ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องสีรถ  (อ่าน 9422 ครั้ง)

ออฟไลน์ vut

• Jr. Member
  • **
เรื่องสีรถ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 14:13:09 »
รถสีดำ สีขาว สีบรอนซ์ คิดว่าสีคันไหนรักษายากที่สุด
1.3สีนี้สีไหนดูสง่าที่สุด
2.ดูไม่เบื่อ
3.ดูสกปรกง่าย
4ดูยังก็เตะตา
5.ดูเก่า
ตามใจปากอาจเป็นหมู
ตามใจจู๋อาจเป็นเอดส์

ออฟไลน์ bigglives

• Sr. Member
  • Love Technology
Re: เรื่องสีรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 14:16:11 »
รถสีดำ สีขาว สีบรอนซ์ คิดว่าสีคันไหนรักษายากที่สุด
5.ดูเก่า

ความเห็นส่วนตัวนะ
1. เงิน
2. ดำ
3.ขาว
4.ขาว ดำ
5.ขาว

ถ้าผมเลือก เอาสีดำครับ  ;D
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 14:35:05 »
1.3สีนี้สีไหนดูสง่าที่สุด = ดำ
2.ดูไม่เบื่อ = เงิน
3.ดูสกปรกง่าย = ขาว
4.ดูยังก็เตะตา = ขาว
5.ดูเก่า = เงิน

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 14:39:52 »
ผมมีรถทั้ง 3 สีสีดำ สีขาวมุก สีบรอนซ์เงิน แต่สีขาวเป็นขาวมุกนะครับ
ก่อนซื้อสีขาว มีความคิดว่า สีขาวมุกดูแลยากสุด เลอะง่ายที่สุด ซีดง่ายที่สุด เก่าง่ายที่สุดครับ
แต่พอมีสีขาวมุกแล้ว คิดว่าสีคันไหนรักษายากที่สุด "สีดำ"ครับ

ขาวมุก
ขาวมุก
ดำ
ขาวมุก
5.ดูเก่า
ดำ

ช่วงที่ฝนไม่ตกเลย 1 เดือน สีขาวผมไม่ต้องล้างเลยก็ดูเหมือนใหม่
สีดำเลอะมากฝุ่นจับมองเห็นชัดมา สีขาวมุกฝุ่นจับแต่มันกลมกลืนครับ มองยังไงก็ใหม่
ส่วนสีบรอนซ์เงินก็ดูเลอะครับแต่น้อยกว่าสีดำครับ

แต่สีดำเวลาลุยทางที่ทำใหม่ๆ ไม่ต้องกลัวยางมะตอย สีขาวมุกกับสีบรอนซ์เงินต้องขับช้าๆ
กลับมาบ้านก็เอาน้ำมันพืชขัดออกง่ายๆ แต่ถนนก็ไม่ได้ทำบ่อยนักครับ

T-l2-O-Y ! !

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 14:41:14 »
ความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆนะครับ

1.ถ้าสง่าก้อ = ดำ เลยครับ
2.ดูไม่เบื่อก้อ = ดำ อีกครับ
3.ดูสกปรกง่าย = ขาว นะครับ แต่ถ้าดูสกปรก ๆ ก้อ เงิน ครับ
4.เตะตา = ขาว ครับ
5.ดูเก่า = เงิน , ดำ ครับ

อันนี้ความคิดเด็กอายุ 12 นะครับ  ;D

ออฟไลน์ vut

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 14:50:29 »
สำหรับผม
1.ขาว
2.ขาว
3.ดำ
4.ขาว
5.ดำ
ตามใจปากอาจเป็นหมู
ตามใจจู๋อาจเป็นเอดส์

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 15:21:48 »
สีดำอาทิตย์เดียวก็มองเห็นฝุ่นชัดละครับ
ผมตอบ ดำทุกข้อเลย ส่วนดูเก่าๆนี่ทุกสีแหละครับอยู่ที่เจ้าของรถดูแล

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 15:36:45 »
สีขาวครับสุดๆ แค่เรื่องฝุ่นที่เคยเจอในรถสีดำของพ่อนี่จิ๊บๆเลย ขับไปล้างก็จบ
ถ้าเจอแบบว่าเจอฝ่นเจอฝนแล้วเหลืองนี่ปวดหัวมากมายครับ ล้างเยอะก็ใช่จะหาย เอะอะลง clraner ท่าเดียว

2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 16:29:32 »
1.3สีนี้สีไหนดูสง่าที่สุด (พอ ๆ กันครับ)
2.ดูไม่เบื่อ (เบื่อทั้ง 3 สี แต่สีบรอนซ์น่าเบื่อที่สุด)
3.ดูสกปรกง่าย (สีดำสกปรกง่ายสุดครับ)
4ดูยังก็เตะตา (ตอนนี้เทรนด์สีขาวมาแรง แต่ที่น่าเตะตายังคงเป็นสีดำนะ)
5.ดูเก่า (สีขาวเลยครับ แป๊บเดียวเหลือง แต่ถ้าสีดำไม่ค่อยได้ล้าง และรถไม่เงาจะดูเก่ากว่าสีขาวอีก)

'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 17:21:54 »
บรอนซ์เงิน

ลงแว๊กซ์เต็มๆ ขัดชักเงา
งาม หยด...

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 20:17:13 »
บรอนซ์เงิน

ลงแว๊กซ์เต็มๆ ขัดชักเงา
งาม หยด...

เห็นด้วยเลยครับ บรอนซ์เงิน อย่าให้มันเงาเชียว งามมาก ๆ เลย

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 23:10:20 »
1.3สีนี้สีไหนดูสง่าที่สุด=ดำ
2.ดูไม่เบื่อ=ดำ
3.ดูสกปรกง่าย=ดำ
4ดูยังก็เตะตา=ขาว
5.ดูเก่า=ขาว

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 10:16:49 »
5.ดูเก่า

1. ขาว
2. เงิน
3. ดำ
4. ขาว
5. ดำ

ผมเป็นคนที่ชอบรถรักษาง่าย สีขาวกับสีเงินได้เปรียบมาก แต่เป็นเจ้าของสีเงินสบายใจที่สุด

ส่วนสีดำแค่เปิดประตูรถก็มีปัญหารอยแมวข่วนเต็มแล้ว ไม่รักษาจริงๆมันจะดูเงาเหมือนใหม่ยากหน่อย

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 10:37:32 »
จากประสบการณ์ตรงเลยนะครับ ที่บ้านมีครบทั้ง 3 สีเลย
ผมเป็นคนที่ค่อนข้างจะรักรถมาก รักษาระดับนึงเลย
ว่างเป็นต้องเคลือบสีรถ....จากที่ถามมาผมขอตอบในแบบของผมนะครับ
ผมว่าสีดำดูดีแบบสปอร์ตมากๆ แต่ก็รักษายากมาก ล้างเสร็จลงเคลือบไม่ถึงวันฝุ่นเพียบ
แต่ถ้าลงแว๊กดีๆ ล้างเสร็จใหม่ๆขับตอนกลางคืนต้องบอกว่าเงาได้ใจเลย
ต่อมาสีขาว...ดูดีแบบผู้ดีที่เรียบร้อย ถ้าล้างใหม่ๆก็ดูดีสวยสง่าเหมือนกันครับ
แต่เวลาเลอะขึ้นมาก็เห็นชัดไม่แพ้สีดำหรอกครับ แต่ดีกว่าสีดำหน่อยนึง
ส่วนสีบรอน์ผมว่ามันเป็นสีที่อัมตะครับ...วันนี้อย่างไง 10 ปีก็ไม่แย่กว่าเดิมเท่าไหร่ครับ
รักษาง่ายสุด ไม่ล้างรถมาอาทิคย์สองอาทิตย์ถ้าดูไกลๆยังใหม่อยู่เลยครับ...
ข้อดีก็ตรงนี้แหละครับรักษาง่ายสุด แต่ว่าดูไม่ได้เด่นอาร่ายเลย ดูแบบเรียบๆ ไม่โดดเด่นกับใครเค้า
แต่ถ้าลงแว็กดีๆรักษาดีๆ ก็มีเงาเหมือนกันครับ...แต่เงาอย่างไงก็สู้สีดำไม่ได้แน่ๆ
สุดท้าย...ทั้งสีบอร์นและสีขาวสู้สีดำไม่ได้เรื่องยางมาต่อยครับ....
อันนี้ค่อนเฟริมว่าสีดำดีกว่าเพราะมองไม่เห็น สีบอร์นลองลงมาครับ สีขาวนี่เห็นชัดสุดเลย

ปล.ใครคิดว่าไม่ได้ไปถนนที่สร้างใหม่บ่อยๆ เลยไม่กังวลข้อนี้.....อันนี้ผมขอเถียงครับ
เพราะว่าไอ้ถนนที่มันสร้างเสร็จมานานแค่ไหนก็ตามวิ่งไปอย่างไงมันก็มีกระเด่นโดนรถอยู่แล้วครับ

ปล.2 ความชอบส่วนตัวชอบสีขาว แต่รถที่ใช้เป็นสีบอร์นครับ....อิอิ

ออฟไลน์ TTTY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 12:04:19 »
อาจไม่ตรงคำถาม แต่ขอเสริมว่า หากมีเหตุให้ต้องเข้าซ่อมสีแล้วนั้น

สีขาว คือสีที่ซ่อมยากที่สุด เพราะไม่สามารถผสมสีให้ขาวเหมือนพื้นที่อื่นได้
ฉะนั้นก็จะได้รถสีขาวๆ บ้าง สีขาวๆ เหลืองๆ สีขาวตุ่นๆ หรือสีขาวจั๊วะมาแทน

สีดำ คือสีที่ซ่อมง่ายที่สุด ไม่ต้องผสม ซ่อมยังไงก็ดำ และดูยากมากว่าสีเพี้ยนหรือไม่

สีบรอนซ์เงิน หรือบรอนซ์เทา ก็คล้ายๆ สีขาว แต่จะเบากว่า
แม้จะเห็นความต่างของความอ่อนเข้มอยู่บ้าง ตามแต่ฝีมือของช่างในแต่ละอู่
888-8888

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 17:37:19 »
ถ้ารถไม่เลอะ .... เจ้าของรถหมั่นล้างให้รถสะอาด และดูแลรักษาสีรถเป็นอย่างดี .... ไม่ปล่อยให้เลอะขี้โคลนหรือฝุ่นหนาๆแล้วเอาไปใช้งาน ....

รถจะสีอะไร ถ้าสะอาด เงางามตลอดเวลาที่ใช้งาน สีไหน ก็สวยครับ ....

แต่ต่อให้สีสดุดตาดูเด่นแค่ไหน .... เจ้าของรถมันไม่ล้าง .... มันก็ทุเรด ครับ .....

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 22:13:30 »
อาจไม่ตรงคำถาม แต่ขอเสริมว่า หากมีเหตุให้ต้องเข้าซ่อมสีแล้วนั้น

สีขาว คือสีที่ซ่อมยากที่สุด เพราะไม่สามารถผสมสีให้ขาวเหมือนพื้นที่อื่นได้
ฉะนั้นก็จะได้รถสีขาวๆ บ้าง สีขาวๆ เหลืองๆ สีขาวตุ่นๆ หรือสีขาวจั๊วะมาแทน

สีดำ คือสีที่ซ่อมง่ายที่สุด ไม่ต้องผสม ซ่อมยังไงก็ดำ และดูยากมากว่าสีเพี้ยนหรือไม่

สีบรอนซ์เงิน หรือบรอนซ์เทา ก็คล้ายๆ สีขาว แต่จะเบากว่า
แม้จะเห็นความต่างของความอ่อนเข้มอยู่บ้าง ตามแต่ฝีมือของช่างในแต่ละอู่

รถพ่อผมเคยทำสีกันชนท้ายทั้งอัน พอมาประกอบใส่รถแล้วดูออกเลยอะว่าสีกันชนใหม่มาก ส่วนฝากระโปรงหลังสีมันเก่าๆไปเลย
07 mazda 3