ผู้เขียน หัวข้อ: ตั้งแต่คืนนี้ ตลอดจนถึง วันที่ 2 มิถุนายน เราจะเกาะติด ความเคลื่อนไหวของ GM  (อ่าน 5883 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ดังนั้น คุณผู้อ่านที่อยากอ่าน เวอร์ชันสรุป เหตุการณ์
และเข้าใจในเหตุการณ์มากขึ้น ก็ เชิญได้ที่นี่ครับ

ตอนนี้ Homy Demio กำลังเตรีม บทความต่างๆ เพื่อจะให้ได้อ่านกันอย่างเต็มที่
และเข้าใจสถานการณ์มากขึ้น

มันเป็นประวัติศาสตร์ครั้งสำคัญ อีกครั้งหนึ่งในวงการอุตสาหกรรมรถยนต์ของโลก
และ เราจะพยายามนำเสนอให้ดีที่สุด กระชับที่สุด เข้าใจง่ายที่สุด เท่าที่จะเป็นไปได้

ออฟไลน์ PoLiTE!!

• Jr. Member
  • **
  • I wasn't me!!
ตั้งตารอเลยครับ
GM ในอนาคตจะไปในทิศทางใด......

นิดนึงนะครับ อยากให้ช่วยหาข้อมูลของผลกระทบที่เกิดกับทางบริษัทรถยนต์ญี่ปุ่นด้วยครับ เนื่องจากน่าจะใกล้ตัวเรามากกว่า
(เคยได้ยินมาว่า จริงๆแล้วทางญี่ปุ่น เค้าเกิดผลกระทบมาก่อนหน้านี้ แล้วก็มีการจัดตั้งกองทุนอะไรสักอย่างขึ้นมาช่วยเหลือกันเอง เพื่อไม่ให้มันลุกลาม... จริง-เท็จ ประการใด รบกวนกูรูมาช่วยตอบด้วยนะครับ)

ออฟไลน์ Can

• Jr. Member
  • **
ตกลงว่าจะมีการตั้ง GM ใหม่ขึ้นมา และก็มี GM เก่า ส่วนบริษัท GM ที่อยู่นอกอเมริกาไม่มีผลกระทบ รัฐบาลซึ่งแน่นอนว่าอยู่นอกอเมริกา ดันไปมีส่วนร่วมใน GM ใหม่

อยากให้คุณ J!MMY ช่วยตรวจสอบดูด้วยว่าแล้ว GM ในเอเซีย โดยเฉพาะไทยนี่จะอยู่ใต้ร่ม GM เก่าหรือใหม่

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ตกลงว่าจะมีการตั้ง GM ใหม่ขึ้นมา และก็มี GM เก่า ส่วนบริษัท GM ที่อยู่นอกอเมริกาไม่มีผลกระทบ รัฐบาลซึ่งแน่นอนว่าอยู่นอกอเมริกา ดันไปมีส่วนร่วมใน GM ใหม่

อยากให้คุณ J!MMY ช่วยตรวจสอบดูด้วยว่าแล้ว GM ในเอเซีย โดยเฉพาะไทยนี่จะอยู่ใต้ร่ม GM เก่าหรือใหม่

*********ขอก็อปปี้ความเห็นของผมจากพันทิพย์นะครับ (ผมฟันธงไปแล้วหละ แต่ถ้ามีความเห็นแตกต่างก็ไม่เป็นไรครับ)***********

มีผลซิครับ คนคิดลึกๆ มีเยอะ คนขี้เกียจมีปัญหา ก็เยอะ
มีทางออกทางเดียวคือต้องเน้นขายตัดราคาแบบนี้ไปเรื่อยๆ อย่างน้อย
ยังได้กลุ่มลูกค้าที่ไม่แคร์เรื่องข่าว และดูเฉพาะตัวผลิตภัณท์
ไม่ใช่เพราะคนส่วนใหญ่เป็นกระต่ายตื่นตูม
แต่เพราะสมัยนี้รถดีๆ หลายค่ายมันเยอะครับ
ไม่จำเป็นต้องมารอเฉพาะค่าย GM
ผมว่าสถานะการณ์ที่อเมริกา หรือไทยก็คงคล้ายๆ กันแบบนี้
และหลายค่ายในไทยที่หวังส่วนแบ่งจากวิกฤตในครั้งนี้ก็อาจจะ
วางแผนแย่งลูกค้าจากเชฟแล้วก็ได้ อย่างน้อยพวกเซลส์คู่แข่ง
ก็ได้มุขไซโคการตัดสินใจได้เพิ่มอีกหนึ่งอย่างแล้ว ให้เดา ก็ค่ายรถเกาหลี
นั่นไง ได้ข่าวว่า global planning กันเป็นที่เรียบร้อยแล้วว่าจากขอ
แย่งลูกค้าจาก GM มาเต็มๆ ปีนี้นี่แหล่ะ

คัดลอกจาก CNN มาส่วนนึงครับ ถ้าผมเป็นคนใช้รถเชฟในไทยฟังแล้วคงอึ้ง แต่ฝรั่งเค้าคิดกันเงี่ยจริงๆ

"Over its history General Motors has made its share of bad products. Some were poorly built, some were badly executed, others suffered from lousy timing."

คร่าวๆ คือรถ GM ห่วยครับ CNN ก็มะกัน ส่วน GM ก็มะกัน ซึ่งชาวอเมริกาเค้าก็ชาตินิยมเหมือนกันนะ
ยังเขียนได้ตรงซะขนาดนี้ เห็นเค้าว่ารถเชฟดีที่เหล็กแข็งอย่างเดียวมั้ง
(เห็นคนไทยชมกันเยอะ มันดูแข็งๆ ดี)

ใช้อยู่แล้วก็ไม่ต้องตื่นตูมอะไรครับ ผมพูดถึงเฉพาะลูกค้าใหม่ๆ ที่จะต้องตัดสิน
ใจซื้อรถ

ได้ดูการประกาศข่าวของ GM เมืองไทยเมื่อเช้านี้มั๊ยครับ
ใบหน้าของประธานบริษัทดูเครียดและกลุ้มใจมาก
ไม่ใช่เรื่องเล็กๆ แน่นอนครับ อยู่ที่ว่าคนไทยจะเปิดรับอ้อมอกอ้อมใจกัน
มากขนาดไหน จากนี้เป็นต้นไป ที่ค่ายรถชั้นนำต่างๆ อยู่มาได้ถึงปัจจุบัน
ไม่ใช่แค่ออกแบบรถสวย หรือสมรรถนะดีเกาะถนนอย่างเดียวแต่ต้อง
มีความเชื่อใจและเชื่อมั่น ไม่งั้นรถบ้านๆ อย่าง Toyota ไม่ได้ขึ้นมาเป็นอันดับ
ที่หนึ่งในโลกนี้ได้หรอกครับ

นักวิชาการเศรษฐกิจของอเมริกาเพิ่งจะออกมาให้ความเห็นครับ
ว่า การกลับมาของจีเอ็ม อาจจะทำได้ แต่ไม่มีทางกลับมายิ่งใหญ่เหมือน
เดิมได้ เพราะด้านจิตวิทยาผู้บริโภคส่วนใหญ่เมื่อทราบว่าบริษัทนั้นๆ
ล้มละลายก็จะไม่เลือกซื้อผลิตภัณท์ของบริษัทนั้น

ทั้งหมดที่ผมเขียนมา มาจากทางฝั่งอเมริกันทั้งนั้น ผมไม่ได้เขียนเอง
หรือรังเกียจเดียจฉันท์จีเอ็มนะครับ แล้วแต่ท่านๆ จะพิจารณาครับ
แต่ที่แน่ๆ หลายฝ่ายมองขาดไปแล้วว่างานนี้จีเอ็มแป๊กแน่ๆ

ออฟไลน์ Tonaka

ทางที่ดีน่ะครับ ทางGM ควรปรับปรุงด้านการบริการอย่างแรงเลยครับ

เพราะค่าบำรุงรักษาบางอย่างนั้นสูงมากเกินความจำเป็นเลย
阿蘇山

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คุณ ned ครับ

โดยปกติแล้ว อยากจะแจ้งให้ทราบว่า

เราไม่อนุญาตให้มีการเอาข้อความใดๆที่อยู่ในเว็บ pantip.com มาแปะในเว็บนี้ครับ
และไม่อนุญาตให้เอาอะไรจากเว็บนี้ ไปแปะในพันทิบด้วย อย่างเด็ดขาด

แต่ในกรณีนี้ ยังไม่มี Link ดังนั้น ผมจึงยังขอไม่ใช้สิทธิ์ในการเตือนครั้งที่ 1

แต่จะขอแจ้งให้ทราบ เพียงตามนี้ก่อนครับ

------------------------------

ชาวอเมริกัน อาจจะชาตินิยมบ้าง แต่ ไม่ใช่กับเรื่องรถยนต์ที่พวกเขาขับแหะ...
หลังจากที่โดนปิดหูปิดตามาตลอด
พอสิ้นสงครามโลกเป็นต้นมา รถญี่ปุ่นก็ทะยอยกันเข้าไปบุกตลาดอเมริกันป็นว่าเล่น

ฮุนได เจเนซิส คูเป้ ในวันนี้ ฐานะรถเกาหลี ก็คล้ายๆ กับ 240Z จากญี่ปุ่น เมื่อปี 1969 นั่นละครับ

คุณภาพของรถ GM ตกต่ำมานานแล้ว แต่พึ่งจะเริ่มมาดีขึ้นในระยะหลังๆ
ผมลองขับรถบางรุ่นของเขา สำหรับตลาดอเมริกาเหนือแล้ว ยอมรับว่า หลายรุ่น ดีขึ้นและน่าใช้ขึ้นจริงๆ

แต่บางรุ่น อย่าง อิมพาลา ก็เข้าใจได้ทันทีว่า ทำไมคนอเมริกันหนีไปซื้อแคมรี และแอคคอร์ดกันหมด

ก็มันห่วยกว่าในหลายด้านจริงๆนี่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2009, 19:40:47 โดย J!MMY »

คุณ ned ครับ

โดยปกติแล้ว อยากจะแจ้งให้ทราบว่า

เราไม่อนุญาตให้มีการเอาข้อความใดๆที่อยู่ในเว็บ pantip.com มาแปะในเว็บนี้ครับ
และไม่อนุญาตให้เอาอะไรจากเว็บนี้ ไปแปะในพันทิบด้วย อย่างเด็ดขาด

แต่ในกรณีนี้ ยังไม่มี Link ดังนั้น ผมจึงยังขอไม่ใช้สิทธิ์ในการเตือนครั้งที่ 1

แต่จะขอแจ้งให้ทราบ เพียงตามนี้ก่อนครับ

------------------------------

ชาวอเมริกัน อาจจะชาตินิยมบ้าง แต่ ไม่ใช่กับเรื่องรถยนต์ที่พวกเขาขับแหะ...
หลังจากที่โดนปิดหูปิดตามาตลอด
พอสิ้นสงครามโลกเป็นต้นมา รถญี่ปุ่นก็ทะยอยกันเข้าไปบุกตลาดอเมริกันป็นว่าเล่น

ฮุนได เจเนซิส คูเป้ ในวันนี้ ฐานะรถเกาหลี ก็คล้ายๆ กับ 240Z จากญี่ปุ่น เมื่อปี 1969 นั่นละครับ

คุณภาพของรถ GM ตกต่ำมานานแล้ว แต่พึ่งจะเริ่มมาดีขึ้นในระยะหลังๆ
ผมลองขับรถบางรุ่นของเขา สำหรับตลาดอเมริกาเหนือแล้ว ยอมรับว่า หลายรุ่น ดีขึ้นและน่าใช้ขึ้นจริงๆ

แต่บางรุ่น อย่าง อิมพาลา ก็เข้าใจได้ทันทีว่า ทำไมคนอเมริกันหนีไปซื้อแคมรี และแอคคอร์ดกันหมด

ก็มันห่วยกว่าในหลายด้านจริงๆนี่ครับ

ต้องขออภัยด้วยครับ เข้าใจแล้วละ
ผมมักง่ายไปหน่อยน่ะครับ เอาล่ะถัดไป GM ใหม่คงต้องใช้ทั้งวิชาจิตวิทยา เทคโนโลยี คุณภาพ ทุกๆ อย่างมารวมกัน
เพื่อกลับมาอีกครั้ง แต่ว่ายากเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ PREM

ถึง GM เมกาจะล้มละลายไป
แต่ GM Europe, Asia ยังอยู่(ไม่)ดีกิน(ไม่)ดี ใช่มั้ยครับ
เพราะผมว่า GM เมกาทำรถสู้ฝั่งยุโรปไม่ได้ (พวก Opel อะไรเทือกนี้)

แล้วแบบนี้ Saab จะเป็นเช่นไรล่ะครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ i-din

• Sr. Member
จำได้ว่า SAAB กำลังหาคนซื้ออยู่นะ เพราะรัฐบาลสวีเดนไม่สนใจน่ะ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
จำได้ว่า SAAB กำลังหาคนซื้ออยู่นะ เพราะรัฐบาลสวีเดนไม่สนใจน่ะ

เพราะรัฐบาลสวีเดนไม่สนใจ "การปั่นกำไร" จากการขายหุ้นของ GM ครับ..... ดังนั้น ทุกคนล้วนแต่ต้องการให้ GM ล้มละลาย
แล้วค่อยๆ ช้อนซื้อบริษัทหรือค่ายรถที่ตัวเองต้องการ กันทีหลังครับ......

ดังนั้น กับค่าย SAAB แล้ว ผมเชื่อว่าจะกลับมาเป็นรถสวีเดนที่ยิ่งใหญ่ในเวลาไม่ช้าแน่นอน ค่ายรถที่มีความแข็งเกร่ง มีหรือจะไม่มีคนอยากได้

มี๊ มีแน่นอน แต่ใครจะอยากซื้อของแพง ถ้าอดใจรออีกหน่อยได้ของดีราคาถูก ซัมเมอร์เซลล์ ดีกว่าเยอะ

In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

เพราะรัฐบาลสวีเดนไม่สนใจ "การปั่นกำไร" จากการขายหุ้นของ GM ครับ..... ดังนั้น ทุกคนล้วนแต่ต้องการให้ GM ล้มละลาย
แล้วค่อยๆ ช้อนซื้อบริษัทหรือค่ายรถที่ตัวเองต้องการ กันทีหลังครับ......

ดังนั้น กับค่าย SAAB แล้ว ผมเชื่อว่าจะกลับมาเป็นรถสวีเดนที่ยิ่งใหญ่ในเวลาไม่ช้าแน่นอน ค่ายรถที่มีความแข็งเกร่ง มีหรือจะไม่มีคนอยากได้

มี๊ มีแน่นอน แต่ใครจะอยากซื้อของแพง ถ้าอดใจรออีกหน่อยได้ของดีราคาถูก ซัมเมอร์เซลล์ ดีกว่าเยอะ

อื๊ม เป็นความคิดแปลกใหม่ดีนะครับ น่าสนใจมากทีเดียว
ที่จริงผมก็เคยคิดเล่นๆ อยู่เหมือนกันว่าถ้ามีใครในประเทศไปช้อนซื้อคงได้รถแบรนด์ไทยก็คราวนี้
(ซื้อเสร็จปั้นแบรนด์ใหม่ ดูดเทคโนโลยี แล้วเตะโด่งแบรนด์เก่าทิ้ง) นี้คิดเล่นๆ นะจ๊ะ