ผู้เขียน หัวข้อ: สตาร์ทรถทิ้งไว้ครั้งละประมาณกี่นาทีดีครับ-เนื่องจากช่วงนี้ไม่ได้ใช้รถ  (อ่าน 8360 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
เนื่องจากตอนนี้ว่างงานครับ

ทำให้ไม่ได้ใช้รถเลย
(ไม่นับที่เอาไปขับเที่ยวต่างจังหวัดมา)

ช่างที่อู่แนะนำผมว่าให้สตาร์ททุกวัน
แต่ผมเสียดายน้ำมัน
เลยสตาร์ทรถวันเว้นวัน
ครั้งละประมาณ 5 – 8 นาที โดยประมาณ (ไม่เปิดแอร์)

มีเรื่องอยากสอบถามทุกท่านดังนี้ครับ

1. สตาร์ทรถวันเว้นวัน
ครั้งละประมาณ 5 – 8 นาที โดยประมาณ (ไม่เปิดแอร์)
โดยจอดอยู่กับที่ ถือว่าเพียงพอไหมครับ

2. เสียดายยางมิชลิน ไพลอตสปอร์ต 3 ที่พึ่งเปลี่ยนมาครับ
วิ่งไปประมาณ 700 กม. เอง
มาจอดอยู่บ้านแบบนี้ เนื้อยางจะด้านไหมครับ
กลัวเรื่องรับน้ำหนักจุดเดียว ที่จะทำให้โครงสร้างยางเสียหายด้วยครับ

3. เสียดายโช้คด้วยครับ พึ่งเปลี่ยนมา วิ่งไปพอๆ กับยางเอง
มาจอดเฉยแบบนี้ โช้คจะเป็นอะไรไหมครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
แค่เอาออกไปวิ่งรอบหมู่บ้านให้ได้ประมาณ 2 กม. ซักอาทิตย์ละครั้งก็พอแล้วครับ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Newhang

คิดมากไปครับ จอดไปเถอะ เราไม่ได้ทิ้งรถไปเป็นเดือนๆสักหน่อย แค่นั้นจิ๊บจ้อยครับ
ไม่ต้องติดเครื่องทุกวันครับ เปลืองป่าวๆ เอาเป็นว่าพอจะใช้จริงๆก็อุ่นเครื่องนิดนึงก็พอแล้วครับ รถเดี๋ยวนี้แบตก็ดีนะครับ ไม่ค่อยจะหมดเพราะแค่จอดเท่าไหร่ถ้ามันไม่ได้เสื่อมจริงๆ

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
เหมือนท่านข้างบนแหละครับเอาออกมาวิ่งบ้าง ไใ่งั้นเดี่ยวพวกซีลยางต่างๆจะกลับบ้านเก่าไปซะก่อน :)

ออฟไลน์ Ruksadindan

เอาวิ่งนิดหน่อยพอแต่ก็ไม่ถึงกับต้องติดเครื่องทุกวันครับ แล้วรีบหางานใหม่ต่อ

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
อย่าคิดมากครับ

รถในอู่ หรือ ตามศูนย์จอดตายเป็นสัปดาห์ ยังไม่มีปัญหาเลยครับ

แต่ถ้าเอาให้สบายใจก็ 3 วันเอาออกมาวิ่งสักนิดก็ok น้ำมันคงไม่หายไปมากหรอก

ผมว่าเผลอๆ จอดเฉยๆน้ำมันหายไปพอๆกับไปวิ่งนั่นแหละ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
แค่เอาออกไปวิ่งรอบหมู่บ้านให้ได้ประมาณ 2 กม. ซักอาทิตย์ละครั้งก็พอแล้วครับ :)

ตามนี้ครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
จอดทิ้งไว้เป็นอาทิตย์ประจำ ไม่เห็นจะเป็นอะไรครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016