ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านคิดว่ารถจีน BYD FO น่าสนไหมครับ  (อ่าน 18877 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rung

• Full Member
ท่านคิดว่ารถจีน BYD FO น่าสนไหมครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 23:05:16 »
พอดีได้ไปเที่ยวประเทศลาวมาครับ เจอรถคันน่าสนใจ พอมองใกล้ๆ เป็นรถ BYD FO จากจีนครับ เลยหารูปมาให้ดูครับ

ความเห็นส่วนตัวผมว่าถ้ารุ่นนี้ทำราคาได้ใกล้เคียงกับรถจากจีนเหมือนกันสัก 500,000 บาท ผมว่ารุ่นนี้อาจทำตลาดได้นะ

ครับ เพราะรูปลักษณ์น่าสนใจ น่ารักดีครับ เหมาะกับสาวๆ หรือนักศึกษาเลยครับ งานนี้ผมว่าตลาดรถกลุ่มวัยรุ่นมีหนาวแน่ๆ

เผลอๆ เจ้าเต่าทองเรามีเคืองแน่ครับ แล้วคุณหละครับมีความเห็นยังไงบ้างครับถ้ารถรุ่นนี้จะมาทำตลาดที่ไทย

Re: ท่านคิดว่ารถจีน BYD FO น่าสนไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 23:06:28 »
ขอเพิ่มรูปนะครับ

Re: ท่านคิดว่ารถจีน BYD FO น่าสนไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 23:07:25 »
ที่ลาวมีคนใช้เยอะมากครับ รองจากรถฮุนไดเลยครับ

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 23:11:03 »
อืมม ผมรู้สึกจะเห็นเจ้านี่ที่ลาวเยอะกว่า Kia Picanto อีกมั้ง

แต่ก็ยังสู้ Kia Forte กับ Hyundai Starex (โฉม Delica Space Gear) ไม่ได้ (ถึงจะคนละ Segment ก็เถอะ) สองอันหลังเยอะจริงๆ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 23:11:59 »
มันคือ Toyota Aygo ผ่านการแปลงโฉมครั้งใหญ่?

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 23:37:05 »
ถ้าตั้งใจมองแบบอคติ ไฟหน้านี่คล้าย w203 projector เลยครับ

แต่คอนโซล ปุ่มแอร์ มองยังไงก็นึกถึงยาริสทันที  :(

ออฟไลน์ poonshop

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 00:48:42 »
มันลอกโตโยต้ามาทั้งดุ่นเลยยยยยย

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 01:16:06 »
เรื่องดีไซน์แม้จะมีบางส่วนที่ดูแล้วรู้สึกนึกถึงรถยี่ห้ออื่นๆอยู่ แต่ถ้าสามารถควบคุมการผลิต
ให้มีคุณภาพ และสามารถทำราคาให้ถูกกว่า March ชนิดที่เรียกความสนใจได้
ผมว่ามีโอกาสเกิด แต่ถ้าผมเลือกทำตลาด ผมจะทำตลาดจากภาคอีสานก่อน
เป็นอันดับแรก โดยเฉพาะทางหัวเมืองใหญ่ซึ่งไม่ได้มีซูเปอร์ไฮเวย์ รถวิ่งกันไม่เร็ว
เป็นการขับไปๆมาๆอยู่ในบริเวณใกล้ๆเป็นหลัก

แต่ถ้ามาแล้วตั้งราคาไม่โดนใจจริงๆ สมมติว่าตั้งราคาชนิดที่เขยิบอีกไม่กี่หมื่น
ก็เล่น March ได้แล้วนั้น ผมว่าคงไม่สามารถทำตลาดชนิดเป็นกอบเป็นกำได้

ตอนผมไปลาว ก็เห็นรถรุ่นนี้เหมือนกัน ก็เห็นเขาขับตามรถทัวร์ผมมาจาก
กำแพงนครเวียงจันทน์มาถึงวังเวียงได้ แสดงว่าไม่ได้เปราะบางจนพึ่งพาไม่ได้
ก็คิดเสียว่ายังดูน่าจะปลอดภัยกว่ามอเตอร์ไซค์ก็แล้วกัน สำหรับคนหลายคน
ที่ไม่ได้มีเงินเหลือใช้มาก ปกติใช้มอเตอร์ไซค์แล้วซ้อนสามหรือสี่คน เปลี่ยนมาเป็นเจ้านี่
ก็ยังถือเป็นความสะดวกให้กับชีวิตที่มากขึ้นครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 01:17:53 »
ยำใหญ่ใส่สารพัด  !
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 01:34:28 »
ดูเหมือน คุณ Monstruo ผู้อ่านของเราท่านหนึ่ง ก็เคยได้ไปดูโรงงาน BYD มาแล้ว

และ พวกเขา ไม่ได้ให้ความสนใจกับเรื่อง QC มากเกินไปกว่า "ถ้ามันใช้การได้ ก็ติ๊กผ่านไปเลยแล้วกัน"

ดังนั้น อยู่ห่างๆรถยี่ห้อนี้เอาไว้ก่อนเถอะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 03:30:16 »
BYD นี่ Copy ไดเลวที่สุดแล้ว  ผลิตรถมาคันนึกก็แค่เอายี่ห้ออื่นมาปรับไฟหน้าหลัง แค่นั้นเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 03:33:45 โดย 옴 크라비 »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 06:40:44 »
ก็อปได้ลงตัวดี แต่ความปลอดภัยและ QC น่าห่วงมากกกก
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 07:40:06 »
ที่อุดรเห็นเกลื่อนครับ วิ่งมาฝั่งไทยเพียบ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 10:38:19 »
อืมม Mitsubishi i
บวก กับ Toyota Aygo

งืมมๆๆ

ถ้าจะซื้อคันนี้
ผมว่า ซื้อ March ตัวถูกสุดมาใช้ดีกว่าครับ สามแสนแปด เอง

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 10:54:22 »
ผมยอมรับเลยว่า ไม่ค่อยชอบ รถจีน โดยเฉพาะที่ไปก๊อปเค้ามาซะแบบ ........ หืม   นะ สุดๆ   แล้วยังมาบอกว่าไม่เคยก๊อป

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 13:19:15 »
คือ ถ้ารถ Copy ทั้งคันมาแบบนี้ ยังไงผมก็ไม่ซื้อครับ
ขอซื้อรถที่ออกแบบเอง มีเอกลักษณ์ แต่แพงกว่าเล็กกว่าดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Night_Angel

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 13:31:37 »
ถ้ามัน copy รถ sport มา จะเมียงมองสักครั้ง
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ Monstruo

Q
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 17:47:30 »
อาจจะตอบ BYD F0 ได้ไม่เต็มปากเต็มคำเท่าไหร่เพราะไม่ได้ลอง
แต่จากที่ลอง BYD F3 DM ซึ่งรูปร่างหน้าตาด้านหน้าและภายในเหมือนกับ Altis โฉมที่แล้วยังกับแกะนั้น คุณภาพวัสดุนั้นก๊องแก๊งมากๆ การประกอบก็ไม่ได้ปราณีตเท่าไหร่เพราะมี gap มีคมปลายระหว่างชิ้นส่วนคอนโซลค่อนข้างมาก ส่วนไลน์ประกอบที่ประกอบรุ่นดังกล่าวนั้นไม่ค่อยได้มาตรฐานเท่าที่ควร การ QC ก็ตามที่พี่จิมมี่พูดไว้ข้างบนน่ะแหละครับ เพราะงี้มั้งเขาเลยไม่ยอมให้ผมถ่ายรูปในไลน์ประกอบ  :P

ในเมื่อ F0 เป็นรุ่นที่เล็กกว่า และราคาถูกกว่า F3 ก็ลองคิดดูละกันนะครับว่ามันน่าจะแย่กว่ากันเพียงไหน  ;D

แต่ก็ใช่ว่า BYD จะมีแต่ข้อเสีย เพราะ F3 คันที่ผมได้สัมผัสนั้นเป็นรถ Hybrid ที่ทางบริษัทพัฒนาขึ้นเองและใช้งานได้ดีเสียด้วย!

ว่างๆ เดี๋ยวขออนุญาติพี่จิมมี่เอารีวิวที่เคยทำไว้มาลงที่เว็บนี้นะครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 21:17:03 »
เอิ่ม ก๊อปชาวบ้านมาหนะไม่น่าเป็นประเด็นหลักเท่ากับความปลอดภัยหนะสิ ขับๆอยู่ถุงลมจะพองเองมั้ยนั่น บรึ๋ยย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 23:36:21 »
ท่านน้อง Monstruo คร้าบ

ปกติ มิควรเอาอะไรๆในพันทิบมาโพสต์ท่นี่นะคร้าบ
ดังนั้น ถ้าจะเอามาลง มาลงได้ แต่อาจจะดดแปลงบทความ และรูปภาพ ให้แตกต่างจากที่เคยลงในพันทิบนะคร้าบ อันนั้น โอเคคร้าบ

ขอบคุณคร้าบบบ

ออฟไลน์ shutoff

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 14:43:06 »
เรื่องดีไซน์แม้จะมีบางส่วนที่ดูแล้วรู้สึกนึกถึงรถยี่ห้ออื่นๆอยู่ แต่ถ้าสามารถควบคุมการผลิต
ให้มีคุณภาพ และสามารถทำราคาให้ถูกกว่า March ชนิดที่เรียกความสนใจได้
ผมว่ามีโอกาสเกิด แต่ถ้าผมเลือกทำตลาด ผมจะทำตลาดจากภาคอีสานก่อน
เป็นอันดับแรก โดยเฉพาะทางหัวเมืองใหญ่ซึ่งไม่ได้มีซูเปอร์ไฮเวย์ รถวิ่งกันไม่เร็ว
เป็นการขับไปๆมาๆอยู่ในบริเวณใกล้ๆเป็นหลัก

แต่ถ้ามาแล้วตั้งราคาไม่โดนใจจริงๆ สมมติว่าตั้งราคาชนิดที่เขยิบอีกไม่กี่หมื่น
ก็เล่น March ได้แล้วนั้น ผมว่าคงไม่สามารถทำตลาดชนิดเป็นกอบเป็นกำได้

ตอนผมไปลาว ก็เห็นรถรุ่นนี้เหมือนกัน ก็เห็นเขาขับตามรถทัวร์ผมมาจาก
กำแพงนครเวียงจันทน์มาถึงวังเวียงได้ แสดงว่าไม่ได้เปราะบางจนพึ่งพาไม่ได้
ก็คิดเสียว่ายังดูน่าจะปลอดภัยกว่ามอเตอร์ไซค์ก็แล้วกัน สำหรับคนหลายคน
ที่ไม่ได้มีเงินเหลือใช้มาก ปกติใช้มอเตอร์ไซค์แล้วซ้อนสามหรือสี่คน เปลี่ยนมาเป็นเจ้านี่
ก็ยังถือเป็นความสะดวกให้กับชีวิตที่มากขึ้นครับ

ถ้ามาแถวอีสานนี่เกิดยากครับ
Zone นี้ขนส่งมวลชนไม่ดีเอามากๆ
รถส่วนตัวจึงเป็นภาหนะหลักๆ เป็นหน้าเป็นตา อะไรอีกหลายอย่าง และใช้กันยาว หลายปี
0 รถที่ไม่ใช่ยี่ห้อตลาดก็ทำชื่อเสียใว้เยอะ
เลยมีแค่ T H และ I ที่ขายได้ดี
มันจึงกลายเป็นว่า "ซื้อทั้งที เอาให้ดีๆ ไปเลย"

ถ้ามา 3 แสน  ---> เพิ่มเงินไปเอาน้องมีนา
อ๊ะ 4 แสนกว่าแล้ว อีกนิดได้ Vios city กระบะแคปตัวล่าง

อะไรประมาณนี้ครับ