ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามเพื่อนสมาชิกเกี่ยวกับบริษัทนำเข้ารถยนต์อิสระ  (อ่าน 4751 ครั้ง)

ออฟไลน์ Atheptecha

• Newbie
  • *
พอดีผมสนใจรถยนต์โตโยต้า Alphard หรือ Vellfire ทำให้มีคำถามต่อไปนี้ครับ คือ
1. ถ้าผมถอยรถยนต์ดังกล่าวจากบริษัทนำเข้าิอิสระ ผมสามารถนำรถเข้าใช้บริการกับศูนย์ของโตโยต้าประเทศไทยได้หรือไม่?
2. อยากทราบว่า บริษัทนำเข้ารถยนต์อิสระ บริษัทฯใดมีบริการช่วยเหลือเวลารถยนต์มีปัญหาตลอด 24 ชั่วโมง และทั่วประเทศบ้างครับ?
3. ถ้าเราถอยรถยนต์จากผู้นำเข้ารายหนึ่ง และเราจะนำรถคันดังกล่าวไปเข้ารับบริการจากผู้นำเข้าอีกรายหนึ่งได้หรือไม่ครับ? หรือเขารับแต่รถของเขาเอง ไม่รับรถจากผู้นำเข้ารายอื่นครับ?
4. เพื่อนสมาชิกท่านใดพอจะแนะนำผู้นำเข้าอิสระที่ดี ๆ ทั้งคุณภาพ และบริการหลังการขายบ้างครับ (ไม่อยากมาเสียใจภายหลังครับ) ถ้าบริการดีแต่ราคาแพงกว่านิดหน่อยก็พอรับได้ครับ
ที่ผมสนใจจะซื้อกับผู้นำเข้าอิสระ เพราะดูจากราคาและความหลากหลายของตัวออปชั่นในรถยนต์รุ่นดังกล่าว ศูนย์โตโยต้าประเทศไทยค่อนข้างจะบังคับและราคาค่อนข้างสูงกว่าผู้นำเข้าอิสระมาก
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com

1. เข้าได้ แต่คงต้องมีค่าแรกเข้าแพงนิดนึงครับ อย่างไรก็ตาม เท่าที่ทราบ มี Lexus สุขุมวิท ที่เปิดรับรถเหล่านี้อยู่ครับ
เป็นดีลเลอร์แท้ของ Toyota Motor Thailand โดยกลุ่ม Sumitomo รายนี้หนะ ชัวร์แน่ๆ ว่ารับจริงๆ

2. หายากครับ
3. เป็นอย่างหลังครับ เมื่อคุณไม่ได้ซื้อกับเขา เขาก็คงไม่อยากบริการให้หนะครับ เพราะต้องเอา
อะไหล่ที่เตรียมไว้เพื่อรถที่เขาขายเอง มาให้คุณ หนะครับ
4. ปกติ เราไม่ค่อยแนะนำผู้นำเข้ารายย่อยเลยหนะครับ เพราะส่วนใหญ่ เน้นนำรถเหล่านี้มาจำหน่าย
แต่ก็ไม่ค่อยสนใจจะบริการหลังการขายเท่าไหร่ หรือถ้าจะบริการ ก็เพียงแค่ทำตามหน้าที่กันเสียมากกว่า

ไม่ผิดครับ ถ้าคุณจะเลือกซื้อรถจากผู้นำเข้ารายย่อย
เพียงแต่ขอให้คิดดูดีๆ เพราะ ค่าตัวที่ถูกกว่า และออพชันที่เยอะกว่านั้น
ถ้าถึงเวลาซ่อม ใครจะดูแลให้หรือรับผิดชอบให้อย่างเต็มที่?

ถ้าในกรณีของรถตู้ 2 รุ่นนี้ ซื้อรุ่นเครื่องยนต์เบนวิน 2.4 ลิตรไปดีแล้วครับ
เพราะในอนาคต หากต้องซ่อมกันจริงๆ ก็คงไม่ถึงขั้นปาดเหงื่อมากนัก

อย่าได้ซื้อรุ่น Hybrid เพราะระบบขับเคลื่อน Hybrid นั้น ไม่ได้ออกแบบมา
ให้สอดรับกับสภาพการใช้งานของเมืองไทยอย่างที่ Prius และ Camry Hybrid
เขาเป็นอยู่ การหาอะไหล่ในช่วงหลังๆนี้ ทมีเสียงบ่นถึงราคาแบ็ตเตอรี ของรถรุ่นเก่ามาให้ได้ยิน
เยอะพอสมควรว่าลูกละเป็นแสน คือแพงกว่าของ Prius กับ Camry Hybrid เสียอีก

ออฟไลน์ Atheptecha

• Newbie
  • *
เรียนถามคุณ Jimmy และเพื่อนสมาชิก
ก่อนอื่นขอขอบคุณครับ อย่างที่คุณ Jimmy แนะนำครับ ผมก็เป็นกังวลอยู่เหมือนกัน จึงได้เข้ามาเรียนสอบถามเพื่อนสมาชิกก่อนครับ และขอเรียนถามต่ออีกหนึ่งข้อ คือ
1.ถ้าเป็นศูนย์ของ Toyota (Thailand) จะมีบริการช่วยเหลือฉุกเฉินที่ว่าหรือเปล่าครับ?
2.แล้วถ้าเราจะเพิ่มออปชั่นอีกได้หรือไหมครับ ถ้าเราสั่งซื้อกับ Toyota (Thailand) อย่างเช่น ขอเปลี่ยนเ่ก้าอี้ธรรมดาเป็นเก้าอี้ปรับด้วยไฟฟ้า เป็นต้น หรือเราสามารถนำมาทำกับร้านภายนอกได้หรือไหมครับ ถ้าได้ กรุณาแนะนำด้วยครับ
ขอขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2011, 12:06:13 โดย Atheptecha »

ออฟไลน์ vellcap

1.เข้าได้ครับ แต่ค่าแรงจะคิดต่างกัน
2.มีนะครับ แต่จำไม่ได้ว่าบริษัทไหน
3.ได้ครับ แต่บางที่จะมีค่าแรกเข้า
4.โอ้ววว ไม่กล้าแนะนำครับ สมัยก่อนซื้อกับ SEC แต่ตอนนี้กำลังดูๆอยู่เหมือนกันครับ

ถามต่อเลยนะครับ ถ้าเกิดอยากได้รถรุ่นไหน ก็สามารถสั่งได้ใช่ไหมครับ
ส่วนใหญ่เห็นแต่เค้าสั่งรุ่น Top มากัน อย่าง Alphard กับ Vellfire สั่วนใหญ่นำเข้าเป็นรุ่น 240G กับ 2.4V กัน
แต่ถ้าเราอยากได้รุ่น 240X หรือ 2.4X จะสั่งได้ไหมครับ(รุ่นถูกที่สุด)

ออฟไลน์ H3T

ขอเพิ่มเติมนิดหน่อยนะครับ เรื่องเก้าอี้ไฟฟ้าจริงๆในรุ่น 2.4 จะไม่มี ถ้าหากมีเจ้าไหนใส่เก้าอี้ไฟฟ้าให้ก็แสดงว่ามาใส่ตอนที่อยู่ในเมืองไทยนี่แหละครับ จะมีปลั๊กรอไว้อยู่ แต่ก็มีเหมือนกันที่ทำให้ระบบไฟมีปัญหา แต่ก็ส่วนน้อยครับ
 ลองคุยกับศูนย์ดูว่ารับติดให้หรือเปล่า แต่ราคาแพงแบบน่าตกใจเลยครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ส่วนใหญ่เห็นแต่เค้าสั่งรุ่น Top มากัน อย่าง Alphard กับ Vellfire สั่วนใหญ่นำเข้าเป็นรุ่น 240G กับ 2.4V กัน
แต่ถ้าเราอยากได้รุ่น 240X หรือ 2.4X จะสั่งได้ไหมครับ(รุ่นถูกที่สุด)
สั่งได้รึเปล่าไม่รู้นะครับ
แต่ผมเคยเห็นวิ่งในไทยหลายคันแล้วครับ ที่ไม่ใช่ของ Toyota thailand นะ

ออฟไลน์ mudd34

• Newbie
  • *
ขอตอบเรื่องบริช่วยเหลือ 24ชั่วโมงครับ ถ้าเป็นของโตโยต้าก็จะมีของ K.motors ครับเค้าจะมีบริการ Hero Service plus by K. Motors
เค้ามีบริการช่วยเหลือ 24 ชั่วโมงอยู่ครับ ลองสอบถาม ดีลเลอร์ K.motors ใกล้บ้านดูครับ ^^

ออฟไลน์ TorTy

Alphard หรือ Vellfire เข้าโตโยต้าได้ทั่วประเทศครับไม่มีค่าแรกเข้าแบบ Lexus