ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ขายซากรถ แต่เสียดายทะเบียน  (อ่าน 8479 ครั้ง)

ออฟไลน์ roj

• Jr. Member
  • **
สอบถามครับ
รถ Hyundai sonata อายุ 17-18 ปี ไม่ไหวจะซ่อมแล้ว
ตอนนี้จอดอู่ บอกให้ขายซากได้เท่าไรก็เท่านั้น
พอดีมีคนมาติดต่อขอซื้อ 30,000 ว่าจะขายไป
แต่ทะเบียนเป็น xy9998 เคยมีคนมาขอซื้อ 15,000
ตอนนั้นไม่ขายเพราะไม่ค่อยจะรู้เรื่องวิธีการซื้อขายทะเบียนรถและไม่อยากยุ่งยาก
ตอนนี้นึกเสียดาย หากว่าจะขายทะเบียนก่อนขายซากรถ (น่าจะได้ตังค์เพิ่มขึ้นอีกหรือเปล่า)
ไม่รู้คนซื้อรถซื้อเพราะทะเบียนด้วยหรือไม่ อันที่จริงมันก็ไม่ได้สวยอะไร
หากจะขายต้องทำอย่างไรครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SUPAPID

• Full Member
Re: สอบถาม ขายซากรถ แต่เสียดายทะเบียน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 09:15:27 »
ลองถามขนส่งดูครับ เคยผ่านตามาว่าทะเบียน รถเราสามารถโอนมาจดรถใหม่ได้ เป็นเหมือน สมบัติอย่างหนึ่งน่ะครับ ประมาณทะเบียนประมุลน่้ะ ครับ

ออฟไลน์ nutmos

Re: สอบถาม ขายซากรถ แต่เสียดายทะเบียน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 09:28:28 »
ก็ได้นะครับ
เพราะผมยังเคยเห็น Accord G7 ทะเบียน กx x กทม.อยู่เลยครับ

แต่เรื่องรายละเอียดนั้นต้องลองถามขนส่งดู

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 10:06:20 »
ทำได้ครับ ขายแต่รถแต่เราเก็บทะเบียนไว้ โดยผู้ซื้อจะได้ทะเบียนใหม่ครับ

ออฟไลน์ nunix

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 10:21:09 »
9998 นี่ถึงไม่ใช่เลขสวย แต่เป็นเลือกเกือบสวยที่นิยมมากครับ เพราะมีแต่ 9 กับ 8
ราคาอยู่ราวๆ 2-4 หมื่นแล้วแต่ความพอใจของผู้ซื้อผู้ขายครับ

เก้บไว้เถอะครับทะเบียน ไม่ยุ่งยากเลย
ถ้าอยู่เขตเดียวกันก็เปลี่ยนได้เลย
ถ้ารถอยู่คนละเขตก็รอเปลี่ยนนานหน่อย 15 วัน
(แต่ถ้ามีค่าขนมให้เขา ก็วันเดียวเลยครับ)

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 18:07:30 »
ขายได้อยู่แล้วครับเลขนี้ 4 หมื่นขึ้นแน่ๆ ถ้าหมวดสวย 5 หมื่นขึ้นก็ยังมีคนเอา

หมวดเบิ้ลนี่ล่อไปเกือบแสน   ลองเข้าตามเว็บขายป้ายทะเบียนดูได้

แต่ถ้าเจ้าของกระทู้จะเก็บไว้เองมันต้องมีรถใส่ครับ

มันไม่สามารถถือเอาไว้เฉยๆเหมือนป้ายประมูลได้

คนที่มาขอซื้อซาก ผมว่าเค้ารู้แน่นอนครับ ว่าเลขนี้มันราคาเท่าไหร่

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 18:12:22 »
เมื่อกี้ลอง search google ดู ขนาดไม่ใช่หมวดเบิ้ล บางเว็บยัง

แสนกว่าเลย แพงเหมือนกันแฮะเลขนี้

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 08:08:22 »
เลขดีนะครับ ถ้าจะขายซาก แนะนำว่าเอาเล่มทะเบียนไปแจ้งสลับกับขนส่งไว้ แต่....

ถ้าไม่ใช่ทะเบียนประมูล ต้องหารถมาใส่นะครับ (ถ้าทะเบียนประมูลมันไม่ต้อง โอนลอยๆไว้ได้เลย)
หรือไม่ ถ้าไม่เก็บไว้ใส่เอง ถ้าขาย ลองประกาศขายในเวปครับ ถ้ามีคนซื้อ ก็ค่อยไปจัดการที่ขนส่งทีเดียวเลย
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011