ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง Prius และ การ Test drive ครับ (พี่ Jimmy เชิญด้วยครับ)  (อ่าน 6934 ครั้ง)

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
พอดีวันนี้ไป Test Drive Toyota Prius มาครับ (รอบที่แล้วนั่งกับคนขับบ้าพลัง) แล้วเกิดสงสัยอะไรเพิ่มเติม
การขับขี่ Prius ทางไกลเป็นยังไงบ้างครับ เรื่องการเข้าโค้ง การทรงตัว พอดีไม่ได้ขับเร็วครับ(รถเยอะ)
แล้วสงสัย option ที่ให้มาแต่ละอย่าง เช่น กระจกมองข้างพับมือ , Rain Sensor ในรุ่นธรรมดา
และงงที่สุดคือ Function ที่ปัดน้ำฝนหลัง แทนที่จะเป็น Off --> Int --> Lo ในการทำงาน แต่นี่เป็น Off --> Lo --> Hi (สงสัยใช้เวลาถอยหลังขับ --- ---")

แล้วระยะทางที่เขาให้ Test Drive กัน ส่วนใหญ่ให้ขับกันกี่กิโลเมตรครับ รอบนี้ได้ขับประมาณ 20 กิโลเมตรเลยครับ มันไกลหรือเปล่าครับ(เซลล์กำหนดเส้นทางให้)
เจอทั้งถนนใหญ่ และ สภาพการจราจรติดแหง่กด้วยครับ  ช่วงที่เจอรถติดเครื่องไม่ได้ทำงานเลยครับ
ออกตัว(พลังงานจากแบต) ซักพักหน่อย ก็เบรคลดความเร็ว(ชาร์ตกลับแบต)

แก้ไขครับ ประมาณ 20 กิโลเมตรครับ ไม่ใช่ 25 กิโลเมตรครับ  Google พาคำนวนผิดครับ(ไม่รู้ Google งง หรือ ผมง่วงจนงง)  :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 01:51:25 โดย vellcap »

ออฟไลน์ LimitedEdition

Re: ถามเรื่อง Prius และ การ Test drive ครับ (พี่ Jimmy เชิญด้วยครับ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 00:53:27 »
25 กม. ไกลมาก
ปกติผมเทสต์ไดร์ฟตามโชว์รูม ได้แค่วิ่งออกทางตรงไปกลับรถแล้วกลับอีกที วนมาเข้าโชว์รูมเป็นอันเสร็จพิธี

ผมเคยขับแต่ Gen II นะครับ
วิ่งทางไกลดี สมรรถนะหายห่วง อัตราเร่งไว้ใจได้ ช่วงล่างดีกว่าโตโยต้าธรรมดาทั่วไปมาก
พวงมาลัยมีน้ำหนักเบาตามสไตล์โตโยต้า แต่พอมาเจอช่วงล่างดีก็ถือว่าไปกันได้
ถ้าขับกันตามวิสัยปกติ ถือว่าเป็นรถที่น่าใช้คันนึง อ้อ แล้วก็ประหยัดน้ำมันจริงจริงด้วย

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
Re: ถามเรื่อง Prius และ การ Test drive ครับ (พี่ Jimmy เชิญด้วยครับ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 01:02:02 »
25 กม. นี่เยอะมากเลยนะครับ

เคยไปทดลองขับ(ยี่ห้ออื่นนะครับ) ได้มากสุดแค่ 11กิโลเอง

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 08:07:53 »
25 กิโล เยอะจัง
ผมแค่ขับรอบโชว์รูมก็พอแหละ 5555 ;D

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 14:37:46 »
20กิโล ผมว่ากำลังดีนะครับ ผมไปขับมาบางที่ก็ได้แบบนี้เหมือนกัน ขึ้นอยู่กับพื้นที่ของโชว์รูมครับ บางที่ยอมรับว่าไปขับก็เกือบสูยเปล่าแต่บางที่สถานที่ดีเลย
แต่จริงๆลองขับในทุกสถานะการณ์ดีที่สุดครับ ยิ่งได้ขับเยอะยิ่งดี ;D

ตามความเห็นผมว่าถ้าใช้ใน กทมจะเหมาะกว่าครับ ถ้าขับทางไกลก็ขับแบบทั่วๆไปได้บางครั้งบางคราวแต่คงไม่ใช่รถที่น่าขับทางไกลประจำเท่าไหร่เพราะผมว่ามันไม่ได้โดดเด่นหรือชวนให้น่าขับเร็วเลย
ถ้าขับเร็วๆผมว่ายังมี c segmentอื่นที่น่าขับกว่าครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 21:46:30 »
ขับทางไกลอัตราเร่งดีใช้ได้เลยครับ มาตามสั่ง เกียร์เร่งได้เรียบมากๆแบบCVTแท้ๆควรจะเป็นเลยครับไม่มีกระตุกเลย
ประหยัดกว่าขับในเมืองอีก ได้23-25km/lเลยครับ แต่ความเร็วต้องไม่เกิน140นะครับ
การทรงตัวนิ่งใช้ได้ครับ โดยเฉพาะถ้าคิดว่าช่วงล่างหลังเป็นแบบคานบิดไม่มีเหล็กกันโคลง และล้อติดรถเป็นล้อ15นิ้ว
แต่ข้อเสียคือเก็บเสียงได้ไม่ค่อยดีที่ความเร็วสูงครับ ยิ่งถ้าเกิน140นี่จะเริ่มมีเสียงลมเข้ามาดังพอสมควรเลยทีเดียว และเวลาเร่งหนักๆเสียงเครื่องก้เข้ารถเหมือนกันครับ
ส่วนออปชั่นขาดๆเกินๆนี่ต้่องทำใจครับ