ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบข้อดีข้อเสียถ้าซื้อ civic มาติดแก๊ส ค่ะ  (อ่าน 20484 ครั้ง)

ออฟไลน์ teenuang

• Newbie
  • *
พอดีว่าจะซื้อรถ Honda Civic แล้วมาคิดว่าจะติดแก๊สเพราะเห็นน้ำมันขึ้นเอาๆ  แต่ว่าไม่ทราบข้อดี ข้อเสียที่จะตามมา ค่ะ รบกวนช่วยตอบหน่อยนะคะ

ออฟไลน์ theera2214

• Newbie
  • *
Re: อยากทราบข้อดีข้อเสียถ้าซื้อ civic มาติดแก๊ส ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 23:39:03 »
หากติด NGV ประหยัด แต่จุกจิกดูแลเอาใจแบบ คนได้แฟนเด็ก

ติด LPG ประหยัดน้อยกว่า และจุกจิกน้อยกว่า NGV

ติดได้ไหม ติดได้ครับแต่จากความรู้สึก และจากการสัมผัสด้วยตนเองแล้ว(ใช้อยู่ติด NGV) ผมว่าความประหยัดน้ำมันเชื้อเพลิงได้ แต่ไปสิ้นเปลืองค่าซ่อมบำรุงที่ต้องมาเร็วก่อนเวลาจริง(อายุอะไหล่สั้นลง) เพราะระบบเครื่องของ Honda เค้าไม่ได้ออกแบบว่าผู้บริโภคจะนำไปติดแก๊ส ก๊าซ เพิ่มเติมเหมือนดังเช่นพี่โตโยต้า

ตัดสินเองครับว่าเราควรติดหรือไม่ (ของผมตอนนี้ขับแต่น้ำมันสำหรับการวิ่งในกรุงเทพ ออกต่างจังหวัดถึงจะมีการใช้ก๊าซ ครับ แต่ก็เติม ก๊าซ ไม่ได้บ่อยครั้งเพราะคิวยาว บางที ก๊าซ ก็หมดครับ)

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
Re: อยากทราบข้อดีข้อเสียถ้าซื้อ civic มาติดแก๊ส ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 00:16:46 »
พอดีว่าจะซื้อรถ Honda Civic แล้วมาคิดว่าจะติดแก๊สเพราะเห็นน้ำมันขึ้นเอาๆ  แต่ว่าไม่ทราบข้อดี ข้อเสียที่จะตามมา ค่ะ รบกวนช่วยตอบหน่อยนะคะ

ถ้าจะออกป้ายแดงมาติดแก๊ส น่าเสียดายรถครับ อีกอย่างคุณให้เยอะขนาดไหน

หากกังวลเรื่องน้ำมัน ก็มีตัวเลือกอื่นๆ ที่ประหยัดน้ำมันกว่าครับ

หรือไม่ก็หันไปคบรถดีเซลอย่าง Cruze ก็ดีนะครับ รับรองดีเซลล์ไม่มีทางพุ่งมากแน่ๆ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 00:49:40 »

ถ้าจะออกป้ายแดงมาติดแก๊ส น่าเสียดายรถครับ อีกอย่างคุณให้เยอะขนาดไหน

หากกังวลเรื่องน้ำมัน ก็มีตัวเลือกอื่นๆ ที่ประหยัดน้ำมันกว่าครับ

หรือไม่ก็หันไปคบรถดีเซลอย่าง Cruze ก็ดีนะครับ รับรองดีเซลล์ไม่มีทางพุ่งมากแน่ๆ

ไม่พุ่งก็ไม่ใช่ดีเซลที่ควรซื้อล่ะครับ
สงสัยเราพูดคนละเรื่องกัน  ;D

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 01:41:35 »
ลองไปดู www.civicfdthailand.com ดูครับ คนติดกันเยอะมากก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 02:57:28 »
ถ้าใช้รถเยอะก็ติดไปเถอะครับ แต่ถ้าใช้น้อย อาจไม่คุ้ม เพราะมันมีค่าดูแลเพิ่มน่ะครับ

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 09:31:28 »
ในแง่ประหยัดก็ดีอยู่อะครับ
แต่เวลาขายต่อนี้ซิ ปวดกะบาน
ตอนนี้ผมยังขาย Mazda3 ไม่ออกเลย
ราคาตลาดตอนนี้แบบไม่ติดแก๊ส 580000-630000
แต่พอไปถามเต๊นท์ เหลือ 430000-480000 เลยประกาศขายเองทางเวป
แต่ยังขายไม่ออก ตอนนี้เลยจอดไว้เฉยๆ เพราะรถใหม่มาแล้ว  :'(

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 15:32:04 »
เท่าที่มีข้อมูลและมี CRV 2.0 ติดแก๊ส
ติดได้ไม่มีปัญหาครับ แต่จะต้องดูแลเอาใจใส่พอสมควร
ไม่ว่าจะเป็นน้ำในหม้อพัก,จูนแก๊ส,เช็คระบบแก๊สตามระยะ
แต่ถ้าถามเรื่องทน ผมคิดว่ามันไม่ค่อยทนซักเท่าไหร่
รถผมตั้งวาล์วไปแล้ว 2 ครั้ง ตอน 9X,XXX กม.
ส่วน Vios,Camry,Vigo ที่บ้านติดมาแต่ละคันวิ่งเกือบแสนกิโลทั้งนั้น
ยังไม่เคยตั้งวาล์วเลย
ถ้าอยากได้มาติดแก๊สจริงๆผมว่า Altis ดูจะทนกว่าครับ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 22:28:41 »
เครื่อง Honda ส่วนใหญ่เน้นทำงานในรอบสูงๆ และ แก๊สก็ทำให้เครื่องมีความร้อนสูงอีก มันก็จะไม่ค่อยดีเท่าไรนัก
แต่ Toyota ส่วนใหญ่รถจะแรงในช่วงรอบกลางๆ ก็มีผลให้ปัญหาตามมาน้อยกว่า Honda
แต่ถ้า Toyota กระทืบลากรอบบ่อยๆก็ไม่เหลือเหมือนกันนะครับ มีคนเกิดปัญหาเครื่องกับ Camry มาแล้ว
ส่วน Honda ถ้าขับธรรมดาๆ  ก็ไม่มีปัญหานะครับ

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 08:46:04 »
ถ้าวันนึงใช้รถเกิน 100 กิโลเมตรก็ติดไปเถอะครับคุ้ม
แต่ถ้าต่ำกว่านั้นก็ต้องมานั่งประเมินกันก่อนครับ....
ส่วนตัวถ้าคิดจะติดจริงๆแนะนำเป็น LPG ครับ