ผู้เขียน หัวข้อ: จะเดินทางไปไหนก็ระวังหน่อยนะคะ วันนี้เพิ่งเจอสดๆร้อนๆค่ะ  (อ่าน 8679 ครั้ง)

alzeto

• บุคคลทั่วไป

http://manager.co.th/Local/ViewNews.aspx?NewsID=9540000031924

สระบุรี - คนขับรถทัวร์โคราชหลับใน พุ่งเหินข้ามฝั่งเสยรถปิกอัพและรถบรรทุกสิบล้อดับ 3 เจ็บเพียบบนถนนมิตรภาพ ทับกวาง แก่งคอย

เมื่อเวลา 15.00 น.วันนี้ (11 มี.ค.) พ.ต.ท.อิสระ ศรีคุ้ม สวส.สภ.แก่งคอย จ.สระบุรี รับแจ้งเกิดอุบัติเหตุรถทัวร์ชนกับรถปิกอัพ และรถบรรทุกสิบล้อที่ หลัก กม.ที่ 21-500 ถ.มิตรภาพ ต.ทับกวาง อ.แก่งคอย มีผู้เสียชีวิตและบาดเจ็บจำนวนมาก จึงรีบไปตรวจสอบพร้อมด้วย เจ้าหน้าที่จากมูลนิธิร่วมกตัญญู

ในที่เกิดเหตุฝั่งถนนขาขึ้นไปทาง จ.นครราชสีมา พบรถทัวร์สีฟ้าสาย นครราชสีมา-กท.คันหมายเลขทะเบียน 10-4353 นครราชสีมา เลขข้างรถ 21-13 พลิกตะแคงอยู่ในช่องทางด่วนใกล้ร่องกลางถนน คนขับเสียชีวิตอยู่ในที่นั่งคนขับ

ส่วนผู้โดยสารอื่นๆ ต่างได้รับบาดเจ็บไปตามๆ กัน เจ้าหน้าที่จึงช่วยกันลำเลียงส่ง รพ.แก่งคอย, สระบุรี และ รพ.มวกเหล็ก รวมจำนวน 24 คน ใกล้กันมีรถยนต์บรรทุก 10 ล้อยี่ห้ออีซูซุ หมายเลขทะเบียน 82-6476 เชียงใหม่ พลิกตะแคงอยู่ในลักษณะหันหน้าชนกันกับรถทัวร์คนขับเสียชีวิตเช่นเดียวกัน

ห่างกันเล็กน้อยยังมีรถยนต์ปิคอัพยี่ห้อเชฟโรเลตสีขาว หมายเลข ทะเบียน บห-9109 ขอนแก่น สภาพด้านขวาพังไปทั้งแถบคนขับเสียชีวิตคาที่ ในบริเวณเดียวกันยังมีรถปิคอัพอีซูซุดีแมคซ์ ทะเบียน สญ-6059 กทม.ด้านซ้ายยุบคนขับบาดเจ็บ

ทราบชื่อผู้เสียชีวิตดังนี้ 1 คนขับรถทัวร์ชื่อ นายธีรวัฒน์ ธีรวงศ์วัฒนา อายุ 31 ปี อยู่บ้านเลขที่ 142 ม.6 ต.ซับสนุ่น อ.มวกเหล็ก จ.สระบุรี คนขับรถบรรทุกสิบล้อชื่อ นายบุญสี วัฒนันท์พงศ์ อยู่บ้านเลขที่ 129/1 ม.5 ต.มหาวัน อ.แม่สอด จ.ตาก คนขับรถปิกอัพชื่อ นายเสวต คลังกลาง อายุ 40 ปี อยู่บ้านเลขที่ 63 ม.4 ต.บ้านดง อ.อุบลรัตน์ จ.ขอนแก่น

สำหรับผู้ที่ได้รับบาดเจ็บสาหัสนอนรักษาอยู่ที่ รพ.แก่งคอย 4 คน ชื่อ ด.ญ.ณัฐทรวดี เขตเขว้า อายุ 5 ปี นายสมศักดิ์ พรมโนนศรี อายุ 39 ปี น.ส.จันทร์แรม เสือแสง อายุ 40 ปี,นายพลวัฒน์ พลับชิต อายุ 15 ปี และที่ต้องส่งต่อไปรักษาที่ รพ.ศูนย์สระบุรี อีก 6 คน มี น.ส.เรวดี อุดมดำรงทรัพย์ อายุ 34 ปี นางชวนพิศ กมลพันธ์วิจิตร อายุ 47 ปี นายวราวุธ เกตุโฉม อายุ 65 ปี พระจอมพต จิระโขติปัญญา อายุ 43 ปี น.ส.สมจินตนา มาตราช อายุ 49 ปี และ น.ส.ศิรินทร พรำขุนทด อายุ 36 ปี ส่วนนายหมีโซ โซเยะ อายุ 46 ปี ส่ง รพ.มวกเหล็ก ส่วนที่เหลือแพทย์ทำแผลให้แล้วอนุญาตให้กลับบ้านได้

สอบสวนทราบว่ารถทัวร์ซึ่งรับผู้โดยสารจาก จ.นครราชสีมา มุ่งหน้าเข้ากรุงเทพฯ ขณะมาถึงที่เกิดเหตุได้เสียหลักข้ามร่องกึ่งกลางถนน ข้ามฝั่งพุ่งเข้าชนประสานงากับรถบรรทุก 10 ล้อ ที่วิ่งสวนทางกันอย่างจัง ต่อด้วยรถปิกอัพเชพโรเลต และรถปิกอัพดีแมคซ์ เป็นเหตุให้มีผู้เสียชีวิตและบาดเจ็บดังกล่าว สาเหตุคนขับหลับใน

พอดีว่า ริงโกะเพิ่งหายป่วยค่ะ กลับจากกรุงเทพเข้าโคราช นั่งรถ ตอนบ่ายๆ สะดุ้งตื่นว่า ทำไม รถติดแถวทับกวาง  พอรถผ่าน (แบบกระดึ๊บๆ) เท่านั้นค่ะ   ตามภาพเลย  พร้อมด้วย ทับกวางมุง เหอะๆ  พูดยากเนอะ ถ้า ตอนนั้น ตัวเองนั่งรถ แล้วเจอแบบนี้ สงสัย คงไม่ได้มานั่งตอบกระทู้แล้วนั่นน่ะ เพราะ อย่างที่บอก นั่งถึงเ้บาะหลับเลย

ปล.1 รถของค่ายนี้ ขึ้นขื่อการขับที่แย่มาก (จริงๆ) แถมมีปัญหาบ่อย จน ตอนนี้เป็นลูกค้าของแอร์โคราชแล้วค่ะ (อันนี้จริงๆ)
ปล.2 แต่ริงโกะ เจอเรื่องที่เลวร้ายกว่าค่ะ ตอนที่รถ มันติดอยู่ ริงโกะได้กลิ่นเหมือนตด แต่ สักพักมันไม่ใ่ชแล้วค่ะ เพราะกลิ่น มันมาทั่วรถแล้วแรงมาก (ริงโกะนั่งเบาะหลัง) สรุป รถต้องจอดแล้วคนขับต้องกระซวก ท่องส้วมที่ ผู้โดยสารชะนีแก่ เธอได้ทำร้ายผู้โดยสายในครั้ังนี้ค่ะ  โอยยย  ป่วยกำเริบ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
สรุปว่า รถติดไม่เป็นไร แต่ที่เคืองนี้คือกลิ่นเข้ใช่ป่าว ริงโกะจัง 55555
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

alzeto

สรุปว่า รถติดไม่เป็นไร แต่ที่เคืองนี้คือกลิ่นเข้ใช่ป่าว ริงโกะจัง 55555

อย่าพูดสิคะ ตอนนี้ อาการ ขมขึ้นคอกำลังกำเริบค่ะ....
* ซีนะ ริงโกะ  อ้วกกกกก

ออฟไลน์ BMTA

• Sr. Member
 รถบริษัทไหนเนี่ย

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อยากรู้ว่ารถบริษัทไหน

จะได้ไม่ขึ้น!
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

alzeto

อยากรู้ว่ารถบริษัทไหน

จะได้ไม่ขึ้น!

เหมืิอนของราชสีมา ทัวร์ มากค่ะ (แต่ไม่แน่ใจ จะไม่ชี้ชัด)  เพราะรถค่ายนี้ค่ะ เล่นริงโกะ หัวเสียหลายครั้งแล้ว....

ถ้าบางครั้งไม่ติดโปรส่วนลด จากค่ายมือถือที่ โคกันอยู่ (คงรู้นะคะ ว่าจากใคร)

ริงโกะจะใช้บริการอีกเจ้านึงค่ะ วิ่งดีจริงๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

รับทราบ....ความปลอดภัยยังขาดไปอีกเยอะ
เพราะงี้คุณ Tonaka เลยเจอรถติดใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Tonaka

รับทราบ....ความปลอดภัยยังขาดไปอีกเยอะ
เพราะงี้คุณ Tonaka เลยเจอรถติดใช่ไหมครับ

ถูกครับ!!!

ว่าแต่มันเกิดตั้งแต่บ่ายสามแล้วหรอเนี่ย!!

ผมผ่านจุดนั้นตอนสองทุ่มมันยังติดแหง็กกันอยู่เลย  กว่าจะหลุดมาได้ก็ชั๋วโมงครึ่งเห็นจะได้
阿蘇山

ออฟไลน์ Arado_kung

21-13 ไม่ราชสีมาทัวร์ก็สุรนารีแอร์ล่ะครับ เบอร์ต้นๆส่วนมากจะเป็นรถเจ๊อ่ะ ราชสีมาทัวร์ขึ้นเฉพาะรถด่วนที่เป็นเบาะตัวโตๆเท่านั้นถึงจะดี พขร.ผ่านการเลือกสรรค์มาแล้วครับ

21-13 ไม่ราชสีมาทัวร์ก็สุรนารีแอร์ล่ะครับ เบอร์ต้นๆส่วนมากจะเป็นรถเจ๊อ่ะ ราชสีมาทัวร์ขึ้นเฉพาะรถด่วนที่เป็นเบาะตัวโตๆเท่านั้นถึงจะดี พขร.ผ่านการเลือกสรรค์มาแล้วครับ

ผมขึ้นแต่แอร์โคราชฯ ตลอด ไม่ว่าจะกรณีใดก็ตาม ยกเว้นขับรถเอง
阿蘇山

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมขึ้นแต่แอร์โคราชฯ ตลอด ไม่ว่าจะกรณีใดก็ตาม ยกเว้นขับรถเอง

แอร์โคราชขึ้นแล้วแทบจะไม่ต้องลุ้นเรื่องรถ เพราะเป็นเบนซ์ปาตาเน่ไปซะ 80% ได้  8 ล้อชั้นครึ่งมีอยู่3-4คันเอง ส่วนรถ 2 ชั้นมี 21-5 อยู่คันเดียวเองมั้ง (นครชัยทัวร์ รถVIPโคราช-เชียงใหม่เดิม)

alzeto

แอร์โคราชขึ้นแล้วแทบจะไม่ต้องลุ้นเรื่องรถ เพราะเป็นเบนซ์ปาตาเน่ไปซะ 80% ได้  8 ล้อชั้นครึ่งมีอยู่3-4คันเอง ส่วนรถ 2 ชั้นมี 21-5 อยู่คันเดียวเองมั้ง (นครชัยทัวร์ รถVIPโคราช-เชียงใหม่เดิม)

กลายเป็นว่า เวลาจะซื้อตั๋วรถ ริงโกะจะโดนรถเจ้านี้มอม ให้ขึ้นเสมอค่ะ

ส่วนรถเจ๊คนนั้น จากเหตุการณ์ เสียแล้วทิ้งผู้โดยสาร ที่ นวนคร เมื่อปีก่อน ทำให้ริงโกะ  ตัดสินใจนั่งแอร์สวยๆ แทนค่ะ.....

อย่างน้อยก็นั่งเบนวืไปโคราชเนอะ....

ถึงหน้าตารถจะเก่า แต่เท่าที่เห็นมามีช่วงไม่กี่ปีมารี้รถทุกคันของบริษัทนี้ผ่านการ overhall ใหม่หมดแทบทุกคัน

และได้รับการปรับแต่งพ่นสีเปลี่ยนที่นั่งใหม่ ผมจึงมั่นใจกว่าครับ 
阿蘇山

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• Sr. Member
  • freed korat
พูดเรื่องนั่งรถทัวร์โคราช เห็นตามน้องๆครับ

เสริมนิดนึง ไม่ว่าจะราชสีมาtour /แอร์โคราช/

เคยนั่งเมื่อซัก 8-9 ปีก่อน(สมัยยังทำงานบริษัทขีเกียจขับไประชุมงานบริษัทเอง)
(เบิกค่าเดินทางได้แค่500-)

ขากลับง่วงเพลีย อยากหลับพักยาวๆ กะว่าถึงปลายทางค่อยตื่น
หลับไปนานพอควร มัเสียงเรียกจาก โค้ชสาว(ซะ)
"พี่ๆขอเก็บผ้าห่มด้วยค่า..."

เราก็ "...^&$)(*% เอ้อ..ครับๆๆ...."

อ้าว...เพิ่งถึงสูงเนิน รีบเก็บผ้าห่มทำไมว้า...อีกตั้งเกือบครึ่งชั่วโมง#$$%^$_^
สงสัยมันจะรีบกลับไปฉึกฉักเข้าจังหวะกับสามีมานมั้ง#$$%^$_^

ออฟไลน์ hs5rag

• Newbie
  • *
รถสิบล้อ ซวยจริงๆ ต้องเสียคนขับไป
รถสิบล้อขนดินวิ่งช้าชิดซ้ายอีกฝั่งมันยังเหินมาประสานงาได้
ขับรถดีๆ มันยังมาชน
พ่อแม่ผมวิ่งวุ่นเลย ต้องตีรถจากลำปางไป ดู