ผู้เขียน หัวข้อ: "อัพเกรดระบบเบรค" >> แนะนำผ้าเบรคทีครับ  (อ่าน 11062 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
"อัพเกรดระบบเบรค" >> แนะนำผ้าเบรคทีครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 11:44:05 »
จากกระทู้เมื่อเกือบสามเดือนที่แล้ว
เกี่ยวกับการอัพเกรดระบบเบรค

ขอรบกวนทุกท่านแนะนำผ้าเบรคทีครับ
ไม่ว่าจากข้อมูล หรือใช้เองโดยตรง

โจทย์ที่ผมต้องการ

- เบรคดีกว่าผ้าเบรคเดิมๆของศูนย์(ขอแค่ดีขึ้น ไม่ต้องมากมายครับ)
- เบรคเฟดน้อยกว่าผ้าเบรคเดิมๆของศูนย์(เน้น)
- ไม่กินจาน(เน้น) ไม่ทำร้ายจานเบรค
- ไม่เกี่ยงเรื่องฝุ่น ไม่เกี่ยงเรื่องเสียง
- อุณหภูมิทำงานปกติ

รบกวนแนะนำทีนะครับ

...........................

รบกวนอีกเรื่อง
อยากทราบว่าจานเบรค+คาลิปเปอร์ของ Endless หรือ Runstop
หรือ รุ่นอื่นๆที่ราคาไม่เกิน 20,000 บาท น่าสนใจหรือเปล่าครับ?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ 2k

Re: "อัพเกรดระบบเบรค" >> แนะนำผ้าเบรคทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 14:15:04 »
เห็นหลายคนจากหลายยี่ห้อพากันบ่นหนาหูว่ารันซาต๊อบบบไม่คุ้มเงินที่จ่ายไปอ่ะครับ ไม่แตกต่างจากของเดิมมากมายนักเลย  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: "อัพเกรดระบบเบรค" >> แนะนำผ้าเบรคทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 14:55:05 »
ผมใส่ EBC YellowStuff ครับ เหยียบเบรคยังไงก็ไม่เฟดครับ ลองแบบวิ่ง 220 แล้วกดแรงๆลงมา 140 แล้วกดอีก 50 แล้วเร่งขึ้นใหม่ไป 200 แล้วกดแบบเดิมอีก

ทำแบบนี้ 3 รอบยังไม่เฟดครับ แล้วอยากจะบอกว่ายิ่งร้อนยิ่งหนึบแล้วดึงดีกว่าอีกครับ ประมาณว่าครั้งดึงดีแล้ว ครั้ง 2 3 ยิ่งดีขึ้นๆเบาแรงเท้าลงไปเยอะมากๆ

เพื่อนผมขับ E36 วางเจ ใส่เบรค 4POT แต่ใช้ผ้าเบรคโนเนม (งบมันหมด) มาลองมันบอกว่าดีกว่า 4POT ผ้าโนเนมของมันเยอะครับ ลองเปลี่ยนผ้าดีๆก่อนครับ อย่าเพิ่งใส่คาลิปเปอร์กับจานใหญ่ๆหนักๆ เดวจะวิ่งไม่ออกก่อนจะได้เบรคครับ

มีอีกยี่ห้อที่ผมแนะนำคือ Dixcel ครับ อันนี้น่าจะเกรดดีกว่า EBC อีกมั้งครับ แต่หายากนิดหน่อย

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 15:11:53 »
์National brake กล่องดำครับ ดีกว่าศูนย์แน่นอน ไม่กินจาน แต่ฝุ่นเยอะครับ ทนความร้อนได้ 550 องศา

ถ้าอยู่ใกล้เส้นเสรีไทยมี T&T Service ครับ ถ้าสนใจ PM มาได้จะบอกสถานที่ให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 09:40:50 โดย Commander Cheng »

ออฟไลน์ kong303

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 16:11:45 »
สนับสนุน EBC YellowStuff ด้วยครับ ของเค้าดีจริง

ออฟไลน์ jkhl

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 18:44:12 »
n รุ่นเก่ากล่องดำ ของผมมากันครบครับ กินจาน+ฝุ่นเยอะเสียงดัง แต่อยู่ดี
แนะนำตัวใหม่น่าจะดีกว่าเดิมเยอะ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 19:38:13 »
ขอบคุณมากๆครับ

ใครมีอะไรแนะนำเพิ่มเติม ก็รบกวนด้วยนะครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 20:37:04 »
จานแบรกก่ะคาลิปเป้อของendlessเกินงบแน่นอนครับ

ออฟไลน์ แป้งอ้วน

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 20:53:57 »
ใส่รถอะไรครับ
ผมพึ่งสั่ง ebc yellow เมื่อตอนเย็น เดี๋ยวเปลี่ยนแล้ว
จามาบอก มา สมคำร่ำลือ หรือป่าว ;D
ขับสี่ TURBO จาเอาอารายอีก

ออฟไลน์ birm@productive

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 03:36:16 »
เบรคใหญ่ ใช้บนนถนนไว้ใส่สวยๆครับ ถ้าจะเล่นดีกว่าศูนย์นิดเดียว ก็ไปเล่น เบนดิกซ์ ตัวท๊อปๆก็ได้ครับ

EBC นี่ได้ยินคำร่ำลือมานาน รอคนมาตอบเหมือนกันครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ wooq

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 12:31:06 »
แล้ว Ebc GreenStuff เป็นยังไงมั้งครับใครเคยใช้บ้างครับพอดีสนใจจะเปลี่ยนเป็นรุ่นนี้พอดี ตัว Yellow ราคาค่อนข้างแรงครับ

ออฟไลน์ birm@productive

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 12:52:41 »
กรีนเป็นตัวต่ำกว่าเยลโล่วใช่ไหมครับ?

กรีน เยลโล่ว เรด ... ผ้าเบรคหรือขบวนการสามสีเนี่ยยย :P

น่าจะมี review ผ้าเบรค :P
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 19:45:30 »
บอก รุ่น รถด้วย ดิ  งี จะตอบไงอ่ะ

ถ้าทั่วๆ ไป ผมว่า Bendix ก็โอน่ะ แบบธรรมดาก็พอ หรือตัวใหม่สเต็ลก็ได้ สวยดี

ออฟไลน์ wooq

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 23:21:28 »
ของผมเป็น ford  fiesta ตัวท๊อปครับ  แต่ไม่ทราบของ ท่านเจ้าของกระทู้เป็นยี่ห้ออะไรครับ

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• T&T Garage
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 09:35:35 »
N Sport 350 ครับผม เนื้อผ้าเป็นของ Project Mu Japan

ราคาไม่รุนแรง ด้วย
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ แป้งอ้วน

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 16:25:11 »
หลังจากเปลี่ยนแล้ว( EBC YELLOW) สัมผัสแรกดีกว่าเดิม มากมาย เลยครับ
ตอนนี้รันอินอยู่ 200 โลแล้ว ขังไม่กล้ากดหนัก แค่ประมาณ 60-70%
แต่รู้สึกได้ว่ามันดูดเท้ามาก แต่ไม่หัวทิ่มนะ แบบว่า เลียๆๆแล้วเบรค อยู่เลยไม่ไหลให้หวาดเสียว
(ของเก่าเคยเจอ บนทางด่วน วิ่งมา100จะลงทางลงเพลินจิต เจอรถติดเบรคปุ่บ
รถมันยังไหลไปข้างหน้าไม่มีชลอเลยเเหมือนไม่มีเบรค ใจหายวาบ ต้องยกแล้วกระทึบเลย เสียวสุด
ไม่เคยเจอมาก่อน ทั้งที่ก่อนหน้านี้ก็เบรคได้ปกติ)
เดี๋ยวเดือนหน้าจะไปแม่ฮ่องสอน แล้วจะมารายงานผลให้ทราบอีกที
ขับสี่ TURBO จาเอาอารายอีก