ผู้เขียน หัวข้อ: (ขอระบายครับ) ไปเจอวีโก้ กะ เทียน่า ที่สุดแสนจะน่า.....  (อ่าน 9409 ครั้ง)

ออฟไลน์ Life is a Highway

• Hero Member
  • My Way or The Highway
 ขอระบายครับ ถ้าไม่อยากอ่านข้ามไปได้เลยครับ เพราะมันร้อนครับ

วันนี้ผมไปทำธุระกลับจากอยุธยา วิ่งกลับมาผ่าน นวนคร ผมก็ขับรถอยู่เลนขวาดีๆ และจังหวะนั้น อยู่ดีๆมีวีโก้นรกคันนั้น มาขับเบียดและปาดหน้าผมกระชั้น

ชิดมากๆๆ ถ้าผมไม่เบรกชนโครมแน่ๆ ทุกอย่างผ่านไปอย่างรวดเร็วมาก  ตอนนั้นผมโมโหของขึ้นมากๆ ได้แต่กดแตร เปิดไฟสูงด่ามัน แล้วมันก็ขับหนีไป นี่ถ้าไม่ติดว่า

มีน้องหมานั่งมาด้วยละก็ ผมจะขอไปดูหน้ามันหน่อย ตอนแรกว่าจะจดทะเบียนรถมันไว้ แต่ไม่ดีกว่าเพราะไม่อยากไปจดไปจำไอ...นั่นอะไรทั้งนั้น เรียกได้ว่าการเดิน

ทางที่มีความสุขในวันอาทิตย์ ของผมแทบพังไปหมดเลยครับ  ทุกคนรู้ใช่มั๊ยครับว่าอารมณ์ ตอนนั้นที่มันยาก จริงๆครับ เห้อ ได้แต่ข่มใจนับ 1-10  และก็พยายาม

นึกถึงที่แม่เคยสอนไว้ ตอนนี้นั่งพิมพ์เสร็จก็รู้สึก เย็นลงเยอะครับ บอกตัวเองดีแล้วที่ไม่ไปขับไล่มัน เปลืองรถ เปลืองน้ำมัน เปล่าๆ แถมเดี๋ยวเกิดอุบัติเหตุอีก ได้แต่

ภาวนาให้มันไปที่ชอบๆไวๆครับ

อ้อไหนๆระบายแล้วมีอีกเคสนึงครับ หลายเดือนก่อน บนถนนบริเวณใกล้ๆกันเลย  อาถรรพ์ป่าวหว่า ผมขับรถเลนขวา แล้วจะขอแซงคันหน้าดีๆ พอแซงคันหน้า

ไม่ได้ ผมก็จะขอเข้าขวาเหมือนเดิม คันข้างหลังที่เป็น เทียน่า สีดำ 200xl  รุ่นที่แล้ว  รีบเร่งมาแต่ไกล จะมาปิดผม แต่จังหวะผมได้ ผมก็เลยเข้า แล้วเทียน่า มันก็

โมโหผมครับ  มันกดแตรใส่ ทั้งๆที่มันห่างมากๆ ผมไม่ได้ปาดมันเลย คราวนี้มันก็แซงผมคืนครับ โอเค ไม่เป็นไร  ต่อมา เลนกลางว่าง เทียน่ามันก็ไม่ยอมแซงคันหน้า

ผมก็เลย ออกเลนกลางเพื่อที่จะแซง เทียน่า และก็แซงคันที่ผม จะแซงตั้งแต่แรก ทันใดนั้น มันก็ออกมาปิดผม ผมก็ขึ้น อะไรวะ ทำไมต้องทำกันอย่างนี้ แล้วก็เป็นอีก

มันขับช้าไม่ยอมแซงใคร พอผมจะแซงมันก็ออกมาปาดหน้ามาปิด เป็นอย่างนี้ 4-5 ครั้ง ผมปรี๊ดมาก ถ้ามีปืนคงไล่ยิงมันไปแล้ว (อุ้ย มานึกทีหลังกลัวตัวเอง จริงๆ)  ผม

ก็ทำอะไรไม่ถูกเลย ยกนิ้วให้มัน แน่ะ ไอ้เดนนั่นมันยังยกคืนให้ผมอีก สักพัก มันก็ตาขาว รีบเบี่ยงซ้ายหนีไปครับ แถวนวนคร หน้าวลัยลงกรณ์ แถมไม่กล้ามองหน้า

หลบหน้าผมอีก โถที่แท้ เดนกะป๊อด ตัวนึง...............             ก็นะ มีอีกมากมายครับ เคสทั้งหมดนี้สอนให้ผม ใจเย็นลง  อย่าไปยุ่งกะไอ่พวกเดนนี้เลย มีแต่เสีย

กับเสีย เพราะว่ามันยังไม่มีผลกระทบอะไรกะเราครับ เลี่ยงได้กรุณาเลี่ยงด่วนกะไอ้พวกนี้  นึกซะว่าเป็นข้อทดสอบ เพราะว่าอารมณ์ร้อน เป็นข้อทดสอบที่หินที่สุด เห้อ 

ขอบคุณที่รับฟังจนจบ และขออภัย ท่านที่ขับวีโก้ และเทียน่าดีๆ ที่ยังเหลืออยู่ครับ แหม กระทู้แนวนี้ มีมาประจำ 555

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
Re: (ขอระบายครับ) ไปเจอวีโก้ กะ เทียน่า ที่สุดแสนจะน่า.....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 13:45:46 »
ผมว่าพวกที่ขับรถกวนประสาท อารมณ์ร้อนๆ ไม่มีน้ำใจให้เพื่อนร่วมทางนั้นผมเจอทุกวันนะครับ ถ้าจะให้บรรยายคงเขียนได้ยาวกว่ารีวิวเทียน่าของพี่จิมมี่อีก ไม่รู้เหมือนกันว่าคนขับรถสมัยนี้เป็นอะไรกัน พอไม่ถูกใจหน่อยก็ใช้อารมณ์ ทั้งๆที่เราก็เจอกันแค่บนถนนไม่ถึงนาทีด้วยซ้ำก็ไม่เจอกันแล้ว จะยึดแต่ถูกกฏจราจรอย่างเดียวไม่ได้ต้องใจเย็นและมีความเอื้อเฝื้อเผื่อแผ่ด้วย บางคนเห็นว่ารถเราทางตรง พอเห็นอีกคันจะแทรกก็รีบเร่งเข้ามาปิดเลย ผมเจอคนแบบนี้แทบทุกวันนะครับแถวพระราม 9 อะ เรียกได้ว่าอาิทิตย์ไหนขับรถ 7 วันต้องเจอแบบนี้ 5 วันทุกครั้งไป ผมไม่รู้นะว่ามันมากขึ้นกว่าแต่ก่อนรึเปล่าแต่รู้สึกว่าเมื่อ 3-4 ปีก่อนที่ผมขับรถมันไม่เจอพวกไร้มารยาทถี่ขนาดนี้นะครับ แต่คิดเสอมว่ารักตัวเอง รักรถตัวเอง จะเอาความโกรธของเราไปไล่เอาคืนกับคนพวกนั้นก็เสี่ยงเปล่าๆ รถเราก็สึกหรอเพิ่มขึ้น กินน้ำมันมากขึ้น แถมเสี่ยงอุบัติเหตุมากขึ้น ใจเราก็ร้อนขึ้นก็ทำให้แก่เราขึ้นอีก หลังๆมาผมปล่อยครับ คุณไม่ให้เข้า ผมก็เข้าคันหลังคุณได้ บีบแตรมาก็ต้องมองว่าเราผิดไหม ถ้าเราผิด ก็ยกมือขอโทษ ถ้าดูรูปการณ์ว่าเราไม่น่าผิดนะ เค้าน่าจะให้เราไปได้ ก็แผ่เมตตาให้เค้าไป อย่าไปสาปแซ่งครับ เพราะจะทำให้จิตใจเราเสื่อมถอยลงไป ที่ผมพูดแบบนี้ไม่ใช่อะไร หลังๆมานั่งสมาธิเกือบทุกวัน เหตุการณ์เหล่านี้มันเป็นตัวทดสอบใจผมเองว่าผมจะควบคุมมันได้แค่ไหน ถ้าเป็นสมัยก่อนมีอยู่ครั้งนึง ผมต้อง U-turn แล้วผมอยู่เลนส์กลางมันกระชั้นชิดมาก มีแท๊กซี่คันนึงเห็นผมเปิดไฟเลี้ยวปั๊ปก็เร่งเครื่องมาเลย แต่ผมต้องเข้าเพราะเห็นว่า มันมีระยะห่างพอและถ้าแท็กซี่คันนั้น ไม่เร่งเครื่องมา มันก็จะเข้าได้อย่างปกติ พอผมเข้าไปปุ๊ปมันก็แซงไปแล้วโชว์นิ้วกลางให้ผม ตอนนั้นไม่ยอมครับ ไม่ U-turn แมลงละ กดตามเขาไป เขาก็มุดหนี ผมก็มุดตามจนติดไฟแดงพร้อมกัน ผมก็เปิดกระจกไปด่าเขา แต่เขาก็ไม่เปิดกระจกหรือมองผมสักนิด แต่พอไฟเขียวเขาหันหน้ามายิ้มแบบกวนๆให้ผม เหตุการณ์ครั้งนั้นพอนึกย้อนดูผมว่าผมโง่มากที่ทำแบบนั้น ไม่มีอะไรดีขึ้นมาเลย มีแต่เสียที่ตัวเองครับ

ออฟไลน์ pithakh

• Jr. Member
  • **
Re: (ขอระบายครับ) ไปเจอวีโก้ กะ เทียน่า ที่สุดแสนจะน่า.....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 14:19:24 »
เจอประจำครับ โดยเฉพาะคนขับ vigo และ fortuner
ไม่รู้ว่าเมืองไทยรถจะแรงไปไหน ทำไมไม่พัฒนาเรื่องความปลอดภัย  >:(

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 16:17:50 »
วีโก้ไม่รู้นะ แต่เทียน่า มันอัดมากๆขอให้เกียร์มันเจ๊งครับ

ผมถึงได้ว่า การใช้เลนขวาเพื่อแซงเท่านั้น และไม่แช่ นอกจากถูกต้องแล้วยังไม่เจอพวกบ้าพวกนี้อีกครับ เย็นลงได้เยอะ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 16:24:10 »
อันแรกผมว่าพี่ผิดนะครับเพราะแช่ขวา การแช่ขวามันทำให้คนขึ้นได้ดีเลยล่ะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 16:39:25 »
อันแรกผมว่าพี่ผิดนะครับเพราะแช่ขวา การแช่ขวามันทำให้คนขึ้นได้ดีเลยล่ะ

ต้องแล้วแต่กรณีไปด้วยล่ะครับ

ออฟไลน์ Eak

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 20:23:09 »
หลบๆ ให้พวกเค้าไปเถอะครับ ทางที่ดีถ้าไม่จะแซงวิ่งเลนส์กลางหรือซ้ายก็จะดีครับ รถแรงๆมีเยอะ และก็รีบร้อนกันทุกคัน

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 20:28:36 »
กรณีที่สองเจอบ๊อยบ่อย  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 20:29:39 »
หลบๆ ให้พวกเค้าไปเถอะครับ ทางที่ดีถ้าไม่จะแซงวิ่งเลนส์กลางหรือซ้ายก็จะดีครับ รถแรงๆมีเยอะ และก็รีบร้อนกันทุกคัน

+1 ครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 21:13:02 »
ใจเย็นๆ ครับ เกิดอะไรขึ้นมาไม่คุ้ม แล้วนิ้วเนี่ย เราเก็บเอาไปทำอะไรที่มันสร้างสรรค์เถอะครับ เกิดอีกฝ่ายมันมีปืนขึ้นมามันไม่คุ้ม

อากาศแบบนี้ เศรษฐกิจแบบนี้ คนมันหงุดหงิดง่ายอยู่แล้ว
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ kman007

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 22:34:06 »
ผมก็เคยครับแล้วก็บ่นกับตัวเองว่า " รีบทำไม่มาตั้งแต่เมื่อวานว่ะ" แล้วก็จบครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ Tongkutsu

• Newbie
  • *
  • Moving Forward
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 00:29:43 »
สำหรับผมแล้วเจอประจำครับ...โดยเฉพาะซีวิค(เป็นอะไรที่เจอบ่อยมากๆ) มันคิดว่ามันแรงแค่ไหนหรอครับ
ขับจี้ก้นผมไม่พอยังมาปาดหน้าผมอีก...ผมเลยโมโหไล่มันบ้างและผมก็แซงคืน..จริงๆแล้วผมไม่จำเป็นต้องทำแบบนั้นเลย
เปลืองน้ำมันด้วยแต่ต้องสั่งสอนให้รู้ว่ารถมรึงน่ะไม่ได้แรงไปกว่าตรูหรอกนะ...อิอิ
และอีกกลุ่มนะครับ..พวกรถพันห้าพาเพลินทั้งหลายขับกันเหมือนว่ามันแรงแข่งได้กับ เฟอร์รารี่อย่างนั้นอ่ะ

ออฟไลน์ satha2524

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 09:15:20 »
ใจเย็นๆครับพี่น้องครับ....มีคนเขาบอกว่า ... คนดีกับคนบ้า ต่างกันตรงไหน.... ก็ต่างกันตรงที่ความสามารถในการควบคุมสติอารมณ์นะสิครับพี่น้องครับ
     คนบ้า(หมายถึงว่าคนที่มีสติไม่ดี.มีสติสัมปชัญญะไม่ครบถ้วน..ก็แล้วแต่) เขาก็คิดเหมือนกับเรา ทำก็ทำเหมือนกับเรา แต่เขาไม่สามารถควบคุมสติอารมณ์ของ   เขาได้เลยครับ อยากทำไรก็ทำ
     แต่...คนดี(หมายถึงคนที่มีสติสัมปชัญญะครบถ้วน) สามารถควบคุมสติอารมณ์ได้ คิดได้ ไตร่ตรองได้ดีกว่าคนบ้า... 
อืม...ก็เห็นแล้วนะครับ...ใจเย็นๆ รักกันไว้นะครับ ต่อไปภายภาคหน้าสถาณการณ์จะเป็นอย่างไรไม่รู้ ก็ขอให้รักกันเข้าไว้นะครับ...เปลี่ยนเขาไม่ได้ ก็ต้องเปลี่ยนที่เรานะครับพี่น้องครับ....อิอิ    อยากให้คนไทยใจเย็นๆ นะ

ออฟไลน์ grittasak

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 09:36:11 »
จะผิดกฎกติกาหรือเปล่าครับ
ถ้าผมจะเอาเลขทเบียนมาประจานไปด้วยเลย
ผมก็เคยเจอมาเหมือนกัน
แต่แม่นั่งอยู่ด้วย เลยทำอะไรได้ไม่มากครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 11:51:32 »
จะผิดกฎกติกาหรือเปล่าครับ
ถ้าผมจะเอาเลขทเบียนมาประจานไปด้วยเลย
ผมก็เคยเจอมาเหมือนกัน
แต่แม่นั่งอยู่ด้วย เลยทำอะไรได้ไม่มากครับ

กรณีนี้ไปรายงานจราจรตาเพชร แม้จะไม่ได้เรื่องมากกว่า แต่ควรกว่าเอามาประจานที่นี่ครับ

ออฟไลน์ parwitch

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 13:41:34 »
ต่างคนต่าง นั่งอยู่ในรถคนละคัน มองไม่เหมือนกัน แต่ส่วนใหญ่จะบอกว่าตัวเองถูกเสมอ
ในมุมมองของ Teana กับ Vigo คันนั้น เค้าอาจจะคิดว่า คุณขับรถกวนก่อนก็ได้
ครั้งแรกคุณโดน Vigo ปาด คุณเปิดไฟใส่เค้า
ครั้งที่สองคุณปาดเทียน่า คุณโดนเปิดไฟใส่ คุณก็ด่าเค้า

ถ้า Vigo บอกว่าเค้าออกซ้าย แซงไม่ได้เลยจะกลับเข้าเลนขวา คุณเร่งมา แต่จังหวะเค้าได้ เลยเบียดเข้า มองจากกระจกหลังก็เห็นว่าระยะออกจะห่าง
หรือถ้า Teana บอกว่าเค้าไม่เห็นจังหวะที่คุณออกเลนซ้าย แต่เห็นคุณปาดเข้าเลนขวาตัดหน้าเค้า ดูจากในรถเค้า เห็นว่าคุณปาดใกล้นิดเดียว
คุณจะว่ายังไง

แทนที่จะคิดว่าใครถูกใครผิด ขับรถตามไปกวน ไปด่ากัน ผมว่าปล่อยๆ ไป ขับไปทางใครทางมันดีกว่าครับ
เก็บมาคิด็มีแต่รำคาญอยู่คนเดียว คนขับรถอีกคันมันไม่ได้มารู้สึกอะไรด้วยหรอก

ออฟไลน์ pianopop

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 14:03:44 »
  เจอบ่อยมากๆ  คือ วีโก้ และ ฟอจูนเนอ     

ไม่รู้2รุ่นนี้ขับแล้วทำให้คนนิสัยเสียรึเปล่า   แต่ละคนขับนักเลงภูธรมากๆ ทั้งๆที่ระบบการทรงตัวกับเบรค  2รุ่นนี้อยู่ระดับท้ายๆเลยนะแต่ขับเร็วมาก( เหมือนจะ)ควบคุมรถตัวเองได้

พาลทำให้เรามองภาพลักษณ์ 2 รุ่นนี้ต่ำไปเลย

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 14:18:42 »
วีโกเหรอครับ ผมก็พึ่งเจอมาฮิฮิ

ออฟไลน์ Alice

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 17:08:17 »
เจอประจำครับ โดยเฉพาะคนขับ vigo และ fortuner
ไม่รู้ว่าเมืองไทยรถจะแรงไปไหน ทำไมไม่พัฒนาเรื่องความปลอดภัย  >:(

ผม Vigo 3.0  ใช้มาจนตอนนี้เข้าปีที่ 6 แล้วไม่เคยไปขับกวนใคร
ทำไม่ต้องเหมารวมทั้งหมดด้วยละ น้อยใจนะ