ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้เรื่องยางและแม็กครับ  (อ่าน 19900 ครั้ง)

ออฟไลน์ bakeryhouse

• Newbie
  • *
รบกวนผู้รู้เรื่องยางและแม็กครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 17:18:37 »
ล้มแม็ก 16"  -  22"  แตกต่างกันยังไงหรอครับ ช่วยในการขับขี่ยังไงครับ หรือเพื่อสวยงามอย่างเดียวครับ

ส่วนเรื่องยางนั้น ราคาของแต่ละเบอร์ข้างต้นต่างกันมากมั้ยครับ (แต่เคยได้ยินว่ายิ่งนิ้วเยอะยิ่งแพง)  ที่ราคาแตกต่างกันเพราะอะไรครับ

สุดท้ายคือพี่ ๆ คิดว่าแม็กที่เหมาะสมนั้นควรใช้กี่นิ้วหรอครับ (ตัวอย่างรถยนต์คือ teana ครับ)

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ (อาจจะถามแบบ งง ๆ นิดนึง)

มือใหม่ครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: รบกวนผู้รู้เรื่องยางและแม็กครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 17:25:14 »
ความแข็งกระด้างต่างกันมากครับ และราคาต่างกันมากเช่นกัน

เที่ยน่า 17-19 ครับ แต่ผมว่า 18 กำลังสวย
ผมไม่ค่อยชอบล้อใหญ่ๆ

ออฟไลน์ TnP_PKt

Re: รบกวนผู้รู้เรื่องยางและแม็กครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 17:30:12 »
ผมไม่ค่อยรู้เท่าไรนะคร้าบผิดบ้างถูกบ้างเดี๋ยวพี่เค้าจะมาแก้ให้เองเอาเป็นผมจะบอกเฉพาะที่ผมรู้ก็แล้วกันนะคร้าบ
-16-22 ต่างกันที่เส้นผ่านศูนย์กลางวงล้อคร้าบ ส่วนล้อแม็กนั้นจะช่วยในเรื่องทั้งความสวยงามและก็การเกาะถนนคร้าบ(ขึ้นอยู่กับยางด้วยคร้าบ)
-ยางเช่น 215/60R16 215 คือหน้ากว้างคร้าบ 215 มม.(หรือปล่าวหว่า) 60 คือความสูงเป็น % ของหน้ากว้างคร้าบ R =ยางเรเดียนคร้าบ 16คือเส้นผ่านศูนย์กลางล้อแม็กคร้าบ
-ราคายาง ขึ้นอยู่กับชนิดของยาง คุณภาพ etc.คร้าบ ไม่เสมอไปคร้าบว่าจะแพงกว่าแต่ส่วนใหญ่แพงกว่าเพราะใช้เนื้อยางมากกว่าคร้าบ ส่วนยางจำพวก 18 นิ้วขึ้นไป มักจะเน้นที่ความสวยงามคร้าบ แล้วก็ส่วนใหญ่จะแพงด้วย
-แม็กที่เหมาะสมสำหรับเทียน่าก็แม็กโรงงานไงคร้าบ ถ้าจะเปลี่ยนจริงๆก็คง 17 คร้าบแล้วใช้ยางที่ลดความสูงของยางลงคร้าบ(เพิ่มหน้ากว้างยิ่งต้องลดแก้มยาง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 17:34:00 โดย TnP_PKt »

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 17:32:57 »
ยางแก้มเตี้ยให้การทรงตัวที่ดีกว่ายางแก้มสูงครับ การใส่ล้อโตขึ้นจะทำให้แก้มยางเตี้ยลง แต่รถจะสวยขึ้น ส่วนที่ยางแก้มเตี้ยแพงกว่ายางแก้มสูง เป็นหลักของการตลาดส่วนนึง เพราะผลิตมาน้อย ขณะที่ยางแก้มสูงล้อเล็กผลิตมามากเลยทำราคาได้ถูก ที่แน่ๆตอนนี้ ยาง 215/60R16 แพงกว่า 225/50R17 เส้นละ 1200-1500 บาท

ส่วนขนาดที่เหมาะสม ผมว่าเพิ่มจากล้อเดิมประมาณ1-2นิ้วกำลังดีครับ

อนึ่ง การใช้ล้อใหญ่ ต้องขับอย่างระมัดระวัง เพราะล้อใหญ่มีโอกาสดุ้งสูงมากหากขับตกหลุม

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 18:01:59 »
เท่าที่รู้ๆ มานะครับ ล้อแม็กซ์  ที่แพงก็เพราะวัสดุที่นำมาทำด้วยครับ   เนื่องจากล้อ 16-17 ส่วนมากจะมาจากล้อเหล็กหรืออัลลอยด์  ซึ่งมีราคาถูก  แต่ล้อ18ขึ้นไปวัสดุเป็นจำพวกอลูมิเนียม  ทำให้ราคาแพงครับ  แต่มีข้อดีคือ น้ำหนักของล้อจะเบากว่าหรือเท่าๆกับล้อ16-17ครับ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

keanetona

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 18:15:16 »
เท่าที่รู้ๆ มานะครับ ล้อแม็กซ์  ที่แพงก็เพราะวัสดุที่นำมาทำด้วยครับ   เนื่องจากล้อ 16-17 ส่วนมากจะมาจากล้อเหล็กหรืออัลลอยด์  ซึ่งมีราคาถูก  แต่ล้อ18ขึ้นไปวัสดุเป็นจำพวกอลูมิเนียม  ทำให้ราคาแพงครับ  แต่มีข้อดีคือ น้ำหนักของล้อจะเบากว่าหรือเท่าๆกับล้อ16-17ครับ

ล้อแม็กส่วนใหญ่ทำจากอลูมิเนียมอัลลอยด์ครับ แต่ล้อแม็กแพงๆจะทำจากแม็กนีเซียมอัลลอยด์ ที่มีน้ำหนักเบา แต่แตกง่าย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 18:51:24 »
ค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนยางหนึ่งครั้ง (ทั้งสี่ล้อ) ประมาณเท่าไหร่ได้ครับ

17"=              18"=             19"=             20"=

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 18:57:03 »

ล้อแม็กส่วนใหญ่ทำจากอลูมิเนียมอัลลอยด์ครับ แต่ล้อแม็กแพงๆจะทำจากแม็กนีเซียมอัลลอยด์ ที่มีน้ำหนักเบา แต่แตกง่าย

ล้อแม็กก็ทำมาจากแม็กนีเซียมอัลลอยไงครับ ไม่งั้นมันไม่ใช่ล้อแม็กครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 21:07:41 »
ขอบ 18 ขึ้นไป
เปลี่ยนครั้งนึง ซื้อมอไซต์ได้เลยล่ะครับ

ยางขอบ17 ยางเกรดธรรมดา วงล่ะ4พันได้ครับ

HIGHSEA

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 21:12:44 »
ขอบ 18 ขึ้นไป เปลี่ยนครั้งนึง ซื้อมอไซต์ได้เลยล่ะครับ ยางขอบ17 ยางเกรดธรรมดา วงล่ะ4พันได้ครับ

เคยเปลี่ยนขอบ 18 ครับ ใช้ DUNLOP Japan เส้นละ 8,000 ครับ ลดแล้ว  :'(

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 21:39:04 »
18 นิ้ว เทิร์นยางเดิม ใส่ Dunlop ร้านคิดเส้นละ 4,800 4 เส้นก็ 19,200 บาทครับ
- DUNLOP SP SPORT LM703 225/45ZR18 XL 95W

ออฟไลน์ BRiGHT<

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 22:17:24 »
เขาว่ากันว่ายิ่งแม็กใหญ่มากเท่าไหร่ก็ยิ่งเท่อ่ะครับ  ผมก็คิดอย่างนั้นเหมือนกัน แต่อย่ามากเกินไปเช่น 21-22 นิ้ว อาจดูแปลกๆได้

ในทางกลับกันถ้าแม็กใหญ่มากไป ปัญหาในการขับขี่ก็อาจตามมา เช่น วิ่งกระด้าง แม็กดุ้ง สมถนะลดลง กินน้ำมัน ไรแบบนี้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 22:20:04 »
ยังงี้าเราเลือกแม๊กให้วงใหญ่ เราก็ต้องเสียค่าเปลี่ยนยางเยอะ

กระเป๋าฉีกกันเลยทีเดียว คิดแล้วเหงือตก ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 22:39:39 »
ถามแบบนี้มันกว้างนะครับ คุยกันได้เป็นวันเลยแหละถ้าจะตอบแบบละเอียดจริงจริง

หลาย คห. ข้างต้นตอบไว้ดีแล้วนะครับ
เวลาเราพูดถึงขนาดล้อ 16", 17" จะหมายถึงเส้นผ่านศูนย์กลางของล้อ
ความแตกต่างทางสายตาก็คือ ขนาด ซึ่งตัวเลขยิ่งมาก ล้อก็ยิ่งใหญ่โตขึ้น

จริงจริงขนาดล้อนั้น ด้วยตัวมันเองไม่มีข้อดีหรือข้อเสีย แต่มันดันไปสัมพันธ์กับขนาดยางที่ใช้
ซึ่งส่งผลต่อสมรรถนะในการยึดเกาะถนนโดยตรง คิดดูละกันว่ารถทั้งคันมีพื้นที่ยึดกับถนนแค่ยาง 4 เส้นเท่านั้น
แล้วไม่ใช่ยางทั้งเส้นจะช่วยให้เกาะอยู่กับถนนได้ แต่เป็นพื้นที่เล็กเล็กตอนที่ยางสัมผัสพื้นถนนแค่นั้นเอง

เวลาเราเลือกล้อที่มีขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางใหญ่ขึ้น ก็มีหลากหลายเหตุผล แต่โดยดั้งเดิมมันมาจากรถแข่ง
ซึ่งต้องการใช้ยางแก้มเตี้ย เวลาเร่ง/เบรก/เข้าโค้งอย่างรุนแรง แก้มยางจะได้ไม่บิดตัวมาก
ทำให้อาการของรถ "แน่นอน" มากขึ้น กะเกณฑ์ได้ ไม่ใช่ตามมีตามเกิดว่ายางจะโย้ย้วยไปแค่ไหน
พวกยางแก้มสูงสูง ถ้าเจอการขับที่รุนแรงมากมาก บางทีก็มีโอกาสหลุดออกจากล้อได้ง่ายง่ายเหมือนกัน
เมื่อมันใช้ในสนามแข่งได้ดี รถสปอร์ตราคาแพงก็เริ่มนำมาใช้มากขึ้น พอล้อโตยางเตี้ยไปอยู่ในรถสปอร์ตแบนแบน
มันก็เลยดูสวยงามเป็นพิเศษ ก็เลยสืบเนื่องต่อมาจนถึงรถบ้านบ้านอย่างเรา ที่อย่างจะเสริมหน้าทาจมูกให้หล่อกับเค้าบ้าง
เทรนด์ล้อโต ยางเตี้ย โหลดต่ำ มันเลยโผล่มาถึงรถบ้านตามท้องถนนที่เราเห็นกันโดยทั่วไปทุกวันนี้

แต่การใส่ล้อโต ยางเตี้ย โหลดต่ำ มันก็มากับข้อดีเรื่องการขับขี่ด้วย รถเตี้ยลง จุดศูนย์ถ่วงต่ำลง
เวลาขับแล้วก็เกาะถนนมากขึ้น ไม่โคลงเคลงแบบรถสูง แถมยางแก้มเตี้ยก็ให้ข้อดีแบบที่บอกไปอีก
แต่ก็ใช่ว่าทุกอย่างจะมีแต่ข้อดี ไม่มีข้อเสีย เพราะหน้าที่นึงของยางคือการรับน้ำหนักรถให้แล่นไปบนถนนได้
ตอนยางแก้มสูงสูง ก็มีพื้นที่แก้มยางตั้งมากให้ช่วยกันรับน้ำหนัก จะบิดเบี้ยวนิดหน่อยก็ไม่เป็นไร
แต่ถ้าเป็นยางแก้มเตี้ยแล้ว มันไม่มีทางจะอื่นนอกจากจะทำให้แก้มยางแข็งแรงมากเป็นพิเศษ
ก็ลองคิดดูครับ ยางแก้มเตี้ยทั้งหลาย มีความสูงตรงแก้มยางประมาณ 1-2 ซม. แต่ต้องรับน้ำหนักในแนวดิ่งของรถให้ได้
ดังนั้น มันเลยต้องเสริมเหล็กเข้าไป ใช้วิธีการพิเศษในการผลิต แถมเวลาจะถอดและใส่ยางก็ต้องใช้เครื่องมือพิเศษด้วย
ราคาของยางแก้มเตี้ยเลยแพงกว่ายางธรรมดาทั่วไป มากขึ้นตามลำดับความเตี้ย
ซึ่งก็ไปสอดคล้องกับ กลไกตลาดที่ยางแบบนี้เป็นที่นิยมน้อยกว่ายางติดรถธรรมดาทั่วไป เมื่อขายได้น้อยต้นทุนก็สูงไปด้วย

ถามว่า แล้วล้อขนาดไหนเหมาะสม
คำตอบคือ ไม่มีครับ

รถแต่ละคัน ขนาดวงล้อไม่เท่ากัน ขนาดซุ้มล้อไม่เท่ากัน จุดประสงค์ในการใช้งานแตกต่างกัน
เจ้าของรถแต่ละคนก็ชอบอะไรไม่เหมือนกัน ดังนั้นการจะเลือกล้อแม็กให้เหมาะสม ต้องถามตัวคุณเองว่าจะใช้งานอย่างไหน

แต่ถ้าจะให้พูดว่า ล้อแม็กอะไรที่ไม่เหมาะสม ก็ตอบได้ประมาณนี้
1. ล้อที่ใส่แล้ว มีอาการติดขัดเวลาบรรทุกมาก เกิดจากเลือกแม็กผิดขนาดตั้งแต่แรกทำให้ ล้อหุบ/ยื่นกว่าปกติมาก
2. ล้อที่ไม่ได้มาตรฐาน พวกล้อไต้หวันราคาถูกที่เน้นเลียนแบบล้อแพงจากเมืองนอกนั้น อันตราย
เพราะใช้วิธีนำอัลลอยที่ทำประตูรั้วบ้านเราเนี่ย มาดัด หลอม เทลงแบบ ทำให้โมเลกุลเหล็กเรียงตัวไม่ดี ออกมาไม่สมดุลย์ เปราะแตกง่าย

เรื่องล้อแม็กนี่จริงจริงเคยตอบไว้ในกระทู้อื่นแล้ว แต่เล่าให้ฟังอีกทีก็ได้ครับ
คำว่า "ล้อแม็ก" มันเป็นคำย่อมาจาก Magnesium Alloy แปลว่าวัสดุที่มีส่วนผสมของเหล็กหลายอย่าง แต่ส่วนผสมหลักคือ แมกนีเซียม
ให้ความแข็งแรงสูง น้ำหนักเบามาก แต่แตกหักได้ง่ายกว่าล้อทั่วไป ไม่มีอาการดุ้งหรือคดให้เห็น ถ้าจะแตกก็แตกเลย
ล้อแบบนี้ไม่มีให้เห็นกันบ่อยหรอกครับ ยกเว้นจะอยู่ใน Ferrari, Lamborghini สมัยก่อนก่อน สาเหตุเพราะราคาแพงมาก วางดาวน์รถได้

ดังนั้น ล้อที่เราเห็นกันอยู่ทุกวัน แล้วอนุมานกันเรียกว่า "ล้อแม็ก" นี่ จริงจริงแล้วคือ Aluminum Alloy คือมี อลูมิเนียม ผสมอยู่มากแทน
ให้ความแข็งแรงพอสมควร เหนียวไม่เปราะ ทนทานกว่า แต่จะมีน้ำหนักมาก ราคาก็ถูกกว่าหลายเท่าตัว เลยเป็นที่นิยมใช้กัน
แต่ล้อหนักนี่มันก็ส่งผลเสียอีกหลายอย่างตามมา ถ้าเราเรียนวิศวกรรมยานยนต์เราจะรู้จักคำว่า Unsprung Weight หรือน้ำหนักใต้สปริง
ยิ่งมีมากเท่าไหร่ ยิ่งส่งผลให้สมรรถนะของรถในการเกาะถนนแย่ลงเท่านั้น คิดง่ายง่ายของยิ่งหนักเวลามันถูกโยนขึ้นลง มันจะกระแทกแรง
เป็นธรรมดา ก็เหมือนกับล้อที่พอเจอถนนขรุขระก็จะกระเด้งขึ้นลง ดังนั้นล้อหนักก็จะทำให้รถสะท้านไปทั้งคัน ไม่นิ่ง การทรงตัวก็สั่นส่ายไปมา

วัสดุที่ใช้ทำล้อ ไม่เกี่ยวว่าล้อเล็กจะใช้อย่างนึง แล้วล้อโตจะใช้อีกอย่างนึงนะครับ เป็นของสองอย่างที่ไม่มีความเกี่ยวข้องกัน
อย่างล้อรถ Hummer รุ่นแรก เป็นเหล็กทั้งชิ้น ขนาดใหญ่โตมโหระทึก ในขณะที่รถสปอร์ตเล็กอย่าง Daihatsu Copen ก็ใช้รถอัลลอยด์ขนาดแค่ 14"

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 22:43:59 »
คุณเนย เขียนบทความเถอะคร่ะ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 23:21:44 »
บ้าเหรอ ตะเอง..

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 01:29:01 »
ขอบคุณทุกท่านสำหรับความรู้นะครับ   :) :)

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 08:44:00 »
ขอบคุณครับคุณเนย เคยอยากได้ล้อไต้หวันราคาถูกที่เน้นเลียนแบบล้อแพงจากเมืองนอก
ซึ่งราคาล้อไต้หวันก็ใช่จะถูกเลย ซื้อรถจักรยานสวยๆไว้ขี่เล่นได้เลย 1 คัน (เกือบ 3 หมื่น)
เนื่องจากล้อแท้ต้องสั่งและมีร้านรับสั่งน้อยเสียด้วย อีกทั้งราคาก็แพงครับ

คิดแล้วไม่เปลี่ยนดีกว่า เดิมๆสวยแล้วครับ ...ประหยัดเงิน 555+
 ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 11:36:01 »
อย่าเพิ่งเหมาว่าล้อไต้หวันจะแย่ไปซะหมดนะครับ

ต้องดูเป็นยี่ห้อไป บางอันก็ดีใช้ได้ พวกที่ชุดละ 30,000 แสดงว่าวงละ 7,500
แบบนี้ไม่กระจอกล่ะครับ ที่ผมพูดนี่หมายถึงพวกวงละ 1,000 บาท ประเภทเน้นขอให้มีใส่ ความปลอดภัยไว้ทีหลังน่ะ

ออฟไลน์ Valkilrey

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 12:34:16 »
ถ้าเป็น Teana ผมว่าเหมาะสมที่ 16 นะ สวยพองาม ขับนิ่ม คนนั่งก็ผ่อนคลาย ไม่ต้องระวังช่วงล่างมากนัก เหมาะกับถนนพระจันทร์เมืองไทย เวลาเปลี่ยนยางก็ไม่ต้องหน้าซีดเยอะ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 20:41:35 »
อย่าเพิ่งเหมาว่าล้อไต้หวันจะแย่ไปซะหมดนะครับ

ต้องดูเป็นยี่ห้อไป บางอันก็ดีใช้ได้ พวกที่ชุดละ 30,000 แสดงว่าวงละ 7,500
แบบนี้ไม่กระจอกล่ะครับ ที่ผมพูดนี่หมายถึงพวกวงละ 1,000 บาท ประเภทเน้นขอให้มีใส่ ความปลอดภัยไว้ทีหลังน่ะ

ขอบคุณมากครับ ลังเลพอสมควรเพราะล้อแท้บางรุ่นจากญี่ปุ่นก็ราคาประมาณนี้ครับ
แต่ไม่มีลายที่ถูกใจเลยครับ

ขอบคุณอีกครั้งที่ทำให้ผมมีความสุขกับการเลือกเทียบหลายแบบ หลาบเกรดอีกครั้งครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ jAk`CS

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 03:15:40 »
ล้มแม็ก 16"  -  22"  แตกต่างกันยังไงหรอครับ ช่วยในการขับขี่ยังไงครับ หรือเพื่อสวยงามอย่างเดียวครับ

ส่วนเรื่องยางนั้น ราคาของแต่ละเบอร์ข้างต้นต่างกันมากมั้ยครับ (แต่เคยได้ยินว่ายิ่งนิ้วเยอะยิ่งแพง)  ที่ราคาแตกต่างกันเพราะอะไรครับ

สุดท้ายคือพี่ ๆ คิดว่าแม็กที่เหมาะสมนั้นควรใช้กี่นิ้วหรอครับ (ตัวอย่างรถยนต์คือ teana ครับ)

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ (อาจจะถามแบบ งง ๆ นิดนึง)

มือใหม่ครับ  ;D ;D

1. ล้อขนาดขอบใหญ่ 18 19 20 ส่วนมากจะมีหน้าแม็กกว้างทำให้ยางที่จะมาใส่หน้ายางจะกว้างกว่าเดิมๆติดรถ แก้มเตี้ยกว่า ซีรีย์ต่ำกว่า ทำให้เข้าโค้ง ทรงตัวดีกว่าเดิมครับ แต่ส่วนใหญ่เปลี่ยนเพราะ "ความสวยงาม" ทำให้รถดูเด่นกว่าคันอื่นๆในรุ่นนั้นๆ   เอาง่ายๆ เทียน่าเดิมๆ กับเทียน่าใส่ล้อ19" วิ่งมาคู่กัน คนก็จะมองเทียน่าที่ใส่ล้อมากกว่า

2. ความเหมาะสมของขนาดล้อ อยู่ที่ความต้องการ+กลุ่มสังคมที่คุณใช้ชีวิตอยู่ครับ

ถ้าอยู่กับครอบครัวคุณพ่อคุณแม่หรือมีผู้สูงอายุนั่งด้วย 17"-18" ก็พอแล้วครับสวยแบบพอดีและนิ่มใช้งานได้ง่าย

แต่ถ้าอยู่กับเพื่อนฝูง สาวๆ กิ๊ก รวมถึง กลุ่มคนแต่งรถ(โดยเฉพาะแนวVIPPU) 19-20" จะสวยและเต็มซุ้มล้อเทียน่ามากสุดครับ

3. ราคายาง ยิ่งขอบสูงๆจะยิ่งแพง เช่น 19-20นิ้ว จะแพงมากครับ ผมก็ถามมาจากช่างที่ร้านล้อ เค้าบอกว่า การผลิตยางขอบสูงๆ จะผลิตยากเพราะซีรีส์ยางมันต่ำมาก(รถเก๋ง) การขึ้นโครงสร้างยางยากกว่าซีรีส์สูง

เช่นยาง 245/35/20  จะแพงกว่า 245/55/20

ลองตัดสินใจดูครับ

ปล.ถ้าจะเปลี่ยนแนะนำล้อญี่ปุ่นมือ2 หรือไม่ก็ล้อมาตรฐานที่ผลิตในไทย เช่น Lenso  อย่าไปเล่นล้อก๊อบไต้หวันนะครับ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI