ผู้เขียน หัวข้อ: trend ไฟท้ายเชื่อมซ้ายขวา ยุคนี้ รถรุ่นใดบ้างที่เป็นรุ่นบุกเบิกครับ  (อ่าน 284 ครั้ง)

ออฟไลน์ marvel

• Newbie
  • *
ช่วงหลังๆผมไม่ค่อยได้ติดตามข้อมูลรถรุ่นใหม่ๆเท่าไหร่
มารู้ตัวอีกที ก็เห็นรถรุ่นใหม่ๆ มีไฟท้ายที่เชื่อมตลอดแนวจากซ้ายไปขวากันหลายรุ่น จนรู้สึกว่ trend ไฟท้ายเชื่อมกันแบบนี้ ได้กลับมาอีกครั้ง

จำได้ว่าสมัยประมาณ 30 ปีก่อน ก็นิยม trend ไฟท้ายเชื่อมกันแบบนี้ บางรุ่นที่มีไฟท้ายแยก ก็มีชุดแต่งประดับ “ทับทิมไฟท้าย” มาแปะตรงกลางให้ดูเชื่อมกัน

หลังจากยุคนั้น รถส่วนใหญ่ก็นิยมออกแบบไฟท้ายแบบแยก ซ้าย ขวา

เลยขอสอบถามผู้รู้ครับว่า รถรุ่นไหนบ้างของยุคนี้ที่ถือเป็นรุ่นแรกๆที่ใช้ไฟท้ายเชื่อมกันแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
ยุคนี้ผมคิดว่า Lexus UX กับ atto3 ครับ ที่เคยเจอเยอะ
แล้วก็ audi รุ่นใหม่ๆ ก็เคยเจอไปท้ายยาวๆครับ

จริงๆแล้ว trend มันก็วนไปวนมาแบบนี้แหละครับ ของเก่าไป ของใหม่ก็มา พอเบื่อของใหม่ก็กลับมาของเก่า

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
เห็นบ่อยสุด ยุคนี้ ก็  atto3  ตัวแรกๆเลย

ส่วนตัวชอบไฟแบบ แยกกันมากกว่า ซ้าย  ขวา มากกว่า  เช่น ดีแม็ก 2024   civic fc  fk
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ bobsan

mg 5 โฉมที่แล้ว มีมาตั้งแต่ช่วงปี 2015 2016 ได้

อีกไม่นานน่าจะครบ 10 ปี ไซเคิลของดีไซน์นี้น่าจะอยู่อีกไม่กี่ปีแล้วครับ

ออฟไลน์ Sit: )

ถ้าเป็นไฟเชื่อมแบบเป็นเส้น LED ผมนึกถึง Audi แวบเข้ามาในหัว แต่ Porsche น่าจะเป็นที่จดจำกว่าและเห็นบ่อยกว่า

แต่ถ้านับรวมไฟที่พาดยาวๆ ซึ่งบางส่วนเป็นทับทิม และไฟไม่ได้ต่อยาวคือเป็นท่อนๆแต่วางต่อกันออกมาจากโรงงาน ผมนึกถึง 86 truno sprinter ยุค '80 เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันนี้ เวลา 00:44:45 โดย Sit: ) »