ผู้เขียน หัวข้อ: ผลกระทบจากสึนามิในญี่ปุ่น ส่งถึงอุตสาหกรรมรถยนต์ในไทย???  (อ่าน 4236 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
เมื่อวาน (22 มีนา) ผมฟังข่าวคุณสรยุทธตอนเช้า เรื่องที่จะย้ายฐานการผลิตรถยนต์ไปประเทศอื่น

ใจความผมจำได้ไม่หมด เพราะเมื่อวานว่าจะเข้ามาตั้ง ก็ไม่มีเวลา ตกเย็นก็ลืม  ;D

คุณสรยุทธบอกว่า ไม่แน่อาจจะเป็นประเทศไทย

แต่ไม่ว่าจะเป็นประเทศไหน ถึงจะประกอบที่ประเทศนั้นๆ แต่ชิ้นส่วนก็ยังต้องรอส่งมาจากญี่ปุ่นอยู่ดี

สรุปตอนท้ายผมจำได้ลางๆว่า จะทำให้การผลิตรถยนต์ออกสู่ตลาดลดลง 5000 คัน ต่อปี [ต่อปีหรือตอนเดือนผมจำได้ลางๆ อันนี้ไม่ชัวร์ ;D]

ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง มันจะผลกระทบอะไรมากไหมล่ะเนี่ย ในเมื่อรถญี่ปุ่นจองกันทีก็ต้องรอกันเป็นเดือน ลองถ้าผลิตได้น้อยลงอย่างนี้

ก็จะยิ่งนานเข้าไปใหญ่  ???

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
จริงในหลายๆรุ่นครับ เพราะหลายรุ่นก็มีชิ้นส่วนที่ผลิตที่ญี่ปุ่น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ jane_9090

• Sr. Member
  • ME+MINI=LOVE
จริงครับ ชิ้นส่วนหลายรายการต้องนำเข้าจากญี่ปุ่น 

ใครจะซื้อก็รีบๆ ซื้อครับ

ไม่มีสึนามิก็รอรถนานอยู่แล้ว ขายดีจังฮู้  ;D
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
จริงครับ และอย่าได้รถชนช่วงนี้เด็ดขาด เพราะอาจไม่มีอะไหล่ได้