ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้การ ให้/ใช้ สัญญาณไฟบนท้องถนน  (อ่าน 6341 ครั้ง)

ออฟไลน์ rob

• Jr. Member
  • **
  • I'm ET
ขอความรู้การ ให้/ใช้ สัญญาณไฟบนท้องถนน
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 22:21:35 »
ขับรถจริงๆจังๆมาไม่นานเท่าไหร่ครับ เพราะเพิ่งมีรถเป็นของตัวเอง  ;D
มีปัญหาและแปลกใจในเรื่องการใช้ และการให้สัญญาณไฟหลายๆครั้งครับ

ผมจึงอยากขอความรู้ถึง การใช้ สัญญาณไฟบนท้องถนนที่นอกไปจากตามกฏหมาย
ความเข้าใจผม

ถ้าเราขับมาทางตรง มีรถอีกฝั่งรอกลับรถ
ผมขับมาไว ผมทำการกระพริบไฟ ซึ่งผมคิดว่าเป็นการบอกว่า มาไวนะ อย่าเพิ่งกลับรถนะ
แต่มีหลายครั้งที่ คันที่รอกลับรถ ขับพรวดออกมาเลย ต้องเบรคกระทันหันก็มี

อีกกรณี ขับมาทางตรงเช่นกัน แต่ระยะห่างพอสมควร ไม่ได้ขับเร็ว
เห็นอีกฝั่งรอกลับรถ และอยากให้ทางให้เขากลับได้ ควรจะให้สัญญาณอย่างไร
คือแบบว่าบางทีขับรถไม่รีบร้อน

วันนี้ผมเห็น คันที่มาตรงเปิดไฟฉุกเฉิน แล้วรถที่รอกลับก็ทำการกลับรถได้

ผมจึงอยากรู้ว่า มีสํญลักษณ์ที่เป็นมาตรฐานที่รับรู้กันจากผู้ขับขี่หรือเปล่า มีอะไรบ้างครับ
สิ่งที่อยากรู้ก็เช่น

1. ถ้าเราขับทางตรง มาด้วยความเร็ว ไม่ประสงค์จะให้ทางกับผู้รอกลับรถ ควรทำอย่างไร
2. ถ้าเราขับทางตรง แต่อนุญาตให้ผู้ที่รอกลับรถ กลับรถได้ ควรทำอย่างไร

ทั้งหลายที่กล่าวมา ผมคิดว่าหลายๆคนก็คงมีปัญหาเรื่องเดาใจคนอื่นพอสมควรอย่างเช่นเรื่องแรกๆที่ผมยกมา
บางทีก็รู้สึกหงุดหงิด กระพริบไฟไปแล้วยังออกมา
และบางทีก็กลับกัน เรารอกลับรถ กระพริบไฟขอทางเป็นเวลานาน ก็หายากซึ่งน้ำใจบนท้องถนน
แถมคันหลังยังบีบแตรให้รู้สึกกดดันเล่นๆก็มี

อยากขอแชร์ความรู้จากเพื่อนสมาชิกครับผม

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ขอความรู้การ ให้/ใช้ สัญญาณไฟบนท้องถนน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 22:26:18 »
1 ยกไฟสูงค้างไว้เลย
2 เปิดกระจกโบกมือ หรือ ชะลอรถให้ช้าโบกมือในรถให้เค้าเห็น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Newhang

Re: ขอความรู้การ ให้/ใช้ สัญญาณไฟบนท้องถนน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 22:57:40 »
เอาตามเมืองไทย
อยากไปก่อน ก็กระพริบไฟสูง จะถี่ๆ หรือแช่นานๆแล้วแต่สะดวก  หลายคันที่พุ่งออกมาไม่ได้หมายความว่าเราขอแล้วเค้าต้องให้ ฉะนั้นเวลาเราเห็นใครออกมาก็ไม่ได้หมายความว่าสัญญาณที่เราส่งไปล้มเหลว
ถ้าอยากให้เค้าไปก่อน ก็เบรคเลยครับ ชะลอก็ได้ หรือโบกมือ เปิดกระจกแล้วแต่ แต่เป็นผมหากผมไปเรื่อยๆแล้วเค้าไม่ไป ผมก็ไปก่อนแหละครับ

ไฟฉุกเฉิน ไม่มีในสารบบ นอกจากรถเสีย จอดริมทางให้คนเค้าระวังว่ารถจอดอยู่นะ แต่จากความเข้าใจที่ จขกท พูดมา ผมว่าเค้าคงกลัวข้างหลังมาเร็วแล้วชนมากกว่าครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 23:04:26 »
ว่ากันตามที่ใช้แล้ว "ได้เรื่อง" ในเมืองไทยนะ
ไม่เกี่ยวกับมาตรฐานสากล เพราะใช้กันคนละแบบ

ถ้าจะไม่ให้ ก็ยกไฟสูงยาวเลยครับ แต่ไม่ต้องยาวชนิดที่ลากเป็นกิโลเมตรจนผ่านหน้าเค้าไปแล้ว
แค่ยกให้เห็นว่า เรามาเร็ว และเตือนว่าอย่าเพิ่งออกมา

แต่ถ้าจะให้ ก็กระพริบไฟสูงแล้วชะลอความเร็วให้เห็นกันไปเลย
จะเปิดไฟฉุกเฉินเพื่อเตือนรถคันหลังว่า เรากำลังชะลอความเร็วเพื่อให้รถด้านหน้าตัดผ่านเราไปก็ได้

แต่ก็ต้องทำใจ เนื่องจากความไม่มีมาตรฐานตายตัว ดังนั้นบางคันอาจจะงงกับสัญญาณได้
ถ้าเราตั้งใจจะให้เค้าไปจริงจริงแล้ว ก็ยอมเสียจังหวะชะลอมาก หรือต้องหยุดรถสักอึดใจเถอะครับ

แต่ถ้าเราเบรกหัวทิ่มก็แล้ว กระพริบไฟให้ก็แล้ว เค้ายังไม่ยอมออกตัวผ่านเราไปอีก
ผมว่า..มองกระจกหลังเราให้ดีดี ดีกว่านะ อาจจะมีอะไรพุ่งมาเตรียมทิ่มเราอยู่ แล้วเค้าเลยตะลึงไม่กล้าออกก็ได้

ออฟไลน์ world

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 23:14:00 »
แนะนำเวลาตอนสอบใบขับขี่ครับ หรือไปอบรมซ้ำก็ได้  แต่ตามหลักส่วนมากในเมืองไทยนั้น ถ้ากระพริบสั้นๆ บางครั้งก็แสดงว่าอนุญาติครับ  ถ้าเปิดค้างนั้นแสดงว่าไม่ให้ไป ครับ

ออฟไลน์ แป้งอ้วน

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 10:23:04 »
ผมทำแบบนี้นะ

1.ยกไฟสูง2-3ครั้ง แต่ต้องระวังถ้ามีมอเตอร์ไชค์รอกลับรถด้วย(บ้างครั้งโดนบังอาจมองไม่เห็น) ก็จะ บีบแตรเสริมครับ
2.เปิดสัญญาณไฟเลี้ยวซ้ายค้างไว้
ขับสี่ TURBO จาเอาอารายอีก

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 22:17:47 »
จากที่ให้การมา เป็นคนรุ่นใหม่ ใช้ไฟสูงอย่างถูกต้องตามกฎสากลและปรัชญา applicable universal rule เถอะครับ คือแว่บเพื่อให้ทาง แต่เราก็ชะลอให้เห็นเด่นชัด เพราะถ้ามาเร็วๆแล้ว คันที่จะตัดก็ไม่กล้าอยู่ดีครับ หรือเอาแตรไปไว้ข้างหน้าให้เสียงดังๆก็ได้ เพราะนอกจากนี้ที่ท่านว่ามา เริ่มมีคนเข้าใจถูกต้องแล้ว เมื่อให้ไฟสูงแล้วเขาออกมา (หรือดื้อด้านขัดความเชื่อแบบเดิมๆของไทยก็ได้?) ในอีกแง่หนึ่ง จะกลับรถ ถ้ากระพริบไฟ ในความหมายไทย คือแสดงความก้าวร้าว ขาดมารยาท อีกฝั่งเลยไม่ให้ไป หรือไม่อีกฝั่งก็เข้าใจถูกต้องแล้วว่าท่านให้ทาง อีกอย่าง ท่านเป็นทางโทครับ กรณีนั้น

ขออ้างสโลแกนของ The Nexus ครับ: "The winds of change are blowing" คือ หากเราจะเริ่มเปลี่ยนแปลงสู่ที่ดีกว่าได้ ควรทยอยเริ่มเสียแต่ตอนนี้ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ rob

• **
  • I'm ET
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 08:44:24 »
ขอโทษที่หายไปวันหนึ่งครับ กลับดึกทุกคืน ง่วงเพราะตอนนี้ไซต์งานอยู่ไกลมากกกกกกกกกกกก 55555
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกคำตอบครับผม

สรุปจากที่อ่าน ความคิดเห็นคือ
1 ถ้าไม่ต้องการให้ทาง ยกไฟสูงยาว สักพัก อาจบีบแตร ให้สัญญาณด้วย และควรชะลอรถบ้าง
2 ถ้าจะให้ทาง มีหลายวิธีซึ่งอาจตีความยาก และการเปิดไฟฉุกเฉินเป็นการบอกคันหลังให้ระวังว่าเรากำลังเบรค หรือลดความเร็ว
   - อาจใช้ร่วมกับการให้สัญญาณมือ
   - มองกระจกหลังเผื่อด้วย กระจกข้าง เพื่อระวังรถหลัง-ข้าง รวมถึงจักรยานยนต์

ขอบคุณทุกท่านที่ตอบและให้ความสนใจครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 13:09:57 »
ขอโทษที่หายไปวันหนึ่งครับ กลับดึกทุกคืน ง่วงเพราะตอนนี้ไซต์งานอยู่ไกลมากกกกกกกกกกกก 55555
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกคำตอบครับผม

สรุปจากที่อ่าน ความคิดเห็นคือ
1 ถ้าไม่ต้องการให้ทาง ยกไฟสูงยาว สักพัก อาจบีบแตร ให้สัญญาณด้วย และควรชะลอรถบ้าง
2 ถ้าจะให้ทาง มีหลายวิธีซึ่งอาจตีความยาก และการเปิดไฟฉุกเฉินเป็นการบอกคันหลังให้ระวังว่าเรากำลังเบรค หรือลดความเร็ว
   - อาจใช้ร่วมกับการให้สัญญาณมือ
   - มองกระจกหลังเผื่อด้วย กระจกข้าง เพื่อระวังรถหลัง-ข้าง รวมถึงจักรยานยนต์

ขอบคุณทุกท่านที่ตอบและให้ความสนใจครับ

เข้าใจผิดใหญ่แล้วครับ หายง่วงค่อยมาอ่านใหม่นะครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 13:17:46 »
บางทีก็ต้องอาศัยอ่านใจนะครับ เพราะมันไม่มีอะไรตายตัวเลย เมืองไทย

ส่วนใหญ่ถ้าไม่ให้ไปผมก็ดิปไฟสูงละนะ แต่โดยปกติเท้าผมจะอยู่กับแป้นเบรคไว้แล้ว เพราะต้องเผื่อเขาไม่สนใจเราพุ่งออกมาเลย บางทีก็เบรคเผื่อไว้ก่อนด้วยนิดหน่อย เพราะบางทีเราก็เดาใจเขาไม่ถูกครับ

แต่ถ้าจะให้เขาไป ผมก็ชะลอแล้วโบกมือ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ rob

• **
  • I'm ET
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 19:38:40 »
จากที่ให้การมา เป็นคนรุ่นใหม่ ใช้ไฟสูงอย่างถูกต้องตามกฎสากลและปรัชญา applicable universal rule เถอะครับ คือแว่บเพื่อให้ทาง แต่เราก็ชะลอให้เห็นเด่นชัด เพราะถ้ามาเร็วๆแล้ว คันที่จะตัดก็ไม่กล้าอยู่ดีครับ หรือเอาแตรไปไว้ข้างหน้าให้เสียงดังๆก็ได้ เพราะนอกจากนี้ที่ท่านว่ามา เริ่มมีคนเข้าใจถูกต้องแล้ว เมื่อให้ไฟสูงแล้วเขาออกมา (หรือดื้อด้านขัดความเชื่อแบบเดิมๆของไทยก็ได้?) ในอีกแง่หนึ่ง จะกลับรถ ถ้ากระพริบไฟ ในความหมายไทย คือแสดงความก้าวร้าว ขาดมารยาท อีกฝั่งเลยไม่ให้ไป หรือไม่อีกฝั่งก็เข้าใจถูกต้องแล้วว่าท่านให้ทาง อีกอย่าง ท่านเป็นทางโทครับ กรณีนั้น

ขออ้างสโลแกนของ The Nexus ครับ: "The winds of change are blowing" คือ หากเราจะเริ่มเปลี่ยนแปลงสู่ที่ดีกว่าได้ ควรทยอยเริ่มเสียแต่ตอนนี้ ขอบคุณครับ

ครับ ผมลองกลับมาอ่านซ้ำจากโพสของท่าน Ruksadindan แล้วพิจารณาดู
และขออนุญาตแบ่งวรรคใหม่นะครับ

"คือแว่บเพื่อให้ทาง แต่เราก็ชะลอให้เห็นเด่นชัด เพราะถ้ามาเร็วๆแล้ว คันที่จะตัดก็ไม่กล้าอยู่ดีครับ
หรือเอาแตรไปไว้ข้างหน้าให้เสียงดังๆก็ได้

เพราะนอกจากนี้ที่ท่านว่ามา เริ่มมีคนเข้าใจถูกต้องแล้ว
เมื่อให้ไฟสูงแล้วเขาออกมา (หรือดื้อด้านขัดความเชื่อแบบเดิมๆของไทยก็ได้?) "

"ในอีกแง่หนึ่ง จะกลับรถ ถ้ากระพริบไฟ ในความหมายไทย คือแสดงความก้าวร้าว ขาดมารยาท อีกฝั่งเลยไม่ให้ไป
หรือไม่อีกฝั่งก็เข้าใจถูกต้องแล้วว่าท่านให้ทาง อีกอย่าง ท่านเป็นทางโทครับ กรณีนั้น"

คือท่านต้องการจะบอกว่า กระพริบไฟคือการให้ทางในทุกกรณีถูกต้องหรือเปล่าครับ

ต้องขออภัยที่สรุปตามความเข้าใจจากโพสก่อนหน้าหลายๆโพสครับ เนื่องจากอ่านแล้วตีความได้แบบนั้นจริงๆ
ก็แสดงว่า การให้สัญญาณไฟ แต่ละคนก็อาจตีความหมายต่างกัน เพราะฉะนั้นก็ต้องระวังให้มากในการให้ทางและขอทางทุกกรณี  :D

เพราะฉะนั้น จะไม่ขอสรุปแล้วกันครับ กลัวคนเข้ามาอ่านแล้วเข้าใจผิด

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 22:38:14 »
ครับ เมืองไทยอะไรก็ไม่แน่นอน ผมลองเทียบดูแล้วเอาหัวพิงพนักไม่ได้เหมือนเมกาเลย ต้องหวาดระวังระแวงตลอด