ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆทุกท่านเข้ามาดูก่อนนะครับ !!!  (อ่าน 6538 ครั้ง)

ออฟไลน์ p...

• Newbie
  • *
พี่ๆทุกท่านเข้ามาดูก่อนนะครับ !!!
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 10:35:22 »
วันนี้รถเเม่ผมโดนรถเมล์เฉี่ยว เเม่ผมอยู่เลนเค้าเค้าเเต่รถเมล์จากเลนอื่นพุ่งเข้ามาเฉี่ยวข้างขวาของรถเเม่ผม เเล้วมันยังไม่

ยอมรับอีกนะว่ามันผิด ทั้งๆ เจ้าหน้าที่ตำรวจก็บอกว่าารถเมล์มันผิด มันก็ยังจะเถียง สุดท้ายมันก็เเถไม่ไหวก็เลยเซ็นรับผิด ผม

หล่ะเซ็งมันจริงๆครับ อยากจะกระชากลงมาเเล้วเเจกซัก1หมัดจริงๆเลย ก็ใช่สิไม่ใช่รถมัน มันก็จะขับยังไงก็ได้ ก็ใช่สิครับไม่ใช่

รถมันมันก็เลยจะขับยังไงก็ได้ชนก็ได้ นึกจะออกเลนไหนก็จะออก ไม่เคยดูรถชาวบ้านเพราะถือว่ามันเป็นรถใหญ่ คงต้องรอซ่อม

ประมาณ5วันหรือมากกว่านั้น(ประกันชั้น1) ที่อยากจะบอกพี่ๆก็คือขับห่างๆมันไว้ครับ เพราะไม่ว่าเราจะถูกเราก็เสียเวลาอยู่ดีถ้า

โดนมันชนครับเเต่ผมก็มีรถอีกคันนึงเลยไม่ลำบากเท่าไรนัก เเต่พี่ๆบางท่านอาจมีรถในบ้านเเค่คันเดียวอาจจะลำบากมากว่าผม

ผมไม่อยากให้ใครโดนเเบบผมเลยครับ เห้อ! เราอยู่เลนส์ของเราเเท้ๆมันยังพุ่งเข้ามาเฉี่ยวข้างๆอีก ผมว่ามันไม่ดูเลยว่าจะมีรถ

หรือเปล่า นึกจะออกก็ออกเลย ผมจึงอยากให้กระทู้นี้เป็นกระทู้เเชร์ประสบการณ์เรื่องพวกนี้เเละอยากให้ผมเป็นรายสุดท้ายของ

ไอพวกรถเมล์ชุ่ยๆ(รถเมล์สาย9) เลยมาเตือดด้วยความเป็นห่วงเเละหวังดีครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: พี่ๆทุกท่านเข้ามาดูก่อนนะครับ !!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 10:40:59 »
ไม่มีทางที่น้องจะเป็รายสุดท้ายของพวกรถเมล์จัญไรครับ

ถ้ายังไง ขอแนะนำว่า ถ้าเห็นคนขับรถเมล์ที่ไหนดีๆ
ตอนนี้ โครงการถนนสีขาว ของ Toyota เค้าเปิดให้โหวตกันอยู่
ลองคลิกเข้าไปอ่านที่แบนเนอร์ของเว็บเรานี่แหละครับ

จะได้ช่วยกันกำจัดไอ้พวกเวรตะไลให้หมดไปจากท้องถนนบ้านเรา

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
Re: พี่ๆทุกท่านเข้ามาดูก่อนนะครับ !!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 10:54:09 »
ตั้งแต่มีโครงการออกมา ผมจับมือถือเตรียมไว้ถ่ายบ่อยๆ แต่ไม่เคยเห็นความสุภาพเลยครับ  ;D
ถ้าจะถ่ายได้คงมีแต่ ความ... ของรถเมล์เท่านั้นครับ ;)

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 11:30:12 »
ผมขอมองต่างมุมหน่อยนะ

ผมเข้าใจความรู้สึกคุณดีครับ รถใครใครก็รัก เกิดอุบัติเหตุก็ต้องอารมณ์เสียเป็นธรรมดา
เพราะเสียเงินก็เสีย เสียเวลาก็เสีย แถมของที่เรารักก็เสียหาย เราก็มานั่งเสียดายอีก
คู่กรณีก็แทนที่จะมีมารยาทและสำนึกผิดชอบชั่วดี กลับมาก๋ากั่นแสดงอาการหยาบโลน
ก็ใส่เชื้อไฟเข้าไป โมโหหนักขึ้นกว่าเดิม

คนเราจะมีอารมณ์แบบนั้นก็ได้ครับ แต่คุณค่าที่แท้จริงแล้วคือ
การที่เราสามารถควบคุมตนเองภายใต้สภาวะกดดันทางอารมณ์มากกว่า
ผมไม่ค่อยเห็นความจำเป็น ที่จะต้องเก็บเอาไว้มาระบายในบอร์ดแบบนี้
อันนี้พูดกว้างกว้าง ไม่ได้หมายถึงน้องคนเดียว แต่หมายถึงคนอื่นอื่นที่เคยทำแบบนี้ด้วย

เพราะเดี๋ยวนี้ โดนอะไรไม่ถูกใจพอนิดพอหน่อย ก็ต้องโมโหโกรธากันอย่างมาก นำมาโพสต์ด่ากัน
บางคน โดนรถไล่จี้ โดนรถปาด โดนขับขวาง ซึ่งถ้ามองให้ดีมันก็เรื่องปกติที่สังคมมีคนดีและไม่ดีปะปนกันไป
เปรียบเหมือนกระแสน้ำไหลเชี่ยวกราก เราเป็นเพียงต้นไม้ต้นเล็กเล็กจะไปกลับสายน้ำงั้นหรือ ฉันท์ใดฉันท์นั้น

หรือถึงแม้จะเรื่องนี้ก็ตามเถอะ มันเป็นเพียง "อุบัติเหตุ" ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่า อุบัติเหตุ คือ เหตุการณ์ที่ไม่คาดคิดว่าจะเกิดขึ้น
เราจะไปแบกเรื่องพวกนี้ไว้บนบ่า ให้เราหัวเสียมีจิตเป็นอกุศลกับมันไปนานสองนานเพื่ออะไร
ไม่สร้างทั้งประโยชน์ และก็ไม่สามารถแก้ไขให้อะไรกลับคืนมาได้

นี่ไม่ได้บอกว่า เราควรจะทำตัวตามสังคมโดยที่ไม่พิจารณาผิดชอบชั่วดี แต่จะบอกว่า เราควรตั้งตน
ให้ตั้งมั่นอยู่ในความมีสติ คิดกระทำอะไรอย่างสมเหตุสมผล ไม่มากหรือน้อยจนเกินพอดี
เพราะในชีวิตเราต้องพบเจอเรื่องร้ายร้ายอีกมากมาย อุปสรรคอีกนานัปการ หากเรายังคุมตัวเองให้ตั้งอยู่ในสติ
จากอุบัติเหตุบนท้องถนนเพียงเท่านี้ไม่ได้ ต่อไปในภายภาคหน้าเราจะรับมือกับมันได้อย่างไร

ผมไม่อยากให้สังคมไทย เติบโตเป็นสังคมที่ไวต่อสิ่งเร้าทางอารมณ์
มีอะไรเพียงเล็กน้อยก็ต้องนำมาโพสต์ด่ากัน คนเข้ามาตอบแทนที่จะเอาน้ำเย็นเข้าลูบ ห้ามปรามปลอบประโลม
ก็กลับด่าซ้ำ เฮโรเห็นด้วย บ้างก็ใส่เชื้อไฟให้มันโหมแรงขึ้นไปอีก ต่อไปมันจะกลายเป็นธรรมเนียมที่หาสาระไม่ได้

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 11:38:07 »
ผมก็เคยเจอนะไอ้รถเมล์แบบเนี่ย บีบแตรไล่อยู่นั่นแหล่ะ ผมหมั่นไส้ก็เลยขับมันเหมือนเดิมนั่นแหล่ะ
ข้างหน้าก็ไปแดงไม่รู้จะรีบไปไหน เพราะรู้ว่าถ้ามันชนยังไงมันก็ต้องรับผิดชอบอยู่ดี
แล้วผมเป็นคนที่ ไม่ว่าจะผิดหรือจะถูกจะไม่คุยด้วยทั้งนั้น จะบอกแค่ว่าไปคุยกับประกัน แค่นั้นจบ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 11:41:15 »
รถเมล์ไทยยังไม่พัฒนาครับ

ออฟไลน์ SUPAPID

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 11:44:50 »

ผมเข้าใจความรู้สึกคุณดีครับ รถใครใครก็รัก เกิดอุบัติเหตุก็ต้องอารมณ์เสียเป็นธรรมดา
เพราะเสียเงินก็เสีย เสียเวลาก็เสีย แถมของที่เรารักก็เสียหาย เราก็มานั่งเสียดายอีก
คู่กรณีก็แทนที่จะมีมารยาทและสำนึกผิดชอบชั่วดี กลับมาก๋ากั่นแสดงอาการหยาบโลน
ก็ใส่เชื้อไฟเข้าไป โมโหหนักขึ้นกว่าเดิม

คนเราจะมีอารมณ์แบบนั้นก็ได้ครับ แต่คุณค่าที่แท้จริงแล้วคือ
การที่เราสามารถควบคุมตนเองภายใต้สภาวะกดดันทางอารมณ์มากกว่า
ผมไม่ค่อยเห็นความจำเป็น ที่จะต้องเก็บเอาไว้มาระบายในบอร์ดแบบนี้
อันนี้พูดกว้างกว้าง ไม่ได้หมายถึงน้องคนเดียว แต่หมายถึงคนอื่นอื่นที่เคยทำแบบนี้ด้วย

เพราะเดี๋ยวนี้ โดนอะไรไม่ถูกใจพอนิดพอหน่อย ก็ต้องโมโหโกรธากันอย่างมาก นำมาโพสต์ด่ากัน
บางคน โดนรถไล่จี้ โดนรถปาด โดนขับขวาง ซึ่งถ้ามองให้ดีมันก็เรื่องปกติที่สังคมมีคนดีและไม่ดีปะปนกันไป
เปรียบเหมือนกระแสน้ำไหลเชี่ยวกราก เราเป็นเพียงต้นไม้ต้นเล็กเล็กจะไปกลับสายน้ำงั้นหรือ ฉันท์ใดฉันท์นั้น

หรือถึงแม้จะเรื่องนี้ก็ตามเถอะ มันเป็นเพียง "อุบัติเหตุ" ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่า อุบัติเหตุ คือ เหตุการณ์ที่ไม่คาดคิดว่าจะเกิดขึ้น
เราจะไปแบกเรื่องพวกนี้ไว้บนบ่า ให้เราหัวเสียมีจิตเป็นอกุศลกับมันไปนานสองนานเพื่ออะไร
ไม่สร้างทั้งประโยชน์ และก็ไม่สามารถแก้ไขให้อะไรกลับคืนมาได้

นี่ไม่ได้บอกว่า เราควรจะทำตัวตามสังคมโดยที่ไม่พิจารณาผิดชอบชั่วดี แต่จะบอกว่า เราควรตั้งตน
ให้ตั้งมั่นอยู่ในความมีสติ คิดกระทำอะไรอย่างสมเหตุสมผล ไม่มากหรือน้อยจนเกินพอดี
เพราะในชีวิตเราต้องพบเจอเรื่องร้ายร้ายอีกมากมาย อุปสรรคอีกนานัปการ หากเรายังคุมตัวเองให้ตั้งอยู่ในสติ
จากอุบัติเหตุบนท้องถนนเพียงเท่านี้ไม่ได้ ต่อไปในภายภาคหน้าเราจะรับมือกับมันได้อย่างไร

ผมไม่อยากให้สังคมไทย เติบโตเป็นสังคมที่ไวต่อสิ่งเร้าทางอารมณ์
มีอะไรเพียงเล็กน้อยก็ต้องนำมาโพสต์ด่ากัน คนเข้ามาตอบแทนที่จะเอาน้ำเย็นเข้าลูบ ห้ามปรามปลอบประโลม
ก็กลับด่าซ้ำ เฮโรเห็นด้วย บ้างก็ใส่เชื้อไฟให้มันโหมแรงขึ้นไปอีก ต่อไปมันจะกลายเป็นธรรมเนียมที่หาสาระไม่ได้
เห็นควรด้วย

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 12:16:16 »
เห็นใจครับ  แต่ก็เห็นด้วยกับคุณเนย เรื่องการมีสติ ก่อนคิดก่อนพูด ผมเองก้เป็นคนที่อารมณ์ขึ้นๆลงๆง่าย แต่เดี๋ยวนี้มันต้องฝึกบ้างอะไรบ้าง จะได้ไม่เสียสุขภาพจิตครับ ;D

ออฟไลน์ MJunior

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 12:36:22 »

เห็นควรด้วย

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 12:46:41 »
ผมว่าจขกทน่าจะตั้งหัวข้อให้เกี่ยวข้องกับเนื้อหาสักนิดก็น่าจะดีครับ ให้เข้ามาดูก่อน ???

ส่วนเรื่องรถเมล์นั้นคงต้องหาคำว่ามาตราฐานก่อน ผมก็ไม่รู้ว่านอกจากใบขับขี่แล้ว เขาต้องพิจารณา
อะไรบ้างเพิ่อให้มารับผิดชอบกับชีวิตของผู้โดยสารและผู้ใช้ถนนคนอื่น อ่านข่าวแล้วคนๆเดียวพาอีกหลายคน
ไปเสียชีวิตมามากแล้ว

ผมใช้สุขุมวิททุกวัน รถโดยสารมุดเก่งมากๆจากขวาสุดมาซ้ายสุด ผมขับรถเล็กยังยอมเลย :D :D

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 12:47:13 »
รถเมล์ไทยยังรอการพัฒนาอยู่ครับ

ออฟไลน์ nutmos

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 13:27:40 »
เฮ้อ พวกนี้...
ไม่ใช่เฉพาะรถเมล์ครับ ของแม่ผมเจอรถตู้
ไม่ลงมาเจรจานะครับ ขับหนีอีกต่างหาก

แต่ผมขอเห็นด้วยครึ่งหนึ่ง เห็นต่างครึ่งหนึ่ง กับคุณ Nuay@Protege
เห็นด้วยเรื่องเราต้องตั้งมั่นในสติ อย่าวู่วาม
แต่ไม่เห็นด้วยคือ หากเราอยู่เฉยๆ ไม่ทำอะไรเลย
พวกนี้จะยิ่งได้ใจกันใหญ่ คิดว่ามันจะทำอะไรก็ไม่มีใครว่า

ออฟไลน์ น้าเดช

• my step on the earth
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 13:28:54 »

นี่คือสิ่งที่ผมพยายามหาในสังคมนี้ครับ
Smooth l Head l!ght mag l

ออฟไลน์ chakapun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 17:18:06 »
ผมเจอหนักกว่าอีก เจอเฉี่ยวตรงแยกลาดพร้าว 101 พอเฉี่ยวเสร็จจะหนี (โชคดีมีรถขวางไว้)
ผมเลยลงไปดู มันบอกว่าขยับรถออกก่อนมั๊ยเพราะรถติดยาวมาก (มันยอมรับผิดแล้วนะ)
ด้วยความโง่ผมก็เอาเข้าริมทาง
สุดท้ายพอประกันมามันบอกว่ารถผมแทรกไปชนรถมัน

ดูความเลว  สุดท้ายต้องไปตกลงกันที่สถานีตำรวจ
ผมขับไปรอก่อนเลย อีก 30 นาทีมันให้ประกันฝ่ายมันมา
แล้วบอกว่าเซ็นยอมรับผิดแล้ว
ดูมันดิ

รถมันสายอะไรไม่รู้วิ่งผ่านลาดพร้าวแต่ผมจำอะเบียนแม่นเลย XX-9910
วันใครอยู่แถววนี้เจอมันช่วยทักทายหน่อยนะ
ใครสนใจเล่นหุ้นลองเข้ามาอ่านใน Blog ของผมนะครับ
          http://chakapun.blogspot.com/

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 17:20:52 »
อยากให้มีหน่วยงานเก็บประวัิติการทำผิดกฎจราจรอย่างเคร่งครัด สม่ำเสมอ
โดยเก็บเป็นข้อมูลสะสมถาวรในบัตรประชาชน รูดปื้ดเดียว รู้เลยชนมากี่ครั้ง
และถ้าปีนั้นทำผิดกฎจราจรเยอะ เอาเปรียบสังคมเยอะปลายปีเสียภาษีเพิ่ม..

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 17:33:59 »
ก็จริงๆเเล้วผมต้องการจะเเชร์ประสบการณ์การขับไม่ระมัดระวังของรถเมล์นะครับ นึกจะออกก็ออกถือว่าเป็นรถใหญ่ ผมก็เเค่ต้องการให้พี่ๆ อยู่ห่างๆไว้(ถ้าหลีกเลี่ยงได้ครับ)  จริงๆเเล้วถ้าเหตุการณืนี้ไม่เกิดกับขึ้นกับใครก็คงไม่รู้ว่ามันจะเสียความร้สึกขนาดไหนครับ เเต่ก็ไม่ได้ด่าคนขับซักคำนะครับ ผมเพียงเเค่ต้องการคำขอโทษครับ ไม่ใช่บอกว่าไม่ผิดทั้งๆที่เจ้าหน้าที่เค้าก็บอกว่าผิด อยู่ดีๆเลี้ยวมาชน ทั้งๆที่รถผมไม่ได้ขยับอะไรเลย ที่เสียความรู้สึกก็ตรงนี้เเหละครับที่ไม่ไม่ขอโทษซักคำ คำบางคำมันทำให้คนเย็นลงกว่าเดิมได้นะครับ เเต่เค้าไม่พูดบอกว่าเค้าไม่ผิดอย่างเดียว ก็เเค่จะให้หลีกเลี่ยงคนขับนิสัยเเย่ๆครับพี่ ไม่ได้มาด่าหรือยั่วยุไรที่พี่บอกมานะครับ พี่ว่านิสัยของคนขับเเบบนี้มันควรทำไหมครับ? 

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 21:15:58 »
สมัยสิบปีที่แล้ว ตอนผมได้ใบขับขี่ใหม่ใหม่
รถผมเคยโดนไมโครบัสชนท้าย คนขับก็ไม่พูดอะไรเหมือนกัน ยังจะบอกว่าไม่ได้ชนอีกด้วยซ้ำ
ทั้งทั้งที่ท้ายรถผมเป็นทั้งรอยบุบ ขีดข่วน และสีชมพูของไมโครบัสสมัยนั้นก็ยังติดอยู่ที่ท้าย

จะเอาให้หนักกว่านั้นก็ได้ รถ Mitsubishi Lancer Champ ของที่บ้าน จอดติดไฟแดงอยู่บนถนนสาทรตอนดึก
มี E-Car วิ่งลงมาจากสะพานสาทร พร้อมสภาพเมาเต็มที่ ไม่เบรกแม้แต่นิดเดียว ชนเข้าท้ายที่ความเร็วไม่ต่ำกว่า 60
รถ Champ ผมกระเด็นออกจากจุดเกิดเหตุพุ่งไปจอดอยู่เลยแยก นับแล้วประมาณ 100-200 เมตร
สภาพรถท้ายหายไป กระจกบานหลังแตก โครงสร้างยุบ ประตูหลังพับครึ่ง หลังคาเบี้ยว
คนขับ E-Car ลงมาพูดจาไม่รู้เรื่อง พร้อมตะโกนโหวกเหวก รับผิดชอบอะไรก็ไม่ได้ รอบนั้นซ่อมไป 2 แสนกว่าบาท

ที่เล่ามานี่ จะบอกว่าไม่ใช่ว่าผมจะไม่เคยประสบอุบัติเหตุ
แล้วผมเป็นคนที่รักรถผมมาก ผมเข้าใจดีว่าคุณรู้สึกยังไง ลองไปดูที่คอลัมน์ Safety on Board ในเว็บเราก็ได้ รถผมก็โดนชนอยู่ในนั้น

เพราะฉะนั้น อยากให้เข้าใจเสียใหม่ครับ ว่าที่มาพูดซะยืดยาว ไม่ได้มาบอกว่าน้องควรจะนิ่งเป็นพระอิฐพระปูน
แต่จะบอกว่า บางทีเราก็ไม่จำเป็นต้องเก็บมาเป็นอารมณ์ขนาดนั้น คนที่จะหดหู่และเสียใจก็จะมีแต่เราเอง
อย่างที่บอกครับ สังคมมีทั้งคนดีและเลวปะปนกันไป คนนิสัยแย่แย่แบบคนขับรถเมล์ที่น้องไปเจอมาก็มาก ปัดความรับผิดชอบ
แต่นั่นคือสัจธรรมครับ ว่าเราต้องอยู่ร่วมโลกกับคนเหล่านี้ เราหนีไปไม่ได้หรอก ขับรถออกไปบนถนน เดินอยู่ริมทาง
เราเลือกไม่ได้ว่า คนแต่ละคน รถแต่ละคัน ที่ผ่านเราไปมานั้น จะดีหรือจะเลว ที่เราได้คือระมัดระวังและตั้งมั่นอยู่ในสติ
และเรียนรู้จากเหตุการณ์ในอดีต เพื่อทำให้เราเป็นคนดี และเลือกที่จะไม่ทำเลวแบบคนเหล่านั้น

แล้วอย่าเข้าใจผิดครับ ผมเองสนับสนุนให้ดำเนินการตามขั้นตอนทางกฎหมายเต็มที่ เพื่อความยุติธรรมของทุกฝ่าย
ถ้าเราไม่ผิด แล้วรถเมล์ผิด ผมคนนึงล่ะที่จะไม่ยอมเซ็นรับผิดเป็นอันขาด ไม่ว่าจะต้องเสียเวลาเท่าไหร่ก็ตาม
เพียงแต่ผมไม่เห็นด้วยกับการนำมาโพสต์แบบนี้ โอเค น้องอาจจะมีเจตนาต่างจากกระทู้อื่น
คืออยากเตือนให้คนอื่นระวังและหลีกเลี่ยง ผมก็เห็นดีเห็นงามด้วย
แต่หัวข้อกระทู้ของน้องเอง มันก็สื่อได้แหละว่า เราก็อารมณ์ร้อนอยู่เหมือนกัน จริงหรือเปล่า

ที่ผมอยากจะบอกไว้ตรงนี้คือ ผมไม่อยากให้สังคมกลายเป็นระบบนิยมการระบายทางอารมณ์
มิเช่นนั้น ในอนาคตใครเกิดอุบัติเหตุอะไร แล้วตกลงกับคู่กรณีไม่ได้ หรือขับรถไปเจอคนขับไม่ดี มิต้องมาโพสต์บนเน็ตกันหมดหรือ
แล้วแบบนั้นเวบบอร์ดจะต่างอะไรจากหนังสือพิมพ์หัวเขียว มีแต่ข่าวตีหัวหมาด่าแม่เจ๊กกันไปวันวัน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 23:46:09 »
สมัยสิบปีที่แล้ว ตอนผมได้ใบขับขี่ใหม่ใหม่
รถผมเคยโดนไมโครบัสชนท้าย คนขับก็ไม่พูดอะไรเหมือนกัน ยังจะบอกว่าไม่ได้ชนอีกด้วยซ้ำ
ทั้งทั้งที่ท้ายรถผมเป็นทั้งรอยบุบ ขีดข่วน และสีชมพูของไมโครบัสสมัยนั้นก็ยังติดอยู่ที่ท้าย

จะเอาให้หนักกว่านั้นก็ได้ รถ Mitsubishi Lancer Champ ของที่บ้าน จอดติดไฟแดงอยู่บนถนนสาทรตอนดึก
มี E-Car วิ่งลงมาจากสะพานสาทร พร้อมสภาพเมาเต็มที่ ไม่เบรกแม้แต่นิดเดียว ชนเข้าท้ายที่ความเร็วไม่ต่ำกว่า 60
รถ Champ ผมกระเด็นออกจากจุดเกิดเหตุพุ่งไปจอดอยู่เลยแยก นับแล้วประมาณ 100-200 เมตร
สภาพรถท้ายหายไป กระจกบานหลังแตก โครงสร้างยุบ ประตูหลังพับครึ่ง หลังคาเบี้ยว
คนขับ E-Car ลงมาพูดจาไม่รู้เรื่อง พร้อมตะโกนโหวกเหวก รับผิดชอบอะไรก็ไม่ได้ รอบนั้นซ่อมไป 2 แสนกว่าบาท

ที่เล่ามานี่ จะบอกว่าไม่ใช่ว่าผมจะไม่เคยประสบอุบัติเหตุ
แล้วผมเป็นคนที่รักรถผมมาก ผมเข้าใจดีว่าคุณรู้สึกยังไง ลองไปดูที่คอลัมน์ Safety on Board ในเว็บเราก็ได้ รถผมก็โดนชนอยู่ในนั้น

เพราะฉะนั้น อยากให้เข้าใจเสียใหม่ครับ ว่าที่มาพูดซะยืดยาว ไม่ได้มาบอกว่าน้องควรจะนิ่งเป็นพระอิฐพระปูน
แต่จะบอกว่า บางทีเราก็ไม่จำเป็นต้องเก็บมาเป็นอารมณ์ขนาดนั้น คนที่จะหดหู่และเสียใจก็จะมีแต่เราเอง
อย่างที่บอกครับ สังคมมีทั้งคนดีและเลวปะปนกันไป คนนิสัยแย่แย่แบบคนขับรถเมล์ที่น้องไปเจอมาก็มาก ปัดความรับผิดชอบ
แต่นั่นคือสัจธรรมครับ ว่าเราต้องอยู่ร่วมโลกกับคนเหล่านี้ เราหนีไปไม่ได้หรอก ขับรถออกไปบนถนน เดินอยู่ริมทาง
เราเลือกไม่ได้ว่า คนแต่ละคน รถแต่ละคัน ที่ผ่านเราไปมานั้น จะดีหรือจะเลว ที่เราได้คือระมัดระวังและตั้งมั่นอยู่ในสติ
และเรียนรู้จากเหตุการณ์ในอดีต เพื่อทำให้เราเป็นคนดี และเลือกที่จะไม่ทำเลวแบบคนเหล่านั้น

แล้วอย่าเข้าใจผิดครับ ผมเองสนับสนุนให้ดำเนินการตามขั้นตอนทางกฎหมายเต็มที่ เพื่อความยุติธรรมของทุกฝ่าย
ถ้าเราไม่ผิด แล้วรถเมล์ผิด ผมคนนึงล่ะที่จะไม่ยอมเซ็นรับผิดเป็นอันขาด ไม่ว่าจะต้องเสียเวลาเท่าไหร่ก็ตาม
เพียงแต่ผมไม่เห็นด้วยกับการนำมาโพสต์แบบนี้ โอเค น้องอาจจะมีเจตนาต่างจากกระทู้อื่น
คืออยากเตือนให้คนอื่นระวังและหลีกเลี่ยง ผมก็เห็นดีเห็นงามด้วย
แต่หัวข้อกระทู้ของน้องเอง มันก็สื่อได้แหละว่า เราก็อารมณ์ร้อนอยู่เหมือนกัน จริงหรือเปล่า

ที่ผมอยากจะบอกไว้ตรงนี้คือ ผมไม่อยากให้สังคมกลายเป็นระบบนิยมการระบายทางอารมณ์
มิเช่นนั้น ในอนาคตใครเกิดอุบัติเหตุอะไร แล้วตกลงกับคู่กรณีไม่ได้ หรือขับรถไปเจอคนขับไม่ดี มิต้องมาโพสต์บนเน็ตกันหมดหรือ
แล้วแบบนั้นเวบบอร์ดจะต่างอะไรจากหนังสือพิมพ์หัวเขียว มีแต่ข่าวตีหัวหมาด่าแม่เจ๊กกันไปวันวัน

โอเคเลยครับพี่ ผมจะเย็นๆลงมากกว่านี้ครับ ขอบคุณมากครับที่เข้าใจเจตนาผม เพราะผมเป็นห่วงเเละหวังดีจริงๆครับ เลยมาเล่าให้ฟังครับ เเต่อาจจะใส่อารมณ์ไปบ้างก็ขออภัยด้วยครับ