ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ไทยบังคับติดตั้ง ESP ให้รถใหญ่บ้างจัง  (อ่าน 7694 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ดูนี่แล้วรู้ได้เลยว่ามีหรือไม่มีต่างกันยังไง

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Arado_kung

Re: อยากให้ไทยบังคับติดตั้ง ESP ให้รถใหญ่บ้างจัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 10:12:23 »
ถ้าเป็นรถห้างตอนนี้มี ESP ติดมาเกือบครบทุกรุ่นแล้ว เหลือแต่รุ่นล่างๆที่จะมีแค่ ABS อย่างเดียว ส่วนรถเซียงกงผมไม่รู้คร้าบ

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
Re: อยากให้ไทยบังคับติดตั้ง ESP ให้รถใหญ่บ้างจัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 10:35:04 »
โฮ แม่มอย่างโหดอ่ะ แค่นั่งดูยังตื่นเต้นเลย เฮียแกซัดซะยางแตกเลย *-*
ปล. ว่าแต่ว่ารถห้างนี่มันราคาเท่าไหร่ เคยเห็นแต่ที่เค้าเอามาประกอบใหม่ เอาตัวถังครอบแชสซีเก่า

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 11:36:32 »
โฮ แม่มอย่างโหดอ่ะ แค่นั่งดูยังตื่นเต้นเลย เฮียแกซัดซะยางแตกเลย *-*
ปล. ว่าแต่ว่ารถห้างนี่มันราคาเท่าไหร่ เคยเห็นแต่ที่เค้าเอามาประกอบใหม่ เอาตัวถังครอบแชสซีเก่า

ราคานี่ผมไม่ชัวร์เท่าไหร่นะครับเพราะมันหลายเดือนแล้ว
ราคาแชชซีส์เปล่า6 ล้อ

Hino RK 270 แรงม้า เกียร์ธรรมดา 6 จังหวะ ระบบกันสะเทือนแหนบหน้า-หลัง  2,700,000 บาท
Hino RM 380 แรงม้า เกียร์ธรรมดา 6 จังหวะ ระบบกันสะเทือนถุงลม ABS+ESP+Retradder 3,500,000 บาท
Volvo B7R MK III 275 แรงม้า เกียร์ธรรมดา 6 จังหวะ ระบบกันสะเทือนถุงลม ABS 3,300,000 บาท
Vovo B9R 340 แรงม้า เกียร์ธรรมดา 6 จังหวะ ระบบกันสะเทือนถุงลม ABS+ESP+Retradder 3,800,000 บาท
Scania K310  310 แรงม้า เกียร์ Hi-Lo 8 จังหวะ  ระบบกันสะเทือนถุงลม ABS 3,400,000 บาท
Man HOCL 18/350 350แรงม้า เกียร์ธรรมดา 6 จังหวะ  ระบบกันสะเทือนถุงลม ABS+ESP+Retradder 3,700,000 บาท
Mercedes BenZ IBC1836 360 แรงม้า เกียร์ธรรมดา 6 จังหวะ  ระบบกันสะเทือนถุงลม ABS+ESP 3,600,000 บาท
Mercedes BenZ IBC1836 360 แรงม้า เกียร์อัตโนมัติ 6 จังหวะ  ระบบกันสะเทือนถุงลม ABS+ESP+Retradder 3,800,000 บาท

ออฟไลน์ Vaio man

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 12:25:00 »
ตอบให้เลยนะครับ

ESP นั้น มันเป็นระบบที่เพื่อช่วยเหลือให้รถมันวิ่งไปในทางที่ควรจะไปอย่างปลอดภัย ไม่ใช่ว่ารถกรูมีESP จะขับยังไงก็ได้ช่างมัน อันนี้ก็ไม่ใช่นะครับ

ESP มีชื่อเรียกอีกอย่างหนึ่งว่า EBS ชื่อเต็มไม่แน่ใจ แต่ความหมายของมันคือการใช้อิเล็กทรอนิคเบรคมาควบคุมการทรงตัวรถเมื่อเกิดการเสียสมดุล(มันอาจะมีชื่อแตกต่างกัน ตามแต่บริษัทรถจะเรียกกัน)

การทำงานของมันคือ (ผมยกตัวอย่างที่รถพ่วงนะครับ)
-ถ้ารถเกิดอาการหน้าดื้อ(UNDER STEER) มันจะเพิ่มเติมแรงเบรคเป็นพิเศษที่ล้อหลัง ของส่วนหัวลากทำให้รถอยู่ในการควบคุม เช่น ถ้าเราเข้าโค้งซ้าย มันจะเพิ่มแรงเบรคที่ล้อหลังซ้ายหัวลาก
-ถ้ารถเกิดอาการท้ายปัดหรือท้ายเหวี่ยง(OVER STEER มันจะเพิ่มแรงเบรคที่ล้อของรถพ่วงทุกล้อและล้อฝั่งตรงข้ามกับที่เราหมุนพวงมาลัยของส่วนหัวลาก เช่น ถ้าเราเข้าโค้งซ้าย มันจะเพิ่มแรงเบรคที่ล้อหน้าขวาของหัวลาก กับ ล้อรถพ่วงทุกล้อ

เจ้ายุธจักรวงการเบรครถบรรทุกก็คงไม่พ้นKnorr-Bremse กับ WEBCO สองยี่ห้อนี้ครับ......จบข่าว

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 13:58:10 »
ถ้าเกิดว่าคิดจะมี กม จริงๆ เท่าที่ผมนึกออก ก็น่าจะเป็น

ผู้ัใหญ่บ้านเราอาจจะไม่รู้จักว่า ESP คืออะไร ?? อันนี้ไม่น่าใช่เรื่องใหญ่

กับอีกทีนึงก็คือผู้ผลิตรถขาใหญ่บ้านเรา หรืออรายย่อยๆในเคสรถใหญ่ จะออกมาโวยว่าทำให้ราคาขายเขาสูงขึ้น โปรดักเขาแพลนมาแล้วห้าปีสิบปี อีก บลาๆๆๆ

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 13:59:43 »
ขอบคุณครับ คุณ Arado_Kung

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 15:37:50 »

ผู้ัใหญ่บ้านเราอาจจะไม่รู้จักว่า ESP คืออะไร ?? อันนี้ไม่น่าใช่เรื่องใหญ่

อย่างนี้ก็ไม่ไหวนะ คนทำงานของทางฝรั่งเขาศึกษาหาความรู้รอบด้านตลอดแหละครับ แต่พวกไทยเราดันมานั่งหลับ
ถ้าจะบังคับจริงๆให้แอร์แบ็กเพิ่มก็ดีครับ แล้วก็สนับสนุนราคาให้ถูกต้อง เหมาะสม

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 16:28:37 »
โหห น่ากลัวมาก ตื่นเต้นแทนเลย  ;D

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 18:59:58 »
ก่อนจะเป็นESPขอเป็นABSก่อนก็แล้วกัน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 19:29:39 »
ก่อนจะเป็นESPขอเป็นABSก่อนก็แล้วกัน

จะบอกว่า ABS มันมีมาตั้งแต่เบนซ์รุ่นนี้แล้วครับ

เจ้าปาตาเน่สุดคลาสสิก ออกวิ่งครั้งแรกประมาณปี 32 รุ่นสุดท้ายที่ออกจากโรงงานธนบุรีคือ ปี45 ครับ

ปล. คันในรูปนี่เป็นปาตาเน่รุ่นสุดท้ายนะครับ OH1829 เกียร์อัตโนมัติ 5 จังหวะของ ZF-Ecomat คันนี้ขาซึ่งเลยล่ะ ถนนรังสิต-นครนายกโล่งๆท่านเหยียบกัน 130-140 นครนายก-หมอชิตขั่วโมงเศษๆเองครับ