ผู้เขียน หัวข้อ: ลองออกแบบสติกเกอร์ Headlightmag.com ครับ  (อ่าน 5395 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tin

• Newbie
  • *
  • i Love Knomjean, KamiKaze
ลองออกแบบสติกเกอร์ Headlightmag.com ครับ
« เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 21:34:39 »
ลองออกแบบดูคระ ชอบมิชอบติชมได้นะครับ

ก็ ณ ขณะนี้ photoshop ไวรัสกินอยู่เลยแงๆ หนำซ้ำแผ่นหาย อะไรจะขนาดนี้ จึงมิสามารถย่อขนาดได้ครับ
ขอบคุณที่รับชมนะคระ

เลมอนขออภัยนะคร้า
เมื่อไม่มีเธอ ก็ยังมีฉัน แม้ว่าความฝันมันพังสลาย
- Knomjean's Update Knomjean Cycle Album
Silence      ความเจ็บไม่มีเสียง
Over you  ไม่มีเธอก็ยังมีฉัน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ลองออกแบบสติกเกอร์ Headlightmag.com ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 21:58:30 »
สำหรับเด็กอายุ 12 ที่พยายามใช้ Photoshop ผมถือว่าน่าชมเชย
เพราะตอนผมอายุ 12 นั้น เป็นมากสุดก็แค่ ใช้ Word Chula , Lotus 123,
Paint Brush กับโปรแกรมลงโค้ดของ พวกเชียร์และแปรอักษร ที่โรงเรียนเก่า
ในยุคที่ Windows 3.11 ยังเป็นของใหม่ในสยามประเทศ

แต่..ถ้าตัดเรื่องอายุของน้องออกไป และวัดกันตรงๆ ฝีมือต่อฝีมือ ไอเดียต่อไอเดีย ยังไม่ผ่านครับ

1. โทนสี ทำให้นึกได้ 2 อย่าง คือ ถาไม่ใช่ โฆษณาแชมพูซันซิล สมัยไม่เกิน 10 ปีมานี้
หรือมองอีกที โทนสีก็คล้ายโฆษณายาคุมกำเนิด ไดแอน 35 ของบริษัท เชริง ที่คุณน้าข้าพเจ้าเคยทำงานอยู่

2. font เชยมาก
3. ดีไซน์ มันเหมือน สติ๊กเกอร์ คำขวัญ ปลุกใจ ที่แปะตามโรงงาน
หรือไม่ก็หมวดภาษาอังกฤษของโรงเรียนประถม...

ถ้าอยากเก่งด้านนี้ เปรียว ต้องลองศึกษาดูแนวทางการออกแบบของฝรั่งมังค่า หรือฝั่งญี่ปุ่นให้เยอะ
แนวเกาหลี ไม่แนะนำ เพราะนั่นเอาสองแนวทางข้างบนมาผสมอีกที
ถ้าจะดูงานออกแบบกราฟฟิคฝั่งยุโรป ให้ดูแนวของพวกอังกฤษ หรือ เยอรมัน (ยุคหลัง 2000)

ยังมีอะไรให้ศึกษาอีกเยอะครับ ลองดู แล้วเชื่อว่าจะสนุกกับมัน!

ออฟไลน์ ^Yimm@^

Re: ลองออกแบบสติกเกอร์ Headlightmag.com ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 21:58:46 »
ขอแซวหน่อยครับว่าทำไมมีทั้งครับทั้งค่ะเลยอ่ะครับ  ;D
ผมว่าน่าจะมีโลโก้เว็บด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 23:42:53 »
ศิลปะ สวยงามอยู่ในตัวของมันเองอยู่แล้วครับ  ;D ปรัชญา 5555

ตอนผมฝึก Photoshop ใหม่ๆก็เหมือนกันครับ ต้องใช้เวลาฝึก

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 23:53:22 »
คิดแบบใหม่นะ

ผมว่าคุณต้องเริ่มจากถามตัวเองก่อนเลยว่าสติกเกอร์นี้จะไปแปะที่ไหน
และคนที่จะแปะสติกเกอร์นี้คุณต้องการให้โลกภายนอกมองเขาเป็นอย่างไร
นี่คือโลกของโฆษณาครับ มันคือการที่คุณเป็นคนคนหนึ่งที่ก้าวเข้ามาหา
บริษัทแห่งหนึ่ง ซึ่งเขาจะถามคุณว่า ผมต้องการให้คุณช่วยให้เรามีภาพลักษณ์ที่
(แล้วแต่เขาจะบอก) จากนั้นสื่อมันออกมาผ่านสติกเกอร์ครับ

ภาพลักษณ์ของ headlightmag คงไม่ใช่โรงงานผลิตขนมหวาน หรือร้านกาแฟน่ารัก
แต่มีความผสมผสานระหว่างความหนักแน่น เอาจริง และบ้าผสมฮา
บ้ากับฮานี่จะเป็นส่วนน้อยนะ และภาพลักษณ์ที่สื่อออก คงไม่อยากให้ดูฮามากนัก

เอ้..ผมลืมไปว่าคุณอายุเท่าไหร่นะ....บ้าแล้วนี่ผม
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 03:45:24 »
เป็นการเริ่มต้นที่ดีครับ แต่ต้องศึกษาครับ

เห็นโลโก้กลมๆด้านข้าง สีน้ำตาล ทำให้ผมนึกถึง  ร้านขายกาแฟครับ
ด้วยแบ๊คกราวสีชมพู  ร้านนี้ต้องมีทั้งกาแฟและขนมหวาน  น่ากินๆ

======
เคยเรียน netdesign อาจารย์บอกว่า การออกแบบโลโก้ ต้องสื่อถึงสิ่งนั้นจริงๆ ด้วยรูปและรูปแบบตัวอักษร(ฟ้อนท์) และสี ทุกอย่างที่ออกมาต้องสัมพันธ์กัน

ดูอย่างโลโก้เว็บด้านบนน่ะครับ หรือโลโก้อื่นๆ ก็ได้ อาจจะเห็นอะไรมากขึ้น และนำมาใช้ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2011, 03:47:38 โดย ohmmyPP »
JC TU #54

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 07:25:48 »
เวปนี้เกี่ยวกับรถ ยังไงก็น่าจะมีรูปรถบ้างครับ ลองศึกษาดูไปเรื่อยๆแล้วเอามาประยุคในแบบของเรา
ยังไงๆก็ยังรอสติ๊กเกอร์เวปอยู่ครับ  ;D (รอตั้งแต่เวปเปิดใหม่ๆ อิอิ)

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 11:52:11 »
เป็นกำลังใจให้ครับ สำหรับน้องอายุ 12 ทำได้ขนาดนี้
ตอนผมอายุ 12 ยังวิ่งอยู่กลางนา เล่นอีโผ๊ะ (กระบอกไม้ไผ่ไว้ยิงลูกดินเหนียว)
 คอมพิวเตอร์รู้จักมานานแต่ใช้เป็นตอนอยู่มหา"ลัย
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Philozophy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 16:42:06 »
มีหมอนปักเข็มด้วย?????  หรือผมดูผิด????

ออฟไลน์ nutmos

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 17:33:08 »
พี่จิมมี่กับพี่แพนพูดถูกครับ

ก็ต้องพัฒนาฝีมือกันต่อไป (อย่างน้อยฝีมือก็ดีกว่าผมล่ะน่า)

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 23:12:19 »
ตกลง จขกท. เป็น ญ หรือ ช กันแน่ครับ เห็น คระ ครับ สลับไปมา งง