ผู้เขียน หัวข้อ: Fuel cell ของ Mercedes Benz  (อ่าน 2352 ครั้ง)

ออฟไลน์ SaLaPaoMan

• Jr. Member
  • **
Fuel cell ของ Mercedes Benz
« เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 13:12:03 »
มันเป็นลักษณะไหนเหรอครับ F-cell ของ Mercedes เนี่ย
มีคุณสมบัติอย่างไร อ่านแล้ว งงๆ

แบบ hybrid หรือ แบบใช้ไฟฟ้าอย่างเดียว
หรือเป็นอีกแบบนึงเลย??

ออฟไลน์ phatkung

• Full Member
Re: Fuel cell ของ Mercedes Benz
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 15:32:43 »
ผมเข้าใจว่า Benz  ใช้หลักการของ ฟิวเซล ผลิตไฟฟ้าไปชาร์ทเข้าแบตเตอรี่และใช้ไฟจากแบตเตอรี่จ่ายให้มอเตอร์นะครับ

ซึ่งก็คือรถไฟฟ้าประเภทหนึ่งนี่เองแต่ไม่ได้เติมพลังงานโดยชาร์ทไฟโดยตรงแต่ใช้แอลกอฮอร์เติมเข้าไปในฟิวเซลแทนครับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: Fuel cell ของ Mercedes Benz
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 17:12:39 »
คงไม่ใช่แบบไฮบริดหรอกครับ เพราะถังไฮโดรเจนกินพื้นที่เยอะ คงไม่ไปวางถังน้ำมันด้วย โดยทั่วๆไป มันก็คือรถไฟฟ้านั่นแหละครับ แต่ว่าไฟที่ได้มาจากไฮโดรเจน ไม่ใช่ปลั๊กไฟเฉยๆ