ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยตัดสินใจทำประกันหน่อยครับ  (อ่าน 4237 ครั้ง)

ออฟไลน์ salang4701

• Newbie
  • *
รบกวนช่วยตัดสินใจทำประกันหน่อยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 17:14:33 »
ึิคือ เอสติม่า ที่บ้านประกัน หมด เลย อยาก หา ข้อมูล ทำประกัน ชั่น 1 หน่อย ครับ ว่า อันไหน คุ้มสุด
ปีที่แล้ว ทำ ไม่เคย ชนเคย เฉี่ยว เลย ปีก่อนทำ คุ้มภัย เกือบ 5หมื่น บาท ปีนี้ จะทำ อาคเนย์ ประกันภัย
ลดมา 4 หมื่นกว่าบาท แต่ เพื่อน แนะนำว่าให้ทำวิริยะ 5 หมื่นเกือบ 6 หมื่น ผมเลย สงสัยว่า
มันต่างกัน  เยอะ แล้ว จะเลือกอันไหนดีครับ รบกวนเลือกแบบ สมเหตุสมผล หน่อยครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
Re: รบกวนช่วยตัดสินใจทำประกันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 17:36:34 »
ดูเงื่อนไข ทุนประกัน เป็นส่วนประกอบด้วยนะครับ

ประกันเนี่ย ผมประทับใจวิริยะอยู่อย่างนึงครับ คือ ไม่เรื่องมากครับ รถคันเก่าผมโดนชนหนักครับ ต้องเอารถมายกไปที่อู่

แล้วบังเอิ๊นรถยกทำกุญพร้อมรีโมทผมหาย ครับ ประกันจัดการเปลี่ยนกุญแจให้ใหม่ทั้งระบบเลยครับ พร้อมเปลี่ยนระบบกันขโมยให้ด้วย

ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ BRiGHT<

• Jr. Member
  • **
Re: รบกวนช่วยตัดสินใจทำประกันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 22:54:18 »
วิริยะ เคลมชัวร์สุดแต่เบี้ยประกันก็แพงสุดอ่ะครับ สังเกตุพวกอู่ต่างๆไม่ค่อยมีปัญหากับวิริยะเท่าไหร่ เกิดเหตุมาก็ซ่อมเร็ว ไม่ต่อรองมาก  

บางเจ้าเบี้ยถูกกว่ามากก็จริง แต่ชนทีนี่กว่าจะได้ซ่อมแมร่งเป็นเดือนอ่ะครับ ต่อรองอยู่นั่นอ่ะ คิดดูละกันทำประกันมาแล้วตอนทำเบี้ยกุก็ไม่ได้ต่อมิงซะหน่อย แต่พอต้องใช้ขึ้นมาจะมาหาของถูกให้เรา -_-  (ประสบการณ์จริง)

หากอยากได้ของดีก็อาจต้องจ่ายแพงเป็นธรรมดาครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 22:56:36 โดย BRiGHT< »

ออฟไลน์ TTTY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 02:08:50 »
เท่าที่ผมเคยใช้มา ก็หลายบริษัท ซึ่งการเคลมแต่ละเจ้าก็ต่างกรรมต่างวาระ ต่างรถ ต่างรุ่น ก็มี

แต่ละท่านก็คงมีประสบการณ์ ดี ร้าย แตกต่างกันไป
อย่างวิริยะสมัยเมื่อ 15 ปี ก่อน โอเค ดีมาก ยกนิ้วให้ ทำต่อเนื่องมา 7 ปี แบบชั้น 1 ตลอด
แต่ปัจจุบันไม่คิดว่าจะอยู่ในตัวเลือกซะแล้ว เพราะช่วงหนึ่งเคยแย่พอสมควร
ล่าสุดได้ยินว่าปรับปรุงใหม่แล้ว ดีขึ้นบ้าง แต่ที่สำคัญจะเคี่ยวกับรถคู่กรณีมากๆ
หากคู่กรณีเป็นฝ่ายถูก เพราะโดนมากับตัวผมเอง

เหตุเกิดตอน 4 ทุ่ม รถผมเป็นคู่กรณีกับวิริยะ และเป็นฝ่ายถูก เพราะจอดเฉยๆ แต่คันที่ประกันวิริยะ เป็นคนถอยมาชน
ซึ่ง คนขับในคืนนั้นจับอาการคือเมา เลยมองไม่ชัด ซัดไปซะ 2 คันรวด โดยที่ผมเองก็ไม่รู้เรื่อง
ซื้อของในซุปเปอร์ พออกมาที่รถ ก็มีคนมุงรถเรากันมากมาย จับกลุ่มเมาต์กันเต็มท้ายรถ

คู่กรณีอีกรายที่ถูกชน เป็นคนสิงคโปร์ เป้นคนเข้ามาจัดการ แจ้งผมหมดว่า ใคร คันไหน ถอยมาชน
เล่าให้ฟังหมดว่าชนยังไง แบบไหน แล้วผมก็ไปสอบถามกับผู้เห็นเหตุการณ์ และแฟน (เพศ ญ.) ของคนขับ
ที่สมอ้างว่าตนเองเป็นคนขับ แต่มาจับได้ทีหลังเพราเล่าเรื่องไม่เนียน ขณะที่พยานแวดล้อมก็ตอกย้ำชัดเจนว่า
ใครกันแน่เป็นคนขับ ซึ่งผมก็ไม่สน เพราะไงก็มีประกัน ใครจะขับก็ช่าง ขอแค่มาซ่อมรถผมเป็นพอ

แต่ในคืนนั้น คนสิงคโปร์ไม่มีเวลาพอที่จะรอวิริยะ เพราะเธอต้องไปส่งเพื่อนที่สนามบิน ไม่งั้นตกเครื่อง
เลยช้อตโน้ตทุกอย่างสำเนาไว้ให้ผม และให้ผมติดต่อกับประกันของวิริยะเอาอีกที
ซึ่งก่อนจะแยกย้าย คุณผู้หญิงเจ้าของรถที่ถอยมาชนผม ซึ่งดำรงตำแหน่ง ผู้จัดการฝ่ายการตลาด
ของบริษัทก่อสร้างบ้านและคอนโดชื่อดังแห่งหนึ่ง ก็ยอมรับผิด และจะให้ประกันรับผิดชอบเคลมให้

เช้าวันรุ่งขึ้น คุณเธอโทรหาผมและ ถามผมแบบหน้าด้านๆ ว่า สรุปเมื่อคืน พี่ถอยมาชนรถหนูใช่ไหมค๊ะ
ดีนะที่ผมถ่ายรูปทุกอย่างไว้หมด ไม่งั้น คงมีต่อยปากคุณเธอถึงบริษัทอย่างแน่นอน และเจ้าหน้าที่จากวิริยะ
ก็มาถ่ายรูปรถผมไปประกอบเรื่องในเย็นวันนั้น แต่เรื่องไม่จบตรงนี้ เพราะ...

วิริยะไม่ยอมเคลมให้ เนื่องจากเหตุผลมากมายร้อยแปด จนผมต้องไปที่ศูนย์วิริยะที่พัฒนาการเอง
เพื่ออธิบาย เล่าเรื่องซ้ำซาก + ซัดด้วยรูปถ่าย เพื่อขอเคลม ซึ่งเจ้าหน้าที่คนที่รับเรื่องนี้ กวนอารมณ์และ
อวัยวะเบื้องล่างของผมอย่างมากมาย แต่ในที่สุดก็ต้องยอมซ่อมให้ผมแต่โดยดี เพราะหลักฐานมันฟ้องด้วยรูปถ่าย

พอเข้าอู่ประกันไปซ่อม ก็คิดว่าน่าจะโอเคไม่มีปัญหาอะไร พอวันรับรถ ก็ไม่วายกวนทีนเราอีก
คือมาแจ้งว่า วิริยะจัดหาอะหลั่ยไม่ได้ ต้องรอ ซึ่งผมสามารถเอารถออกไปใช้ก่อนได้ และอะหลั่ยมาเมื่อไร
จะนัดมาใส่อีกครั้งหนึ่ง ดีนะที่อู่ประกันที่เราเข้าซ่อมนี้ซี้กัน เลยรู้ว่าเกิดอะไรขึ้นกับเคสของผม

ฉะนั้น ปิดประตูสำหรับวิริยะ ไม่มีวันได้เงินผมแม้แต่บาทเดียวอย่างแน่นอน

ในขณะที่ผมเคยใช้ อาคเนย์ประกันภัยแบบชั้นสามธรรมดา กับรถเก่าบุโรทั่งอายุ 30 ปี อีกคันหนึ่ง
ซึ่งพลาดพลั้ง ไถลไปชน มิตซูบิชิกระบะตอนเดียวรุ่นก่อนไททัน เข้ากลางลำระหว่างหัวเก๋งกับกระบะ
คู่กรณซ่อมไปประมาณ แสนกว่าๆ แต่พอปลายปี อาคเนย์ก็ยังโทรมาถามว่าต่อประกันกับเขาไหม
ทุกครั้งที่มีอุบัติเหตุแล้วเขาต้องรับผิดชอบซ่อม เขาจะส่งเอกสารมาแจ้งเราด้วยว่า คู่กรณีนั้น
ซ่อมไปเป็นเงินเท่าไร ผมติดใจ จึงใช้ไปอีก 3-4 ปี จนขายรถคั้นนั้นไป

โดยส่วนตัว สำหรับกรุงเทพประกันภัย รายนี้ เรียกว่าดีทีเดียว ธนชาติประกันภัย ก็โอเคเช่นกัน
แต่มีอีกรายหนึ่ง แอลเอ็มจี นี่ก็ต้องไปต่อร้อต่อเถียงอยู่นาน พร้อมต้องมีเอกสารหลักฐานไปยืนยัน
จึงจะเคลมได้ เพราะรถอีกคันหนึ่งของผม ถูกทุบกระจกขโมยวิทยุไป ซึ่งตอนที่จะทำประกัน
เขาส่ง จนท. มาถ่ายรูปประเมินราคาเบี้ยทั้งคัน ทั้งภายนอกภายในไปครบแล้ว
จึงปฏิเสธไม่ได้ แต่ในครั้งนั้นมาโมเมอ้างว่าวิทยุไม่ใช่ของตรงรุ่นรถเลยจะไม่รับผิดชอบ
แต่โชคดีที่ผมจำได้ว่า เขาขอมาถ่ายรูปดังกล่าวเพื่อไปประเมินเบี้ยแล้ว จึงต้องรับผิดชอบจ่ายแต่โดยดี

เหนื่อย พิมพ์ ประสบการณ์ ตรงเยอะเกิน เหอๆ....

888-8888

ออฟไลน์ salang4701

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 09:34:11 »
ขอบคุณทุกท่านที่ มา เสนอแนะ ครับ 

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 19:37:04 »
เมื่อก่อนตอนที่บ้านซื้อรถมาได้ประกันเป็นพาณิชย์ประกันภัย พอขึ้นปีที่2บริษัทโทรมาให้ต่อก็ต่อไป
หลังจากนั้นรถได้เกิดอุบัติเหตุ ประกอบกับบริษัทประกันกำลังจะเจ๊งไปอู่ไหนก็ไม่รับ สุดท้ายไปอู่ที่รับเป็นตัวแทนอยู่เลยรอดไป

พอปีต่อมาก็ได้เปลี่ยนประกันเป็นสัมพันธ์ประกันภัยโดยซื้อกับตัวแทน ใช้มาปีกว่าบริษัทเจ๊ง(อีกแล้ว)
ตัวแทนที่ขายประกันให้จึงทำเรื่องคืนเงินให้ และทำประกันใหม่กับไทยประกันภัยหลังจากทำประกันจากบริษัทนี้แล้ว
ได้นำรถไปเครมหลายครั้งอู่ทำไม่เรียบร้อย หรือมีปัญหาอะไรกับอู่ก็ให้ตัวแทนไปเคลียร์กับอู่ให้ ตอนนี้ก็ยังใช้อยู่แฮปปี้ดี

ที่พิมพ์มาทั้งทั้งหมดอาจไม่เกี่ยวข้องกับที่ถามแค่อยากจะบอกว่า ครั้งแรกทำประกันผ่านโทรศัพท์(ไม่ทราบว่าเป็นโบกเกอร์หรือบริษัทรถ) เมื่อมีปัญหาต้องดิ้นรนจัดการเอง แต่หลังจากครั้งนั้นทำกันตัวแทนเมื่อมีปัญหาก็ให้ตัวแทนช่วยจัดการให้ ไม่ต้องดิ้นรนเองเหมือนครั้งแรก

ออฟไลน์ Toy.rat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 21:24:38 »
ตอนต่อประกันรถ ก็ยังกังวลว่าจะต่อที่ไหนดี ไม่มีความรู้ด้านนี้เลย พอดีไล่หาไปเรื่อยๆไปเจอเว็บนี้ครับ มีข้อมูลให้ศึกษาเทียบราคา   https://www.priceza.com/m/%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%A0%E0%B8%B1%E0%B8%A2%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C
 ลองศึกษาดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2017, 21:30:55 โดย Toy.rat »