ผู้เขียน หัวข้อ: Ford Focus 2012 เติม E85 ได้เลยโดยไม่ต้องใช้กล่อง Flexfuel รึเปล่าครับ  (อ่าน 17069 ครั้ง)

ออฟไลน์ apiwattu67

• Sr. Member
ตัวนี้ ECU กับพวกท่อยางต่างๆรองรับ E85 รึเปล่าครับ สามารถเติม E85 ได้เลยโดยไม่ต้องใช้กล่อง Flexfuel ใช้มั๊ยครับ รบกวนท่านผู้รู้ด้วย

ออฟไลน์ dewz

• Full Member
ecu รองรับแค่ E20 ครับ พวกท่อยางต่างๆรองรับ แต่ ecu ยังไม่รองรับครับ  :)

ใช้ชุด E85 Kit ก็ได่เลยไม่มีปัญหาใช่มั๊ยครับ หรือติด LPG คุ้มกว่าครับ

ออฟไลน์ golf32

จะออกรถใหม่แล้วทำไมไม่เอารุ่นที่ใช้ได้เลยจาก โรงงานล่ะครับ ??? ถอยรถใหม่มาติดแก๊ส จะดีหรือครับประประกันแทบจะทุกอย่างในตัวรถจะหมดลงแทบจะทันทีเลย :-\

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
ตัว 2.0 ไม่รองรับ E85 แน่นอนครับ  ดูที่ฝาถังน้ำมันแล้ว

ถ้าจะติดแก๊สคงติดหลัง 100000 กิโลแรกไปแล้วอ่ะครับ 2 ปีก็น่าจะครบแสนโล เพราะผมใช้รถเยอะ ฝาถังน้ำมันติด E20 ก็จริง แต่ของเมกาเติม E85 ได้นะครับ พวกท่อยาง
ก็ทำมารองรับ E85 อยู่แล้ว แต่ไม่รู้ว่า ECU รองรับรึเปล่า

ออฟไลน์ applebees

ใช่ครับ เคยอ่านมาหลายกระทู้ หลายท่านบอกถ้ารับ E20 ได้ ก็เติม E85 ได้ แล้วเขาก็เติมเลยใช้เลย โดยเฉพาะหลายๆท่านที่ใช้ Jazz เขาบอกว่า ECU มันรับมาแล้ว

ถ้าอย่างที่ท่านบอกว่า ECU ไม่ได้จูนมา เราสามารถหาจูนเองได้ไหมครับ โดยที่ไม่ต้องมานั่งติดตั้งอุปกรณ์อื่นเพิ่ม

ออฟไลน์ mongolias

ผมว่าใช้รถเยอะ ติดแก๊ส ตั้งแต่ 5000 ก.ม. แรกเลยน่าจะคุ้มกว่านะครับ
ตีซะว่าประหยัดไปก.ม. ละ 1.50 บาท วิ่ง 100,000 ก.ม. นี่ ประหยัดไปแล้วแสนกว่าบาทเลยนะครับ
E85 น่าสน ว่าแต่จะเข้าอีหรอบเดิมกับ NGV หรือเปล่า พอเริ่มมีคนใช้เยอะขึ้น ก็จะอ้างว่าต้นทุนแพง สุดท้าย ก็ต้องปรับราคาขึ้นอยู่ดี

ออฟไลน์ Fly to dream

น่าจะลักไก่เติมได้ เครื่องเดียวกันนี้ที่ US มันเติมได้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

แต่มีบางข่าวบอกว่า ท่อยางต่างๆรองรับ E85 ได้จริง แต่ ECU ของเวอร์ชั่นไทยไม่ได้รองรับด้วย ตกลงอันไหนจริงกันแน่

เรื่องติดแก๊สคงยากอยู่ครงที่มันเป็นหัวฉีดตรงครับ  e85 ต้องรอดูไปก่อน เพราะยังไม่มีใครได้รถ (ผมก็ยังไม่ได้)

ปัจจุบันผมใช้ โฟกัส เบนซินอยู่ ก็เติม e85 ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลยครับ ใช้มาหลายเดินแล้วครับ แต่ใส่กล่องคิทนะ

แต่ลองปิดสวิกกล่อง วิ่งดูก็ปกติ อาจจะผิดปกติช่วงแรกๆที่เติม แต่พอ ecu เรียนรู้ซักพัก รอให้สั่งการฉีดน้ำมันได้เหมาะสม ผมว่าก็คงไม่มีปัญหา

ผมก็รอรถอยู่ครับ ถ้าได้จริงๆ จะลองเอามาเติมดูครับ (ถ้าไม่เปลี่ยนใจไปรุ่นอื่นซะก่อนนะครับ)

อยากรู้จริงๆว่าตัวใหม่ต้องใช้กล่อง E85 kit หรือว่าเติมได้เลยทันที
-สอบถามคุณ dewz ครับว่าติดแล้วใช้ E85 ค่าใช้จ่ายบาทต่อกิโลเมตรประหยัดกว่าตอนใช้ E10 หรือ E20 ประมาณกี่ % ตอนใช้ E85 นี่ตกโลละกี่บาทครับ

อยากรู้จริงๆว่าตัวใหม่ต้องใช้กล่อง E85 kit หรือว่าเติมได้เลยทันที
-สอบถามคุณ dewz ครับว่าติดแล้วใช้ E85 ค่าใช้จ่ายบาทต่อกิโลเมตรประหยัดกว่าตอนใช้ E10 หรือ E20 ประมาณกี่ % ตอนใช้ E85 นี่ตกโลละกี่บาทครับ

ผมไม่เคยคิดแบบแป๊ะๆนะครับ ปกติเติม sohol 95 เต็มถัง ไม่ต่ำกว่า 1500 แต่เติม e85 เต็มถัง แค่พันนิดๆ บางทีไม่ถึงพัน

ถังนึงผมวิ่งได้ไม่เกิน 350 กม. (โฟกัสเบนซินขึ้นชื่อเรื่องกินน้ำมันอยู่แล้วครับ) ตกกิโลละ 3 บาทกว่าครับ

แต่ถ้าเติมโซฮอล 95 จะวิ่งได้เพิ่มประมาณ 50 กม.

e85 เต็มบ่อยครั้งกว่า แต่ราคาน้ำมันก็ถูกกว่าเกือบครึ่งครับ ก็โอเค พอรับได้ แต่ถ้าเลือกได้ผมคงหนีไปดีเซลมากกว่า เพราะเป็นคนขับรถเร็ว

ถ้าได้ดีเซลคงจะดีกว่าครับ

ถ้าเติม E85 เลยโดยไม่ใส่ชุด E85 Kit นี่จะเป็นไรรึเปล่า