ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเห็นที่สุดของแจ้ในรถแต่ละ segment ครับ  (อ่าน 5295 ครั้ง)

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
ตามหัวข้อเลยครับ ที่สุดของแจ้ที่ทางทีมงานทำมาแต่ละคันผมไม่มีปัญญาซื้อจริงๆ  ;D
เลยอยากทราบที่สุดของรถบ้านๆครับ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: อยากเห็นที่สุดของแจ้ในรถแต่ละ segment ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 14:38:05 »
ผมเดาว่า
C Segment ได้แก่ Ford TDCi
B Segemnt ได้แก่ March
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
Re: อยากเห็นที่สุดของแจ้ในรถแต่ละ segment ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 15:46:38 »
รายชื่อรถที่เข้าร่วม 72 คัน

Audi MTM S3
BMW 120d Coupe
BMW 320d Minorchange
BMW 523i
BMW 530d
BMW Z4 SDrive23i
BMW 325i Coupe
BMW 320d Coupe
BMW 325i Cabriolet
BMW 730Ld
BMW X5 XDrive30d
Ford Fiesta 1.4M/T Sedan
Ford Fiesta 1.4A/T Hatchback
Ford Fiesta 1.6A/T Sedan
Ford Fiesta 1.6A/T Hatchback
Ford Focus 2.0 TDCI Sedan
Ford Focus 1.8 Hatchback
Honda Jazz 1.5 A/T
Honda Freed 1.5 A/T
Honda CR-Z
Honda Accord 2.0EL
Hyundai Tucson FWD
Hyundai Tucson AWD
Hyundai H-1 Maesto
Land Rover Freelander TD4 HSE
Lexus LS460L
Lexus RX450h
Lexus RX350
Mazda 2 1.5M/T Sedan
Mazda 2 1.5A/T Sedan
Mazda 2 1.5 M/T Groove
Mazda 2 1.5 A/T Maxx
Mazda 3 Sedan 1.6 A/T
Mazda 3 Sedan 2.0 A/T
Mazda CX-9 V6
Mazda MX-5 RHT
Mercedes-Benz ML280CDI
Mercedes-Benz C250CGI
Mercedes-Benz C250CDI
Mercedes-Benz CLC200
Mercedes-Benz C200K Elegance
Mercedes-Benz C230 2.5 Avantgarde
Mercedes-Benz E200CGI Elegance
Mercedes-Benz E250CGI Coupe Elegance
Mercedes-Benz SLK200K
Mitsubishi Lancer EX 1.8GLS LTD
Mitsubishi Lancer EX 2.0 GT
Mitsubishi Lancer EX 2.0 GT Ralliart
Nissan Cube 1.5 A/T
Nissan X-Trail 2.0 FWD CVT
Nissan Teana 200XL
Nissan Teana 250XV
Nissan March 1.2 E M/T
Nissan March 1.2 VL A/T
Subaru Impreza 1.5 M/T
Subaru Impreza 2.0 M/T
Subaru Impreza 2.0 A/T
Subaru Impreza 2.5 WRX
Subaru Legacy Wagon 2.0i CVT
Suzuki Swift 1.5 A/T GL
Toyota Altis Minorchange 1.6
Toyota Altis Minorchange 1.8
Toyota Altis Minorchange 2
Toyota Camry Hybrid
Toyota HiLux Vigo 2.5 VNT Turbo
Volkswagen Scirocco 2.0TFSI
Volkswagen Golf Gti
Volvo XC60 D5
Volvo S60 2.0T
Volvo S40 2.0 A/T
Volvo C30 Minorchange 2.0 6A/T
Volvo S80 2.5FT

อันที่จริงเคยประกาศชื่อไปแล้วในเว็บบอร์ดรอบนึงแต่ไม่เป็นไรครับเพราะ
ไม่ได้นำลงในบทความ การตามอ่านบอร์ดก็ยากอยู่แล้ว

ส่วนท่านที่อยากให้มี BestDrive รถบ้าน ผมก็อยากจะทำครับแต่
เงื่อนไขของคำว่ารถบ้านเราก็ต้องมีรูปแบบ คือรถที่ราคาไม่แพงเกิน x บาท
หรือมีเงื่อนไขอื่นเช่น ขนาดตัว หรือความจุเครื่องยนต์ มันไม่ง่ายครับ

สู้ให้มันมีคันเดียวแบบนี้ดีกว่า ง่ายๆ ชัดๆ

แต่เผื่อมีคนอยากรู้ว่าในบรรดารถทั่วไปที่หลายคนซื้อหากันได้นั้นเป็นอย่างไรบ้าง
ขอบอกว่าทั้ง B และ C-Segment นั้น Ford ทำคะแนนได้มากที่สุดทั้งคู่ครับ
Fiesta 1.6 และ TDCi
วินทั้งคู่ แปลกดีไหม เห็นหรือยังว่าแค่จำนวนกรรมการ
ก็มีผล ถ้าเป็น C-Segment คุณจะรู้ว่าผมชอบ Altis Minorchange และ
J!MMY ชอบ Lancer EX แต่พอต้องให้คะแนนกันจริงๆจังๆ พวกเราเองกลับให้
คะแนนรวมรถที่พวกเราชอบน้อยกว่า TDCi

เซกเมนท์อย่าง Compact SUV นั้น Hyundai Tucson ทำคะแนนได้ดีที่สุด
ส่วนรถสปอร์ต และคูเป้ รถพิเศษ 3-Series Coupe 325i
รถกระบะ รถตู้เล็ก ตู้ใหญ่ SUV ตัวโต (แต่ไม่ได้หรู) ต่างก็มีผู้เล่นใน Segment แค่คันเดียว
มวยที่ชนะโดยไม่ได้ชก ผมไม่ถือว่าชนะครับ

ส่วน D-Segment คือ Teana, Luxury Segment คือ 730Ld, Luxury SUV คือ ML280CDI
ML นี่ก็เซอร์ไพรส์เหมือนกัน เพราะที่จริง ผมชอบ X5 มากกว่าเยอะ แต่พอลดน้ำหนักของ
ความชอบส่วนตัวลง และกระจายไปด้านอื่นมากขึ้น กลายเป็น ML ชนะ

การที่มีรถราคาแพงอยู่ในนี้มาก เพราะทุกหัวข้อในการพิจารณาจะได้รับความสำคัญน้ำหนัก
เท่ากันหมด ถ้าหากว่าเราเทน้ำหนักให้เรื่องความคุ้มค่าต่อราคาสัก 40% แล้วอย่างอื่นๆ
มีน้ำหนักน้อยลงๆ ผมเชื่อว่าผลมันเปลี่ยนครับ

แต่กระจายแบบนี้เท่าๆกันล่ะดีแล้ว มันทำให้เราได้เห็นว่าเมื่อต้องทำรถให้ตอบสนอง
ได้ทุกด้านมากที่สุด ค่ายไหนสามารถทำได้เก่งกว่ากัน ถ้าหากว่าเราให้ความสำคัญกับราคา
มากเกินไป ก็กลายเป็นว่าผมสามารถเล่นกับต้นทุนอย่างเดียวได้โดยไม่ต้องใส่ใจใน
รายละเอียดส่วนอื่น แต่ถ้าเน้นส่วนอื่นเพียงส่วนเดียว เช่นเน้นน้ำหนักกับสมรรถณะมากๆ
ก็จะมีแต่รถอย่าง MTM S3 และรถที่ม้าเกิน 200 ที่ชนะชัวร์ๆ

มันถึงต้องทำให้เท่ากันทุกด้านล่ะครับ
ลองอ่านคอมเมนท์ของพี่แพนดูนะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 16:07:07 »
ขอบคุณคุณ Keng ครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 16:46:54 »
ผมหมายถึง segment ละคันเลยน่ะครับ แหะๆ

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 16:54:30 »
ผมหมายถึง segment ละคันเลยน่ะครับ แหะๆ

ตามนี้เลยครับ...

อ้างถึง
นอกจากนี้อาจจะมีคำถามอีกว่า ทำไมต้องมีคันเดียว? ทำไมไม่ทำ BestDrive สำหรับแต่ละเซกเมนต์แยกกันไป
ก็ขอบอกว่า Best แปลว่าที่สุดของแจ้แล้ว ถ้ามีที่สุดของแจ้สองเจ้า แปลว่ามันทั้งคู่ก็อาจจะไม่ใช่ที่สุดเสมอไป
คำว่าที่สุดของแจ้ ควรแปลว่าที่สุดจริงๆ เหมือนกับการที่ Everest เป็นยอดเขาที่สูง "ที่สุด"
หรือ Bugatti Veyron (เคย) เป็นรถ Production ที่เร็วที่สุด ในเมื่อทีมงานตกลงใจใช้วิธีทางตัวเลข
ในการหาข้อมูลกันได้ นั่นแปลว่าต้องสามารถตอบได้ว่าใครได้คะแนนมากที่สุดอยู่แล้ว

คุณดูประกวดนางงามจักรยาน เอ้ย จักรวาล ..มีนางงามจักรวาลที่ชนะการประกวดกี่คน? เขาไม่ต้องมาแบ่ง
ว่าเป็นนางงามจักรวาลเซกเมนต์ยุโรป นางงามจักรวาลเซกเมนต์เอเชีย นางงามจักรวาลเซกเมนต์ช่องแคบ
ยิปรอลตาร์อะไรทำนองนั้น แล้วทำไมเราจะทำแบบนั้นบ้างไม่ได้ล่ะ
มันก็เป็นทางเลือกหนึ่งของเรา
ที่แตกต่าง บางคนอาจมองว่าที่สุด แปลว่าที่สุดในแต่ละรุ่นแต่ละพิกัด อันนี้ก็ไม่ผิด แต่สำหรับเรา
เราเลือกที่จะเดินตามแนว European Car of The Year คือได้ถ้วยกลับบ้าน 1 คัน เท่านั้น หลายท่าน
คงอยากให้เราเลือกที่จะแจกรางวัลให้ผู้ชนะหลายคน ก็ขอบอกว่า มันไม่ใช่ทางเราอ่ะนาย

난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 17:10:34 »

สำหรับ รถบ้านๆตามที่ถามมาก็หมดแล้วนี่ครับ
หรือจะเอารถกระบะ ได้แก่
Toyota HiLux Vigo 2.5 VNT Turbo

เพราะเป็นกระบะคันเดียวใน 72 คันครับ
 ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 17:27:51 »
อ้าว ผมอ่านข้ามตรงนี้ไปได้ไง ขอบคุณครับ  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 19:28:51 »
ตามนั้นครับ

เวทีนี้ เน้นรถท่ขับแล้ว เราลงความเห็นว่าดีที่สุด
วัดเฉพาะรถที่เรามีโอกาสลองขับเท่านั้น คันอื่น ไม่นับ

ใครอยากให้รถตัวเองอยู่ในชาร์ตปีหน้า ก็ต้องส่งรถของตนมาให้เราลองครับ

และเราจะไม่แยก segment เพราะถ้าแยก รางวัลของเรา ก็จะไม่ต่างอะไรกับ Car of the Year ที่ทางกรังด์ปรีซ์ เขาจัดหนะครับ
และถ้ามันเป็นเช่นนั้น เราไม่จัดเสียเลยจะดีกว่า