ผู้เขียน หัวข้อ: รถไม่มีดอกยาง วิ่งบนถนนปรกติได้หรือครับ?  (อ่าน 11520 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gamo

• Sr. Member
วันก่อนไปเจอคันนี้เข้า เห็นว่าไม่มีดอกยาง เข้าใจว่ายางมันเป็นแบบไม่มีดอกเอง ไม่รู้ว่าเวลาขับเจอพวกหินมันจะแตกง่ายรึเปล่าครับ? หรือว่าถ้าไปเจอถนนลื่นๆ จะเป็นไงบ้าง?

Re: รถไม่มีดอกยาง วิ่งบนถนนปรกติได้หรือครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 22:59:10 »
ในรูป อาจจะเห็นไม่ชัดนะครับ ถ่ายตอนรถติดๆ แต่ตอนขับมาใกล้กันเห็นได้ชัดว่ายางไม่มีดอก  ::)

ออฟไลน์ BRiGHT<

• Jr. Member
  • **
Re: รถไม่มีดอกยาง วิ่งบนถนนปรกติได้หรือครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 23:05:05 »
วิ่งได้ครับ อย่างรถแข่งที่วิ่งในสนามบางทีก็ไม่มีดอกยางเหมือนกัน แต่ถ้าฝนตกหรือถนนเปียกคงอันตราย

ออฟไลน์ beeday

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 23:08:36 »
++

เคยอ่านเจอมาว่ารถที่ไม่มีดอกยาง สามารถวิ่งบนถนนปกติได้

แต่จะอันตรายก็ต่อเมื่อเจอถนนเปียกหรือตอนฝนตกเท่านั้นนะครับ

รอผู้รู้ชัวร์ๆ มาเฟิร์มอีกทีดีกว่าครับ ^^"

++

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 23:29:23 »
เห็นพวก F1 ยางไม่มีดอก แต่เข้าใจว่าในสนามสภาพแวดล้อมมันควบคุมได้ แต่บนถนนหลวงนี่น่ากลัวนะครับ

ออฟไลน์ น้าเดช

• Full Member
  • my step on the earth
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 00:02:57 »
++

เคยอ่านเจอมาว่ารถที่ไม่มีดอกยาง สามารถวิ่งบนถนนปกติได้

แต่จะอันตรายก็ต่อเมื่อเจอถนนเปียกหรือตอนฝนตกเท่านั้นนะครับ

รอผู้รู้ชัวร์ๆ มาเฟิร์มอีกทีดีกว่าครับ ^^"

++

ยางไม่มีดอก  สามารถใช้งานได้ครับ แต่ต้องเป็นยางที่ยังไม่หมดอายุนะครับ คือมีความนุ่มอยู่
การเกาะถนนดีกว่ายางที่มีดอกยาง ด้วยครับ เพราะมีพื้นที่หน้ายางสัมผัสกับผิวถนนมากกว่า
แต่จะพบปัญหามากหากเกิดต้องวิ่งผ่านผิวถนนที่เปียกลื่น หรือมีน้ำขัง เนื่องจากยางประเภทนี้ไม่สามารถ
รีดน้ำออกจากหน้ายางได้ การออกแบบยางส่วนใหญ่ก็จะต้องออกแบบดอกยางให้สามารถรีดน้ำได้ครับ
แต่ถ้ายางถูกออกแบบให้รีดน้ำมากเกินไปการเกาะถนนก็มีประสิทธิภาพต่ำลงครับ
Smooth l Head l!ght mag l

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 00:11:45 »
ใช้ได้ครับ เกาะกว่า ถ้ายางยังไม่หมดอายุ ตาม คห. บนครับ

คอนเฟิร์ม ใช้มาแล้ว 555
Bridgestone Potenza RE080 ที่ติดมากับ yaris ตั้งแต่ เม.ย.ปี 07 คู่หน้าใช้จนดอกหมด เหลือแต่ร่องกลางยาง 4 ร่องตื้นๆ ผ่านหน้าฝนปีที่แล้วมาได้ด้วยดี (ปัจจุบันเปลี่ยนแล้วนะครับ เอามือสองมาใส่ และใกล้จะหมดอีกแล้ว)

น่าแปลกตรงที่ ยางรุ่นนี้มันดีอย่างไม่น่าเชื่อ  ผ่านแอ่งน้ำ หรืออะไร มันไม่เคยออกอาการแถเลย

กลับกัน michelin XM1 ใส่ soluna vios แม้ยางจะเก่ากว่าหน่อย แต่ดอกยังไม่โล้น  เจอน้ำมีเหินให้เห็น หวาดเสียวมาก (ปัจจุบันเปลี่ยนใส่ ar 10 มือสอง ดีมาก)

ปอลิง. ไม่แนะนำให้ทำตามนะครับ  สาเหตุที่ไม่เปลี่ยนยางเพราะช่วงนั้นฐานะที่บ้านค่อนข้างแย่สุดๆ
           ไม่ค่อยแนะนำให้ใช้ยางมือสองเช่นกันครับ ต้องเลือกหน่อย ดูอายุ ดูว่าโดนปะแบบไหนมา  แต่ยังไงก็ยังดีกว่ายาง % ที่นำยางเก่าไปขึ้นรูปดอกยางใหม่แน่นอน
JC TU #54

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 00:27:46 »
เนื้อยาง Bridgestone ค่อนข้างจะดีครับ ให้การยึดเกาะที่คงที่จนเกือบจะสึกหมด
ไม่เหมือนยางราคาถูกหลายยี่ห้อ ที่จะดีเพียงแค่ไม่กี่พัน กม. แรกเท่านั้น พอหน้ายางเปิดไปแล้ว ก็จะลื่นกันทันที

ตอบ จขกท. รถที่ใช้ยางอย่างนั้นวิ่งบนถนนได้ครับ
แต่รถสภาพนั้น แค่แตะถนนก็ผิดกฎหมายแล้วครับ เป็นรถแข่งเต็มตัวแถมยังไม่มีทะเบียนอีก
ถ้าวิ่งเข้าด่านตรวจ ก็โดนยึดรถแน่นอน

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 01:11:09 »
จขกท ขับ Z4 ชัวร์

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 02:05:20 »

คุณกล้วย สุดยอดดดดดดดดดด

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 02:05:54 »
ขอบคุณทุกท่านครับ ได้ความรู้มากๆ ครับ  :)

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 19:13:03 »
รถไมตี้ผม ก็อย่างงี้แหละครับ ดอกหายหมดแล้วใช้มาหลายปีมากๆ Michelin XCD Plus เพิ่งจะเอาไปเปลี่ยนมา (พ่อไม่ยอมเปลี่ยนซักที) ดูดีขึ้นเยอะเลยครับ Michelin Agilis นุ่ม เงียบ ขึ้นเยอะโคตรๆ โดนไปหมื่นนิดๆ - -

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 19:17:27 »

คุณกล้วย สุดยอดดดดดดดดดด
555+ จริงด้วย

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 00:12:21 »
แรงป่าวครับ Z4 อ่า

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 17:53:04 »
รถไมตี้ผม ก็อย่างงี้แหละครับ ดอกหายหมดแล้วใช้มาหลายปีมากๆ Michelin XCD Plus เพิ่งจะเอาไปเปลี่ยนมา (พ่อไม่ยอมเปลี่ยนซักที) ดูดีขึ้นเยอะเลยครับ Michelin Agilis นุ่ม เงียบ ขึ้นเยอะโคตรๆ โดนไปหมื่นนิดๆ - -
xcd เปลี่ยนเป็น agilis คนละเรื่องกันเลยนะครับ
เคยใช้ xcd 205/14 กระโดดเป็นลิงตกใจ เวลาไม่บรรทุก ถ้าบรรทุก จะรู้สึกเลยว่าประเสริฐสุดๆ
เปลี่ยนมาใช้ vanpix เวลารถเปล่าๆ นิ่มดีคับแต่เลยไปซักปีครึ่ง วิญาณหมาเข้าสิงทันที กลับรถที ชาวบ้านแตกตื่น แถม
เวลาเข้าโค้งที มันเถียงกับถนนจนแถเกือบข้ามไปอีกเลน หยองเอาเรื่องเหมือนกัน
ตอนนี้เปลี่ยนมา ดันหลับ vantrexV1 ถูกกว่า agilis ดีกว่าvanpix นุ่ม+เกาะ 205/75/14 เหลืออย่างเดียวจะหอนไม่หอนต้องรอเวลา
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้