ผู้เขียน หัวข้อ: นอกเรื่อง...คิดยังไงกับข่าวนี้ครับ จับเจ้าของเว็บบิท Torrentmove.com  (อ่าน 16092 ครั้ง)

ออฟไลน์ wiszard

• Full Member
ผมคิดว่าถ้าจะจับ ก็ควรจับให้เหมือนกันทุกเว็บนะครับ อย่าจับเพื่อเอาหน้าเพียงอย่างเดียว
เพราะยังมีอีกหลายเว็บเลยในตอนนี้

แอบเสียดาย เพราะผมก็เล่นอยู่ อิอิ

http://video.sanook.com/จับเจ้าของเว็บบิท_Torrentmove.com-425204-player.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 14:21:38 โดย wiszard »

ออฟไลน์ Night_Angel

• Sr. Member
แง่คิดที่หน้าสงสัย กรณีนี้ ว่าด้วยผลประโยชน์ล้วนๆ

คือ ผู้มีอิทธิพลเจ้าของ ร้าน CD เถื่อน ที่ศูนย์เสียรายได้มหาศาล เมื่อมี bit torrent และปกติ คนกลุ่มนี้อยู่ได้ด้วยการส่งส่วย (ใครอยู่ในวงการนี้รู้กันหมด)

เมื่อตัวเองเสียรายได้ก็เลยร่วมมือกัน กับตำรวจ เพื่อให้ไปจับ เชือด ไก่ให้ลิงดู

หลังจากนั้นก็จะทำให้ตัวเองรายได้มากขึ้น มีเงินส่งส่วยมากขึ้น

ตำรวจก็จะมีรายได้ส่ง นายมากขึ้น

แต่ถ้าไม่พูดแง่นี้ ก็มีอีกแง่ก็คือ ความโลภ ของเจ้าของเว็บ ดัน write cd ขายด้วยหลักฐานชัดเจนมาก

ปล. เจ้าของ vampire ตอนนี้มีบ้านหลังละ 30 ล้าน มีรถ sport 8 คัน
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc
ณ จุดนี้ผมมองว่า

ผลประโยชน์ล้วนๆ

แผง CD จับง่ายกว่าเยอะ ไม่จับ

Torrent มันคือการกระจ่ายข้อมูล ผมเกรงว่า เอาผิดไม่ได้หรอกครับ

ดูตามข่าวแล้ว คงเอาผิดเค้าได้แค่ ปั๊มแผ่นอยู่บนบ้าน เท่านั้นแหละครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
ผมสนใจยาริสตีโป่ง แล้วแปลงเอาไฟหน้าวิชมาใส่ มากๆ เลยครับ อิอิ

ผมก็ว่าตามข้างบนนั้นล่ะครับ ผลประโยนว์ล้วนๆ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Fergie

• Newbie
  • *
โหลดประจำเลยอ่ะเว็บนี้   

ออฟไลน์ Archman12

• Jr. Member
  • **
เพื่อนผมค้าบ.....เคยเตือนมันแล้ว  สุดท้ายก็โดนจนได้;D 

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
พูดในฐานะ คนทำงานเพลง หรืองานด้านทำผลงานขาย

การโดนเอาผลงาน ที่ลงทุนลงแรงมาแทบตาย ไปปล่อยเผยแพร่แบบนั้น
ผมถือว่า เลว ครับ ทำนาบนหลังคนมากๆ

ผมเอง ไม่เล่น Bit torrent ใดๆทั้งสิ้น และยอมจะซื้อแผ่นแท้ ของแท้
เพราะเมื่อทำงานเอง เราย่อมเข้าใจดีว่า กว่าจะได้เป็นผลงานออกมา มันสาหัสมาก และใช้เงินสูงมากๆ

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
No comment ครับ ที่จริงจับ Torrent เอาผิดอะไรไม่ได้หรอก เพราะเป็นการแชร์กันไม่มีการจ่ายเงินใดๆ
แต่ที่รายนี้โดนเพราะพี่ท่าน Write CD ขายด้วยนี่สิ ผิดลิขสิทธิ์เต็มๆ

สำหรับผู้ผลิต ถ้าอยากให้เราซื้อกรุณาทำของดีมาขาย อย่ามาดีเพลงเดียว แล้วขายพ่วงทีละ 10 เพลง
ซื้อแผ่น CD ถูกลิขสิทธิ์ทุกอย่าง 150 บาท ฟังได้ 1 เพลงนอกนั้นเป็นเพลงขยะ หารออกมา เพลงละ 150 บาทแน่ะ
ให้ตายก็ไม่ซื้อ และไม่ให้เราลองฟังทุกๆเพลงในอัลบั้ม ให้ฟัง/โปรโมตอยู่เพลงเดียว แล้วจะรู้ได้ไงว่าเพลงที่เหลือมันโอเค?

ก็เลยต้องหามาลองฟังก่อน แล้วค่อยตัดสินใจซื้อทั้งอัลบั้ม ผมเป็นแบบนี้ตลอด ถ้าหารเฉลี่ยเพลงที่ฟังได้ออกมา
แล้วรู้สึกไม่คุ้มค่า ก็ไม่ซื้อนะ

ตอนนี้เลยติดเพลงบน iTunes เพราะชอบอันไหน ก็สอยได้เป็นเพลงๆไป เพลงสากลราคาเพลงละ 30บาท (0.99$) แต่เป็นเพลงที่ชอบจริงๆ
ก็ยอมซื้อล่ะ มีให้ลองฟังด้วย ลองฟังกันเพลินทั้งอัลบั้ม คุ้มกว่า เพลงไหนไม่เพราะ็ไม่ต้องซื้อ ไม่ต้องเหมาเอาขยะแบบ CD

และขอผลักดันให้ผู้ผลิตทำผลงานที่ดี ที่คุ้มค่าในการควักเงินซื้อ

นี่แค่ส่วนของเพลง มีส่วนของหนังอีก แต่อย่าเพิ่งเลย เดี๋ยวยาว  ;)

ใจเขาใจเรา แต่คนไทย ยังไงก็ชอบของฟรี ทำของออกมาขาย กรุณาดูมูลค่า GDP ก่อนตั้งราคา เค๊?

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ Fly to dream

เมื่อก่อนผมก็ชอบโหลดนะ แต่เมื่อได้มาเป็นเเฟนคลับนักร้อง ไปรอถ่ายรูป รับรู้ข้อมูลที่แท้จริงต่างๆ เข้าใจเลยว่าเค้าเหนื่อยแค่ไหน สงสารแทนเลย  ยิ่งตอนนี้วง SWEE:D  พึ่งยุบวงไปเมื่อวานทำเอาผมน้ำตาไหล ผมก็ยิ่งเข้าใจหนักเลย
ผมจะไม่โหลดแล้วยอมเสียเงิน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ผมไม่รู้จักเลยครับเว็บนี้
เพราะผมไม่เล่นบิทน่ะครับ แหะๆ

ออฟไลน์ jones

ตามคห.ข้างบนแหละครับ บางทีการซื้อแผ่นแท้แผ่นละร้อยกว่าบาทแล้วฟังได้แค่เพลงเดียวมันก้ไม่คุ้ม ผมก้ชอบโหลดนะ เพลงจากเน็ตเนี่ย เพราะทำง่ายกว่าการโหลดริงโทนแบบเสียเงินซะอีก ;D ;D เวลาเปิดเพลงฟังจากเน็ตตอนทำงาน และบางทีเราฟังไม่กี่ครั้งก้เบื่อ มันไม่คุ้ม ส่วนเรื่องแผ่นภาพยนต์นั้นเหมือนกัน เเพงเวอร์เกินเหตุ ส่วนใหญ่ผมจะซื้อแผ่นเถื่อนมาไว้โดยเฉพาะเรื่องที่ไม่เคยดู ไว้ดูเวลาว่างๆแบบดูครั้งเดวเบื่อแล้วขังลืมเลยอะไรประมาณนี้ ถ้าให้ซื้อแผ่นแท้ราคาต่ำๆ3-400บาท เสียดายเงินแย่เรย
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ปัญหาที่เลวร้ายคือ

เราคนไทย อ้างกันว่า ซื้อมาฟังเพลงเดียวแล้วไม่คุ้ม ซึ่งจริง

แต่บางอัลบั้ม ที่เพลงเพราะมีกว่า 8 ใน 10 เพลง กลับขายไม่ออก และตายสนิทคาแผง เพราะขาดการเหลียวแลในการโปรโมทจากผู้เกี่ยวข้อง

ทำแบบเว็บญี่ปุ่นกันไปเลยไหม มีตัวอย่างให้ฟัง 30 วินาที เพื่อให้เลือกว่า จะซื้อ หรือไม่ซื้อเพลงไหน

แต่..ก็อีกนั่นแหละ คนไทย ยังไงๆ ถ้าให้จ่ายตังค์ ยังไงก็ไม่ยอมจ่าย กับเรื่องที่ตนเห็นว่าควรจะเสพได้ฟรีๆ

เอาง่ายๆครับ เราไม่ต้องเถียงกันไกล

ถ้า Headlightmag จะเก็บเงินคนเข้าชม วันละ 5 บาท คุณจะยังเข้าชมเรากันอีกไหมครับ?

พนันไหมว่า "ทุกคน จะตอบว่า ไม่เข้ามาอีกแล้ว"

ออฟไลน์ prai

ผมไม่ค่อยใช้บิทโหลดเพลงครับ แต่โหลดแต่ภาพยนต์อย่างเดียว
เพลงมันฟังจาก Youtube(ซึ่งมันก็โหลดได้) ถ้าชอบก็จะซื้อของแท้มาเก็บไว้
บ้างทีของแท้ฟังแค่ 2-3 ครั้ง แล้วฟังจากอินเตอเน็ตสซะมากกว่า

ผมเห็นด้วยนะ ควรดูรายได้ประชาชาติก่อนตั้งราคาขายซะก่อน
ไม่สิ ควรดูกลุ่มลูกค้าก่อนตั้งราคาขายซะก่อน
ศิลปินทุกวันนี้ต้องยอมรับว่าอยู่ได้เพราะ คอนเสริต์ ถ้าไม่มีก็ล้มแน่นอน

แล้วไม่แปลกใจเลยที่ สวีตดี ล้ม RS เสียอย่างนึง
คือปล่อยเพลงออกมานานเกินไป กว่าแผ่นจริงจะออก
ซึ่งคนที่ไม่ได้ติดตามข่าว มันก็จะไม่รู้เลยว่าขายแล้วหรือยังเหรอ?
ถามว่าเพลงเพราะมั้ย? ก็ฟังได้ แต่นักร้องน่ารักดี ทั้งมีน พิม เจนนี่ ซึ่งมันตรงกับ FFK
ซึ่งไม่เข้าใจว่า RS จะทำซ้ำๆ ทำไมกัน? เหมือนแย่งตลาดกันเองมากกว่า
แต่ต้องยอมรับอย่างนึงว่า ขายหน้าตารูปร่าง มากกกว่าเสียง
บางทีไปถามๆ คนขาย บอกยังไม่มาเลย RS ส่งแต่ MP3 อย่างเดียวเลยตอนนี้

เหมือนจะนอกเรื่องเว็บบิทไปไกล

เอาเป็นว่า ถ้าเป็นของคนไทย ศิลปินไทยภาพยนต์ไทย อย่าไปโหลด
แต่ถ้าเป็นของนอกโหลดไปเลย เงินทองจะได้ไม่รั่วไหลออกนอกประเทศด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 10:40:56 โดย prai »

ออฟไลน์ Newhang

เรื่องการโหลดบิทเนี่ยเป็นเหมือนดาบ2คม
เมื่อก่อนผมก็มองว่ามันผิดไม่ดีกับคนที่ตั้งใจทำผลงานดีๆ แต่เดี๋ยวนี้ความคิดเหล่านั้นเริ่มลดลงไปบ้าง

ถ้าเป็นเมื่อก่อน เราอาจจะรอฟังกันตามทีวี หรือวิทยุเท่านั้น หลายๆครั้งสมัยก่อน ถึงขนาดนั้นรอเพื่ออัดเทปกันเลยทีเดียว 555 และหลายๆครั้งก็ไม่ได้ซื้อเหมือนกันเพราะฟังกันเบื่อแล้ว
ซึ่งตรงนี้ก็ไม่รู้ว่าผมละเมิดลิขสิทธิ์เค้ามั๊ยนะ  
มองแง่ดีๆหน่อย หากเราลงทุนโหลดบิทมาฟังกัน(ไม่ตั้งใจได้มาเราก็ไม่ฟังเหมือนกัน) แล้วเกิดเราติดใจแต่เราไม่ซื้อ ถามว่าเวลาเราไปเจอเพื่อนเราจะบอกเพื่อนหรือไม่ว่าเค้าร้องเพราะ เวลามีการจัดงานเราอยากไปยืนฟังเค้ามั๊ยครับ เวลาไปร้านอาหารถ้าเค้าได้ไปร่วมในร้านเราอยากไปดูมั๊ยครับ สุดท้ายถ้าเค้าเจ๋งเพือนจะชวนเราไปมั๊ย ผมว่ามันพอได้นะทางอ้อม

ผมมาตั้งคำถามกับตัวเองว่า ถ้าคนทำงานดีๆ ดังๆ เป็นที่รู้จักของคนหลายๆคน รายได้เค้าดีมั๊ย คำตอบคือว่าดี(ไม่ขอออกความเห็นว่าดีในแบบที่ลดลงหรือไม่)
แสดงว่ารายได้เค้าไม่ได้มาจากการขายแผ่นกันอย่างเดียว  ผมมองว่าขึ้นกับกระแสนิยมมากกว่า คนที่ได้รับความนิยมมากก็รายได้เยอะ

สำหรับผมอาจจะไม่ใช่สำหรับบางคน หากเพลงทำออกมาดี ผมก็อยากจะไปซื้อแผ่นจริงๆเสียงที่ดีกว่ามาฟัง ทุกวันนี้เพลงที่ฟังประจำก็มาจากแผ่นที่ซื้อถูกลิขสิทธิ์ทั้งนัน้

ออฟไลน์ MandM

• **
ผมขอมองเรื่องนี้ในฐานะเป็น วิศวกรโทรคมนาคม คนนึง
ปัญหาพวกนี้เกิดจากเทคโนโลยีที่พัตนาไปไกลมาก
แต่จิตใจคนกลับไม่ได้รับการพัฒนาตาม
ถึงได้เป็นปัญหาอยู่ทุกวันนี้ มันไม่ได้มีแค่ torrent อย่างเดียวหรอกครับ

ทุกสิ่งอย่างมีดี มีเสีย เทคโนโลยีระดับสูง ก็ให้โทษในระดับสูงเช่นกัน
แต่พวกฝรั่งเวลามันพัฒนาอะไรมา มันไม่คำนึงถึงข้อเสียหรอก
เช่น internet มันมีข้อดีคือสามารถติดต่อสื่อสารได้สะดวก
แต่หารู้ไม่ว่า internet ก็สามารถสื่อสารเรื่องเลวๆ ได้อย่างสะดวกเหมือนกัน

เด็กๆ สามารถ ใช้ internet เข้าไปดูหนังโป๊ได้อย่างง่ายๆ ผิดกับเหมือนก่อน
และผลสุดท้ายก็เป็นปัญหาสังคม มีข่าวทำแท้ง ข่มขืน ต่างๆ นาๆ มากขึ้นเรื่อยๆ

เทคโนโลยี 3G, 4G ในมือถือพัฒนากันขึ้นมา ทำให้คนสามารถเข้าถึงข้อมูลได้เร็วขึ้น
ได้ทุกที่ ทุกเวลา      ถามว่า ดีไหม??   ใช่มันดี
แต่มันก้อสามารถเข้าถึงข้อมูลผิดกฏหมาย ได้เร็วเหมือนกัน
เรื่องแบบนี้ฝรั่งมันไม่มาบอกหรอกมันจะขายของอย่างเดียว ในห้องเรียนก็ไม่มีสอน !!

เทคโนโลยี cd, dvd, blue ray,  Harddisk Extenal สามารถ copy ข้อมูล ได้ง่ายกว่าเทป
ก็สามารถ copy ข้อมูลผิดกฏหมายได้ง่ายเหมือนกัน

ระบบ torrent พวกฝรั่งคิดกันขึ้นมาผลสุดท้าย ผลเสียก็ย้อนกลับไปหาพวกมันเอง

ความเห็นผมอาจจะดูขวางโลกไปนิด แต่ผมคิดอย่างงี้จริงๆ
ตอนนี้เราควรจะพัฒนาจิตใจคนมากกว่า มาพัฒนาเทคโนโลยีแบบนี้
ถ้าผมมีครอบครัว ผมก็ไม่อยากให้ลูกเติบโตในสังคมแบบนี้

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• **
เรื่องจับถ้าผิดกฎหมายก็ควรจับ แล้วก็ควรไปจับพวกคลองถมด้วยน่ะครับ ขายกันโจ๋งครึ่ม เคยได้ยินศิลปินให้สัมภาษณ์ว่าไปคลองถมเห็นแผ่น mp3 ตัวเองยังทำอะไรไม่ได้ แถมยังโดนแซวอีก แล้ว พวกแผ่นโป๊เนี่ยยิ่งควรจับอย่างยิ่ง ถึงจะไม่มีลิขสิทธิ์ แต่มันทำให้สังคมแย่ลง อาชญากรรมเพิ่มขึ้น น่าเป็นห่วงอย่างยิ่ง

เท่าที่อ่านมาผมเองสรุปได้ว่าเป็นปัญหาเฉพาะตัวบุคคล .. โอเย

สังเกตุว่านักร้องเดี๋ยวนี้ นิยมเล่นคอนเสิร์ทมากขึ้น เพราะตัวเพลงขายไม่ได้ แต่ถ้าติดตลาดตัวเขาเองจะขายได้
ตัวผมมองว่าเป็นเรื่องดี เพราะคอนเสิร์ทสามารถส่งเสริมให้ตัวนักร้องนักแสดงได้พัฒนาฝีมือมากขึ้น

วันวานไม่ค่อยมีใครอยากขึ้นคอนเสิร์ท เพราะถ้าลิปซิงค์ คนที่ไปฟังก็จะด่าและบ่นกันจนระทวย
เพราะนักร้องบางคนก็พึ่งโปรแกรมแต่งเสียงมากเกิน แทบจำไม่ได้ว่าเสียงจริงเป็นอย่างไร ก้ไม่กล้าขึ้นคอนเสิร์ทร้องสดเท่าไหร่
เป็นการบังคับให้ตัวนักร้องนักแสดง ใช้ความสามารถกันมากขึ้นจริงๆ  :-* :-*

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ MoLee

เป็นปัญหาโลกแตก จริงๆ

คนที่เขาซื้อ ของ copy จะเอาให้ตายยังไง เขา ก็ยังคงทำเช่นนั้น อยู่ดี
ส่วนคนที่ซื้อของ แท้ คนพวกนี้จะรู้ ว่าของ copy ก็ของแท้มันต่างกันแค่ไหน

ยกตัวอย่าง DVD กล่องเหล็ก ของแท้ ขายอยู่ เกือบพัน  แต่ถามว่ามีคนซื้อไหม ก็มีครับ แต่ น้อยมากจริงๆ
แต่ถ้าของ copy ตามแม่สายต่างๆ กล่องล่ะ ประมาณ 100นิดๆ ครบหมดทุกภาค เป็นกล่องเหล็ก

ถามว่าประหยัดเงินมั้ย ประหยัดไปได้เยอะมาก   แต่ผมว่า ปัญหามันมีอยู่ว่า ภาครัฐ ไม่ค่อยสนใจ เรื่องของ copy กันมากเท่าไร
คิดว่า ถ้ารณรงค์ กัน จริงๆ ทำโฆษณาดีๆออกมา ก็คงจะช่วยได้บ้าง แต่ถ้าไม่รีบปลูกฝัง เด็ก รุ่นใหม่ๆเช่นพวกผม หรืออายุต่ำกว่านี้
จะให้กี่ปีกี่ชาติก็คงแก้ไม่หมด 

ผู้ปกครองก็มีส่วน นะครับ สังคมสมัยนี้ เท่าที่เคยเจอมากับตัวเอง  เวลาซื้อของแท้ราคาแพง จะโดนบอกว่า ทำไมโง่ซื้อมาแพงจัง ซื้อcopy ราคาถูกกว่าตั้งเยอะ ภาพก็สวยเหมือนกัน ยิ่ง สกรีน แผ่น กล่องเหมือน ก็เหมือนเรา จะโดนว่าอ้อมๆมาประมาณโง่ที่ซื้อแพงกว่า      มันเลยเป็นค่านิยมว่า ซื้อถูกกว่า จะฉลาดกว่าคนซื้อแผงกว่า ซะงั้น!

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมไม่ค่อยใช้บิทโหลดเพลงครับ แต่โหลดแต่ภาพยนต์อย่างเดียว
เพลงมันฟังจาก Youtube(ซึ่งมันก็โหลดได้) ถ้าชอบก็จะซื้อของแท้มาเก็บไว้
บ้างทีของแท้ฟังแค่ 2-3 ครั้ง แล้วฟังจากอินเตอเน็ตสซะมากกว่า

ผมเห็นด้วยนะ ควรดูรายได้ประชาชาติก่อนตั้งราคาขายซะก่อน
ไม่สิ ควรดูกลุ่มลูกค้าก่อนตั้งราคาขายซะก่อน
ศิลปินทุกวันนี้ต้องยอมรับว่าอยู่ได้เพราะ คอนเสริต์ ถ้าไม่มีก็ล้มแน่นอน

แล้วไม่แปลกใจเลยที่ สวีตดี ล้ม RS เสียอย่างนึง
คือปล่อยเพลงออกมานานเกินไป กว่าแผ่นจริงจะออก
ซึ่งคนที่ไม่ได้ติดตามข่าว มันก็จะไม่รู้เลยว่าขายแล้วหรือยังเหรอ?
ถามว่าเพลงเพราะมั้ย? ก็ฟังได้ แต่นักร้องน่ารักดี ทั้งมีน พิม เจนนี่ ซึ่งมันตรงกับ FFK
ซึ่งไม่เข้าใจว่า RS จะทำซ้ำๆ ทำไมกัน? เหมือนแย่งตลาดกันเองมากกว่า
แต่ต้องยอมรับอย่างนึงว่า ขายหน้าตารูปร่าง มากกกว่าเสียง
บางทีไปถามๆ คนขาย บอกยังไม่มาเลย RS ส่งแต่ MP3 อย่างเดียวเลยตอนนี้

เหมือนจะนอกเรื่องเว็บบิทไปไกล

เอาเป็นว่า ถ้าเป็นของคนไทย ศิลปินไทยภาพยนต์ไทย อย่าไปโหลด
แต่ถ้าเป็นของนอกโหลดไปเลย เงินทองจะได้ไม่รั่วไหลออกนอกประเทสด้วยครับ

ผมมองต่างนะครับ ในฐานะที่เป็นแฟนคลับแนวหน้าของ FFK เฟย์ฟางแก้ว การที่ SWEE:D ยุบวงเพราะ พิมกับมีนเค้าแบ่งเวลามาไม่ได้ครับ เพราะเป็นเด็กปี 1 คณะสถาปัตย์ จุฬา โปรเจ็คเยอะมากๆ  จนหลายๆครั้งที่ผมเห็นทวิตของเค้าบอกว่าเข้าโรงพยาบาลบ่อยมากๆ จนสงสารเค้ามาก  ในที่สุดมันก็เป็นจริงทีพิมและมีนขอดรอปจากค่าย แต่คิดว่าคงไม่ได้ไปถาวรเพราะได้ข่าวมาว่าอาจดรอปไปซักปีสองปี 

การที่ RS ทำซ้ำมาหลายวงผมว่าไม่ใช่ปัญหาเพราะเพลง FFK ก็ขึ้นที่ 1 ได้พอซาๆลงก็มีวง Swee:d มาเสียบวนบนช๊าตได้ตลอด โดยกว่าที่ขายได้แต่อัลบั้มก็ปล่อยซิงเก้ลมาเรื่อยๆคนก็รู้จักทุกเพลง ไม่เหมือนสมัยก่อนที่ดังแค่เพลงโปรโมต แต่เพลงในอัลบั้มที่ไม่เคยออกวิทยุกลับไม่ดัง มีหลายเพลงเลย เพราะด้วยผมว่าทำแบบนี้เหละดีแล้ว

เพราะฐานแฟนคลับเค้าไม่ได้เกลียดกันเองใครออกเพลงมาก็รักกันช่วยกันมีอัลบั้มก็ซื้อไม่เกี่ยงว่าของใคร เพราะผมก็เป็นซื้อหมด ขนาดผมเป็นแฟน FFK ยังซื้อของคนอื่นในกลุ่มกามิกาเซ่ทุกคนไว้เว้นแม้แต่ผู้ชาย

ผมว่าแบบนี้แหละดีแล้วคนจะได้รู้จักทุกเพลง ดีกว่าดังบางเพลง  Kamikaze & RS Lover
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ banch

นี่ขนาด ADSL ยังไม่มีกันทุกบ้านนะ

เมื่อก่อนผมโหลดเยอะเด๋วนี้ไม่ค่อยล่ะ

โหลดมาก็ไม่ค่อยได้ฟัง ตั้งแผ่นไว้เป็นสิบๆหลอด แล้วก็มานั่งมอง

กุบ้าโหลดมาทำอะไรว่ะเนี่ย

บางไฟล์เพลง เหมือนไปริปจากยูทูปมา เสียงกระป๋องกระแป๋งมากๆ  รับไม่ได้

จะโหลด lossless แค่ที่อยากฟัง ถ้ารีเควสแล้วไม่มีคนอัพก็ไปหาซื้อของแท้แล้วก็อัพ

torrentmove เว็บบิท อันดับ 1 ของสยามประเทศเลยนะนั่น

บิทเนี่ยกระทบแวมไพร์เต็มๆ

อัพไฟล์แวมไพร์แผ่นนึง คนโหลดหลายพันคน

แล้วเว็บบิทมีกี่เว็บ

โหลดเส็รจแจกเพื่อนอีก

อากู๋ เฮียฮ้อ เองก็รู้ว่าเจ้าของแวมไพร์เร็คคอร์ด คือใคร

แต่ทำอะไรไม่ได้ เพราะแบ็คใหญ่คับแผ่นดิน

ออฟไลน์ kritphakhin

พูดในฐานะ คนทำงานเพลง หรืองานด้านทำผลงานขาย

การโดนเอาผลงาน ที่ลงทุนลงแรงมาแทบตาย ไปปล่อยเผยแพร่แบบนั้น
ผมถือว่า เลว ครับ ทำนาบนหลังคนมากๆ

ผมเอง ไม่เล่น Bit torrent ใดๆทั้งสิ้น และยอมจะซื้อแผ่นแท้ ของแท้
เพราะเมื่อทำงานเอง เราย่อมเข้าใจดีว่า กว่าจะได้เป็นผลงานออกมา มันสาหัสมาก และใช้เงินสูงมากๆ

ผมคนหนึ่งครับ ที่ไม่เคยเล่นบิท และซื้อแผ่นแท้ตลอด

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมเล่นบิทครับ เอาไว้ดูดหนัง AV, H-Anime, H-Manga เพราะของพวกนี้มันไม่มีขายอ่ะ หุหุ ถ้าไม่ไรท์แผ่นขายก็ไม่โดนหรอกครับ

ออฟไลน์ jubjeab

• **

ต้องมองที่สาเหตุครับ

จำได้ใหมครับ  ที่ตอนค่าเงินแพงกว่านี้มากเมื่อสิบปีที่แล้ว  แต่ซีดีแผ่นละตั้ง 1พันกว่าบาท  หรือถ้าเป็นเพลงไทยอย่างต่ำก็ 5-6ร้อยบาท  แล้วก็อย่างที่ว่าคือมีดีไม่กี่เพลง  ผมก็เคยซื้อของนักร้องดังมา 2-3 แผ่นแบบแผ่นแท้  ฟัง2-3ครั้งก็ลงถังขยะไปเลย 

มันมีสาเหตุครับ  เพราะมีเหตุแห่งความเลว  จึงมีผลที่เลว

ออฟไลน์ Ruksadindan

จริงๆแล้วชื่อบิทเนี่ย มันเฉพาะเว็บ BitTorrent หรือเปล่าครับ แต่นี่เป็น Torrentmove
ซึ่งผมขอบอกเลยว่าถ้าเลือกจับแค่แก๊งเดียวอย่าเลยดีกว่า ที่อื่นจ่ายส่วยก็รอดไปสินะ

ออฟไลน์ apinui

ในฐานะที่เป็นคนเล่นเว็บ BIT ก็ขอออกความเห็นดังนี้ครับ ....

Bit มีอะไรหลายอย่าง ที่เป็นประโยชน์สำหรับคุณนอกจาก เพลงหรือภาพยนต์ ...

มันอาจจะเป็นอย่างที่คุณ JIMMY ว่ามาก็ได้ว่า "เลว" แต่ผมยอมเป็นคนเลว ดีกว่ายอมไปซื้อแผ่น Windows แท้ ราคา6-7พันบาท โปรแกรมต่างๆ ที่ฝรั่งคิดมาทั้งหมด ผมไม่ขอใช้ของแท้ครับ .....

คนไทยปลูกข้าวหอมมะลิมาตั้งแต่สมัยไหน ฝรั่งมันไปจดสิทธิ์บัตรเป็นของมันเองซะงั้น และอะไรหลายๆอย่าง ที่เคยเป็นของเรา มันไปจดเป็นของมันหมด ... คนไทยเสียดุลเสียเปรียบเค้าไม่พอ ... ใครยังจะไปสนับสนุนสินค้าเค้าก็ตามใจครับ

โปรแกรม windows 1 แผ่น คุณลองคิดดูว่า ซื้อข้าวจากเกษตรกรได้ขนาดไหนครับ ......

ผมไม่อยากเสียดุลให้กับต่างชาติโดยไม่จำเป็นนักหรอกครับ จะว่าเลวก็แล้วแต่เถอะครับ ...

เค้าเอาเปรียบ กีดกันเราขนาดไหน โดยอ้างลิขสิทธิ์ ... แต่มันละเมิดลิขสิทธิ์ข้าวของไทย .... เราทำอะไรมันได้บ้างครับ ...

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อ้าว โดนซะแระ

ผมก็ตัวโหลดเลย โดยเฉพาะ AV นี่โหลดทุกวัน เพลง/Anime/ซื้อบ้าง โหลดบ้างตามอารมณ์ ก็ผมเป็นคนบาปนี่หว่า

ผมโหลด และผมจะไม่เถียงด้วยว่ามันจำเป็น มันถูกต้อง หรืออะไรทั้งนั้น

แต่ขอร้องทุกท่านที่เป็นคนบาปเหมือนๆ กับผม ถ้าท่านโหลด ก็ช่วยอยู่เงียบๆ เถอะครับ ยังไงเรามันก็คนขี้ขโมย จะเอาเรื่องรายได้ประชากร หรือค่าครองชีพ หรือดุลการค้า มาอ้างมันฟังไม่ขึ้นหรอกครับ ของที่เขาสร้าง เขาก็สมควรได้กำไรจากมัน มากน้อยก็ขึ้นกับหัวสมองของเขา

ตอนนี้ผมบอกเลยว่า ผมรู้สึกเหมือนติดยาเลย ต้องโหลดไปเรื่อยๆ เพราะเป็นนิสัยไปแล้ว แต่ถ้าผมมีเงินพอซื้อ ผมก็ซื้อ มันก็แค่นั้น ผมซื้อ  Berryz Kobo 6 แผ่นละ 399 ทั้งที่ผมมี MP3 อยู่แล้ว เพราะผมมองว่า อย่างน้อย ก็ช่วยให้กระแส J-pop ในเมืองไทยไม่ตาย ผมซื้อ Option มาอ่าน ทั้งๆ ที่ผมจะยืนอ่านก็ได้ (แถมแปลได้งงมากๆ) แต่ผมก็ซื้อ เพราะผมก็หวังว่าสักวัน อาจจะมีคนเอานิตยสารรถยนต์ญี่ปุ่นมาแปลไทยมากขึ้น

เราโหลด เราก็โหลดเงียบๆ เถอะ ยังไงเราก็เป็นคนบาปอยู่ดีนั่นแหละ การเอาของคนอื่นมาใช้ฟรีๆ ต่อให้ห่วยแตกแค่ไหน แพงแค่ไหน เราก็ผิดทั้งนั้นแหละ

ยังไง Robin Hood ก็เป็นคนเลวครับ เพราะ Robin เป็นขโมย จะไปอ้างว่าขโมยภาษีประชาชนคืนมา จากความอยุติธรรม หรืออะไร มันฟังไม่ขึ้นหรอกครับ ขโมย ก็คือขโมย

ส่วนเรื่องที่เราเสียรู้ฝรั่งเรื่องข้าว ผมว่ามันเป็นข้ออ้างในการละเมิดลิขสิทธิ์ของเขาไม่ได้หรอกครับ เพราะเราเสียรู้ เพราะปล่อยให้มันเอาของเราไปจน patent ซึ่งการเอาของคนอื่นไปจด patent เนี่ย คนที่เดิมทำของนั้นๆ อยู่แล้ว ก็ต้องไป defend การที่เรา defend ไม่ได้ ก็แสดงว่าเราพลาดแล้วในแง่กฎหมาย แต่การ copy แบบดื้อๆ นี่มันละเมิดกฎหมายเลยครับ

ขอร้องครับ ว่าอย่าบอกว่า "Robin Hood" เป็นคนดี เพราะคนที่อยู่นอกกฎหมาย ยังไงก็ไม่มีทางเป็นคนดีได้มากไปกว่า "คนที่เล่นกับกฎหมาย" หรอกครับ

ส่วนเรื่อง torrentmove ผมไม่รู้รายละเอียด ไม่ขอวิจารณ์ดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 23:02:32 โดย yimyont »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ newzbaba

• **
ผมกลับมีความเห็นว่า

ปิดเวป เป็นการแก้ปัญหา ที่ ไม่ได้ช่วยอะไร เลย นอกจาก โชว์ว่าตุ จะจับ

แน่นอน มันอาจจะทำให้ความสะดวก ในการ ละเมิด ลิขสิทธิ์ ลดลง

แต่มันจะช่วยอะไรครับ
ถ้ายังมี
4shared mediafie

ผมละไม่เข้าใจจริงๆว่า ต้องการ สื่ออะไร

ชนชั้นกลาง เขาก้ อยากฟังเพลง เท่าๆกับ คนมีรายได้สูงๆนะครับ
แต่จะให้ซื้อทุกแผ่น หรือ คอยดู คอยฟังตามสื่อ มันคงไม่ไหว

อันไหนดีจริง คนมีจิตสำนึก เขาก็ซื้อครับ ข้อจำกัด คือ เรื่องเงินครับ

ของแบบนี้ มันอยู่ที่จิตสำนึกครับ ปิดเวปไปก็เท่านั้น ไม่นานก้กลับมาอีกเชื่อผมเถอะ

ทำงานศิลปะ ถึงจะหวัง ผลกำไร หรือไม่ก็ตาม ถ้ามีเรื่องของ เงินเข้ามาเกี่ยวข้อง

ทีพวกคุณทุ่มงบโฆษณา กับ สื่อ ตั้งเท่าไร ไม่เดือดร้อน
แต่ทีผู้บริโภค เลือกโหลด เพลงของคุณมาฟัง
กลับกลายเป็นว่า คนโหลดเป็นแพะไป

คนที่น่าประนามจริงๆ คือพวก ที่ ปั้มแผ่น ขาย ตาม จรุจักร หรือ ตลาดนัด ทั่วราชอาณาจักร ต่างหาก

คืออะไรก้ตาม ถ้ามีคุณภาพจริงๆอะครับ คนจะโหลด แค่ไหน คนก็ซื้่อของแท้ครับ

มันอยู่ที่ความคิดของศิลปืนนั้นๆด้วยว่า เพลงของตนที่ปล่อยออกสู่สารธารณะ
คุณต้องการให้ทุกคนที่ฟังเพลง ซื้อของคน หรือ ต้องการ ให้ คนที่รักงานของคุณได้เป็นนส่วนร่วมสนับสนุนคุณอย่างเต็มใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 23:24:48 โดย newzbaba »

ออฟไลน์ tokyo

พูดได้คำเดียวว่า

เอา18+ ของหนูคืนมา

ก็ว่าทำไมอยู่ดีๆบิทไทยแลนด์ถึงปิดหมวด18+ น่าจะเพราะเหตุนี้นี่เอง
07 mazda 3

ออฟไลน์ prai

เอางี้ ถ้าสมมุติเขาทำแผ่นสองเกรดออกมา

แบบแรกที่ขายอยู่ตามห้าง แพ็คเกจ สวยงามโอเค บางทีอาจจะมีอะไรๆ พิเศษให้บ้าง
แบบสอง ขายแบบของก็อป แพ็งเกจไม่ต้องพูดถึง แต่ขายราคาถูก ตามตลาดต่างๆ

คุณคิดว่าบริษัทผู้ผลิตจะได้กำไรเพิ่มขึ้นบ้างมั้ย?

แต่ผมอยากจะบอกว่า กฎหมายคือสิ่งที่มนุษย์สร้างขึ้น
จารีต > ประเพณี > กฎหมาย = สังคมที่เป็นสุข     
แต่ในหนึ่งประเทศมันไม่ได้มีแค่หนึ่งสังคมนิครับ
บางสังคมอาจจะบอกว่าสิ่งนั้นเป็นสิ่งที่ดีนะ แต่บางสังคมกลับบอกว่ามันไม่ดี
แต่ในทางกลับกันสังคมที่บอกว่ามันไม่ดี แต่อีกคมอาจจะบอกว่ามันดีก็ได้
คนที่ทำผิดกฎหมายไม่ใช่คนไม่ดีเสมอไป คุณใช้กฎหมายตัดสินแทบไม่ได้เลยด้วยซ้ำแม้แต่จะกฎของศาสนาก็ด้วย
เพราะมีบางคนไม่นับถือศาสนา
แต่บทลงโทษของกฎหมายก็ยังต้องมี ใครที่ทำขัดต่อกฎหมายก็ต้องรับโทษ แต่คนๆ นั้นไม่ใช่คนเลวครับ
ผมอยากให้คุณเข้าใจอย่างนี้

พูดถึงแค่อุตสาหกรรมเพลงนะครับ

แผ่นเกรดสองเกรดสาม ไม่ต้องไปพูดถึงเลย ถ้ายังทำตัวเพลงออกมาฟังได้แค่แทรคเดียว จาก 10 แทรกใน 1 แผ่น CD
ตอนนี้กระแสโลกมองไปทางร้านค้าอิเลคโทรนิคส์กัน ตัวริเริ่ม อ่ะแน่นอนค่าย Apple กับ iTunes ไม่ได้โฆษณาให้ แค่ยกตัวอย่าง

ข้อดีในการขายเพลงแบบนี้ ถ้าคุณเป็นคนที่เล่น iTunes จริงๆจะรู้ว่าเพลงที่เราได้ซื้อ 1 ไฟล์จะมีขนาดเกิน 7-8 mb ขึ้นไป
และคุณภาพขั้นต่ำ คือ 320k ซึ่งค่อนข้างดี ฟังได้ไม่จำกัดจำนวนครั้ง แต่จำกัดจำนวนการ Convert File และการ Sharing

ยกตัวอย่าง Single ของ Lady Gaga ที่เพิ่งออกมาเมื่อคืนวาน (11 กพ. 54) ราคาแรกตั้งคือ 1.29$(38 บาท) ตามความนิยม
พอเวลาผ่านไป ราคาก็จะลดลงตามกระแสตลาด กดทดลองฟังได้ฟรีประมาณ 30 วินาที ให้ตัดสินใจ คุ้มกว่าไหมกับการ
ที่ต้องไปรอซื้อแผ่น Single ราคา 150 บาทที่มาพร้อมแพ็คเกจสุดหรู??

สำหรับคนที่ไม่ชอบเก็บแพ็คเกจ และมีการจัดระบบไฟล์ในคอมพิวเตอร์ที่ค่อนข้างดีแล้ว โคตรคุ้มเลยนะ มันเป็นการทำตลาดแบบ Win-Win
คนซื้อง่ายขึ้น คนขายก็ขึ้นอยู่กับฝีมือ เพราะคนซื้อได้ฟังก่อน ทุกเพลง คนขายก็ไม่ต้องลงทุนทำ แพ็คเกจเยอะแยะ ทำแค่ ปกสวยๆ
แล้วก็แบนเนอร์ชิ้นนึง

--------------------------

Torrent เป็นเทคโนโลยีในการแชร์ไฟล์ข้อมูลรูปแบบนึง ที่ดันเข้ามาฮิตก่อนเจ้าร้านค้าทางอินเตอร์เนตพวกนี้เท่านั้นเองครับ
การที่จะดึงดูดให้คนหันไปใช้สินค้าลิขสิทธิ์นั้น ต้องใช้ฝีมือมากทั้งผู้ขาย และตัวสินค้าเอง .. ทำงานออกมาให้มีคุณภาพน่าซื้อสิครับคุณผู้ผลิต

ถ้ายังทำออกมากะหลอกตีหัวขายเหมา เอาขยะมาขายแบบนี้อยู่ ก็อย่าหวังว่าผู้บริโภคจะรู้สึกคุ้มค่าที่จะควักเงินซื้อเลยครับ .. ฝันไปเถอะ

ตามเวป Torrent เมืองนอก ที่เขาต้องการแชรืกันด้วยความบริสุทธิใจจริงๆเนี่ย เขามีเขียนกำกับไว้หมดแหละครับ
"ถ้าฟัง/เล่น/ชมแล้วชอบ ก็กรุณาไปสนับสนุนของลิขสิทธิ์ด้วย"

ขึ้นอยู่กับตัวบุคคลจริงๆ นั่นแหละ