ผู้เขียน หัวข้อ: ผมว่า KIA น่าใช้ดีนะครับ มากว่า Hyundai อีกเพื่อนๆคิดยังไงกันครับ  (อ่าน 5920 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuionline

• Full Member
รถยี่ห้อ KIA ของเกาหลีน่าใช้ดีนะครับ ดูหรูกว่า Hyundai มันดูแก่ๆอ่ะครับ   KIA มันทำตลาดในบ้านเราหรือป่าวครับ  ถ้าไม่ได้ทำแล้วมีโอกาสจะเข้ามาไหม  ผมเห็น Hyundai ทำตลาดเรื่อยๆ แล้ว KIA ล่ะครับ  อยากอ่านรีวิวของพี่จิมจังครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ส่วนตัวผมว่า Hyundai น่าใช้กว่าครับ

และยิ่งระดับ Global แล้ว HYUNDAI ยิ่งน่าใช้กว่า

KIA ผมชอบอยู่รุ่นเดียว KIA SOUL

HYUNDAI อะไหล่เขาเริ่มแน่น ฐานการผลิตก็มั่นคงเป็นเรื่องเป็นราวเยอะกว่า KIA ฐานลูกค้าก็เยอะกว่านะครับ
อีกทั้งHYUNDAI เองก็ยังเป็นกลุ่มอุตสาหกรรมใหญ่อันดับต้น ๆ ในเกาหลี และในโลกด้วย

แล้วแต่มุมมองครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
การสรุปว่าใครน่าใช้ ผมคิดว่าเราควรได้เห็นตัวรถจริงก่อนครับ บางครั้งมันมีส่วนที่จะทำให้เราเปลี่ยนใจได้
ผมเจอรถลักษณะที่เปลี่ยนความคิดในแบบนี้มาแล้วครับ

ที่จะพูดกันได้ ก็คงเป็นเรื่องการออกแบบ ซึ่ง KIA จะมีเส้นสายออกไปทางยุโรปเยอรมัน
ส่วน Hyundai ก็เล่นเส้นสายฝ่ามือมหาสมุทรยุทธยาตรา (Fluidic design) ซึ่งผมบอกตามตรงว่า
ผมออกจะเอนไปทางแนวของ KIA เล็กน้อย โดยเฉพาะกับ Cerato (Forte) ซึ่งไปเห็นตัวจริง
ที่เวียงจันทน์ ผมคิดว่าเขาทำเส้นสายง่ายๆได้ดูดี และลงตัวยิ่งนัก

นอกเหนือไปจากเรื่องดีไซน์ Hyundai ในปัจจุบันมีความพยายามในการสร้างรถที่สามารถขับได้สนุก
และเอาดีกับการปรับตั้งช่วงล่างให้เหนือชั้น..มีหลายรุ่นที่ยังไม่ได้ลอง แต่ประสบการณ์จาก
Sonata ตัวเก่า, H-1, Tucson, Santa Fe ผมบอกได้เลยว่าถ้าคุณมองว่านี่คือแบรนด์ที่ทุกคน
เคยมองแค่ว่าเป็นของถูก..คุณต้องเปิดใจได้แล้ว เพราะเจ้าตลาดยังมีหนาว

ส่วน KIA ยังไม่เคยลองขับรถใหม่ๆของเขาเลยครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ชอบ kia optima ใหม่ มากๆครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
อยากลอง optima hybrid

ออฟไลน์ sirisak_ac118

ที่ยุโรป รู้สึกว่าkia ทำตลาดได้ดีกว่า hyundai ได้ประกันตัวรถ 7หรือ9 ปีไหม่แน่ใจแต่ว่านานกว่ารถยุโรปหรือรถยี่ปุ่นอีก แต่รุ่นใหม่ๆ สวยได้ใจเหมือนกัน ยิ่ง sportage รุ่นใหม่ที่ขายในยุโรป เห็นแล้วรถญี่ปุ่นมีอายกันเลยทีเดียว

แต่เมืองไทยคงติดเรื่องราคาและบริการหลังการขาย ตอนนี้ท่าทางHyundai จะดูน่าไว้ใจกว่า เพราะบริษัทแม่มาทำเอง  ;D น่าจะได้มาตรฐานกว่า Kia ^^

ออฟไลน์ Sappe!

ผมอยากได้ Kia Picanto Modelchange  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ผมอยากได้ kia k7, optima , rio และ picanto modelchange ครับ

ออฟไลน์ Philozophy

• Jr. Member
  • **