ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ ระหว่าง Ford Focus 2.0 TDCi กับ Chevrolet Cruze 2.0 VCDI  (อ่าน 27879 ครั้ง)

ออฟไลน์ GLUAY

• Newbie
  • *
ผมกำลังตัดสินใจจะซื้อรถ เลือกอยู่หลายยี่ห้อ แต่ตอนนี้ตัดเหลือตัวเลือก 2 ยี่ห้อแล้ว คือ

1.  Ford Focus 2.0 TDCi 5Dr ราคา 1,169,000 บาท
     2.  Chevrolet Cruze 2.0 VCDI LTZ AT ราคา 1,165,000 บาท

ปัญหาคือตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเลือกตัวไหน เลยอยากให้เพื่อนๆ พี่ๆ ร่วมแชร์ประสบการณ์และแสดงความคิดเห็น ประกอบการตัดสินใจครั้งนี้ว่าควรเลือกยี่ห้อไหนดีระหว่าง 2 ยี่ห้อข้างต้น หรือถ้ามีตัวเลือกอื่นแนะนำก็ได้นะครับ โดยผมต้องการรถดังต่อไปนี้

1. อยากได้รถขนาดกลาง และสามารถขับไป ตจว ได้บางครั้ง 
     2. ต้องการรถที่มีสมรรถนะการขับขี่ดี เกาะถนน มั่นใจได้ เวลาขับรถความเร็วสูง
     3.  ไม่สนใจราคาขายต่อ และเรื่องศูนย์บริการ

ขอบคุณล่วงหน้าครับสำหรับการแชร์ประสบการณ์และแสดงความคิดเห็น

ออฟไลน์ Xtream@tom

• Sr. Member
Re: สอบถามครับ ระหว่าง Ford Focus 2.0 TDCi กับ Chevrolet Cruze 2.0 VCDI
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 00:37:08 »
รีบมั้ยอ่ะครับ ถ้าไม่รีบผมว่ารออีกซักนิด รอnew Focus(นานหน่อย)กับcruze 2.2

PS.ชื่อจขกท.อ่านว่าอะไรอ่ะครับ^^"

ออฟไลน์ Bluedoft

• Hero Member
Re: สอบถามครับ ระหว่าง Ford Focus 2.0 TDCi กับ Chevrolet Cruze 2.0 VCDI
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 00:38:59 »
555+ แบบนี้ต้องไปทดลองขับเองแล้วครับความรู้สึกในการสัมผัสรักแท้ของเราอาจจะมาโดยไม่มีเหตุผลก็ได้ครับ

ผมเองก็ชอบ Focus ในเรื่องของความแรง และเกาะถนนที่ดีกว่า Cruze และภายนอกที่สวยกว่า Cruze นิดนึง
แต่ผมก็ชอบ Cruze ในส่วนของภายในมาก และตรงที่มันเป็น Chevrolet ซึ่งบ้านผมก็ผูกพันกับรถค่ายนี้แล้วด้วย

ที่ผมพูดมาเหมือนกับว่า Focus มีข้อดีเยอะกว่าแต่ผมก็ชอบ Cruze พอๆกัน ><"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2011, 00:45:37 โดย Bluedoft »

ออฟไลน์ GLUAY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 00:43:42 »
- อ่านว่า "กล้วย"ครับ
- ผมอ่ะไม่รีบครับ แต่ปัญหาตอนนี้ คือ ผบ.ทบ. นี่สิครับ บ่นทุกวัน (พาดพิง คงไม่ผิดกฏเนอะ)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 00:46:41 »
โอ กล้วยสองมาเอง

แต่ว่าเจ้าดีเซลสองตัวนี้ถ้ารอได้จะดีกว่าครับ แต่ถ้ารอไม่ได้ ครูซครบครันกว่านะ เดี๋ยวขยายขนาดเครื่องไม่รู้จะซดกว่าเดิมหรือเปล่า ขนาดมิตรซูลดขนาด เปลี่ยนเทอร์โบ ยังซดกว่าเดิมเลย

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 02:09:51 »
อยากให้รอ อีกนิดนึง
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออนไลน์ apinui

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 09:11:02 »
ถ้าเรื่องเครื่องยนต์ กับช่วงล่าง ผมว่า Focus น่าจะเป็นต่อนะ ....

แต่ถ้าความสวยงามทั้งนอกทั้งใน ผมว่า Cruze

แต่ถ้าผมเลือก ผมเอา Focus นะ ..เพราะผมชอบรถ 5 ประตู ...

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 09:37:37 »
สำหรับผมเลือก cruze นะ สดใหม่กว่า ภายในสวยกว่า เพราะตอนเราขับเราต้องอยู่กับภายในมิใช่ภายนอก
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 09:54:07 »
อยากให้รออีกสักปีครับ โฟกัสดีเซลรุ่นใหม่ 160 แรงม้าเป้นอย่างน้อยมีกำลังสูงตั้งแต่ต้นจนปลายไม่เหี่ยวเหมือนตอนนี้เล้ว และเชฟโรเล็ทก็จะเอาเครื่อง 2200 ตัวใหม่มาใส่ประสิทธิภาพก็จะสูงมากขึ้นไปอีก ผมมองว่าสองรุ่นนี้เครื่องดีเซลยังเป็นรุ่นลองตลาดอยู่นะ ฟอร์ดเกียร์คลัทคู่เหมือนว่าจะยังไม่เจ้าที่กับเครื่องยนต์เต็มที่ เชฟโรเล็ทเองก็ยืมมาเครื่องของแคปทิวามาใส่ก่อนเครื่องของครูซดีเซลจริงๆจะมาทีหลัง รุ่นที่ปรับปรุงเข้าที่มากที่สุดน่าจะเป็นรุ่นถัดไปจากนี้กัน  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 10:22:33 »
ที่แรกผมก็อยากได้ Cruze เหมือนกันครับ

เพราะตัวถังสวยกว่า ทันสมัยกว่า Focus ครับ

แต่ถ้าจะเอา Cruze ก็อยากได้เครื่องใหม่ ซึ่งออกจะปลายปีนี้

แล้วผมก็ตัดสินใจถอย Focus TDCi มาได้เดือนกว่าๆ แล้วครับ

ถึงจะอยู่ปลายอายุโฉมนี่แล้วก็ตาม แต่ชอบเครื่อง

จะรอ Cruze เครื่องไหม่ก็ไม่ไหว ก็เลยซื้อครับ

^^"
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 11:13:54 »
ณ ตอนนี้ผมเลือก ครูซ นะ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 11:36:18 »
ตอนนี้โฟกัส ปลายอายุแล้วครับ จะเปลี่ยนรุ่นใหม่ในไทยปีหน้า ส่วนครูซ เครื่องดีเซล ก็ใช้เครื่องเดิม รอให้เป็นดีเซลตัวใหม่ดีกว่าครับ สรุปรอ ซักระยะ ดีกว่าครับ ถ้าไม่รีบจริงๆ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 13:29:05 »
ผมชอบ Cruze มากกว่่านะ interior ดูดีกว่าfocusอ่ะ แต่ถ้ารอได้ก็น่ารอนะครับ ปลายปีอาจเปลี่ยนเครื่องเป็น2.2VCDiพร้อมcaptiva แล้วก็อาจมีเพิ่มNavi ด้วย

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 14:14:56 »
1. อยากได้รถขนาดกลาง และสามารถขับไป ตจว ได้บางครั้ง 
ก็ไปได้ทั้งสองคันครับ แต่จากลองนั่งรถ Focus ของเพื่อนล่าสุด ซึ่งไม่ใช่ตัว TDCi
เดินทางไกลๆ เริ่มเห็นล่ะว่าช่องวางขามันแคบไปครับ
ติดเกียร์จริงๆอย่างที่หลายท่านเคยพูดไว้ เมื่อก่อนผมนั่งแค่ๆใกล้ แต่พอนั่งไกลๆ เกิดอยากถ่างขามันแคบไปครับ
ทำให้การเดินทางไกลรู้สึกว่ากลางๆครับ แต่ก็พอเพลินๆครับ ดีในระดับรถระดับเดียวกันครับ

ส่วน Cruze ไม่เคยนั่งครับ ที่บริษัทไม่มีใครออกมาเลยครับ แปลกเหมือนกัน สงสัยจะกลัวแบรนด์นี้กัน
จริงๆคือแถวนี้ไม่มีศูนย์ Cruze นั่นเองครับ แต่ Focus ก็ไม่มีเช่นกันครับ

ไม่แน่ใจว่า Focus มีครูซคอนโทรลหรือเปล่าครับ เดินทางไกลมีก็ดีนะครับ สบายขาดี ผมชอบมากๆครับ
คุ้นว่า Cruze มี แต่ถ้ามีทั้งคู่ประเด็นนี้ก็ตกไป ลองไปดูในรายละเอียดอีกทีล่ะกันครับ ว่าระบบของใครใช้ง่ายกว่าครับ

เมื่อก่อนดู Focus 5 ประตูดูใหญ่แต่ตอนนี้ Cruze ดูใหญ่และสมส่วนกว่าครับ

2. ต้องการรถที่มีสมรรถนะการขับขี่ดี เกาะถนน มั่นใจได้ เวลาขับรถความเร็วสูง
Focus นั่งไปกับเพื่อนวิ่ง 140 ครับ (รถอายุ 5 ปีแล้ว) ก็มั่นใจดี แต่เข้าโค้งยังสู้รถผมไม่ได้ครับ
คงเพราะเป็นรุ่น 1.8 และไม่มีเหล็กค้ำโช็คและล้อแค่ 16 นิ้ว เรื่องการสะเทือนดีครับ นุ่มดี ก็ล้อใหญ่หนาขนาดนั้น

ถ้าไปลองขับเชื่อว่าจับความรู้สึกยากเหมือนกันเรื่องช่วงล่าง อย่างรถผมไปทดลองขับก็รู้ว่าดีแต่ว่าไม่ได้ต่างกันมาก
แต่ใช้ไปซักเดือนนึงเปลี่ยนไปขับคันอื่นที่ช่วงล่างก็ดี รู้สึกได้เลยว่าต่างมากครับ

แต่เห็นคนที่ไปลอง Focus บอก Focus ว่าช่วงล่างดีมาก
ส่วนผมไม่ใช่คนขับ Focus เป็นคนนั่งไปด้านล่าง กลับรู้ว่ามันไม่ได้ดีกว่าครับ
คงเพราะขนาดล้อกับค้ำโช้คแค่นั้นมั้งครับ เคยขับหนนึง ไม่ชอบกระจกมองข้างอย่างแรก จะเล็กไปไหนครับ

ทั้งๆที่ไม่ได้เคยนั่งหรือขับ Cruze อ่านในเว็บเอาอย่างเดียว ผมแนะนำเลือก Cruze ครับ!
เหตุผลล่ะ? มันสวย ทันสมัย การออกแบบภายในที่ลงตัวกว่า Focus ทั้งภายนอกและภายใน
จากที่อ่านๆสมรรถนะการขับขี่ดี เกาะถนน มั่นใจได้เวลาขับรถความเร็วสูง
ในระดับรถทั่วไปควรมีครับ

ส่วน TDCi เท่าที่เห็นบนท้องถนนไม่มีใครใช้มันเต็มความสามารถเลยทั้งช่วงออกตัว เร่งแซง
ผมไม่เห็นความต่างเลยที่บอกว่าเครื่องตัวนี้สุดยอดเลย เพราะคนใช้เน้นประหยัดกันจนเกินไปมั้งครับ
ทั้งๆที่ดีเซลก็ถูกกว่าเบนซินทั้งเยอะ ผมขับแค่ 100 เดียวยังทิ้ง TDCi หลายกิโลเมตรเลยเวลาออกตัวครับ
อาจจะเพราะผมเยียบเป็นปกติด้วยมั้งครับ ถ้าคิดจะซื้อ TDCi จริงๆใช้งานปกติคิดว่าจะได้ใช้มันจริงๆหรือครับ หรือชอบเผื่อ?

แต่ถ้าซื้อมาเพื่อบอกตัวเองว่าประหยัดและแรง ซึ่งจริงๆก็เป็นแบบนั้น ก็เอาเลยครับ Focus TDCi

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 15:13:26 »
ทั้ง 3 เรื่อง ที่ท่าน จขกท. ยกมา ผมว่าน่าจะพอๆ กันทั้ง 2 ค่ายเลยนะครับ
ผมว่าไป Test drive เถอะครับ ทั้ง 2 คัน มีหน้าตา และอุปนิสัยที่ต่างกันพอสมควร
ลองไปนั่ง ลองไปกันขับก่อน น่าจะตัดสินใจได้ไม่ยากครับ

ถ้าเป็นผม ผมจะไปต่อรอง Focus ก่อนครับ ถ้าได้ข้อเสนอดีๆ น่าจะดีกว่า
ถึงจะปลายอายุแล้ว แต่คุณภาพยังคับแก้ว เพียงพอแน่นอนครับ

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 15:41:38 »
ขับ Focus TDCi อยู่ มีความสุขดี ขับแบบบ้านๆ ไม่เร่ง ไม่รีบ ไม่เร็ว พอใจแล้ว
เห็น Cruze ก็ชอบ เพราะดูใหญ่ดี ลองไปนั่งก็ชอบ Cruze ตรงที่มันใหญ่นี่แหละ

ถ้า เทียบเฉพาะเครื่องยนต์กลไก กันในตอนนี้
Cruze VCDi 2.0 SOHC + AT 6 speed
Focus TDCi 2.0 DOHC + PowerShift 6 speed
จะเห็นว่า Performance ด้าน เครื่องยนต์กลไก Focus ได้เปรียบกว่า

ถ้าเทียบด้านตัวถัง การออกแบบ มองได้หลายแง่
ถ้าชอบใหญ่ นั่งสบาย Cruze จะได้เปรียบกว่า เพราะดูใหญ่
แต่ถ้าเรื่องความคล่องตัว Focus 5D จะได้เปรียบกว่า

ถ้าไม่รอ
เน้นขับสนุก ให้ Focus
เน้นขับสบาย ให้ Cruze

ออฟไลน์ TDCI

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 15:48:04 »
เมื่อปีที่แล้ว ผมไปลองขับ TDCI เกือบผ่านไปแล้ว เพราะปัญหาเรื่องขาซ้ายติดคอลโซน  ติดจนอึดอัด

ใจอยากได้แต่ก็ติดปัญหานี้ปัญหาเดียว เพราะขับทางไกลเหนื่อยแน่
แต่มาคิดอีกที ไอ้รถรุ่นนี้มันขายที่ที่ยุโรป โดยเฉพาะอังกฤษ  ฝรั่งมันก็ตัวใหญ่กว่าเราเป็นไหนๆ ทำไมมันขับได้

อาทิตย์ถัดไป เข้าศูนย์ขอลองใหม่ คราวนี้เล่นเบาะคนขับอย่างเดียวเลย  
ปรับมันละเอียดยิบ หาจุดที่ขับสบายที่สุด
เกือบชั่วโมงก็พบ จุดที่ว่า

นั่นคืิอ ถอยเบาะออกไปเรื่อยๆจนกว่า หัวเข่าจะถอยออกมาเลยช่วงที่ติดคอนโซล จากนั้นปรับความสูง-ต่ำให้ได้พอเหมาะ

ปรับพวงมาลัย ที่ปรัีบได้หลายๆทิศทางนั่นแหละครับ ให้เหมาะกับท่านั่ง

แต่จุดที่ว่านี้ ขาขวาต้องเหยียบคันเ้ร่งและเบรกได้เป็นธรรมชาติ ไม่ใช่เขย่ง (ผมสูง 173)

ปรับทุกอย่างเรียบร้อยแล้ว 1 ปีผ่านไป ขาซ้ายไม่มีปัญหาเรื่องเหมื่อย หรือเบียด  จะมีก็ตอนไปต่างจังหวัีด ขับไปสัก 3 ชั่วโมงต้องเข้าปั๊มที  แต่การขับรถ 3 ชั่วโมง ไม่ว่ารถยี่ห้อไหนมันก็เหมื่ิอยทั้งนั่นหละครับ

สรุปว่า ไปลองด้วยตัวเอง ไม่ต้องรีบ เข้าศูนย์ไปดูรถ เข้าแล้วเข้าอีก จนกว่าจะพอใจ  แล้วค่อยตัดสินใจจะดีที่สุดครับ   เพราะรถทุกคันมีข้อดีข้ิอเสียของตัวมันเอง

อ้อ!ที่คุณ udis บอกคนใช้ TDCI ใช้รถไม่เต็มสมรรถนะ ก็คงจริงครับ ส่วนตัวผม เคยขับเกิน 200 แค่ครั้งเดียวตอนพ้นรันอิน บนมอเตอร์เวย์

แต่ส่วนใหญ่ถ้าโ่ล่งๆผมขับอยู่ที่ 70-90 เช่นพวกทางด่วน ถนนกาญจณาภิเษก ฯลฯ ส่วนในเมืองก็เหมือนกันทุกคัน ตามตูดกันไป

ทุกวันนี้ใช้น้ำมันเฉลี่ยอยู่ที่ 17 +-1 โล/ลิตร ไม่ถึงกับเขย่าถังแบบคุณ J!MMY แต่เติมปั๊มเดิม หัวจ่ายเดิมทุกครั้ง

(เข้างานสาย-กลับดึก) เจอรถติดไม่มาก ยกเว้นช่วงพระราม 4 คลองเตย มันติดเกือบทั้งวัน ตอนนี้ใช้น้ำมันเฉลี่ยเดือนละ 4 พันบาท (29.99 บาท/ลิตร)  ขับไป-กลับ วันละ 80 โล

ส่วนเรื่ิองช่วงล่าง ก็อย่างที่่เค้าว่ากันนั่นแหละ ไว้ใจได้

สำหรับศูนย์บริการ อันนี้ต้องทำใจ พวกช่างอาจไม่ใช่ปัญหามาก แต่ไอ้พวกที่รับรถนี่แหละตัวดี   โทรไปถามอย่างพูดอย่าง พอไปถึงศูนย์มันพูดอีกอย่าง

โทรเข้าศูนย์ ต่อฝ่ายช่าง แล้วถามว่า  น้องวันนี้พี่จะไปเปลี่ยนหลอดไฟหน้า ต้องจองคืวมั๊ย

มันบอกว่า เดี๋ยวพี่คุยกับฝ่ายอะไหล่ก่อน ว่ามีของป่าว (แม่ม) แค่หลอดไฟ ต้องรื้อโกดังมั๊ยเนี่ย

หลังจากเช็กเรียบร้อยมีหลอดไฟ โทรหาฝ่ายช่างใหม่ ถามพนัีกงานรับรถว่า ต้องจองคิวมั๊ย  มันตอบว่า ไม่ต้องครับพี่ เปลี่ยนแป๊บเดียวเสร็จ

ว่าแล้วก็ขับเข้าศูนย์ทันที พอไปถึง ก็บอกว่ามาเปลี่่ยนหลอดไฟ มันถามว่าพี่จองคิวป่าว     เฮ้ย..!!! ตอนโทรมาบอกไม่ต้อง พอมาถึงจะให้่จองคิว    

พอโวยดังๆสุดท้าย มันบอก เดี๋ยวจะเรียกหัวหน้าช่างมาเปลี่ยนให้เลย หัวหน้าช่างว่างอยู่  

อ้อ.ลืมบอกไปไอ้คนที่คุยทางโทรศัพท์กับตอนมาคุยที่ศูนย์มันเป็นคนเดียวกันนั่นแหละครับ  จำเสียงได้

ปล. ตอนแรกกะว่าจะเปลี่ยนกับอู่นอก แต่กรอบไฟโฟกํส คลายน็อตแค่ตัวเดียว นอกนั้นเป็นตัวล็อก เลยกลัวว่าอู่นอกจะแงะจนตัวล็อกแตก  ตอนเห็นช่างเปลี่ยน ทำให้รู้วิธีเขี่ยตัวล็อก ง่ายนิดเดียว คราวหน้าเปลี่ยนเองได้แล้ว

สรุป คิดจะซื้อรถแล้วไม่สนใจเรื่องศูนย์บริการ  คุณมาถูกทางแล้วครับ 5555

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 15:53:46 »
อยากให้รออีกสักปีครับ โฟกัสดีเซลรุ่นใหม่ 160 แรงม้าเป้นอย่างน้อยมีกำลังสูงตั้งแต่ต้นจนปลายไม่เหี่ยวเหมือนตอนนี้เล้ว

ทำไมไอ้กันยังสู้เยอรมันไม่ได้น้อ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 16:55:30 »
อยากให้รออีกสักปีครับ โฟกัสดีเซลรุ่นใหม่ 160 แรงม้าเป้นอย่างน้อยมีกำลังสูงตั้งแต่ต้นจนปลายไม่เหี่ยวเหมือนตอนนี้เล้ว

ทำไมไอ้กันยังสู้เยอรมันไม่ได้น้อ

เครื่อง HDI ของ เปอโฒ ครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 16:59:56 »

เครื่อง HDI ของ เปอโฒ ครับ
รู้สึกจะร่วมกันพัฒนา ใช้ด้วยกันหมดนะครับ เปอโย ซีครอง ฟอร์ด
ต้องรอท่านน้าตั้มมาคอนเฟิร์ม 555+  ;D

ออฟไลน์ Boonchoo8

• Full Member
  • เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 19:50:16 »
ถ้าซื้อ1ปีก่อนหน้านี้ เชียร์น้องกัส

ถ้าซือวันนี้ เชียร์พี่ทอมครูซ

ถ้าซื้อสิ้นปีนี้ เชียร์พี่ทอมครูซ เครื่องใหม่

ถ้าซื้อสักปลายๆปีหน้า เชียร์น้องกัสตัวใหม่ น่าจะมาแล้ว
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ nutmos

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 09:00:25 »
ที่จริงถ้าไม่รีบใช้รถ แนะนำให้รอ Cruze 2.2
กับ New Focus แล้วค่อยเลือกก็ยังไม่สายครับ

แต่ถ้าหาก ต้องใช้จริงๆ วันนี้ต้องใช้แล้ว
ผมสนับสนุน Cruze เพราะเป็นรถใหม่ อายุตลาดน่าจะอีกนาน

ออฟไลน์ AppleLover

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 09:38:49 »
ต้องถามว่าวันที่ได้ใช้รถเรามีลักษณะอย่างไรครับ

เรื่องศูนย์
- T หรือ H ยี่ห้อตลาดอะไหล่พร้อมแต่คิวยาวเหลือเกิน บางครั้งเคยรอเป็นอาทิตย์ สุดท้ายรถตลาดรอคิว รถไม่ตลาดรออะไหล่เวลารอพอๆกัน
- คุณภาพช่างและบริการ อันนี้อยู่ที่ศูนย์และช่างจริงๆครับ เจอดีๆแล้วอย่าไปที่อื่นครับ
- ปกติการเข้าศูนย์มันเป็นเวลาที่น้อยมากเมื่อเทียบกับเวลาที่เราใช้ชีวิตกับรถครับ

เรื่องความปลอดภัย
- ประเภทเดินมาแล้วเคาะเหล็กแล้วเป็นหมอดูบอกได้ว่าคันนี้แข็ง-คันนี้บอบบางมันไม่ใช่วิธีที่น่าเชื่อถือเลยครับ
- ดูจากผลทดสอบหลักๆก็มีของ US, Euroncap, Ausncap, ญีปุ่น ลองเช็ดดูครับ
- Cruze: http://www.euroncap.com/results/chevrolet/cruze/2009/376.aspx
- Focus: http://www.euroncap.com/tests/ford_focus_2004/204.aspx
- เป็นเหตุผลสำคัญที่สุดที่ผมเชียร์ Cruze ครับ
- โช็คแพง อะไหล่แพง กินน้ำมัน แก้ปัญหาด้วยเงินได้ แต่ชีวิตเรา-ความปลอดภัยมันใช้เงินแลกมาไม่ได้นะครับ
- Vehicle stability control เข้าใจว่า Cruze มีให้ตั้งแต่ 1.8 แต่ Focus คงตัว top เท่านั้นครับ

เรื่องความประหยัด
- ใช้เบนซิน Cruze สูบมากครับ เพราะตัวถังใหญ่และหนักกว่าชาวบ้าน
- Focus ประหยัดมากๆสำหรับดีเซล แต่เบนซินก็แย่กว่า Cruze อีกครับ
- ถ้าอยากได้ Cruze แถมประหยัดน้ำมันสุดๆต้องยอมซื้อตัว 1.6 MT base เกียร์ธรรมดาไม่มี airbag ครับ ฝรั่งเทสได้ 40 mpg (ประมาณ 17 kpl)

เรื่องสวย ภายใน ภายนอก อันนี่้ต้องลองเอง

เรื่องสมรรถนะ
- ถ้าขับในกรุงเทพ หรือไปต่างจังหวัดวิ่งไม่เกิน 120-130 ผมไม่รู้สึกต่างครับ

ออฟไลน์ nuch n14

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 11:10:24 »
 ต้องถามว่าชอบรถแบบไหน ขับสนุก หรือกว้างนั่งสบาย และต้องการใช้รถเลยไหม
ตอนนี้ โฟกัส ตัวใหม่ก็จะออกแล้ว แต่ตัวนี้ก็มีส่วนลดเยอะเหมือนกัน โฟกัสขับสนุกครับ
แต่มีข้อเสียเรื่องหัวเข่าติดคอนโซล และเบาะนั่งไม่สบายนัก แต่เมื่อเทียบกับสมรรถนะก็เลยมองข้ามจุดนี้ไป
ล่าสุดไปเที่ยวปาย แม่ฮ่องสอน ขับไม่มีเหนื่อยครับ เมื่อเทียบกันกับ แคมรี่ 2.0  เข้าโค้งสนุกแรงบิดดี tdci เดิมๆครับ
ลืมขอเสียอีกอย่างศูนย์บริการบางแห่งดี บางแห่งไม่ได้เรื่องต้องเลือกใช้บริการครับ
 cruze เคยไปลองนั่งรถใหม่ สวยเชียวครับ แต่ยังไม่เคยลองขับ ถ้าขับสบายๆไม่เร็วมาก คันใหญ่กว่าก็ใช้ได้ครับ
ให้ดีต้องไปลองขับก่อนครับ และก็อยู่ที่ตัวคุณเองครับ ว่าเวลาเห็นรถรุ่นไหนแล้วคุณชอบมอง อยากเป็นเจ้าของที่สุด
แต่ผมจะรอดู โฟกัส 2012 ก่อนครับ