ผู้เขียน หัวข้อ: DAIHATSU APPLAUSE เป็นอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 12543 ครั้ง)

ออฟไลน์ mhor

• Newbie
  • *
DAIHATSU APPLAUSE เป็นอย่างไรบ้างครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 03:46:13 »
เห็นกำลังประกาศขาย ราคาของมันควรอยู่ระดับประมาณเท่าใดครับ
เครื่องกับแรงม้า แรงบิด โอเคมั้ยครับ
อะไหล่ แพง หรือ หายากมั้ยอะครับ

อีกเรื่องนึงครับ

มีคนประกาศในเวบมือสองว่า
เลขเครื่องไม่ตรง ใบอินวอยร์หาย เอกสารพร้อมโอนราคานี้โอนเปลี่ยนชื่อให้เรียบร้อย
แล้วขายรถราคาถูกมาก มันแปลว่าอะไรหรือครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ vollgas

• Jr. Member
  • **
  • It's not a car, It's a Volkswagen.
Re: DAIHATSU APPLAUSE เป็นอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 04:34:29 »
เลขเครื่องไม่ตรง+ใบอินวอยร์หาย   ผมคิดว่ามันแหม่งๆนะครับพี่ ???   รอผู้มีความรู้ครับ ;)
GTi : Adjective
Denoting a high-performance car with a fuel-injected engine.

(Oo\=gti==W====/oO)

ออฟไลน์ muzaa

• Sr. Member
Re: DAIHATSU APPLAUSE เป็นอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 09:03:09 »
comment เฉพาะทั่วๆไปของ Daihatsu applause ไม่ระบุคันน่ะครับ พื้นฐานทางวิศวกรรมตัวเดียวกับ toyota corolla ae-101 หรือ 3-ห่วงครับดังนั้นอะไหล่พวกเครื่่อง-เกียร์-ช่วงล่างนี่ไม่มีปัญหาครับที่น่าเป็นห่วงคือบรรดาอะไหล่ตัวถังทั้งหมดครับคงเหนื่อยพอสมควรครับหรือลองไปปรึกษาตามกลุ่มหรือwebคนเล่นdaihatsuครับอาจจะพอช่วยเหลืออะไรเพิ่มเติมได้ครับ ข้อระวังนิดนึงคือรถรุ่นนี้ทำเป็นtaxiพอสมควรในยุคหนึ่งครับดังนั้นอาจต้อวตรวจสอบย้อนหลังไปลึกๆว่าเป็นtaxiปลดป้ายมาหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 09:03:19 »
เลขเครื่องไม่ตรง
 1. เปลี่ยนเครื่องแล้วแต่ยังไม่ได้แจ้งลงเล่ม
 2. แต่หากไม่มีอินวอยซ์ หรือหาย ก็มีทางออกโดยไปขอกับร้านที่นำเข้ามา น่าจะมีสำเนาอยู่ ตรงนี้สำคัญเพราะจะแสดงการเสียภาษีแล้ว
พร้อมโอน
 1. คุณจะกล้ารับโอนหรือครับในเมื่อเลขเครื่องไม่ตรง นอกจากไปได้อินวอยซ์มาแล้ว ซึ่งแสดงว่าเล่มทะเบียนก็ต้องมี เพียงแต่ขาดเลขเครื่องใหม่เท่านั้น
 2. ชื่อในเล่มเป็นของคนขายหรือไม่ ถ้าใช่ก็ลองเสนอให้เค้าแจ้งเปลี่ยนเลขเครื่องให้ก่อน ลองต่อรองดูครับ

alzeto

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 16:27:28 »
comment เฉพาะทั่วๆไปของ Daihatsu applause ไม่ระบุคันน่ะครับ พื้นฐานทางวิศวกรรมตัวเดียวกับ toyota corolla ae-101 หรือ 3-ห่วงครับดังนั้นอะไหล่พวกเครื่่อง-เกียร์-ช่วงล่างนี่ไม่มีปัญหาครับที่น่าเป็นห่วงคือบรรดาอะไหล่ตัวถังทั้งหมดครับคงเหนื่อยพอสมควรครับหรือลองไปปรึกษาตามกลุ่มหรือwebคนเล่นdaihatsuครับอาจจะพอช่วยเหลืออะไรเพิ่มเติมได้ครับ ข้อระวังนิดนึงคือรถรุ่นนี้ทำเป็นtaxiพอสมควรในยุคหนึ่งครับดังนั้นอาจต้อวตรวจสอบย้อนหลังไปลึกๆว่าเป็นtaxiปลดป้ายมาหรือเปล่าครับ

ริงโกะว่า น่าจะเป็น พื้นฐาน โดเรมอน(E90) มากกว่าค่ะ เพราะ รุ่นปีมันตรงกว่า ??

ส่วนที่ มอง ให้ดูฝาหลังค่ะ เพราะในบอร์ด บ่นเรื่อง น้ำเข้า อยู่  ส่วนอะไหล่ไปดูกันในกลุมจะดีกว่าค่ะจะได้มีเพื่อน

ส่วนอื่นๆ อย่า เลขไม่ตรง ทะเบียนหาย  เพราะ มันแหม่งๆนะคะ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 22:21:32 »
Hatchback มีกระโปรงหลัง จ๊าบดีครับ

รถรุ่นนี้เมืองไทยเป็นไงครับ ไม่ค่อยเห็นเลย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

Chariot

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 22:56:03 »
ถ้าราคาเกิน 4 หมื่น ผมว่าไปเล่นเซนทรา B13 หรือแลนเซอร์อีคาร์เถอะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 02:07:44 »
ขอบคุณทุกคำตอบนะค้าบ
คือเรื่องของเรื่อง อยากได้รถไว้ใช้ซักคันอะครับ
ราคาซักห้าหกหมื่น

เลยดูแต่รถนอกกระแส กะว่าถูกแล้วก็ใหม่หน่อยอะครับ

ปล. ยังงงกะคำว่าอินวอยซ์ที่เค้าบอกมา
มันก็คือใบทะเบียนรึเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 02:16:30 โดย mhor »

Chariot

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 02:35:07 »
ผมว่าดูฮุนได ที่ใช้เครื่องมิตซูดีกว่าครับ

ถ้าแม้เครื่องของมิตซูจะหายากกว่าเครื่องโตต้าหน่อยๆ แต่อะไหล่ตัวถังมีมากกว่าแอพพลอสแน่นอนครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 09:36:44 »
ขอบคุณทุกคำตอบนะค้าบ
คือเรื่องของเรื่อง อยากได้รถไว้ใช้ซักคันอะครับ
ราคาซักห้าหกหมื่น

เลยดูแต่รถนอกกระแส กะว่าถูกแล้วก็ใหม่หน่อยอะครับ

ปล. ยังงงกะคำว่าอินวอยซ์ที่เค้าบอกมา
มันก็คือใบทะเบียนรึเปล่าครับ
แปลว่าเป็นรถอินวอยซ์เหรอครับ งั้นผ่านเถอะครับ เท่ากับว่าคุณจะใช้คันนี้แบบรอวันโดนยึดอย่างเดียวเลย
 ปล. รถอินวอยซ์คือรถที่เพียงแค่เสียภาษีอะไหล่เข้ามา แล้วประกอบกลับเป็นคันแต่ไม่ได้มีเล่มทะเบียนครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 16:12:52 »
เคยมีโอกาสได้ขับของเพื่อน สมัยมัธยม

ผมว่ารถคันนี้มีดีที่ช่วงล่าง มันดีมากๆ

นุ่มหนึบ อาการกระเดียดไปทางรถยุโรปครับ

ถ้างบประมาณเท่านี้ อยากให้ลองมอง Honda Accord ปี 88-89 ตัวก่อนตาเพชร ดูอีกคตัวนึงครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 17:09:59 »
คร้าบผม...

ที่ถามรุ่นนี้เพราะเห็นมันน่ารักดีอะครับ
รู้สึกจะใหญ่ที่สุดของไดฮัทด้วยที่เข้าบ้านเรา
เลยคิดว่าน่าจะดีหน่อย
ดูซูซุกิ เอสตีมด้วย แต่ราคายังแพงอยู่เลย

ฮุนได จ้องมานานแล้วครับ
แต่ช่วงนี้ราคาอัพยังไงไม่รู้ซีครับ
ผมชอบอีแลนตราโฉมสามมากๆเลย

ปล. สรุปว่า รถอินวอยซ์ ก็คือ สั่งมา invoice เป็น spare parts นั่นเอง
มิน่า ยังงี้ก็แย่น่ะซี

ออฟไลน์ Impress_za

• Sr. Member
  • I Love HLM
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 17:15:01 »
มันคือคันที่ประกาศขายในเวป ตลาดรถ คันสีเขียวใช่หรือไม่ บอกมาซะดีๆ
รถรุ่นนี้น่าใช้มากนะครับ
แต่วันที่ผมเอารถคันที่เพิ่งซื้อมาใช้ไปซ่อม เจ้าของอู่บอกว่า
รถคันนั้นหน่ะ ลูกเจ้าของเอาไปน้ำแห้งมา ตอนนี้รออะไหล่เครื่องนานแล้ว
พอผมเดินนไปดู ปรากฎว่าเป็นชาเรช สี่ประตู สีแดงสภาพดีมาก จอดฝุ่นเขรอะ อยู่
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 20:38:58 »
มันคือคันที่ประกาศขายในเวป ตลาดรถ คันสีเขียวใช่หรือไม่ บอกมาซะดีๆ
รถรุ่นนี้น่าใช้มากนะครับ
แต่วันที่ผมเอารถคันที่เพิ่งซื้อมาใช้ไปซ่อม เจ้าของอู่บอกว่า
รถคันนั้นหน่ะ ลูกเจ้าของเอาไปน้ำแห้งมา ตอนนี้รออะไหล่เครื่องนานแล้ว
พอผมเดินนไปดู ปรากฎว่าเป็นชาเรช สี่ประตู สีแดงสภาพดีมาก จอดฝุ่นเขรอะ อยู่

หึหึ... เวบถูกครับ
แต่มันเป็นนิสสันสีแดงน่ะซีครับ
ว่าแต่คันเขียวนี่ รุ่นอะไรอะครับ จะไปตามดูซะหน่อย . . .

ท่านใดมีรถรุ่นอะไรแนะนำบอกได้นะครับ
งบเหมียนเดิม ครึ่งแสน บวก ลบ
แดวูนี่ หน้าตาไม่ถูกใจผมจริงๆ พับผ่าสิ
ถูกมากมาย ชอบ lanos อยู่รุ่นเดียะ

เฮ่อ...

แล้วรถมีแต่ทะเบียน แต่ชุดโอนหายนี่ ทำใหม่ไม่ได้หรือครับ
เจอเอามาปล่อยถูกอีกแล้ว

Chariot

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 23:20:18 »
แล้วฮุนได เอกเซลล์, ซันนี่ FF, แชมป์, บลูเบิร์ด แอทเทซา, กาแลนท์, 626 TTL

ผมว่าคันนี้สวยสุด (ไม่ได้ส่วนเสียอะไรกับเจ้าของรถนะ)

http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=553572

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 20:04:59 »
แล้วฮุนได เอกเซลล์, ซันนี่ FF, แชมป์, บลูเบิร์ด แอทเทซา, กาแลนท์, 626 TTL

ผมว่าคันนี้สวยสุด (ไม่ได้ส่วนเสียอะไรกับเจ้าของรถนะ)

http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=553572

ขายไปแว้ววว. . . .

Chariot

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 11:17:08 »
งั้นก็คันนี้มั้ยครับ

http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=557570

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 17:34:47 »
งั้นก็คันนี้มั้ยครับ

http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=557570

ชอบ...
ถูกใจเป็นที่สุด ติดแก๊สด้วย

ลืมดูไปปเลยฮะรุ่นนี้ มัวไปดูแต่ 323 ปกติ นึกว่าแอสติน่าจะแพง
เย่ เย่ . . .

ขอบคุณค้าบ