ผู้เขียน หัวข้อ: ลดเสียงจากซุ้มล้อ พื้นถนน สำหรับ CRV G5  (อ่าน 769 ครั้ง)

ออฟไลน์ wsi11

• Jr. Member
  • **
พยายามมองหาวิธี ลดเสียงจากซุ้มล้อครับ คิดว่าไม่เอาการแดมป์ อยากหาที่พ่นซุ้มล้อมากกว่า มีพ่นกันสนิม ที่แถมมากับฮอนด้า พ่นทุกปีอยู่แล้ว แต่ไม่แน่ใจว่าข้างในซุ้มเค้าพ่นมาหรือเปล่า อยากได้แบบที่เป็นสำหรับกันเสียงโดยเฉพาะ ตอนนี้สนใจ Sound Clad ของ ทัฟโค๊ด ไดนอล มีใครเคยลองใช้บ้างครับ หรือมีตัวเลือกอื่นแนะนำก็ได้ครับ ขอ ไม่เกินหมื่นครับ

อีกอย่าง ถ้าพ่นพวก PU Foam ที่มีขายตามห้าง แบบอุดรอยรั่ว ฉีดเข้าไปตามร่องระหว่างตัวถัง ตามขอบชายล่าง ขึ้นมาเสาบี แบบนี้ น่าจะพอช่วยเรื่องของ wind noise ได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
Re: ลดเสียงจากซุ้มล้อ พื้นถนน สำหรับ CRV G5
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2024, 20:18:06 »
ลอง Rubberized undercoat ดูก่อนครับ
ถ้าไม่ดีขึ้น จะลองของแพงก็ได้
แบบสเปรย์ มีของ 3M และ Rust O Leum
เมกาทั้งคู่ ผมใช้แล้วก็ดีขึ้นบ้างครับ

ออนไลน์ panply

• Newbie
  • *
Re: ลดเสียงจากซุ้มล้อ พื้นถนน สำหรับ CRV G5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2024, 21:50:49 »
ลอง sika ดูไหมครับ ผมแดมป์พื้นทั้งคัน แดมป์ประตูสองชั้น แดมป์ซุ้มล้อ ผลที่ได้ไม่ค่อยต่างจากเดิม จนสุดท้ายพ่น sika ดีขึ้นเยอะครับเสียงจากพื้นมีเข้ามาบ้างแต่ไม่ฟุ้ง สำหรับผมพอใจครับ (x trail )

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันนี้ เวลา 07:22:49 »
CR-V G5 เรื่องการลดเสียงรบกวนจากภายนอก ทำได้แค่ใส่ Ear plug หรือเปิดเพลงให้ดังกว่า ง่ายกว่าครับ  :'(

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันนี้ เวลา 08:21:07 »
น่าลองไปหาพวกร้านรับทำภายในรถยุโรปดูครับ พวกรถยุโรปเขาจะมีวัสดุซับเสียงตามจุดต่างๆเยอะอยู่ อาจจะเลียนแบบเอาวัสดุของเขามาเสริมตามจุดต่างๆที่พอจะเสริมได้ดูครับ

รถผมเองเป็น บีเอ็มรุ่นเก่ามากละ เคยลองเรื่องปั๊มติ๊กใต้เบาะ ตอนลองต้องเอาเบาะช่วงรองก้นออก แล้วไปวิ่ง แค่มีเบาะรองก้นไม่มีเบาะรองก้น เสียงนี่แตกต่างกันมากเลยครับ

อาจจะไปเพิ่มพวกแผ่นซับเสียงใต้เบาะ เพิ่มแผ่นซับเสียงตรงแถวซุ้มล้อ ก็น่าจะพอช่วยได้บ้างครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันนี้ เวลา 10:30:45 »
ทำใจแล้วค่อยเปลี่ยนยางเป็นแบบนุ่มเงียบเมื่อถึงเวลาแทนแล้วกัน
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันนี้ เวลา 10:36:29 »
ยี่ห้อนี้ลดต้นทุนวัสดุซับเสียงมานานแล้ว แก้ยาก ทำมาก รถหนัก เปลืองน้ำมันอีก เปลี่ยนรถใหม่ยังง่ายกว่า

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันนี้ เวลา 12:43:30 »
ลอง sika ดูไหมครับ ผมแดมป์พื้นทั้งคัน แดมป์ประตูสองชั้น แดมป์ซุ้มล้อ ผลที่ได้ไม่ค่อยต่างจากเดิม จนสุดท้ายพ่น sika ดีขึ้นเยอะครับเสียงจากพื้นมีเข้ามาบ้างแต่ไม่ฟุ้ง สำหรับผมพอใจครับ (x trail )

ราคา มันโหดไปหน่อยนะครับ จำได้ว่าเคยถาม 18000 เลย กับ ยี่ห้ออื่นแค่ 6-7000 ไม่แน่ใจว่าต่างกันเยอะขนาดนั้น จะดีกว่าเยอะมั้ยนะครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันนี้ เวลา 12:50:29 »
น่าลองไปหาพวกร้านรับทำภายในรถยุโรปดูครับ พวกรถยุโรปเขาจะมีวัสดุซับเสียงตามจุดต่างๆเยอะอยู่ อาจจะเลียนแบบเอาวัสดุของเขามาเสริมตามจุดต่างๆที่พอจะเสริมได้ดูครับ

รถผมเองเป็น บีเอ็มรุ่นเก่ามากละ เคยลองเรื่องปั๊มติ๊กใต้เบาะ ตอนลองต้องเอาเบาะช่วงรองก้นออก แล้วไปวิ่ง แค่มีเบาะรองก้นไม่มีเบาะรองก้น เสียงนี่แตกต่างกันมากเลยครับ

อาจจะไปเพิ่มพวกแผ่นซับเสียงใต้เบาะ เพิ่มแผ่นซับเสียงตรงแถวซุ้มล้อ ก็น่าจะพอช่วยได้บ้างครับ

ขอบคุณมากครับ ว่าแต่ มีร้านแนะนำบ้างมั้ยครับ ไม่เคยเล่นรถยุโรปเลยนะครับ แถวบางนา หรือ กลางเมืองก็ได้ครับ วิ่งเส้นชลบุรี ไปหัวลำโพงประจำอยู่แล้วนะครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันนี้ เวลา 13:52:23 »
ขอบคุณมากครับ ว่าแต่ มีร้านแนะนำบ้างมั้ยครับ ไม่เคยเล่นรถยุโรปเลยนะครับ แถวบางนา หรือ กลางเมืองก็ได้ครับ วิ่งเส้นชลบุรี ไปหัวลำโพงประจำอยู่แล้วนะครับ

ลองดู วิชัย วิชาญ ดูครับ วิชัย อยู่ลาดพร้าว 80 แถว รร จันทร์หุ่น เข้าทางรัชดา ห้วยขวาง ทะลุไปได้ ส่วน วิชาญ ญาติเขาอยู่ลาดพร้าว 71 เข้าทางรัชดามาได้เหมือนกันครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันนี้ เวลา 18:13:42 »
เคย damp พื้น G9 Hybrid ไป ดีขึ้นหน่อยนึง

เเต่เลือกเเผ่นให้เหมาะกับต้นเสียงด้วยนะคับ ไม่ใช่หนาเเล้วจะดีจะกันเสียงเสมอไป

ประตูเเดมป์ไปผมว่าเสียดายตังเปล่า ประตูหนักขึ้นเยอะด้วย

ยี่ห้อนี้ ผมว่าปลงดีกว่าคับ เก็บเสียงห่วยจริงๆ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport