ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงคุณ HOMY DEMIO เรื่อง Porsche ครับ  (อ่าน 3478 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
ถึงคุณ HOMY DEMIO เรื่อง Porsche ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 18:29:22 »
ไม่แน่ใจว่าเขียนผิดหรือเปล่าครับ
จากกระทู้ http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2356:-porsche-panamera-s-hybrid-a-boxster-e-prototype&catid=84:new-cars-worldwide&Itemid=55

เรื่อง แท๊มทีมเขียว Porsche Panamera S Hybrid & Boxster E Prototype

มีข้อความอันหนึ่งในนั้นเขียนเกี่ยวกับระบบของ Porsche ว่า

มอเตอร์ไฟฟ้าทำหน้าที่เป็นเจเนอเรเตอร์และสตาร์ทเตอร์ในตัว แต่หน้าเสียดายที่ยังใช้แบตเตอรี่แบบนิเกิล เมทัล ไฮดรายอยู่
อัตรา เร่ง 0-100 กิโลเมตรต่อชั่วโมงภายใน 6 วินาที ความเร็วสูงสุด 270 กิโลเมตรต่อชั่วโมง สามารถวิ่งในโหมดรถไฟฟ้านาน 2 กิโลเมตร ความเร็วสูงสุด 85 กิโลเมตรต่อชั่วโมง อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ย 7.1 ลิตรต่อ 100 กิโลเมตร

2 กม. จริงๆเหรอครับ  มันจะทำไปทำไมฟะ 2กม ตูเดินก็ได้ อีกอย่าง 2 กม นี่ 2 นาทีเองมั้ง

ถ้าผิดพลาดอย่างไรก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
Re: ถึงคุณ HOMY DEMIO เรื่อง Porsche ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 18:41:24 »
 :o 2 กม. ก็เหมือนขาดใจได้นะครับ  ;D
H.

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

Re: ถึงคุณ HOMY DEMIO เรื่อง Porsche ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 18:43:19 »
ใช่ครับ 2 กิโลเมตรจริงๆ 

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 19:57:09 »
เพราะว่ามันยังเป็นไฮบริดอยู่ไม่ใช่อีวีคาร์ มันเลยได้แค่นั้นครับ

ออฟไลน์ devilwingzx

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 20:35:31 »
เอาน่าครับถือซะว่าเป็นการเริ่มต้น จาก 2 กิโล เดี๋ยวมันก็ดีขึ้นครับเอิ๊กๆ

ออฟไลน์ chaivat

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 00:35:01 »
ตัวมอเตอร์เสริมม้าเพิ่มมาประมาณ 10 % มั้งครับจากแรงม้าหลักมากกว่าสามร้อยตัว(เอาไว้เสริมแรงบิดในรอบเครื่องยนต์ต่ำๆ)
ถ้าขับช้ากว่าที่กำหนดคงไปได้ไกลกว่าน๊ะครับ