ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องกรอง อากาศครับ  (อ่าน 3452 ครั้ง)

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
ถามเรื่องกรอง อากาศครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 01:16:56 »
มีใครเคยใช้ พวกกรอง สแตนเลส บ้างไหม ครับ เดิน มอเตอร์โชว์แล้ว เขาโฆษณา ว่ารถแรงขึ้น

พ่อผมก็ซื้อมาใช่ (ใส่ vigo ) มันก็แรงขึ้นจริงๆๆ นะครับ เมื่อเทียบกับตอนใส่กรองจากโรงงาน

แต่ที่นี้ มีคนบอกว่า ใส่กรองพวกนี้ มันทำให้เครื่อง หลวมเร็ว ผมเลยอยากทราบว่ามันจริงไหมครับ

ปล. อันนี้ถามเพื่อใครทราบครับ กรอง lancer เปลี่ยนทุกกี่ กม ครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: ถามเรื่องกรอง อากาศครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 17:47:47 »
อากาศเข้าได้เร็วและมากขึ้น ความสามารถในการกรองก็น้อยลง
ทำให้เครื่องหลวมเร็ว จริงหรือไม่ มันแล้วแต่กรองกับลักษณะตัวกรองด้วย
สมัยก่อนกรองดังๆบางยี่ห้อเค้าลองเอามาใส่เครื่องดูดแล้วโปรยฝุ่นใส่ พอดูดเสร็จ
มันผ่านกรองเข้าไปได้เยอะมาก อันนี้ล่ะก็หลวมแน่นอน

ผมไม่เคยลองเองนะครับ แต่ถ้าต้องใช้กรอง ผมขอชนิดที่มันเป็นผ้าเคลือบน้ำมันบางๆดีกว่า
พวกฟองน้ำหรือสแตนเลส ผมเห็นแล้วกลัวๆ เมืองไทยฝุ่นยิ่งเยอะๆยิ่งกลัว

ส่วนกรอง Lancer ลองดูในคู่มือการเซอร์วิสดูครับ หรือถ้าไม่มี ก็ใช้เปิดเช็คสภาพเอา
ของผมถ้าดำและมีรอยยู่เกิดขึ้นเยอะๆ ก็เปลี่ยน หรือไม่ก็ 30,000โลเปลี่ยนที
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 01:24:21 »
ขอบคุณมากครับพี่แพน

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 20:47:41 »
ใช้กรองกระดาษ แต่เปลี่ยนเอาลูกใหญ่ขึ้นมาใส่ก็ได้แรงต้นเหมือนกันนะครับ เคยลองกะรถHyundai แต่กินน้ำมันขึ้นเยอะเลย