ผู้เขียน หัวข้อ: มีกี่มาตรฐาน ดีพอหรือยัง !!!  (อ่าน 40637 ครั้ง)

ออฟไลน์ chatbovon

• Newbie
  • *
Re: มีกี่มาตรฐาน ดีพอหรือยัง !!!
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 21:49:12 »
แวะมาอ่าน เอามันส์ครับ คาดว่าคงโดนประหารตัดหัวไปแล้ว และก็เสียบประจานไว้ก่อนจะลบทิ้งใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ BMTA

• Sr. Member
Re: มีกี่มาตรฐาน ดีพอหรือยัง !!!
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 21:50:19 »
จขกท. ยังเข้ามาอ่านหรือเปล่าหว่า?  

ถ้ายังอ่านอยู่ อ่านให้ดีๆ นะ

"ไอ้LAN"

;D ;D ;D ;D ;D ;D

ไม่เอาๆ อย่าไปว่าเขา "ไอ้LAN" เดี๋ยวเขาจะไม่มีทางเลือก

ต้องเรียกเขาว่า "ไอ้สัตว์" แล้วให้เขาเลือกเอาว่าอยากเป็นอะไร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2011, 22:53:12 โดย J!MMY »
2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 21:51:42 »
ช่วงปิดเทอมสินะ...

ออฟไลน์ prakan1234

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 21:55:47 »
จขกท. ยังเข้ามาอ่านหรือเปล่าหว่า?  

"ไอ้LAN"

ไม่เอาๆ อย่าไปว่าเขา "ไอ้LAN" เดี๋ยวเขาจะไม่มีทางเลือก

ต้องเรียกเขาว่า "ไอ้สัตว์" แล้วให้เขาเลือกเอาว่าอยากเป็นอะไร

โดนมากๆ  ชอบๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2011, 23:05:52 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ cavemann

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 21:57:18 »
สงสัยจะไม่มีอะไรทำ :D

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 22:01:02 »
พอดีกว่าครับด่ากันไปมาเป้นเสนียดรกเว็บเปล่าๆ................เอาเป็นว่าท่านไหนที่เก่งด้านคอมพิวเตอร์ลองสืบค้น I.P. ของไอ้หมอนี่มาประจานดีกว่า เผื่ิอว่ามีใครอยากจะไปเยี่ยมเยียนที่บ้านดูหน้าตาบ้างว่าตัวจริงกล้าอย่างที่พดไหม  8)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 22:06:09 »

"ไอ้LAN"

5555 เอ้อเนอะเข้าท่าดีครับ

ผมเคยว่าเพื่อนไปแบบนี้ครับ เพื่อนผมมันเลือกเป็นกระต่าย -*- หน้าตาอย่างเถื่อนเลนดั๊นนนนขอเป็นกระต่าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2011, 23:06:33 โดย J!MMY »
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ vantipz

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 22:09:28 »
มือไม่พายเอาเท้าราน้ำของแท้เลยคนนี้

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #98 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 22:19:39 »
พอดีกว่าครับด่ากันไปมาเป้นเสนียดรกเว็บเปล่าๆ................เอาเป็นว่าท่านไหนที่เก่งด้านคอมพิวเตอร์ลองสืบค้น I.P. ของไอ้หมอนี่มาประจานดีกว่า เผื่ิอว่ามีใครอยากจะไปเยี่ยมเยียนที่บ้านดูหน้าตาบ้างว่าตัวจริงกล้าอย่างที่พดไหม  8)

น่าสนใจแฮะ คนแบบนี้ต้องเจอให้เข็ด เบื่อนักพวกเก่งในมุมมืด

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 22:39:37 »
ไม่มาแล้วเรอะ สงสัยจะหายบ้า หรือไม่ก็ไปป่วนที่อื่นต่อ

ใครเก่ง Network รบกวนตามไปบ้านมันหน่อยนะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ phatkung

• Full Member
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 22:45:36 »
มันก็แค่นักเลงคีย์บอร์ดอีกคนนึง เห้อ!!! เมื่อไหร่คนพวกนี้จะหมดไไปจากโลกซะทีนะ โลกนี้คงจะน่าอยู่ขึ้นเยอะเลยเนอะ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 22:57:01 »
มันก็แค่นักเลงคีย์บอร์ดอีกคนนึง เห้อ!!! เมื่อไหร่คนพวกนี้จะหมดไไปจากโลกซะทีนะ โลกนี้คงจะน่าอยู่ขึ้นเยอะเลยเนอะ

อย่าใช้คำว่านักเลงกับคนพวกนี้เลยครับ นักเลงหมายถึงบุคคลที่มีจิตใจห้าวหาญกล้าได้กล้าเสียและยอมรับในสิ่งที่ตัวเองทำ สำหรับคนพวกนี้ควรใช้คำว่า "กุ๊ยคีย์บอร์ด" ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 23:08:37 »
โปรดอย่าได้ใส่คำว่า here ลงในบอร์ดเลยครับ

นอกจากเป็ตัวอย่างไม่ดีของคนอื่นๆแล้ว

ข้าพเจ้า ยังตามลบแล้วแก้ ทุกข้อความ เหนื่อยม๊ากกกกก!

ออฟไลน์ เฮียหลี

« ตอบกลับ #103 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 23:12:13 »

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 23:14:17 »
เขาไม่ได้ Here ครับ

แต่เขาเหมือนคำที่น้าเน็กพูดใน The Naked Show 4 บ่อยมากๆในช่วงแรกนะครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #105 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 23:26:04 »
อนาถละครับ ผมชักเชื่อแล้วล่ะว่าIQ EQ คนไทยมันลดลงเรื่อยๆ เพราะมีคนแบบนี้นี่เอง คิดว่าโลกหมุนรอบตัวเองล่ะมั้ง - -

-โอเคก็จริง มันก็มีเพี้ยนบ้างนิดๆหน่อยๆ อย่างเวลาพี่จิมบอกว่ารถคันนี้เร็วกว่าอีกคันนึง 0.01วินา่ทีเนี่ย ผมก็ไม่ยอมรับตรงนี้ (แต่ตัวเลขมันได้มาแบบนี้ ดูไว้จะเสียหายตรงไหน)

ผมก็ไม่รู้หรอกนะว่าพี่จิมทดสอบดีพอหรือยัง แต่ผมก็ไม่เห็นใครทำได้ดีเท่านี้แล้วครับ  ???

XCHO

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 23:32:01 »
ควรกลับไปศึกษาค้นคว้าคำว่า"นัยสำคัญ"หน่อยนะครับ จขกท. :-\

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 23:41:30 »
อย่าไปตกเป็นเครื่องมือครับ

คนที่คิดอะไรแบบนี้ได้ มีความละเอียดระดับนี้ได้ อาจจะเป็นเรื่องดีสำหรับงานบางอย่าง
คนที่มีทักษะในการสื่อสารแบบนี้ แล้วยังอยู่ในสังคมได้แบบไม่มีอันเป็นไป ก็อาจจะมีดีบางอย่าง

แต่ที่แน่แน่ ไม่ดีสักอย่างกับที่นี่
และก็ดีแล้ว ที่คงไม่ต้องมาพบพานกันอีก
ถ่อยและสถุลจริงจริง

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 23:45:41 »
โปรดอย่าได้ใส่คำว่า here ลงในบอร์ดเลยครับ

นอกจากเป็ตัวอย่างไม่ดีของคนอื่นๆแล้ว

ข้าพเจ้า ยังตามลบแล้วแก้ ทุกข้อความ เหนื่อยม๊ากกกกก!

ขอโทษพี่จิมมี่ด้วยนะคร๊าบ รมณ์มันขึ้นครับ อิอิ

สัญญาว่าจะไม่มีคำนั้นแล้วครับ แต่จะหาสรรพนามอื่นมาแทน  ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #109 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 23:57:38 »
พี่เค้าทำมาให้อ่านครับไม่พอใจก็ไม่ต้องครับถ้าอยากได้มาตราฐานก็ตามที่โรงงานบอกแต่นี้คือการทดสอบแล้วที่พี่เค้าทำก็บอกเล่าตลอดว่าสภาพที่เจอในแต่ละครั้งประมาณไหนเอาเป็นว่ามีคนทำให้อ่านไม่พอใจก็ไม่ต้องอ่านเหมือนซื้อของนะไม่ชอบไม่ต้องซื้อ
เอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่านะครับและก่อนจะว่าคนอื่นเนี่ยสำรวจตัวเองก่อนและแก้ที่ตัวคุณเองจะดีกว่าเยอะครับ
ถ้าจะเล่นแบบที่คุณว่านะเป็นไปไม่ได้หรอกยกเว้นจะวิ่งบนเครื่องจำลองในแบบเดียวกันนี้วิ่งบนถนนซีเมนกับยางมะตอยการเสียดทานยางก็ต่างกันแล้วเอาไรมากครับแค่ทดสอบเข้าใจไม๊ทดสอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2011, 00:01:39 โดย TorTy »

ออฟไลน์ mcat231032

« ตอบกลับ #110 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 00:09:29 »
แนะนำ ให้ จขกท ไปเรียน ระบบการวัดแล้ว จะพบความจริงครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 01:06:46 »
ผมไม่ได้เข้าบอร์ดตอนกลางวัน ไหงเจอกระทู้แบบนี้ละเนี่ย

= =

เอาละครับ ต้องบอกกันก่อนว่า ในการทดลองทุกครั้ง สิ่งที่ยากมากคือ การควบคุมตัวแปรต่างๆที่มีผลต่อผลการทดสอบนั่นละครับ ซึ่งเกิดจากสารพัดสาเหตุ ทั้งจากความคลาดเคลื่อนของอุปกรณ์วัด การควบคุมการเดินคันเร่ง และอีกมากครับ

เอาง่ายๆว่าอุปกรณ์วัดยังมีค่าคลามคลาดเคลื่อนอยู่แทบทุกชิ้นครับ ของแบบนี้ต้องทราบและเข้าใจครับ

อย่างที่คุณ Tonaka ตอบนั่นละครับ ชัดเจนที่สุด
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 01:46:34 »
พลาดไปได้ไงนะเนี่ยกระทู้นี้ ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 01:51:54 »
พูดถึงเรื่องมาตรฐานนี่บอกตามตรงว่าเท่าที่ตัวเองได้อยู่ร่วมกับเว็บนี้มา เราไม่ได้วางตนเองในมาตรฐานที่สูงไว้ในขนาดนั้น
เพราะบอกตรงๆว่ายังไม่รวยพอ และยังไม่มีทรัพยากรเวลาและแรงงานที่ทดสอบได้ละเอียดขนาดนั้นครับ
สิ่งที่เราทำได้ ผมบอกตรงๆว่า คนทั่วไปก็สามารถทำได้ ไม่ได้ใช้เครื่องมืออะไรพิเศษครับ พี่น้องทั้งหลายในนี้ที่มีรถ 1 คัน
กับนาฬิกาจับเวลา ก็สามารถที่จะทำในสิ่งที่เราทำได้ทั้งนั้นครับ

ถ้าให้พูดแบบเพ้อๆเลย เรายังขาดอีกหลายสิ่ง สิ่งที่ผมใฝ่ฝันว่าสักวันเราจะได้ใช้
1. เครื่องจับอัตราเร่งและความเร็วแบบติดตั้งข้างตัวรถ อ่านค่าความเร็วจากล้อโดยตรง
2. เครื่องวัดค่าการปล่อยก๊าซพิษ เพื่อทดสอบว่ารถคันนั้นปล่อยมลพิษไอเสียประเภทใดเท่าไหร่
3. เข้าทดสอบอัตราเร่ง 402 เมตร ที่คลองห้าทุกคัน
4. ทำความเร็วสูงสุดที่ High Speed ring ที่หวังลมๆแล้งๆว่าจะมีสักหน่วยงานที่จะยอมสร้างให้
5. ทดสอบการเข้าโค้งและความคล่องตัวที่สนามแข่งพีระหรือแก่งกระจาน

แค่เอาสิ่งที่ผมวาดฝันไว้กับสิ่งที่เราเป็นอยู่ในปัจจุบัน ผมยอมรับครับ เรามีสิ่งที่ต้องทำการบ้านกันอีกยาวไกลมาก

แต่บางอย่าง การจะทำจริงๆนั้นยาก เพราะรถทดลองขับโดยมากที่ได้มา จะอยู่กับเราไม่นาน บางคัน 2 วัน
บางคัน 3 วัน น้อยมากที่จะได้นานกว่า 4 วัน ซึ่งในระยะเวลา 4 วันนั้น ไม่ใช่ว่าคนลองขับจะว่าง 100%
สำหรับทุกวัน ซึ่งเมื่อนับเวลาจริงแล้ว การทดสอบในข้อ 1 กับ 2 ขอแค่มีเงินซื้อเครื่องมือก็พอ แต่ระยะเวลา
ที่ใช้ทำการทดสอบไม่นาน ส่วนการทดสอบข้อ 3 นั้น ต้องวิ่งบางนาผ่านวงแหวนไปที่คลอง 5 ในวันศุกร์ช่วงเย็น
ซึ่งรถทั่วไปสามารถเข้าทดลองวิ่งได้โดยมีค่าใช้จ่าย 400 บาท ไป และกลับ รวมเวลาวิ่ง ตรงนั้นมี 3 ช.ม.ได้
โอเค สารภาพว่าให้เจียดเวลาตรงนี้ไปทำ ก็เริ่มยากขึ้นมาแล้ว ส่วนการเอารถไปเข้าถึงสนามแข่งนั้น
เอาไปเลยอีกอย่างน้อย 1 วันเต็มๆ

สามารถทำได้ ถ้ามีบุคลากรที่พร้อมจะ Tag team กันทำอย่างจริงจัง แต่ปัจจุบันที่จริงมีคนเดียวที่เป็นตัวหลัก
ในการติดต่อยืมรถและทดลองขับพร้อมเขียนรีวิวทั้งหมด และต่อให้มีเวลามากจริงๆ หากเราต้องการทำทุกอย่าง
กับรถคันเดียวให้ได้ครอบคลุมทุกอย่างด้วยคนคนเดียวอย่างที่เป็นอยู่ ในปีหนึ่งเราคงไม่สามารถทำรีวิวรถได้
36 คัน มันอาจจะลดลงมากกว่านั้น..และอาจจะเป็นเท่าตัวเลยด้วย

ทีนี้ด้วยทรัพยากรที่มีอยู่ทุกอย่าง หากปีนึงทำรีวิวไม่ถึง 20 คัน ผมคิดว่าเราคงเตรียมตัวตายกันได้
เพราะขนาด 36 คัน ยังรู้สึกว่าไม่สามารถป้อน content ให้ผู้อ่านได้ทันการดีเลยด้วยซ้ำ

มันเลยกลายเป็นที่มาของวิธีการก้นครัวง่ายๆที่เราใช้ ซึ่งเหมือนกับชีวิตประจำวันของคนทั่วไป
แต่แทนที่จะเป็นผู้ใช้รถทั่วไปคนหนึ่งที่ลองรถของเขา แล้วมาเล่าให้ฟัง ความต่างของเราก็คือ
เรามีโอกาสได้ลองรถหลากหลายรุ่นมากกว่า และได้มีโอกาสเปรียบเทียบรถรุ่นหนึ่งกับอีกรุ่นหนึ่งมากกว่า
อันนี้พูดไม่ถูกหูต้องขออภัย เพราะไม่สามารถชี้แจงเหตุผลโดยอ้อมค้อมมากไปกว่านี้ได้

เป็นวิธีการง่ายๆ ถ้าถามว่ามาตรฐานดีแค่ไหน เราบอกว่าก็ดีเท่าชาวบ้านคนนึงที่ "ลองมา เจอยังไง
ก็พูดไปอย่างนั้น" คนนึงจะทำได้ แต่เผอิญได้มีโอกาสลองรถมากรุ่นจนรู้สึกกล้าที่จะนำทั้งตัวเลข
ที่ได้กับฟีลลิ่งที่ได้มาถ่ายทอดกันให้ฟัง

ผมมีความเห็นเช่นนี้ครับ ตามสิ่งที่เป็นอยู่ เราไม่ใช่สิ่งที่ศักดิ์สิทธิ์อะไร ไม่ใช่หน่วยงานที่พรั่งพร้อม
ด้วยเครื่องมือและกำลังคนมากมาย แต่ดันเป็นคนที่บ้ารถ ชอบรถ ลอง แล้วก็เอามาแชร์ บางครั้ง
ผลของเรา กับที่อื่น ไม่เหมือนกัน และบางครั้ง ก็ได้ตัวเลขที่แทบจะไม่ต่างจากสิ่งที่สื่ออื่นได้ลองมา
ซึ่งสื่อเหล่านั้นหน่วยก้านเขามาพร้อมแต่แรก และมีเครื่องมือครบกว่าเรา

ไม่ว่าจะต่าง หรือไม่ต่าง จุดประสงค์ไม่ได้ต้องการให้รอดูรีวิวจิมมี่แล้วซื้อ ทุกคนสามารถไปลองขับ
แล้วเปรียบเทียบเอง ซื้อเอง คิดเองได้เลยโดยที่ไม่ต้องรอรีวิวจิมมี่ แต่การมีอยู่ของรีวิวจิมมี่
มันเหมือนกับหนังสือเล่มหนึ่งที่รีวิวมาแล้วเล่าให้ฟัง เหมือนหนังสือรถเล่มนึงที่อยู่บนเว็บ และ
บริการสู่หน้าจอคุณฟรีโดยไม่คิดค่าใช้จ่ายใดๆ เพื่อให้คุณนำความเห็นของทีมงานเรา ไปประกอบ
กับอีกหลายแ่หล่งข้อมูล ซึ่งในการเทียบแบบนี้จะเกิดประเด็นให้มีคำถามว่า "ที่จิมมี่บอกว่า..จริงหรือไม่"
เป็นการช่วยตั้งคำถาม ให้คุณไปลองพิสูจน์ แต่แทนที่คุณจะมาถึงศูนย์รถเพื่อขอทดลองขับ
ด้วยสมองที่ว่างเปล่า เราช่วยให้คุณเตรียมพร้อมอย่างน้อยก็สำหรับสิ่งที่คุณจะต้องถามตัวเองเมื่อลอง

เว็บไซต์นี้ไม่ใช่ศาสดาหรือลัทธิ..มันเป็นแค่เครื่องมือการประกอบการตัดสินใจ และสื่ออ่านในยามว่าง
ของใครหลายคน และผมตั้งใจจะเห็นมันเป็นอย่างนี้ต่อไปนี่แหละครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 01:52:44 »
เอาละ

เลขไมล์เพี้ยน ตอนถ่ายรูป กย็ยังเอามาเป็นประเด็นหาเรื่องกันได้

ลองพยายามถ่ายรูป ขณะขับรถ โดยที่มือซ้าย ยังต้องคุมพวงมาลัยไปด้วย
ตาต้องมองทั้งถนน มาตรวัด และกล้อง 3 อย่างพร้อมๆกัน เพื่อเล็ง และใช้มือขวาถือกล้องกับกดชัตเตอร์
เท้าขวา คุมคันเร่งรถไปเรื่อยๆ บางคนอาจทำได้ แต่ส่วนใหญ่ มันไม่ง่ายหรอกครัที่จะทำแบบนั้น

มาตราฐานในการทดลองอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงของผม มีเพียงมาตรฐานเดียวเท่านั้น
คือ ขับ 110 เปิดแอร์ นั่ง 2 คน ใช้มาแต่ไหนแต่ไร เพียงแต่ว่า รถประเภท ประชานิยมทั้งหลาย
ทั้ง เก๋งเล็ก B-Segment เก๋งกลาง C-Segment และ Pickup Truck ผมจะเขย่ารถ เพื่ออัดน้ำมันลงถังให้ได้มากที่สุด

การทำรีวิวของผมนั้น ไม่ได้ทำรีวิวเพื่อหาเงิน โฆษณาในเว็บนั้น เป็นผลพลอยได้ อยากให้รับทราบไว้ด้วยว่า
"รีวิวเว็บผม ไม่ได้มีเอาไว้ขายหาเงินให้ใครหน้าไหนทั้งสิ้น"

ผมไม่มีความรู้ ผมไม่ได้จบอะไรมาด้านวิศวกรรม และจะบอกให้ด้วยเลยว่า คนที่...ทำงานสื่อมวลชนสายรถยนต์ในบ้านเรานั้น จะนับหัวกันได้สักกี่คนที่จะจบด้านวิศวยานยนต์เหมือนคุณ

คำถามก็คือ ถ้ามันขวางหูขวางตามากนัก
ทำไมไม่ลุกขึ้นมา ทำในสิ่งที่ผมทำเสียเอง อย่าดีแต่มาโพสต์ความเห็นในลักษณะนี้อยู่เลย ลุกขึ้นมาทำเลย ผมจะเป็นกำลังใจให้ด้วยซ้ำ

เพราะมาตรฐานการทดลองของเรานั้น ก็เอามาจาก คุณวรพล สิงห์เขยวพงษ์ แห่งนิตยสาร THAIDRiVER ที่เคยใช้มานานแล้ว ตัวเลข 110 นั้น คือตัวเลขความเร็วสูงสุดที่ กฎหมายไทยกำหนดเอาไว้สำหรับการวิ่งด้วยความเร็วสูง บนทางหลวงแผ่นดินทั่วประเทศ และ อย่างที่รู้กันดีว่า เราไม่อาจ ใช้ มาตรฐาน Driving Cycle ของเมืองนอกมาอ้างอิงกับ ลักษณะการขับรถของคนไทยได้เลย

ดังนั้น สิ่งที่เราทำ เท่าที่พอจะทำได้ ก็คงมีเพียงแค่นี้
ผมไม่มีเงินมากพอที่จะลงทุนด้านเครื่องมือ เหมือนอย่างสถาบันการศึกษา ห้องแล็บ ฯลฯ

ผมพยายามทำทุกอย่าง เท่าที่พอจะทำได้ และ เท่าที่คิดว่า คนอ่าน สามารถจะนำไปทำกับรถของพวกเขาเองได้

ไม่มีมาตรฐานในโลก รายการใด ที่สามารถให้ค่าออกมา "เป๊ะ" อย่างที่ต้องการหรอกครับ คุณก็คงรู้อยู่เต็มอกแล้วนี่ครับ จริงไหม?

ออฟไลน์ rincivil

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 02:04:15 »
ลงชือก่อนครับ อย่าให้ได้ลงเวป ดราม่าเล้ย จขกท. ครับเอาเวลาไปทำงานทำการดีกว่านะครับ หรือจะลองทำเวปแข็งกับคุณ จิมมี่ก็ได้ ผมสนับสนุนนะเวปดีๆ

ออฟไลน์ okcomputer

« ตอบกลับ #116 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 02:26:42 »
สำหรับผมนะ 
เข็มไมล์เพี้ยนนิดเพี้ยนหน่อย ผมไม่เห็นจะแคร์เลย เราไม่ได้ดูที่อัตราเร่งอย่างเดียว
มันมีอะไรตั้งหลายอย่าง ความสะดวกสบายในการนั่ง การจัดวางพื้นที่ optionต่างๆ

จขกท คิดอะไรหยุ่มหยิ๋มขนาดนั้น

เค้าทำให้อ่านฟรีๆก็ดีแล้ว  ชอบก็อ่าน  ไม่ชอบก็ไม่ต้องอ่าน

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 02:57:44 »
เหตุผลของพี่แพน + พี่จิม   

Clear ครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 03:02:33 »
ผมว่ามันไม่มาแล้วมั้ง พี่ Jimmy ท่านผู้เกิน ผมว่าไม่ต้องไปพิมพ์อธิบายอะไรยืดยาวหรอก เพราะถ้าคนที่รับฟังน่ะ เขาคงจะคุยดีๆ จนจบไปนานแล้ว ไม่ทะเลาะกันหน้าเขียวจนป่านนี้หรอก

การ review สินค้ามันมีมาตรฐานวิธีการด้วยเหรอ ไม่ใช่ EuroNCAP นะ ทีมงานเขาก็ทำเท่าที่ทรัพยากรจะอำนวย ถ้าไม่พอใจก็ไปอ่านที่อื่นสิ เฮ้อ.........

อย่างว่า ใครไล่ตาม IP มันได้ ตามไปป่วนมันที่บ้านด้วยจักเป็นพระคุณยิ่ง
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ mkuski

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 03:08:56 »
คนแบบนี้อยู่แต่แต่ในที่แคบ ไม่ค่อยได้คนคุยกับคน เลยพูดจาไม่ค่อยอยู่กับร่องกับรอย