ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องระบบการผ่อนชำระรถยนต์คับ>เดี่ยวนี้มีหลายแบบให้เราเป็นเจ้าของรถง่ายขึนนะ  (อ่าน 13772 ครั้ง)

ออฟไลน์ north

• Sr. Member
เออ ผมเพิ่งรู้นะคับว่าเดี่ยวนี้ถ้าเราจะซื้อรถคันนึงนี่ เราสามารถเป็นเจ้าของรถได้ง่ายมากๆ คับ มีระบบผ่อนชำระแบบใหม่มาให้เราเลือกคับ

--  เมื่อก่อนผมรู้แต่ว่ามีของ BMW เป็นการผ่อนชำระแบบ บอลลูน คือ การที่ต้องชำระงวดสุดท้าย เยอะหน่อย (ผมว่าเยอะมาก)
โดยที่เราจะผ่อนแต่ละงวดถูกลงแต่พองวดสุดท้ายต้องจ่ายเป็นเงินก่อน แต่ถ้าเราไม่มีเงินก้อนในงวดสุดท้าย
 เราก็สามารถที่จะนำเงินก้อนสุดท้ายนี้มาคำนวณแบ่งเป็นค่างวดแต่ละงวดได้อีก  โดยที่เราจะผ่อนชำระสูงสุดได้ไม่เกิน 7 ปี
 อันนี้รวมกับค่างวดรถปกติที่เราได้ผ่อนมาแล้วด้วย (ถ้าผิดพลาดขออภัยด้วยนะคับ)

--  และเพิ่งรู้คับว่า เดี่ยวนี้มีของ TOYOTA เป็นโปรแกรมผ่อนชื่อว่า SABUY D  (สบายดี)   เห็น Sale บอกว่าสามารถผ่อนรถได้สูงสุด 7 ปี
และค่างวดใน 4 ปีแรกแบบถูกมากๆ และ 3 ปีหลังก็จะแพงขึ้นมาหน่อย  โดยที่เค้าจะแบ่งให้เราผ่อน 4 ปีแรกเป็น 55 % ของราคารถ + ดอกเบี้ย
ถ้าดาวน์เยอะก็ผ่อนน้อยมากๆคับ   และ 3 ปีหลังนี้ยอดจัดเป็น 45 % ของราคารถ+กับดอกเบี้ย  ยกเว้น Prius ที่แบ่งเป็น 50% + 50% อย่างละครึ่งๆเลย

:(ยกตัวอย่าง Prius ตัว top สีขาว ราคา 1,270,000 บาท    ดาว 200,000 บาท
ผ่อน 4 ปีแรก ดอก 5.2 %  เดือนละ 13,684 บาท     และอีก 3 ปี ดอกเบี้ย 3.2 % เดือนละ 18,759 บาท  (3 ปีหลังนี้ต้องไปดูดอกเบี้ย ณ วันนั้นอีกทีนะคับ)
ผมว่าผ่อน 4 ปีแรกที่แบบสบายๆ กระเป๋าเลยคับ  จะมาหนักหน่อยก็ 3 ปีหลัง  เออ แต่ว่าก็ไม่ได้มากนะคับ  

คำถามคับผม
1.  แล้วถ้าผมคิดว่า ผมจะผ่อนไปสัก 4 ปีแล้วขายนี้ ทุกๆ ท่านมีความเห็นว่าไงบ้างคับ ผมจะขาดทุนไหมคับ
คำว่าขาดทุนของผมคือ ขายแล้วต้องจ่ายเงินส่วนต่างเพิ่มอะคับ
ถ้าขายแล้วแบบไม่ต้องจ่ายอะไรเพิ่มเลย สำหรับผม ผมถือว่า ok นะคับ คิดซะว่าที่ผ่อนมาเป็นค่าเช่ารถคับ
และถ้าได้เงินส่วนต่างแถมมาอีกสักก้อนไว้เป็นเงินไปดาวรถด้วยนี่จะดีมากๆคับ

2.   และถ้าเปรียบเทียบโปรแกรมผ่อนแบบSABUY D กับโปรแกรมการผ่อนแบบปกติแล้วเห็นว่าอันไหนน่าจะดีไม่ดีกว่ากันคับ

3.  และก็มีการผ่อนที่แบบสบายๆ หรือแปลกๆ แบบนี้ที่ไหน ค่ายรถไหน หรือว่าไฟแนนท์ไหนมีแบบนี้อีกไหมคับ

ผมกวนทุกๆ ท่านช่วยแสดงความคิดเห็นหรือแนะนำด้วยคับ(ถ้าข้อมูลไหนผิดพลาดขออภัยด้วยนะคับ)
แต่เรื่องการผ่อน prius นี้ sale โตโยต้าคิดให้ผมเลยนะคับ

**ผมไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องและไม่ได้มีส่วนได้เสียกับทางค่ายรถใดๆทั้งสิ้นนะคับ  ผมจะออกรถสักคันคับ ก็เลยอยากที่จะหาหรือว่าอยากที่จะรู้ว่ามีระบบการผ่อน
แบบไหนบ้างแค่นั่นเเองคับ  ขออ้างอิงกระทู้เดิมนะคับ   http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,11317.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2011, 12:49:27 โดย north »

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
ขออภัยถ้าผมจะเข้าใจผิดนะครับ

แต่ผมอ่านดูแล้ว เหมือนตั้งใจประชาสัมพันธ์โครงการผ่อนรถ Sabuy D
ของโตโยต้าเอาเสียมากกว่าจะมาถามหาความรู้เรื่องรูปแบบการผ่อนชำระ
โดยเฉพาะแบบพิเศษที่สร้างขึ้นมาให้ Prius แต่นำ BMW แบบบอลลูน
มาขัดตาทัพไว้ก่อน จะได้ไม่ชัดแจ้งในใจความมากเกินไป

สาเหตุก็คือ ผมไม่เคยพบว่า คนที่จะซื้อรถ จะเริ่มต้นด้วยการหารูปแบบเงินผ่อนแบบแปลกแปลก
แทนที่จะสนใจตัวสินค้าหลักที่จะซื้อ ซึ่งคือรถยนต์ เป็นลำดับแรก 
และภาษาที่ใช้ ฟังแล้วยังไงก็ประชาสัมพันธ์ ที่บอกว่าเซลส์คิดมาให้นี่ คือคุณคำนวณมาเองหรือเปล่าครับ

ถ้าไม่ได้มีเจตนาแบบนั้น ผมขออภัยไว้ตรงนี้ อีกครั้ง
และคงต้องขอรบกวน ให้ลองทบทวนการเลือกใช้คำดูสักหน่อย
เพื่อที่อนาคตจะได้สื่อสารได้ตรงกับที่ต้องการได้ดีมากขึ้น

และถ้าเป็นเช่นนั้น ยังไงรบกวนให้ข้อมูลเพิ่มหน่อยละกันครับ
อยากได้รถแบบไหน ช่วงราคาเท่าไหร่ จุดประสงค์การใช้งาน ความชอบส่วนตัว จำนวนเงินที่คิดว่าจะผ่อนชำระไหว
เพื่อนเพื่อนจะได้ช่วยกันตอบถูก

ออฟไลน์ H.

คำตอบผมคงไม่รู้สิ แต่ถ้าต้องมาพูดมัดแบรนด์เพราะทางเลือกเงินผ่อน
ผมขอทำตัวจนๆสัก 5-6 ปีซื้อแบบเงินสดไม่ยึดติดแบรนด์ดีกว่านะ

แต่ถ้าสนรถแบรนด์นี้อยู่แล้ว แล้วที่เซลล์เสนอมานั้นคือทางเลือกก็น่าสนใจครับ  ;D
H.

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
แนะนำว่าถ้ามีกำลังส่ง ผ่อนแบบปกติดีกว่าครับ ดอกเบี้ยสบายดีเนี่ย แพงบรรลัยเลยครับ

;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ MyGuS

• Jr. Member
  • **
ผ่อนแบบบอลลูน

ผมเคยเห็นโปรของมาสด้าก็มีนะครับ โปรช่วงมอเตอร์เอกโปรที่ผ่านมา แต่ช่วงปกติเหมือนจะไม่มีนะ
พอดีผมสนใจมาสด้าเลยรู้แค่นี้ ยี่ห้ออื่นๆไม่รู้เหมือนกันครับ

ขอแชร์ความคิดนิดนึงครับ
การผ่อนแบบบอลลูนผมว่าก็ดีนะ ผมมองว่า ตอนนี้ผมยังรายได้น้อยผ่อนเบาหน่อย อนาคตทำงานมั่นคงเงินเดือนมากขึ้น(เงินเดือนขึ้นปีละ2พัน โดยประมาณ และได้โบนัสปลายปีอีก) ก็มีกำลังผ่อนเยอะขึ้น หรือถ้าสามารถเก็บมีเงินก้อนก็สามารถมาปิดยอดของก้อนบอลลูนได้เลยโดนไม่ต้องผ่อนต่อ  แต่ก็อย่างที่ท่านข้างบนบอกว่า ดอกแพง!!

ก็ต้องดูตามความเหมาะสมกับรายได้เราล่ะคับ
บางทีอารมณ์คนอยากเป็นหนี้อะไรก็ห้ามไว้ไม่อยู่ ฮ่าๆๆๆ

ออฟไลน์ udis

ดอกแพงเกินไปครับ ผมว่าผ่อน 5 ปี ดอก 2% ดีกว่าครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ hideto007

• Newbie
  • *
ดอกถูกเหรอครับเนี่ย ผมไม่เห็นว่าถูกตรงไหนเลย คล้ายๆ ต้นลดดอกลดแบบดอกเบี้ยบ้านเลย
ผมเห็นด้วยกับคุณ Nuay@Protege นะ คืออ่านแล้วไม่เข้าใจว่าต้องการสื่ออะไรน่ะครับเลยแนะนำไม่ถูกเหมือนกัน
คงได้แต่ให้ความเห็นที่ว่า ดอกมันก็ไม่เห็นจะถูกตรงไหนเลยครับ

ขออภัยถ้าผมจะเข้าใจผิดนะครับ

แต่ผมอ่านดูแล้ว เหมือนตั้งใจประชาสัมพันธ์โครงการผ่อนรถ Sabuy D
ของโตโยต้าเอาเสียมากกว่าจะมาถามหาความรู้เรื่องรูปแบบการผ่อนชำระ
โดยเฉพาะแบบพิเศษที่สร้างขึ้นมาให้ Prius แต่นำ BMW แบบบอลลูน
มาขัดตาทัพไว้ก่อน จะได้ไม่ชัดแจ้งในใจความมากเกินไป

สาเหตุก็คือ ผมไม่เคยพบว่า คนที่จะซื้อรถ จะเริ่มต้นด้วยการหารูปแบบเงินผ่อนแบบแปลกแปลก
แทนที่จะสนใจตัวสินค้าหลักที่จะซื้อ ซึ่งคือรถยนต์ เป็นลำดับแรก 
และภาษาที่ใช้ ฟังแล้วยังไงก็ประชาสัมพันธ์ ที่บอกว่าเซลส์คิดมาให้นี่ คือคุณคำนวณมาเองหรือเปล่าครับ

ถ้าไม่ได้มีเจตนาแบบนั้น ผมขออภัยไว้ตรงนี้ อีกครั้ง
และคงต้องขอรบกวน ให้ลองทบทวนการเลือกใช้คำดูสักหน่อย
เพื่อที่อนาคตจะได้สื่อสารได้ตรงกับที่ต้องการได้ดีมากขึ้น

และถ้าเป็นเช่นนั้น ยังไงรบกวนให้ข้อมูลเพิ่มหน่อยละกันครับ
อยากได้รถแบบไหน ช่วงราคาเท่าไหร่ จุดประสงค์การใช้งาน ความชอบส่วนตัว จำนวนเงินที่คิดว่าจะผ่อนชำระไหว
เพื่อนเพื่อนจะได้ช่วยกันตอบถูก

ต้องขอโทษและขออภัยคุณ์๊NUAY@PROTAGE และทุกๆท่านด้วยนะคับที่ทำให้รู้สึกแบบนี้  ผมไม่ได้เรียน PRและไม่ได้จบ PR คับ
และก็ขอโทษด้วยถ้าข้อความที่ผมตั้งใจเขียนเพื่อที่จะถามความคิดเห็นในเรื่อง
ของการผ่อนชำระว่ามีแบบไหนอีกไหม และที่ผมเขียนไปคือที่ผมรู้มา เผื่อทุกๆท่านที่ไม่รู้ก็จะได้รู้หรือว่าเผื่อท่านใด
ที่รู้มากกว่าผมจะได้มาช่วยแชร์กันนี้จะทำให้คุณเข้าใจผิด ว่าผมมา PR ผมไม่ค่อยเก่งในเรื่องของการเรียบเรียงคำพูดคับ 
จุดประสงค์หลักของผมคือ ผมอยากรู้ว่ามีการผ่อนชำระแบบไหนที่มันแปลกๆอีกหรือเปล่า และที่ผมเขียนไปคือผมรู้มาแค่นี้จริงๆ
และที่ผมเขียนไปว่า++อันนี้ทางsale คิดให้ผมนี้ ก็เพื่อเป็นการอ้างอิงข้อมูลคับว่าผมไม่ได้คิดเอง ทาง sale คิดให้++

ผมขออ้างอิง กระทู้ที่ผมเคยถามไปนะคับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,11317.0.html
เป็นเรื่องที่ผมกำลังมองหารถสักคันคับ ก็เลยเข้ามาถามเพื่อนๆในคลับของเรา และผมก็พอที่จะได้คำตอบในใจผมแล้วคับ
และต่อมาก็คือ ผมจะต้องดูว่า ระบบผ่อนชำระมันมีแบบไหนบ้าง ซึ่งผมก็เลยได้เข้ามาถามอีกครั้งคับว่ามีการผ่อนชำระแบบไหนบ้าง
และก็เลยยกตัวอย่่างในส่ิงที่ผมรู้มาคับ

และผมก็ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องหรือว่ามีส่วนได้ส่วนเสียอะไรกับทางโตโยต้าทั้งสิ้นคับ ทั้งหมดทั้งปวงด้วยคับ

คำตอบผมคงไม่รู้สิ แต่ถ้าต้องมาพูดมัดแบรนด์เพราะทางเลือกเงินผ่อน
ผมขอทำตัวจนๆสัก 5-6 ปีซื้อแบบเงินสดไม่ยึดติดแบรนด์ดีกว่านะ

แต่ถ้าสนรถแบรนด์นี้อยู่แล้ว แล้วที่เซลล์เสนอมานั้นคือทางเลือกก็น่าสนใจครับ  ;D

ขอบคุณคับ
คือปกติผมมีรถอยู่แล้วคับ ก็อยากหารถไว้ใช้อีกสักคันหรือไม่ก็อาจเปลี่ยนรถไปเลยคับ
ผมคงไม่สามารถที่จะเก็บเงินไปอีกสัก 5 ปีได้คับ เพราะรถคันเก่าที่ใช้อยู่ก็อายุ 3 ปีแล้วคับ ถ้ารออีก 5 ปี ก็เป็น 8 ปี ไม่ไหวคับ
เพราะผมใช้รถเพื่อการทำงานคับ และก็ใช้รถต่อเดือนนี้เยอะมากๆ คับ

ส่วนตัว Prius ผมแค่ยกตัวอย่างคับ ที่จริง sale ก็บอกยอดผ่อน Camry มาด้วยคับ แต่ผมจดไม่ทันคับ
คือผมแค่จะบอกว่า เมื่อก่อนผมคิดว่า ผ่อนรถราคาระดับล้านขึ้นไป ต้องผ่อนต่อเดือนไม่ต่ำกว่า 2 หมื่นแน่ๆ (ถ้าดาวไม่เยอะ)
แต่พอไปถามsale มา มันผ่อนไม่ได้เยอะมากมายอะไรไงคับ ก็แบบตกใจเลยคับว่าเราผ่อนได้แบบสบายๆ เลย
 (แต่ดอกเบี้ยนี้ก็มากโขคับ ในจุดนี้ก็ต้องทำใจคับ ถ้าผมเลือกที่จะผ่อนยาวๆ ก็ต้องทำใจกับดอกเบี้ยคับ) ก็เลยอยากรู้ว่ามี ของที่ไหนที่เป้นแบบนี้อีกไหมคับ
**อยากให้ nissan มีแบบนี้บ้างคับ จะได้จัด TEANA ไปเลยตามที่ทุกๆ ท่านเชียร์คับ

ดอกถูกเหรอครับเนี่ย ผมไม่เห็นว่าถูกตรงไหนเลย คล้ายๆ ต้นลดดอกลดแบบดอกเบี้ยบ้านเลย
ผมเห็นด้วยกับคุณ Nuay@Protege นะ คืออ่านแล้วไม่เข้าใจว่าต้องการสื่ออะไรน่ะครับเลยแนะนำไม่ถูกเหมือนกัน
คงได้แต่ให้ความเห็นที่ว่า ดอกมันก็ไม่เห็นจะถูกตรงไหนเลยครับ

ขอบคุณคับ
ผมต้องการสื่อว่า มีระบบการผ่อนแบบไหนที่มันแปลกๆ หรือที่ผมไม่เคยทราบอีกไหมคับ
และสิ่งที่ผมคิดนี้ผมคิดถูกหรือเปล่าคับ

แนะนำว่าถ้ามีกำลังส่ง ผ่อนแบบปกติดีกว่าครับ ดอกเบี้ยสบายดีเนี่ย แพงบรรลัยเลยครับ

;D

คับ ขอบคุณมากมายคับ

เออ คุณPAE คับ คุณ PAEทำงานที่โตโยต้าด้วยใช่ไหมคับ(ได้ตามอ่านกระทู้คุณPAE อยู่บ้างคับ)
ตกลงว่า camry ตัว major change นี้มันมาแน่ เดือน มี.ค. 2012 ใช้ไหมคับ
ตามที่ได้ยินกระแสมาและตามที่ได้อ่านจากในwebเราคับ
แต่ผมไปถาม sale ของ TOYOTA อะ ทำไม sale ถึงตอบผมว่า ไม่รู้ ไม่เคยได้ยินมาเลยอะคับ ผมไปถามสัก 3 โชว์รูมแล้วคับ
เค้าไม่รู้จริงๆ หรือว่าเค้าอยากจะเชียร์ขายตัวเก่าก่อนคับ
ขอบคุณอีกครั้งนะคับ

ดอกแพงเกินไปครับ ผมว่าผ่อน 5 ปี ดอก 2% ดีกว่าครับ
 ;D ;D ;D

ขอบคุณมากมายคับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ดอกเบี้ย หรือดาบซามูไร คับนั้น 0.052 * 501500 = 104312 ดอกอย่างเดียว  4 y แรก
                                             0.032 * 501500 =  48144  ดอกก้อนสอง (ในเรตที่ จขกท. ให้มา)
                                                             Total  =  152456 .-

rate 2%
ดาว 200k
เงินเข้า Bank 1070000.-
0.02 * 1070000 =  107000 ดอกเบี้ย
ผ่อน 5y  18011/m

ผ่อนดอกตายครับ(ทั้งคู่)

ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ลองไปหากระทู้ผมอ่านดูครับ อดเปรี้ยวไว้กินหวานดีกว่ามั๊ยครับ ผ่อนรถคันนึงไม่ใช่ปีสองปีนะครับ คิดมากๆ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011