่ออะไรครับ เป็นโคมหลอกรึป่าว

ครับแต่ถ้าหากมันเปิดได้มันเปิดตรงไหนครับ ใช้รุ่น 320d sport นะครับ แล้วรุ่นอื่นๆมันจะเป็นอย่างไรบ้างครับ

รบกวนท่านที่ใช้BMW และท่านผู้รู้ทั้งหลายด้วยนะครับ

ออฟไลน์ pony

• Sr. Member
Re: สงสัยเกี่ยวกับไฟหน้าของBMWครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 18:38:00 »
รุ่นนี้เป็นไฟแบบ bi-xenon ครับ คือเป็น xenon ทั้งไฟสูง-ต่ำ ในโคมๆเดียวกันดังนั้นเวลาเปิดไฟสูงค้างก็ยังเป็นโคมเดิมที่ติด ครับ....ส่วนโคมด้านในรถส่วนใหญ่จะใช้โคมในนี้เป็นไฟสูงแบบ halogen โดยจะติดเวลาเราดิฟไฟเป็นจังหวะเพื่อเตือนหรือขอทางอะไรประมาณนี้แหละ (คงเพราะไฟ xenon จะใช้เวลานิดหน่อยก่อนจะสว่างขณะที่ halogen จะสว่างได้ไวกว่าเหมาะจะใช้เตือน-ขอทาง)....รอสาวก BMW มาตอบอีกทีละกัน^^ ;D

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: สงสัยเกี่ยวกับไฟหน้าของBMWครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 19:08:09 »
BI Xenon ของBMW จะเป็นที่ ดวงนอกน่ะครับ ที่เป็นเลน โป่งๆ น่ะ ส่วนดวงในเป็นไฟสูง คู่ครับ

เปิดไฟหรี จะมีไฟวงแหวน

ไฟปกติ ดวงนอก Xenon ปรับระดับ ไฟปกติ

ไฟสูง ดวงนอกขยับเลน และยกขึ้น ได้ไฟสูงครับ

ส่วนดวงใน รู้สึกจะแล้วแต่รุ่นครับ มีทั้ง Halogen กับ Xenon ครับ แล้วแต่ น่ะครับ

ออฟไลน์ gugnoidea

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 19:36:59 »
Review ให้ชมหน่อยครับ^^•

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 20:34:21 »
คู่ในรู้สึกว่าจะติดในความเร็วต่ำนะครับแล้วหักเลี้ยวพวงมาลัยความเร็วไม่เกิน 15KM/h มั้งครับ เลี้ยวด้านไหนติดด้านนั้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 21:09:55 »
คู่ในรู้สึกว่าจะติดในความเร็วต่ำนะครับแล้วหักเลี้ยวพวงมาลัยความเร็วไม่เกิน 15KM/h มั้งครับ เลี้ยวด้านไหนติดด้านนั้น
เหมือนกับของ EX กับ Nissan เหรอครับ ดีครับ ปลอดภัยสำหรับคนเดิินถนนและคนขับดีครับ
 :) :) :)

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 21:31:05 »

เดี๋ยวต้องลองทำตามดูครับว่ามันจะติดไหม

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 23:37:21 »
ถ้าเป็นเวอชั่นเมกา จะใช้เบิ้ลบทเป็น Daytime Running Lights ไปเลยครับ
แต่ในกรณีพี่ไทยนี้ ไม่ได้เชื่อมสายไฟ ก็คงเป็นได้แค่ไฟสูงฮาโลเจน

รุ่นนี้เป็นไฟแบบ bi-xenon ครับ คือเป็น xenon ทั้งไฟสูง-ต่ำ ในโคมๆเดียวกันดังนั้นเวลาเปิดไฟสูงค้างก็ยังเป็นโคมเดิมที่ติด ครับ....ส่วนโคมด้านในรถส่วนใหญ่จะใช้โคมในนี้เป็นไฟสูงแบบ halogen โดยจะติดเวลาเราดิฟไฟเป็นจังหวะเพื่อเตือนหรือขอทางอะไรประมาณนี้แหละ (คงเพราะไฟ xenon จะใช้เวลานิดหน่อยก่อนจะสว่างขณะที่ halogen จะสว่างได้ไวกว่าเหมาะจะใช้เตือน-ขอทาง)....รอสาวก BMW มาตอบอีกทีละกัน^^ ;D

เพื่อให้ทางนะครับไม่ใช่ขอ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 04:10:09 »
แต่เมืองไทยมันเป็นไฟขอทางไปแล้วครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 15:20:14 »
ไฟจะติดเวลาเปิดไฟเลี้ยวครับ เปิดเลี้ยวไปทางไหนก็จะติดด้านนั้น ให้เราสามารถเห็นทางบริเวณด้านที่เลี้ยวดีขึ้นครับ