ผู้เขียน หัวข้อ: alphard กับ H-1  (อ่าน 6420 ครั้ง)

ออฟไลน์ newname

• Newbie
  • *
alphard กับ H-1
« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 15:01:09 »
อยากถามคุณจิมมี่และเพื่อนๆที่เคยลองทั้งสองรุ่นนี้ เรื่องประสิทธิภาพของช่วงล่างในเรื่องการเกาะถนน กับเรื่องความนุ่นนวล อันไหนดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
Re: alphard กับ H-1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 18:13:23 »
ไม่ตอบตามคำถามนะ ตอบสั้นๆ ว่า

งบไม่อั้น = Alphard

อยากประหยัดงบ อยากซื้อให้คุ้มค่า = H-1

เพราะคุณภาพ Alphard โดยรวม มันไม่ได้ดีกว่า H-1 2-3 เท่า ตามราคาที่ต่างกันหรอกครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 23:25:06 »
ในราคาของ Alphard ผมสามารถซื้อ H-1 2 คันแล้วยังมีเงินเหลือ...เยอะมาก มากจนลองคิดดูว่าไอ้ส่วนต่างตรงนี้สามารถเอามาเนรมิตภายในของ H-1 ให้มันหลุดโลกได้ขนาดไหน หรือเงินเหลือมากพอที่จะเอาไปปรับปรุงเบาะที่นั่งที่เล็กสั้นของ H-1 ให้ดีขึ้นได้อย่างไร

ถ้าถามคนประเภทผม คุณจะได้คำตอบเลยว่า H-1 มันก็พอแล้ว เพราะรถตู้สำหรับผมเป็น Fun Mobil ที่เอาไว้เฮฮาปาจิงโกะ ช่วงล่างของ H-1 จะมีความกระด้างให้สัมผัสได้นิดๆแต่มันไม่ใช่บรรยากาศแบบรถตู้ญี่ปุ่นจากยุค 10 ปีก่อน..ดีกว่านั้นมาก กระด้างน้อยกว่ารถเก๋งหลายรุ่นละกัน

เรื่องเกาะถนน นับกันแค่เรื่องวิ่งตรงๆ ไม่ได้เอามามุดเล่นให้ผิดวิสัยของรถ มันก็ทำได้ดี ที่ความเร็วเดินทาง 120-130 H-1 วิ่งนิ่งและให้การบังคับควบคุมที่ผ่อนคลายสบายใจได้ แถมถ้าไม่กลัวโดนจับความเร็ว คุณกล้าวิ่งเร็วกว่านั้น รถมันก็ยังเกาะดีอยู่ครับ

Alphard รุ่นใหม่ผมไม่เคยขับ ดังนั้นส่วนตัวขอเดาไว้ก่อนว่าหลายอย่างจะดีกว่า รวมถึงความทันสมัยและของเล่นติดรถมากมายก่ายกอง ถ้าสมมติว่ามันราคาสัก 2 ล้าน 5 ผมอาจจะเชียร์ Alphard นะ แต่ในเมื่อส่วนต่างมันเป็นจำนวนสองล้านเห็นจะได้..คนจนๆอย่างผมขอแค่อะไรที่มันพาเพื่อนทั้งก๊วนไปฮากันตามป่าเขาและทะเลได้ก็พอ ไม่ต้องหรูมากหรอก

แต่ถ้าให้โจทย์มาว่า ผมมีงบ 5 ล้านแบบสบายๆ ไม่ลำบากชีวิต ก็ไปลอง Alphard ดูเถอะครับ ผมเองถ้ามีเงินเยอะๆก็คงเอาเหมือนกันล่ะ แต่ผมขอเป็น Vellfire สีดำดีกว่า
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 01:24:06 »
^
^
^

ระวัง โดนถล่มผิดตัวนะ

คิกๆๆ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 08:49:48 »
Alphard ดีกว่าครับ
ปล.แต่ถ้า Toyota นำ Vellfire 3.5 เข้ามา ผมคงจะตอบ Vellfire ทันทีเลยครับ ดู Sport ดี โดยเฉพาะสี ขาว ดำ ม่วง

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 10:12:30 »
ขอแทรกเพิ่มนะครับ แล้ว VITO ละครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 15:39:16 »
เท่าที่จำได้  VITO ไม่ได้ถูกๆ แบบ H-1

ราคาที่เห็นตามโฆษณา / ผ่านตา คือ 3.2 ล้าน แต่ต่อรองได้เหลือ 2.7 ล้าน

ราคาขนาดนี้ ผมเอาตังค์ไปออก H-1 เหมือนเดิม

แต่ถ้า เงื่อนไขคุณ ไม่ดู H-1 ดูแค่ Alphard vs Vito

ผมตอบคำตอบเดิม (เคยตอบแล้ว) ว่า เลือก Alphard ครับ ถ้ามีรุ่น Hybrid ก็จะเลือกรุ่น Hybrid ด้วย

เพราะ Toyota Thailand จะเริ่มเอา Camry Hybrid มาขาย

นั่นหมายความว่า เรื่องการบำรุงรักษาระบบ Hybrid ไม่ต้องเป็นที่กังวลอีกต่อไป

ออฟไลน์ penalty

• Full Member
  • Ingenieur
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 16:45:42 »
ในราคาของ Alphard ผมสามารถซื้อ H-1 2 คันแล้วยังมีเงินเหลือ...เยอะมาก มากจนลองคิดดูว่าไอ้ส่วนต่างตรงนี้สามารถเอามาเนรมิตภายในของ H-1 ให้มันหลุดโลกได้ขนาดไหน หรือเงินเหลือมากพอที่จะเอาไปปรับปรุงเบาะที่นั่งที่เล็กสั้นของ H-1 ให้ดีขึ้นได้อย่างไร

ถ้าถามคนประเภทผม คุณจะได้คำตอบเลยว่า H-1 มันก็พอแล้ว เพราะรถตู้สำหรับผมเป็น Fun Mobil ที่เอาไว้เฮฮาปาจิงโกะ ช่วงล่างของ H-1 จะมีความกระด้างให้สัมผัสได้นิดๆแต่มันไม่ใช่บรรยากาศแบบรถตู้ญี่ปุ่นจากยุค 10 ปีก่อน..ดีกว่านั้นมาก กระด้างน้อยกว่ารถเก๋งหลายรุ่นละกัน

เรื่องเกาะถนน นับกันแค่เรื่องวิ่งตรงๆ ไม่ได้เอามามุดเล่นให้ผิดวิสัยของรถ มันก็ทำได้ดี ที่ความเร็วเดินทาง 120-130 H-1 วิ่งนิ่งและให้การบังคับควบคุมที่ผ่อนคลายสบายใจได้ แถมถ้าไม่กลัวโดนจับความเร็ว คุณกล้าวิ่งเร็วกว่านั้น รถมันก็ยังเกาะดีอยู่ครับ

Alphard รุ่นใหม่ผมไม่เคยขับ ดังนั้นส่วนตัวขอเดาไว้ก่อนว่าหลายอย่างจะดีกว่า รวมถึงความทันสมัยและของเล่นติดรถมากมายก่ายกอง ถ้าสมมติว่ามันราคาสัก 2 ล้าน 5 ผมอาจจะเชียร์ Alphard นะ แต่ในเมื่อส่วนต่างมันเป็นจำนวนสองล้านเห็นจะได้..คนจนๆอย่างผมขอแค่อะไรที่มันพาเพื่อนทั้งก๊วนไปฮากันตามป่าเขาและทะเลได้ก็พอ ไม่ต้องหรูมากหรอก

แต่ถ้าให้โจทย์มาว่า ผมมีงบ 5 ล้านแบบสบายๆ ไม่ลำบากชีวิต ก็ไปลอง Alphard ดูเถอะครับ ผมเองถ้ามีเงินเยอะๆก็คงเอาเหมือนกันล่ะ แต่ผมขอเป็น Vellfire สีดำดีกว่า

If God did not build it, an Engineer did.