ผู้เขียน หัวข้อ: เลขไมล์เพี้ยน?!!!  (อ่าน 17910 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lertvarit

• Hero Member
เลขไมล์เพี้ยน?!!!
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 16:38:57 »
เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อ 7 เดือนที่แล้ว ผมเอา FD ไปเข้า 0 เพื่อเชคระยะ 10,000 กิโล
โดน ระยะที่วิ่งไปตอนนั้น 15,008 กิโล

ผ่านมา 2 เดือน รถโดน มอเตอร์ไซชน เลยเอา 0 เพื่อซ่อมตัวถัง
ใช้รถต่ออีกประมาณ 2 เดือน ระยะทางต่อวัน ประมาณ 30 km.

ผมก็ใช้รถโดยไม่สังเกต จนเมื่อต้นปีที่ผ่านมาได้ E90 เลยใช้ไปโดยไม่สนใจ พอกลับมาใช้ FD อีก
คุณแม่ถามว่า ยังไม่เอารถไปเข้า 0 อีกหรอ 0 เค้าแจ้งว่าให้เอาไปเข้าได้แล้วนะ

ผมเลยกลับไปดูที่รถ ปรากฏว่า ไมค์เพิ่งวิ่งไป 15,328 Km เองครับ

ไม่เคยเอารถไปที่เข้าไหนเลยนอกจาก 0 honda

เป็นไปได้ไหมที่รถผมจะโดนกรอไมล์ครับ =[[ ถ้าทำจริงๆ นี่แย่มากเลยนะ honda  >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 23:56:35 โดย .B!gH. »
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
Re: โดน 0 honda กรอเลขไมล์!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 17:15:12 »
เป็นไปไม่ได้ครับที่จะโดนกรอไมล์ มันถึงครบกำหนดเค้าไปเช็คครบระยะไงครับ ถึงไมล์ไม่ถึง แต่ระยะเวลามันครบกำหนดอะครับ

งงหรือเปล่าครับ  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 17:27:40 โดย lastDezember Pae »
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ motion

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 17:26:00 »
เหตุผลที่เค้าจะทำแบบนั้น ...มันคืออะไรอ่ะ??? 

หมายถึง....ทำไปแล้วเค้าจะได้อะไรครับ???

ถ้าเลขไมล์เพิ่มขึ้นเกินปกตินี้ซิครับ น่าสงสัย

แต่ลดลงให้เราเรื่อยๆ ก็ดีซิครับ จะได้ประกันเต็มระยะ 3 ปีเลย.... ;D ;D

ปล. รถผมวิ่ง 1 ปี 4 เดือน ก็ทะลุ 1 แสนกิโลเมตรแล้ว อดใช้สิทธ์ 3 ปีเลย 555+

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 17:34:08 »
ผมไม่รู้เหมือนกันครับว่า 0 จะทำแบบนั้นทำไม ,,

เมื่อกี้ ไปเจอใบนัดเข้าเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ,, เขียนไว้ว่าตอนเปลี่ยนครั้งล่าสุดเลขไมล์รถผม อยู่ที่ 28,xxx

ตอนแรกยังคิดอยู่เลยว่า ทำไม ACV40 ออกมาหลัง 2 เดือน แต่ไมล์พุ่งไป 3x,xxx แล้ว  ??? ??? ??? ??? ???
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 17:40:25 »
ผมไม่รู้เหมือนกันครับว่า 0 จะทำแบบนั้นทำไม ,,

เมื่อกี้ ไปเจอใบนัดเข้าเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ,, เขียนไว้ว่าตอนเปลี่ยนครั้งล่าสุดเลขไมล์รถผม อยู่ที่ 28,xxx

ตอนแรกยังคิดอยู่เลยว่า ทำไม ACV40 ออกมาหลัง 2 เดือน แต่ไมล์พุ่งไป 3x,xxx แล้ว  ??? ??? ??? ??? ???

ผมว่าอยู่ที่การใช้งานของเรามากกว่าครับ บางทีเราอาจขับไปโดนไม่ได้สังเกตุไมล์ก็ได้นะครับ  ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 17:46:28 »

ผมว่าอยู่ที่การใช้งานของเรามากกว่าครับ บางทีเราอาจขับไปโดนไม่ได้สังเกตุไมล์ก็ได้นะครับ  ;D

ขอให้เป็นแบบนั้นครับ ไม่ค่อยสบายใจเลย

- รถสีขาวเคลือสีแบบไหนดีครับ ให้ไม่เหลืองอ่ะครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 17:50:46 »

ขอให้เป็นแบบนั้นครับ ไม่ค่อยสบายใจเลย

- รถสีขาวเคลือสีแบบไหนดีครับ ให้ไม่เหลืองอ่ะครับ

เรื่องสีเนี่ยผมไม่ความรู้เลยครับ เห็นเค้าบอกมานะครับ ว่า ควรเลี่ยงการจอดตากแดดเป็นเวลานานครับ หมั่นเคลือบสีเดือนละสองครั้ง

ส่วนน้ำยาเคลือบอะไรต่างๆ เนี่ยผมไม่รู้เรื่องเลยครับ แต่ตอนนี้กำลังศึกษาอยู่เหมือนกัน  ;D

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 17:58:44 »
การที่รถเหลืองเป็นธรรมชาติของ clearcoat อยู่แล้วครับ  มันเสื่อมสภาพตามกาลเวลาครับ ตัวเคลือบมีไว้ทำให้มันเสื่อมช้ากว่าเดิม น้ำยาก็ใช้พวก meguiars, chemical guys, blackfire, wolfgang, fourstars, collinites ก็ได้ครับ แต่สีขาวก็ควรจะลง cleaner บ่อยๆครับ เดือนนึงลงครั้งเพื่อล้างคราบสะสมบนผิวออกไป รถจะได้ไม่หมองครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 19:42:48 »
กรอยังดีครับ เมื่อ3ปีก่อน ผมเคยเอารถอัลติส ไปเคลมประกัน 3 สัปดาห์ ที่ศูนย์ ปรากฏว่าไมล์เพิ่มไปหลายร้อยโล ไอ้เราก็พยายามคิดว่า เขาคงขับไปทำข้างนอกไกลๆด้วยมั้ง เพราะบางอย่างไม่มีในศูนย์ ซึ่งตัวช่างเองก็ยอมรับว่าเอาไปทำข้างนอกด้วยจริง แต่ไมล์มันเพิ่มไปหลายร้อยโลนี่สิ แต่ พ่อบอก ช่างเถอะ รถก็ไม่ได้ร้าวอะไร น้ำมันก็ไม่พร่อง

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 20:24:44 »
ผมอ่านแล้วก็สงสัยหลายอย่างนะ

อย่างแรก นำรถไปเช็ค 10,000 กม. ตอนเลขระยะทาง 15,008 กม.
ปล่อยเลยไปตั้ง 5,000 กม. เลยเหรอครับ ไม่ค่อยจะดีกับรถนะ

ใบนัดเปลี่ยนน้ำมันเครื่องนี่ ลงวันที่ไว้เมื่อไหร่ครับ อ่านแล้วยังงงกับลำดับเวลานิดหน่อย
แล้วที่ว่า 28,000 กม. อันนี้ระยะที่ต้องเปลี่ยนครั้งต่อไป หรือว่าเลขตอนที่เข้ารับบริการ?

คือ อย่าไปเอาตัวเลขรถคันอื่นมาเทียบด้วยเลยครับ แต่ละคันใช้งานไม่เท่ากัน มันยิ่งสับสนไปหมด

แล้วถ้าไม่สบายใจ เป็นผมจะขับรถเข้าศูนย์บริการเดิมที่ใช้
แล้วนำหลักฐานทั้งหมดไปให้ดู คุยไปเลยว่าเกิดอะไรขึ้น แล้วก็บอกให้เค้าทำกลับมาแบบเดิม
น่าจะแก้ปัญหาได้จบกว่า เพราะตอนนี้ฟังแล้วดูสับสนเหลือเกิน

ออฟไลน์ macsweet7

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 20:27:43 »
ขอออกความเห็นกับการตั้งกระทู้นี้แบบคนไม่มีส่วนได้เสียอะไรนะครับ

ที่คุณตั้งกระทู้แบบประโยคบอกเล่าที่กล่าวหาผู้อื่นแบบนี้ จะทำให้ผู้อ่านเข้าใจว่าเป็นข้อมูลที่ได้รับการตรวจสอบแล้วยืนยัน
ว่าเป็นจริงดังที่คุณกล่าวหา

แต่ในเนื้อหาคุณกลับแสดงความคิดเห็นแบบลังเล ไม่แน่ใจ  พอมีคนมายืนยันว่าไม่น่าจะเป็นอย่างที่คุณคิด คุณก็เปลี่ยนหัวข้อ
ไปสนทนาเรื่องอื่น  ผมว่าไม่ถูกต้องเท่าไรนะครับ

การตั้งชื่อกระทู้ให้น่าสนใจ  เพื่อให้มีคนเข้ามาอ่าน โดยอาจสร้างความเข้าใจผิดและอาจเกิดความเสียหายกับผู้อื่นที่ไม่มีโอกาส
ชี้แจงเนี่ย  ผมว่าไม่สมควรทำครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 20:30:36 »
รถขาวยังไำงก็เหลือง เวลาเปื้อนคราบสกปรกคราบฝุ่นให้เอาน้ำล้างออกบ่อยๆๆอย่าให้เกาะนานมันจะทำให้เหลืองง่าย แว็กซ์ที่ใช้อย่าเลือกที่มันมีส่วนประกอบของ carnuba เพราะมันจะทำให้เหลือง สำหรับผมอยากจะเหลืองก็เหลืองไปอย่าให้มันมีรอยโดนเฉี่ยวชนก็พอแล้ว  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออนไลน์ shando

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 20:41:16 »
อ่านแล้วงงมากครับ ตกลงเรื่องมันยังไงกันแน่ โดนกรอไมล์จริงรึเปล่า
ช่วยอธิบายหน่อยครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 20:57:35 »
ผมจะลำดับเหตุการณ์ให้อ่่านนะครับ

1. FD เป็นรถที่ผมใช้ไปเรียน จันทร์-อาทิตย์ ไม่มีเวลาไปเข้า 0 เอง คุณพ่อจึงเอาไปให้
    และตอนนั้นผมมีรถคันเดียวครับ ทำให้ระยะการใช้งานเลยเวลาที่ 0 นัดไป
2. เอารถเข้า 0 ตอน 15,008 กิโลเมตร ใบแจ้งนำ้มันเครื่องที่มาเห็นทีหลัง เขียนว่า 28,XXX และให้นำมาอีก
    ทีตอน 3X,XXX
3. คุณพ่อเป็นคนเอารถเข้า 0 คงลืมสังเกตุระยะไมล์
4. มาเห็นอีกที ไมล์เป็น 15,328 + กับ คุณแม่พูดถึงเรื่องการเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เลยเอะใจไปดูเลขไมล์ที่รถ
   ( ระยะเวลาหลังเอารถออกจาก 0 ประมาณ 2 เดือน ใช้เดินทางไม่ตำ่กว่า 2000km. แน่นอน )
ปล.1 เคยเอารถเข้า 0 เพื่อซ่อมสี 1 ครั้ง
ปล.2 ผมเพิ่งออก E90 สีขาว. จากคำแนะนำของหลายๆคนในเว็ปแห่งนี้
ปล.3 เนื่องจากไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่ ให้ต้องเปลืองพื้นที่บอร์ด เลยถามไปอีก 1 คำถาม

คงหายสงสัยแล้วนะครับ และผมไม่ได้มีเจตนาอย่างนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 21:00:38 โดย .B!gH. »

ออนไลน์ shando

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 22:02:35 »
เข้าใจละครับ เหมือนว่าตอนแรกรถจะวิ่งไป28000++kmเป็นอย่างน้อยอ้างอิงจากใบเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง

แล้วมาดูอีกที ไมล์เหลือแค่15000+

ผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 22:11:59 »
ยิ่งอ่านยิ่ง งง

ผมเข้าใจว่า

รถน้องวิ่งไป 15000 แต่ในใบแจ้งถ่าย นมค บอกว่าเช็คล่าสุด 28xxx ให้มาเช็คอีกที 3x,xxx

น้องเลยงงว่า เป็นไปได้งัย ตอนนี้ไมแค่ 15,328 ตอนไปเช็คล่าสุดมันแค่ 15,000 เอง และใช้รถ แค่ 30กมต่อวัน ใน 2 เดือน

สรุปผมก็ยังงง 55555

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 22:26:45 »
ขยับระดับรถเหมือนผมเลยครับ FD > Teana > 320d อิอิ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 22:36:40 »
ขอโทดพี่ๆ ทุกคนด้วยนะครับ ผมเป็นคนพูดไม่ค่อยรู้เรื่อง ๕๕

อันนี้เป็นรูปที่ถ่ายมาเมื่อกี้นะครับ ,, ปล. แก้ไข ครับ ที่ใบน้ำมันเครื่องเขียนว่า 24,xxx

ไฟล์รูปอาจเล็กไปนะครับ พอดี program camera มันเจ๋ง

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 22:42:43 »
  ตามรูปเลยนะครับ 1. ไมล์รถตอนนี้ 15000   2. ตอนเข้าเชคน้ำมันเครื่องเค้าเขียนมาว่า 24,000   3. ใบเชค 20,000 โล ยังไม่ได้ใช้  4. ระยะทางวันที่เข้าไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง 15,008 km

วันที่เข้าเปลี่ยน น้ำมันเครื่อง 02-09-53  ผมได้ E90 ตอนเดือนมกราปี 54  ระยะเวลาเกือบ 4 เดือนก่อนเปลี่ยนรถ ผมใช้้รถทุกวัน วันละไม่ต่ำกว่า 30 km ดังนั้น ระยะทางควรเพิ่มจากเดิมประมาณ   

2700 Km  แต่ไหงมันเป็นแค่ 15,379 Km ??? 

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 22:43:52 »
ขยับระดับรถเหมือนผมเลยครับ FD > Teana > 320d อิอิ

ของพี่ดูแลสีรถยังไงอ่าครับ ,,, ผมว่าจะไปเคลือบแก้ว จะดีไหมครับ ???

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 22:51:22 »
บ้านกับที่เรียนห่างกันกี่กิโลเมตรครับ?
 ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 23:02:32 »
บ้านกับที่เรียนห่างกันกี่กิโลเมตรครับ?
 ;D ;D ;D

15 เมตร เย้ยยย!! 15 ( กิโล ) เมตร คร้าบบบ
  ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 23:39:54 »
เอ่อ น้องครับ
ผมว่าเค้าไม่ได้กรอไมล์หรอกครับ แต่เค้าน่าจะเขียนตัวเลขระยะทางลงใบเปลี่ยนน้ำมันเครื่องให้น้องผิดน่ะ

วันที่เข้ารับบริการตรวจเช็คระยะ 10,000 กม. ในสมุดบันทึกบริการลงวันที่ 2 มีนาคม 2553 เลขระยะทาง 15,008 กม.
วันที่ทำการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง (เดาว่าที่ศูนย์บริการเพราะใช้ Idemitsu) ลงวันที่ 2 มีนาคม 2553 เลขระยะทาง 24,156 กม.

วันเดียวกัน เลขต่างกัน 9,000 กว่ากิโลเมตร
ถ้าไม่เขียนในใบแจ้งเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องผิด ก็คงเอาไปวิ่งจากเหนือจรดใต้มา 5 รอบ
แสดงว่ารถน้องต้องวิ่งได้ด้วยความเร็วเฉลี่ย 1,125 กม./ชม. เพราะศูนย์ฮอนด้าทำงาน 8 ชม. ต่อวัน
และนี่ เช็คเสร็จปั๊บ เอาไปวิ่งมาให้อีก 9,000 กิโล ยังกลับมาทำเรื่องถ่ายน้ำมันเครื่องทันอีก

ใช้เครื่องกับช่วงล่างอะไรครับเนี่ย ผมจะได้เอาไปลงซีวิคที่บ้านบ้าง

ถ้าเป็นอย่างที่ผมว่ามา ก็แก้หัวข้อกระทู้ให้ถูกกาลเทศะด้วยนะครับ
มึนไปมั้ย เราน่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 23:43:29 โดย Nuay@Protege »

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 00:04:27 »
เอ่อ น้องครับ
ผมว่าเค้าไม่ได้กรอไมล์หรอกครับ แต่เค้าน่าจะเขียนตัวเลขระยะทางลงใบเปลี่ยนน้ำมันเครื่องให้น้องผิดน่ะ

วันที่เข้ารับบริการตรวจเช็คระยะ 10,000 กม. ในสมุดบันทึกบริการลงวันที่ 2 มีนาคม 2553 เลขระยะทาง 15,008 กม.
วันที่ทำการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง (เดาว่าที่ศูนย์บริการเพราะใช้ Idemitsu) ลงวันที่ 2 มีนาคม 2553 เลขระยะทาง 24,156 กม.

วันเดียวกัน เลขต่างกัน 9,000 กว่ากิโลเมตร
ถ้าไม่เขียนในใบแจ้งเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องผิด ก็คงเอาไปวิ่งจากเหนือจรดใต้มา 5 รอบ
แสดงว่ารถน้องต้องวิ่งได้ด้วยความเร็วเฉลี่ย 1,125 กม./ชม. เพราะศูนย์ฮอนด้าทำงาน 8 ชม. ต่อวัน
และนี่ เช็คเสร็จปั๊บ เอาไปวิ่งมาให้อีก 9,000 กิโล ยังกลับมาทำเรื่องถ่ายน้ำมันเครื่องทันอีก

ใช้เครื่องกับช่วงล่างอะไรครับเนี่ย ผมจะได้เอาไปลงซีวิคที่บ้านบ้าง

ถ้าเป็นอย่างที่ผมว่ามา ก็แก้หัวข้อกระทู้ให้ถูกกาลเทศะด้วยนะครับ
มึนไปมั้ย เราน่ะ

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำดีๆ ,, ผมเปลี่ยนหัวข้อกระทู้แล้ว

ขอชี้แจงนะครับรูปแรกกับรูปสุดท้าย ห่างกัน 4 เดือน และผมใช้รถทุกวัน ( อย่างที่บอกไป ) ประเด็นคือทำไมเลขไมล์ถึงแสดงว่าวิ่งไปแค่ 370 Km หละครับ

( สามารถดูข้างๆได้เลยนะครับว่าผม set trip A ไว้ ก็ล่อเข้าไป 2166 Km แล้ว )

ขอโทษนะครับที่เสียกาละเทศ ผมก็เป็นแค่เด็กคนนึง ที่ต้องเรียนรู้อีกเยอะ...

Re: เลขไมล์เพี้ยน?!!!
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 06:23:56 »
ถ้ารูปแรกและรูปสุดท้ายห่างกัน 4 เดือน
แล้วใครกรอไมล์ล่ะครับ?

ในเมื่อวันที่เช็คระยะทาง 10,000 กม. ที่เลข 15,008 กม.
อีก 4  เดือนต่อมา รถอยู่ในมือเราตลอดไม่ใช่เหรอ

ถ้าจะกรอไมล์ ผมว่า Trip A และ B มันคงเป็น 0 ไปด้วยแล้วล่ะ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 06:52:14 »
ถ้ารูปแรกและรูปสุดท้ายห่างกัน 4 เดือน
แล้วใครกรอไมล์ล่ะครับ?

ในเมื่อวันที่เช็คระยะทาง 10,000 กม. ที่เลข 15,008 กม.
อีก 4  เดือนต่อมา รถอยู่ในมือเราตลอดไม่ใช่เหรอ

ถ้าจะกรอไมล์ ผมว่า Trip A และ B มันคงเป็น 0 ไปด้วยแล้วล่ะ

- ผมไม่ทราบจริงๆนะครับว่าวันที่เข้า 0 รถวิ่งไปเท่าไหร่แล้ว
- trip A - B ผมสลับเปลี่ยนทุกครั้งที่มีการเติมน้ำมันเต็มถัง เพื่อเชคอัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน
- ผมไม่ใช่เด็กเลี้ยงแกะ ที่จะกรอไมล์ตัวเอง แล้วเอาข้อมูลมาใส่ร้ายใครหรอกครับ
  ผมจะทำไปเพื่ออะไร
- ผมไม่มีเจตนาที่จะใสร้ายใคร ผมก็เบลอชื่อ 0 ไว้ครับ
- ผมไม่มีหลักฐานอะไรมายืนยันแล้วหละครับ ผมมีเพียงเท่านี้หละครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 09:39:00 »
ขอโทษนะครับน้อง
ผมก็แสดงความคิดเห็นของผม เพื่อพยายามหาข้อเท็จจริงให้กับคุณ
ก็เพราะคุณสงสัยว่าจะถูกกรอไมล์ไม่ใช่เหรอครับ ถึงได้มาตั้งกระทู้ถาม
แล้วผมไม่ได้ใช้รถคันนั้นกับคุณด้วย ผมก็ตั้งสมมติฐานและถามคำถามอื่นอื่น เพื่อจะได้หาคำตอบให้ได้

ถ้าคุณกลับไปอ่านดีดีตั้งแต่แรก คุณก็จะรู้ว่า ยังไม่มีใครไปหาว่าคุณโกหก
หรือกล่าวหาว่าคุณมีเจตนาที่จะใส่ร้ายป้ายสีใคร หรือแม้กระทั่งจะว่ากล่าวอะไรในเจตนาของคุณทั้งนั้น
ในกระทู้ที่ผมตอบ ผมบอกว่าถ้าคุณอ่านความคิดเห็นของผม แล้วคุณเกิดเห็นด้วยว่า
มันน่าจะเป็นไปตามที่ผมเขียนไว้ คือเลขระยะทางบนใบน้ำมันเครื่องมันเขียนมาผิด
คุณก็น่าจะแก้ไขหัวข้อกระทู้เสีย เพราะเท่ากับว่าคุณได้รู้แล้วว่า ศูนย์ฮอนด้าที่คุณนำรถเข้าไปใช้บริการ
เค้าไม่ได้กรอไมล์คุณ การตั้งหัวข้อไว้แบบนั้น ก็เท่ากับไปกล่าวหาศูนย์โดยไม่มีเค้ามูลความจริง

แต่นั่นก็หมายความว่า ถ้าที่ผมบอก มันยังไม่ใช่ และคุณคาดว่า ข้อกล่าวหาคุณน่าจะยังยืนอยู่
ก็ไม่ต้องไปแก้ตามที่ผมแนะนำก็ได้ แต่ผมจะบอกให้นะครับ ว่าการที่คุณตั้งกระทู้ในลักษณะกล่าวหา
โดยที่ตัวคุณเองก็ยังไม่รู้ข้อเท็จจริง ได้แต่ตั้งสมมติฐานเท่านั้น ภัยมันจะมาถึงตัวคุณได้ง่ายง่าย
เพราะบอร์ดแห่งนี้บริษัทรถทุกค่ายก็เข้ามาตรวจตราอยู่ตลอด หากเกิดเป็นเรื่องราวขึ้นมาแล้วสืบจนพบว่า
ข้อกล่าวหาที่คุณตั้งขึ้นลอยลอย ไม่เป็นความจริง คุณเองจะถูกดำเนินคดีได้

แต่ยังไงก็ตาม นั่นก็ไม่ใช่ธุระของผม เพราะมันเป็นสิทธิของคุณที่จะทำเช่นน้ัน
ที่ผมไม่เข้าใจเพียงอย่างเดียวก็คือ คุณจะมาขึ้นอารมณ์กับผมทำไมครับ

เวลาคุณอ่านความคิดเห็นใคร หรือแม้แต่กระทั่งคุณพิมพ์ตอบความคิดเห็นใดใด
ผมอยากให้คุณตั้งสติให้มากกว่านี้ก่อน คุณจะได้รับใจความที่คนอื่นเค้าสื่อสารให้รู้เรื่อง
และเวลาตอบก็จะได้พิมพ์ข้อความถ่ายทอดออกมาเป็นลำดับใจความ ให้คนอ่านเค้าอ่านได้รู้เรื่องเข้าใจตรงกันด้วย

เอาล่ะ ถ้าคุณคิดว่าศูนย์ฮอนด้าทำเช่นนั้นแล้วมันไม่ถูกต้อง ผมเองก็อยากทราบเหมือนกันว่าเค้าจะทำหรือไม่
ทำไมคุณไม่ขับรถกลับไปที่ศูนย์บริการเดิม แล้วขอดูประวัติใบซ่อมทั้งหมดซึ่งจะมีเลขระยะทางกำกับไว้
ถ้ามีการกรอไมล์จริง ก็คุยให้รู้เรื่องแล้วนำผลที่ได้มาเล่าสู่กันฟังถึงที่มาที่ไป ผู้ใช้รถคนอื่นจะได้ระมัดระวังด้วย
ถือว่าคุณจะได้ให้ประโยชน์กับผู้อื่นบ้าง แทนที่จะมาถามหาความคิดเห็นท่าเดียว
แล้วพอคนอื่นอื่นถามหารายละเอียด ก็กลับทำทีท่าไม่พอใจแบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 09:41:04 โดย Nuay@Protege »

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 12:29:04 »
ขอโทษจริงๆ ที่ผมเห็นเจตนารมณ์ของพี่ผิดไป เดี๋ยวพอสอบเสร็จแล้วผมจะรีบเอาเข้า0 แล้วกันครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 21:37:43 »

ที่ผมไม่เข้าใจเพียงอย่างเดียวก็คือ คุณจะมาขึ้นอารมณ์กับผมทำไมครับ

เวลาคุณอ่านความคิดเห็นใคร หรือแม้แต่กระทั่งคุณพิมพ์ตอบความคิดเห็นใดใด
ผมอยากให้คุณตั้งสติให้มากกว่านี้ก่อน คุณจะได้รับใจความที่คนอื่นเค้าสื่อสารให้รู้เรื่อง

พี่ Nuay พูดดีมากเลยครับ ผมว่าเรื่องนี้เป็นปัญหาใหญ่ สำหรับเด็กรุ่นใหม่ที่เล่นเนตสมัยนี้เลยแหละ นิดๆหน่อยๆ ก็ทะเลาะกันซะแระ ยังคุยกันไม่ทันรู้เรื่องด้วยซ้ำ - -

ป.ล. จขกท. ไปเชคมาเป็นไง มารายงานกันบ้างนะครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 23:01:31 »

พี่ Nuay พูดดีมากเลยครับ ผมว่าเรื่องนี้เป็นปัญหาใหญ่ สำหรับเด็กรุ่นใหม่ที่เล่นเนตสมัยนี้เลยแหละ นิดๆหน่อยๆ ก็ทะเลาะกันซะแระ ยังคุยกันไม่ทันรู้เรื่องด้วยซ้ำ - -

ป.ล. จขกท. ไปเชคมาเป็นไง มารายงานกันบ้างนะครับ

ครับผม ยอมรับผิดโดยดี และจะนำไปปรับปรุงตัวเองนะครับ =]]

ปล. เดี๋ยวจะมารายงานผลนะครับ =]]
ปล2. ขอโทษพี่เนยจริงๆนะครับ ,, ผมจะปรับปรุงตัวให้ดีขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 23:03:52 โดย .B!gH. »