ผู้เขียน หัวข้อ: ++ ขอถามเกี่ยวกับTurbo หน่อยครับ ++  (อ่าน 16819 ครั้ง)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
++ ขอถามเกี่ยวกับTurbo หน่อยครับ ++
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 22:26:41 »
คือเห็นรถต่างๆเดี๋ยวนี้ส่วนมาจะมีมาให้แล้วเลยเกิดความสงสัยอ่ะครับ

1. VNTurbo กับ VGTurboต่างกันยังไงอ่ะครับ
2. Turboกับ TurboChargedต่างกันยังไงอะครับ
3. TurboChargedกับ SuperCharged ต่างกันยังไงอ่ะครับ
4. ทำไมรถDieselถึงนิยมพ่วงTurboมาเลย แต่เครื่องเบนซินไม่นิยมอ่ะครับ
5. TwinTurbo นี่ทำงานยังไงอ่ะครับ ?  ใช่การเอาอากาศจากเทอร์โบลูกที่1มาอัดซ้ำในลูกที่2รึป่าวครับ ?
6. ทำไมต้องมีเทอร์โบแปรผันอ่ะครับ ในเมื่อเครื่องต้องการอากาศ แล้วทำไมไม่ทำให้ครีบดูดอากาศเปิดกว้างสุดเลยอ่ะครับ ทำไมต้องปรับครีบได้
7. เมื่อมีเทอร์โบแปรผัน ก็ต้องมีไม่แปรผันใช่มั้ยครับ ? แล้วเทอร์โบแบบไม่แปรผันมันทำงานยังไงอ่ะครับ ?

อาจจะเยอะไปนิดนึง แต่สงสัยจริงๆนะครับ ขอบคุณครับบ ^_^

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
Re: ++ ขอถามเกี่ยวกับTurbo หน่อยครับ ++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 22:36:39 »
เทอร์โบ ใช้ไอเสียปั่นแกนเทอร์โบ
ซูเปอร์ชาจเจอร์ ใช้เพลาข้อเหวี่ยงปั่นแกนเทอร์โบ

TwinTurbo ก็มีเทอร์โบลูกเล็กกับลูกใหญ่
ลุกเล็กติดบูสต์ไวแต่บูสต์ได้น้อย มีประโยชน์ในรอบต่ำ
ลูกใหญ่ติดบูสต์ช้าแต่บูสต์ได้เยอะ มีประโยชน์ในรอบสูง

เท่าที่เคยอ่านมาเข้าใจประมาณนี้ถูกผิดยังไงขออภัยด้วยครับ  ;D
07 mazda 3

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Re: ++ ขอถามเกี่ยวกับTurbo หน่อยครับ ++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 23:07:07 »
1. VNTurbo กับ VGTurboต่างกันยังไงอ่ะครับ
VN Turbo ย่อมาจาก Variable Nozzle Turbo ส่วน VG นั้นคือ Variable Geometry เทอร์โบ
มันก็เทอร์โบแปรผันทั้งคู่ล่ะครับ แต่เป็นศัพท์ทางการตลาดของรถสองยี่ห้อที่ต้องใช้คำอธิบายคุณสมบัติ
ที่ไม่เหมือนกัน

2. Turboกับ TurboChargedต่างกันยังไงอะครับ
เป็นความต่างในเรื่องจุดประสงค์การใช้คำศัพท์ Turbo เป็นรูปย่อของคำว่าเทอร์โบชาร์จเจอร์ เป็นคำนาม
ที่หมายถึงชิ้นส่วนองค์ประกอบหนึ่ง..ก็เทอร์โบนั่นล่ะ แต่คำว่า Turbocharged เป็น Adjective ที่ขยายคำนาม
อธิบายคุณสมบัติของคำนาม (ซึ่งก็คือรถ..หรือเครื่องยนต์) ว่ามีเทอร์โบติดตั้งนั่นเอง

This car has a turbocharger. This engine is equipped with a turbocharger.
That car has a turbocharged engine. Its engine has been turbocharged.

ประมาณนี้ครับ

3. TurboChargedกับ SuperCharged ต่างกันยังไงอ่ะครับ

ต่อไปนี้เวลาเรียกคำนาม ก็เรียกว่า Turbocharge กับ Supercharge นะครับ ถ้าเป็น Adjective เมื่อใดค่อยเป็น ed

Turbocharge ทำงานโดยเอาอุปกรณ์ลักษณะเหมือนหอยโข่งสองตัวประกบกัน ภายในแต่ละโข่งจะมีใบพัดข้างละหนึ่งใบ
และใบพัดทั้งคู่มีแกนกลางเดียวกันหมุนไปพร้อมกัน..นอกจากแกนนี้แล้วไม่มีส่วนภายในใดๆของโข่งที่จะทะลุเห็นหน้ากัน

โข่งด้านหนึ่ง เรียกว่าโข่งไอเสีย ซึ่งจะมีปากรับไอเสียจากเครื่องยนต์เข้ามา ไอเสียถูกขับออกมาจากเครื่องยนต์ด้วย
ความเร็วสูง ไหลอัดผ่านภายในโข่งอย่างรวดเร็ว ทำให้ใบพัดในโข่งหมุน และเนื่องจากใบพัดนี้ต่อเป็นแกนเดียวกัน
มันก็เลยทำใบพัดที่อยู่ในโข่งอีกฝั่งหมุนไปด้วย

โข่งอีกฝั่งเรียกว่าโข่งไอดี (ดังนั้น ใบพัดข้างในก็เรียกว่า ใบพัดไอดี)
พอใบพัดไอดีหมุน มันก็ทำหน้าที่เหมือนพัดลมดูดอากาศที่ดูดอากาศต่อจากท่อนกรองอากาศ แล้วอัดเข้าสู่เครื่องยนต์
โดยถ้าเป็นรถเทอร์โบสมัยนี้ มักจะอัดผ่านอินเตอร์คูลเลอร์เพื่อระบายความร้อนของอากาศที่ถูกอัดผ่านเทอร์โบมาก่อน
ก่อนจะเข้าสู่เครื่องยนต์

ส่วน Supercharge มีการทำงานหลายแบบ แต่หลักการทำงานคือมีใบพัด..ซึ่งซูเปอร์ชารจ์บางแบบเป็นใบพัด
ที่ฝังในโข่งเหมือนเทอร์โบเลย บางแบบจะเป็นใบพัดคู่หมุนสับหว่างกันเหมือนปั๊มออกซิเจนตามบ่อกุ้ง
แต่แทนที่จะใช้ไอเสียเครื่องยนต์ในการขับดันแบบเทอร์โบ ซูเปอร์ชาร์จกลับใช้วิธีต่อแกนขับใบพัดเข้ากับสายพาน
ซึ่งสายพานนี้ต่อกับลูกรอกหน้าเครื่องยนต์

ว่ากันในแบบทั่วไป เทอร์โบชาร์จถูกกล่าวว่ามีข้อดีคือไม่กินแรงเครื่อง เพราะใช้กำลังปั่นจากไอเสียซึ่งต้องปล่อยทิ้งไปอยู่แล้ว
แต่มีข้อเสียคือกว่าจะสร้างกำลังได้ ก็ต้องรอไอเสียให้ไหลมาเป็นปริมาณที่มากพอ ดังนั้นจึงมีกฏที่เลี่ยงไม่ได้ของเทอร์โบนั่นก็คือ
ถ้าอยากใช้เทอร์โบที่ให้แรงม้าสูงมากๆ ก็ต้องเป็นเทอร์โบที่มีโข่งและกังหันขนาดใหญ่ แต่กังหันที่ขนาดใหญ่ย่อมหนัก และต้อง
ใช้แรงของไอเสียในการปั่นมาก ทำให้รถเทอร์โบที่ใช้เทอร์โบขนาดใหญ่มักต้องเร่งเครื่องไปให้รอบเครื่องสูงก่อนจึงจะเกิดกำลัง

นอกจากนี้เทอร์โบชาร์จยังไม่เป็นที่นิยมสำหรับรถที่เป็นเครื่องบล็อค V เพราะต้องใช้ที่ในการติดตั้งเทอร์โบ ต้องมีการเดิน
ท่อไอเสียเพื่อประจุไอเสียเข้าเทอร์โบ และมีการเดินท่อไอดีจากเทอร์โบไปเข้าอินเตอร์คูลเลอร์และจากอินเตอร์คูลเลอร์
ไปเข้าที่เครื่อง ถ้าเป็นเครื่อง V และใช้เทอร์โบตัวเดียว การเดินท่อจะยุ่งยากมาก และถ้าใช้เทอร์โบสองลูก 1 ลูกต่อลูกสูบ
1 ฝั่ง..ก็จะกินที่ในห้องเครื่องมากและทำให้ห้องเครื่องมีความร้อนสูง

ส่วนเครื่องซูเปอร์ชาร์จนั้น การที่มันต่อกำลังขับเคลื่อนจากเครื่องยนต์โดยตรงก็แปลว่าไม่ต้องรอไอเสียเลย ทำให้การตอบสนอง
ต่อคันเร่งว่องไวกว่าเทอร์โบ แต่ตัวมันเองต่อแกนเอากำลังขับจากเครื่อง ตัวมันเองก็กินกำลังเครื่องเช่นเดียวกัน ทำให้
มักถูกนำมาใช้เป็นข้อกล่าวหาว่าซูเปอร์ชาร์จไม่ดีเพราะกินแรงเครื่องมากกว่าเทอร์โบ

แต่ซูเปอร์ชาร์จมีการติดตั้งที่ไม่ซับซ้อน คนที่มีเครื่องมือครบก็สามารถทำเองที่หลังบ้านได้ แค่ขันน็อตเป็น คล้องสายพาน
ถอด/ใส่ชุดลูกรอกเป็นก็พอ สามารถจัดเป็นกล่องขนาดไม่ใหญ่ใส่พัสดุส่งถึงบ้านได้ง่าย ไม่มีการยุ่งกับท่อไอเสียเลย
แต่ถ้าต้องการทำเป็นซูเปอร์ชาร์จพ่วงอินเตอร์คูลเลอร์..ก็จะมีอวัยวะเพิ่มขึ้นมามากพอสมควร แต่ยังยุ่งน้อยกว่าเทอร์โบ

ปัจจุบัน  รถที่ยังเล่นกับซูเปอร์ชาร์จก็มีอยู่เช่นตระกูล Jaguar V8 พันธุ์แรงๆ หรือ Range Rover Sport หรือ Ford Falcon FPV GT V8
ญี่ปุ่นเองก็เคยมีรถซูเปอร์ชาร์จ ได้แก่ Toyota Corolla Levin กับเครื่อง 4A-GZE

4. ทำไมรถDieselถึงนิยมพ่วงTurboมาเลย แต่เครื่องเบนซินไม่นิยมอ่ะครับ
เครื่องดีเซล มีลูกสูบที่ทนทานและหนักมาก เพราะธรรมชาติของเครื่องใช้วิธีการอัดอากาศในห้องเผาไหม้จนร้อน
แล้วฉีดดีเซลเข้าไปจุดระเบิด ดังนั้นพื้นที่ห้องเผาไหม้ของดีเซลจะเล็กมาก เวลาอัดจะร้อน ลูกสูบต้องทนมาก
อย่างไรก็ตาม ความที่ดีเซลไม่สามารถหมุนรอบจัดแบบเบนซินได้ จึงไม่จำเป็นต้องใช้ลูกสูบที่น้ำหนักเบามากนัก

ในเมื่อทราบกันว่าลูกสูบทน แถมยังมีปัญหาส่วนตัวคือแรงม้าน้อย ..แรงบิดที่ว่าเยอะ จริงๆก็ไม่ได้เยอะ
แต่แค่มาที่รอบต่ำมากกว่าเบนซินเท่านั้น นอกจากนี้ยังมีปัญหาเรื่องมลภาวะ เนื่องจากความอืดของดีเซล
ทำให้เวลาเร่งแซงแต่ละทีต้องกดคันเร่งเต็มที่ และกดแช่กันนาน มลภาวะจากท่อไอเสียก็สูง

ดังนั้น จึงมีการนำเทอร์โบเข้ามาใช้ เพื่อเพิ่มแรงบิดให้กับเครื่องยนต์ และทำให้ตัวเครื่อง
มีแรงม้าที่สูงตามจำนวนแรงบิดที่เพิ่มเข้ามา นอกจากนี้ยังทำให้มลภาวะในภาพรวมของการใช้งานน้อยลง
เพราะการเร่งแซงที่มีพลังและว่องไวกว่าเดิมทำให้ไม่จำเป็นต้องกดคันเร่งลึกๆนานๆอีกต่อไป

5. TwinTurbo นี่ทำงานยังไงอ่ะครับ ?  ใช่การเอาอากาศจากเทอร์โบลูกที่1มาอัดซ้ำในลูกที่2รึป่าวครับ ?
TwinTurbo เท่าที่ทราบมีสองแบบ
1. ต่อแบบ Parallel คือเทอร์โบสองตัวไม่มีอะไรยุ่งเกี่ยวกัน เทอร์โบลูกหนึ่งรับผิดชอบลูกสูบชุดนึง
เช่นเครื่อง RB26DETT ของ GT-R ใช้วิธีต่อแบบนี้ เทอร์โบ 1 ตัวจะรับผิดชอบลูกสูบ 3 ลูกสูบ แบ่งแยกกันไปเลย

2. แบบ Sequential เทอร์โบสองตัวจะแบ่งงานกันทำ โดยเมื่อรอบเครื่องยนต์ต่ำ ไอเสียจากเครื่องทั้งหมด
จะถูกนำไปอัดเข้าเทอร์โบเพียงตัวเดียวและเทอร์โบตัวนี้จะรับหน้าที่ปั่นแรงให้เครื่องในรอบต่ำ เมื่อรอบเครื่องสูงขึ้น
และเทอร์โบตัวเดียวรับไม่ไหว ก็จะมีวาล์วเปิดเพิ่มซึ่งปล่อยไอเสียให้ไหลไปเทอร์โบตัวที่สอง ซึ่งจะช่วยอัดอากาศ
เข้าเครื่องเพิ่มอีกแรงหนึ่ง เครื่องยนต์ 2JZ-GTE และ EJ20 ใน Legacy ตั้งแต่รุ่นปี 93-2002 ใช้เทอร์โบต่อแบบนี้
แม้จะมีความต่างกันในรายละเอียดแบบคนละขั้ว แต่ใจความหลักเหมือนๆกัน

ส่วนเรื่องเทอร์โบลูกหนึ่งอัดซ้ำอีกลูกหนึ่ง เคยได้ยินคนพูดถึงมาบ้างแต่ผมยังไม่เข้าใจวิธีของมันครับ

6. ทำไมต้องมีเทอร์โบแปรผันอ่ะครับ ในเมื่อเครื่องต้องการอากาศ แล้วทำไมไม่ทำให้ครีบดูดอากาศเปิดกว้างสุดเลยอ่ะครับ ทำไมต้องปรับครีบได้

ครีบไอเสียมีผลต่อการทำงานของเทอร์โบ ถ้าเปิดกว้างตั้งแต่รอบต่ำ จะทำให้กังหันไม่ค่อยยอมหมุนไป
แต่ในขณะเดียวกันถ้ารอบสูงแล้วครีบไม่เปิด ก็อั้นสิครับ ..ถ้าจะลงทุนทำเทอร์โบมีครีบแล้วให้เปิดกว้างสุดตลอด จะทำครีบมาเพื่อเหตุใด
สู้ทำแบบไม่ต้องมีครีบ เป็นเทอร์โบธรรมดาเลยดีกว่า

7. เมื่อมีเทอร์โบแปรผัน ก็ต้องมีไม่แปรผันใช่มั้ยครับ ? แล้วเทอร์โบแบบไม่แปรผันมันทำงานยังไงอ่ะครับ ?

ก็นึกภาพเทอร์โบมีครีบ แล้วเอาครีบออก นอกนั้นหลักการก็เหมือนกัน ครีบมีหน้าที่ในการปรับการไหลเข้าของไอเสีย
ให้เหมาะสมกับรอบเครื่องที่ใช้อยู่เท่านั้น มีผลกับการออกตัวที่ดี แต่พอความเร็วรอบสูง กระแทกคันเร่งลงไป
มีครีบหรือไม่มีครีบ มันไม่ผลกับเรื่องแรงม้าสูงสุดมากนัก เผลอๆก็ไม่มีผลเลย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 23:12:52 »
ผู้การมาแบบชัดเจน อ่านได้ความรู้ก็ขอขอบคุณครับ

• AWDiesel
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 23:22:26 »
โอ้ว ขอบคุณพี่แพนมากครับ อธิบายเข้าใจง่ายดีชัดเจนเลย  ;D ;D

ถามอีกนิดนึงครับ tกับT ในSaab นี่คือ tเป็นเทอร์โบเดี่ยว Tเป็นTwinTurbo ใช่มั้ยครับ ?
ขอบคุณครับ  ;D

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 23:56:05 »
เท่าที่รู้จัก Saab มาผมยังไม่เคยเจอ Saab เครื่องทวินเทอร์โบนะครับ
เครื่อง 4 สูบ ก็เป็นเทอร์โบเดี่ยว
ส่วนเครื่อง V6 จาก GM ก็เป็นเทอร์โบเดี่ยว
แต่เอ๊ะ ผมไม่ได้ตามข่าวพวก 9-3 รุ่นใหม่ๆนะว่ามีทวินเทอร์โบหรือเปล่า
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 23:58:53 »
เท่าที่ทราบ

t ของ SAAB หมายถึง Low Pressure Turbo
คือเป็นเทอร์โบลูกเล็ก ติดบูสท์เพิ่มแรงบิดเครื่องยนต์ได้ตั้งแต่รอบต่ำต่ำ
ดังนั้นจะช่วยให้การขับขี่มีพละกำลังเพิ่มขึ้นตั้งแต่รอบต่ำไปจนรอบกลาง ขับแล้วสนุกมากขึ้น
แต่พอรอบปลาย เนื่องจากเทอร์โบมันลูกเล็กสร้างแรงปั่นได้ไม่เยอะ ก็แทบจะไม่มีผลอะไร

ส่วน T ของ SAAB หมายถึง High Pressure Turbo หรือว่ากันแบบเทอร์โบปกติเต็มรูปแบบ
วิ่งในเมืองอาจจะไม่สนุกเท่า เพราะยังมีอาการ Turbo Lag ซึ่งเกิดขึ้นจากเทอร์โบขนาดใหญ่
พอรอบต่ำแล้วยังมีแรงดันไอเสียไม่พอไปหมุนใบพัด แบบที่พี่แพนเล่าไว้ให้ข้างบน
แต่พอรอบสูงจนติดบูสท์แล้ว สร้างพละกำลังได้มากกว่า รอบกลางถึงปลายจึงมีแรงดึงมากกว่ามาก

รถที่เป็น T ของ SAAB จะมีตัวเลขแรงม้าและแรงบิดสูงกว่า t อยู่พอสมควร ครับ

เดี๋ยวจะมีคำถามเรื่อง GLE, GLT, T4, T5, T6, T5-R, T6-R จากวอลโว่ด้วยมั้ยเนี่ย คริคริ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 01:08:27 »
ผมว่าก่อนถาม บางทีเอาคำที่อยากถามลองพิมพ์ใน google หรือ wikipedia ก่อน อาจได้คำตอบที่ดีกว่าผมตอบเสียอีก

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 09:09:08 »
ขอบคุณพี่แพนและพี่เนยมากครับ
ข้อมูลแน่นสุดๆ ^_^

ออฟไลน์ Adios

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 18:34:33 »
เท่าที่ทราบ

t ของ SAAB หมายถึง Low Pressure Turbo
คือเป็นเทอร์โบลูกเล็ก ติดบูสท์เพิ่มแรงบิดเครื่องยนต์ได้ตั้งแต่รอบต่ำต่ำ
ดังนั้นจะช่วยให้การขับขี่มีพละกำลังเพิ่มขึ้นตั้งแต่รอบต่ำไปจนรอบกลาง ขับแล้วสนุกมากขึ้น
แต่พอรอบปลาย เนื่องจากเทอร์โบมันลูกเล็กสร้างแรงปั่นได้ไม่เยอะ ก็แทบจะไม่มีผลอะไร

ส่วน T ของ SAAB หมายถึง High Pressure Turbo หรือว่ากันแบบเทอร์โบปกติเต็มรูปแบบ
วิ่งในเมืองอาจจะไม่สนุกเท่า เพราะยังมีอาการ Turbo Lag ซึ่งเกิดขึ้นจากเทอร์โบขนาดใหญ่
พอรอบต่ำแล้วยังมีแรงดันไอเสียไม่พอไปหมุนใบพัด แบบที่พี่แพนเล่าไว้ให้ข้างบน
แต่พอรอบสูงจนติดบูสท์แล้ว สร้างพละกำลังได้มากกว่า รอบกลางถึงปลายจึงมีแรงดึงมากกว่ามาก

รถที่เป็น T ของ SAAB จะมีตัวเลขแรงม้าและแรงบิดสูงกว่า t อยู่พอสมควร ครับ

เดี๋ยวจะมีคำถามเรื่อง GLE, GLT, T4, T5, T6, T5-R, T6-R จากวอลโว่ด้วยมั้ยเนี่ย คริคริ

ถูกต้องแล้วครับ t กับ T ของ saab เทอร์โบขนาดเท่ากัน แต่ถูกตั้งบูสท์ไว้ต่างกันเท่านั้นเองครับ

• AWDiesel
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 19:00:13 »
ขอบคุณคับ ชัดเจนเลย  ;D ;D

ออฟไลน์ Yium

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 22:08:36 »
อธิบายได้ชัดเจนสุดยอดครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 14:29:09 »
เก็บความรู้ครับ

ออฟไลน์ wic3350

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 22:56:23 »
"แต่ซูเปอร์ชาร์จมีการติดตั้งที่ไม่ซับซ้อน คนที่มีเครื่องมือครบก็สามารถทำเองที่หลังบ้านได้ "
อ่านแล้วสนใจ supercharge อ่ะครับ  แต่ดูเหมือนไม่มีใครใช้กับเครื่อง 4g ของมิตซูเลยใช่ไหมครับ เห็นใช้ turbocharge กันทั้งนั้น มันไม่มีของใส่เหรอครับ
ขอความรู้ไว้เป็นแนวทางหน่อยครับ :D