ผู้เขียน หัวข้อ: ขอ Comment เปรียบเทียบ 3 รุ่นครับ  (อ่าน 18474 ครั้ง)

ออฟไลน์ SomWang

• Newbie
  • *
ขอ Comment เปรียบเทียบ 3 รุ่นครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 09:42:15 »
สอบถามเพื่อน..ขอความเห็นเรื่องรถ 3 รุ่นครับ
1. Isuzu MU 7
2. Mitsu Pajero Sport
3. Ford new Everest

เข้าใจว่าเป็นรถประเภทเดียวกัน อยากทราบสมรรถนะ-ความนุ่มนวล-ความคุ้มค่า-ประหยัด-อื่นๆ
ขอรบกวนท่านๆๆครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ขอ Comment เปรียบเทียบ 3 รุ่นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 10:49:39 »
ผมตัด MU7 ออกไปก่อนเลยครับ

ปาเจโร สปอร์ต คือตัวเลือกที่โอเคมากๆ ที่สุดในกลุ่มนี้ครับ

แต่ เอเวอร์เรสต์นั้น ถ้าไม่ดูเรื่องศูนย์บริการ ที่ยังน่าเป็นห่วงอยู่
ตัวรถนั้น คุ้มค่าใช้ได้เลยทีเดียว หลังจากปรับโฉมไมเนอร์เชนจ์มา

เดี๋ยวจะลองหามาทำรีวิว....อีกรอบ!!

ออฟไลน์ Naow27

• Sr. Member
  • อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th
Re: ขอ Comment เปรียบเทียบ 3 รุ่นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 11:36:36 »
ผมว่าปาเจโร สปอร์ต ก็โอเคครับ
เพราะว่าเวลาพับเบาะสามารถพับได้รวดเดียว แล้วที่สำคัญคือราคาถูกกว่าฟอร์จูนเนอร์ด้วยนะครับ
My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 11:37:00 »
โห ในตัวเลือกนี้ PJS ดีสุดแล้วมั้งครับเนี่ย

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 12:33:23 »
MU-7 ผมยังไม่เคยลองขับจริงๆจังๆ ไม่ขอ comment ครับ

PJS เคยขับตัว 3.2GT ผมคิดว่ามันเป็นรถที่ช่วงล่างนุ่มนวลกว่าที่คาด แต่วิ่งทางไกลความเร็วสูงกลับไม่ร่อนแฮะ ส่วนเครื่องยนต์ก็พอใช้ได้แม้จะไม่ดึงดีเท่า Fortuner ความทันสมัยและอุปกรณ์โอเคยกเว้นฟีลเวลาปิดประตูมันดูบางๆพิกล เสียงมันแจ๋งๆแปลกๆ และวิทยุกับทีวียุ่งยากชะมัด นอกนั้นผมถือว่าจ่าย 1.24ล้าน สิ่งที่ได้กลับมานั้นคุ้มค่าเงินที่จ่ายครับ

Everest เคยขับตัว 2.5 5A/T ขับสอง ซึ่งในด้านอัตราเร่งตรงๆมันไม่เร็วเท่าไหร่ แต่สิ่งที่รู้สึกแปลกคือ dynamic ของรถ การเลี้ยว ลอด มุด มันคล่องกว่าที่คาด เวลาขับแล้วไม่เครียดเลย ในขณะที่ PJS ขับแล้วยังมีความรู้สึกเหมือนขับรถบรรทุกอยู่ นี่อาจจะเป็นเรื่องของการเซ็ตระบบบังคับเลี้ยวก็เป็นได้

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Lovely_Car

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 17:03:00 »
เวลานี้ผมขอ Everest ครับ ดูลุยสุดๆเลยครับเท่ด้วย

ส่วนอัตราเร่งก็พอรับได้ครับ ไม่น่าเกลียด

ออฟไลน์ ป...ป่าน Love U

• Full Member
  • You'll Never Walk AGAIN
    • Thai Washer Car Club
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 01:06:22 »
บ้านผมใช้ isuzu mu7 อยู่คับ มีไรสงสัยเกี่ยวกะ MU7 ถามได้เลย ถ้าตอบได้เดวจะตอบให้นะคับ
ส่วน Pajero Sport กะ Everest นั้น ผมไม่แน่ใจอ่า เพราะไม่เคยสัมผัสมันทั้งคู่เลย

ถ้าจะซื้อตอนนี้ผมคงเอาเป็น Pajero Sport นะ แต่ตอนโน้น ที่ซื้อ MU7 มานมะมี อ่าจิคับ

แต่จากที่ลองๆ เล่นดูนะคับ (ผมเทียบกับรุ่นท๊อปสุดของแต่ละยี่ห้อนะคับ)
- Pajero Sport นะเบาะแถว 2 พับเก็บแล้วผลักไปข้างหน้า แต่ MU7 พับแค่พนักพิงลงมาเฉยๆ
- PS เบาะคนขับปรับไฟฟ้า MU7 ปรับมือ แถมปรับสูงต่ำไม่ได้ด้วย
- PS เบาะแถว 3 ถ้าจำไม่ผิด 50:50 แล้วพับเรียบ ส่วน MU7 100 เลยคับ พับเก็บ แล้วดันไปข้างหน้าไปชนแถว 2
- PS เกีย Auto พร้อม Tritronic +,- 4 Speeds แต่ MU7 Auto P R N D 3 2 L)
- PS แอร์เป็นแบบ Auto MU7 อัตโนมือ
- PS ที่พักแขนแถว 2 วางแก้วได้ MU ให้ไปวางที่ข้างประตูคับ มันมีที่ให้วางอยู่
- PS ระบบขับ 4 ไฮโซ มาก คือขับ 4 ปรับได้ 4 รูปแบบ แต่ MU7 ระบบขับ 4 ปรับได้ 3 รูปแบบ
                         คือ 1. ขับเคลือน 2 ล้อบนทางปกติ (อันนี้มีทั้งใน MU7 และใน PS)
                         2. ขับเคลื่อน 4 ล้อบนทางลื่น พวกฝนตก (เหมือนระบบขับ 4 Full Time ใน Fortuner) อันนี้จะไม่มีใน MU7 นะคับ
                         3. ขับเคลื่อน 4 ล้อบนทางวิบากไม่รุ่นแรง (มีทั้งใน MU7, Pajero Sport)
                         4. ขับเคลื่อน 4 ล้อบนทางวิบากมากๆ คือระบบจะเพิ่มอัตราทดเฟืองให้มากขึ้น (มีทั้งใน MU7, Pajero Sport)

ถ้านึกได้อีกจะมาต่อ ส่วน Everest ไม่ขอพูดละกันคับ ไม่เคยสนใจมันเลย เลยไม่มีความรู้เลย ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ราคา ISUZU MU7 Activo A/T 1,230,000
ราคา Mitsubishi Pajero Sport 3.2 GT 1,240,000

ส่วนรุ่นย่อยของ MU7 ถ้าผมจำไม่ผิดนะ จะมี
MU7 S << -- ราคาถูกสุดคับ เครื่องยน 3000 ซีซี  DDi 4JJ1-TC 146 แรงม้า มั่งถ้าจำไม่ผิด

MU7 Primo (4x2) M/T, A/T
MU7 Activo (4x4) M/T, A/T
ส่วน Primo กับ Activo สเปกทุกอย่างเหมือนกันหมด ยกเว้น ขับ 2 ขับ4 เกีย ออโต้ หรือธรรมดา
เครื่องยนต์ 3,000 CC. เครื่องยนต์ VGS Turbo 4JJ1-TCX 163 แรงม้า

ส่วน Pajero Sport

มีเครื่องยนต์ 2,500 CC. (4x2) กับ 3,200 CC. (4x4)
แบ่งเป็น GT, GTS (GT แพงกว่า)
GT จะมี กาบประตูหลัง, แอร์อัตโนมัติ, เบาะหนัง, เบาะคนขับปรับไฟฟ้า, เครื่องเล่น DVD, ถุงลมคู่หน้า ที่เพิ่มมาจาก GTS
3000 CC ของ PS. 165 แรงม้า , 2500 CC 140 แรงม้า

ส่วน Club ของ isuzu mu7 คือ http://www.mu7club.com
Club ของ Mitsubishi Pajero Sport คือ http://pajerosportsociety.com/

ลองเข้าไปหาข้อมูลจากผู้ใช้จริงดูนะคับ
เพราะตรงนี้ผมเองก็ไม่เคยได้สัมผัส Pajero Sport จริงๆ จังๆ สักทีเหมือนกัน

อ๋อ ส่วน Pajero Sport อ่าไม่ต้องกลัวเรื่องภาษีนะคับ มันแพงกว่า MU7 ผมไม่กี่บาทหรอก

ปล. ของ Pajero Sport นี่ผมต้องเปิด Catalog ดูไปด้วย เพราะจำไม่ได้ว่าอะไรต่างกันยังไง คุคุคุคุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2009, 01:46:12 โดย ป...ป่าน Love U »
ใจเล็กๆ มันเจ็บลึกๆ อยู่ลับๆ กับสิ่งลวงๆ รอยน้ำค้างเพียงหยดเล้กๆ หล่อเลี้ยงไว้ให้อยู่ต่อไป

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 05:41:23 »
ฟิลลิ่ง Mu7 = Dragon Eye ที่ใส่หลังคาไว้ขนของที่โรงงาน....เหมือนกันเด๊ะเลยอ่ะ.....

In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 07:16:55 »
คู่แข่งปาเจโร่สปอร์ต ยังใช้คอนโซลกระบะอยู่เลยครับ ปาเจโร่สปอร์ตออกแบบใหม่

ออฟไลน์ ป...ป่าน Love U

• Full Member
  • You'll Never Walk AGAIN
    • Thai Washer Car Club
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 10:36:22 »
ฟิลลิ่ง Mu7 = Dragon Eye ที่ใส่หลังคาไว้ขนของที่โรงงาน....เหมือนกันเด๊ะเลยอ่ะ.....
เหอๆๆๆ พี่อาร์ต มานก้อมะได้เหมือนเดะขนาดนั้น

MU7 มานยังมีความนุ่มให้นะคับ ไม่ได้ เด็งๆๆๆๆ เหมือน Dragon Eye
ใจเล็กๆ มันเจ็บลึกๆ อยู่ลับๆ กับสิ่งลวงๆ รอยน้ำค้างเพียงหยดเล้กๆ หล่อเลี้ยงไว้ให้อยู่ต่อไป

ออฟไลน์ SomWang

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 11:15:54 »
ขอบคุณมากครับ..ความรู้มากมาย..
ยังขาดอยู่เรื่อง new Everest ครับ ..รบกวนผู้รู้ด้วยคร้าบ... :o

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 17:58:35 »
ขอบคุณมากครับ..ความรู้มากมาย..
ยังขาดอยู่เรื่อง new Everest ครับ ..รบกวนผู้รู้ด้วยคร้าบ... :o

มันเพิ่งออกอ่ะคับ
คงยังไม่มีข้อมูลมากมายนัก
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP