ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้รถในเมือง แต่ขับกระบะ ดูตลกมั้ยครับ?? (ภาพลักษณ์ดูต่างกับขับรถเก๋งมั้ยครับ??)  (อ่าน 19820 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member

ตามหัวข้อเลยครับ

ตอนนี้ความอยากได้รถกระบะพุ่งสูงมากๆ
เพราะรถคันเก่าของผมกำลังจะตกไปอยู่ในมือน้องแล้ว
ส่วนผมเองก็กำลังจะได้รถใหม่

กำลังชั่งใจระหว่าง Altis 1.6G กับ Nissan Navara 2.5 A/T ตัว 4 ประตู ขับ 2
ซึ่งราคาค่าตัวไม่ต่างกันมาก
เห็นสมรรถนะ Altis 1.6แล้ว ผมก็ชอบ กะว่าจะเอาไปโมฯต่อด้วย
แต่อีกใจก็ชอบ Navara เกียรออโต้ เนื่องจากความชอบในรถกระบะ
และรู้สึกว่าอายุก็ 22เข้าไปแล้ว คงซ่าไม่ไหวเหมือนก่อน
เลยอยากเอาดีทางความอเนกประสงค์ ไม่ต้องซิ่งก็ได้(แต่แอบแรงได้)

- ผมเป็นคนไม่สนความนิ่มของรถ รถแต่งแข็งๆก็นั่งได้ไม่บ่น
- ผมชอบอัตราเร่ง 0-140 ที่ทันใจ แต่ขับไม่เกิน 140
- ผมชอบความประหยัด และการทรงตัวช่วง 120 ที่มั่นคง
- ผมไม่ขนของ อยากปิดฝาปินท้ายดีๆ ไว้ใช้งานเหมือนรถเก๋ง
- ขอเป็นกระบะ 4 ประตูเท่านั้น
- ขับในเมือง - ชานเมือง - นอกเมือง แต่ส่วนมากจะชานเมือง
- กิโลเมตรล่ะ 2-3 บาท ในการใช้น้ำมัน ผมรับได้(แต่ประหยัดหน่อยก็ดี)

ด้วยเงื่อนไขต่อไปนี้ คิดว่าผมซื้อกระบะมาใช้ จะดูตลกมั้ยครับ??

ช่วงนี้อ่านหนังสือเกี่ยวกับกระบะบ่อย
มีข้อความนึงสะกิดใจ เกี่ยวกับกระทู้ที่ผมถาม
เลยอยากจะทราบความเห็นของทุกท่านครับ
ปล. ใจมาทางกระบะแล้ว แต่ความเหมาะสมก็เป็นเรื่องสำคัญ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ไม่ตลกครับ ดูบึกบึน เท่ดี

Navara วงเลี้ยวมันกว้างนะครับ ถ้าไปถนนแคบ ลานจอดรถแคบ ๆ เหนื่อยแน่ๆ
เวลาผ่านถนนที่ไม่เรียบถ้าเมาอยู่นี่อ้วกแน่นอน(ผู้โดยสาร) สั่นยังกะเจ้าเข้าตามสไตล์กระบะ

เป็นรถแรงปลาย ไหลยาว ๆ เลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2011, 21:14:10 โดย Pasakorndvm »
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Ruksadindan

เทอะทะไปหน่อยน่ะครับ แต่ถ้าชานเมืองก็พอไหวนะ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ความเหมาะสมก็เป็นเรื่องสำคัญ

เหมาะสมเรื่องอะไรอะครับ?

เพราะ ถ้าทั่วๆไป ก็แล้วแต่ชอบเลย
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมว่า นาวาร่าคุ้มนะ มีทั้ง DVD และ Cruise control อัลติสไม่มีอะไรเลย
แถมเครื่องดีเซล ราคาน้ำมันถูกกว่าด้วยแหละ

ออฟไลน์ Arado_kung

แต่อยู่ ตจว.เนี่ย กระบะ4ประตูยกสูงนี่อย่างเท่ห์แล้วครับ เพราะต้องเป็นคนมีเงินหน่อยถึงจะซื้อได้ ขับ D-Segment นี่โคตรรวยเลยครับ

ออฟไลน์ Nanfa

• Jr. Member
  • **
เอารถกระบะดีกว่าครับ ใช้งานได้หลากหลาย ทนทาน

รถกระบะสมัยนี้ อัตราเร่งไม่ได้ด้อยไปกว่ารถเก๋งเลยครับ

ถ้าให้เทียบอัตราเร่ง ALTIS 1.6G dual vvti กับ Navara 2.5 A/T 

altis 1.6 ให้อัตราเร่งที่ดีกว่า และนุ่มนวลกว่าพอสมควรเลยครับ

แต่ถ้าอยากให้ Navara มีอัตราเร่งที่ดีกว่าเดิม ก็หากล่องซิ่งมาพ่วงก็ดีเลยครับ เหมือนขับรถคนละคัน

ราคาก็มีตั้งแต่ 3000-50000 บาท แล้วแต่สำนักครับ

หรือไม่ก็เพิ่มปรับบูสท์เทอร์โบ ก็วิ่งกันจนแบบว่า 0-100 กม./ชม. 8-10 วินาที ได้ไม่ยาก

อาของผมโม  ฟอร์จูนเนอร์ 3.0 พ่วงแค่กล่องใบเดียว 0-402 เมตร ใช้เวลา 17 วินาทีเองครับ แต่ตอนนี้ขายรถไปแล้ว ไปเอา X6 มาแทน

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
ขับกระบะไม่น่าเกลียดหรอกครับ ผมว่าแมนดีออก แต่ขับกระบะในเมืองมันจะมีปัญหาเรื่องที่จอดรถนิดหน่อยเองครับ ถ้าคุณชอบก็จัดเลยครับ ผมยังอยากได้กกระบะเลยครับแต่ที่บ้านเค้าบอกว่าที่บ้านมีกระบะเยอะแล้วซื้อเก๋งซะ  ยังไงก็ขับขี่ปลอดภัยนะครับ ^^

ออฟไลน์ CRO

ผมเคยขับกระบะยกสูงใน กทม สังเกตุได้เลยว่า เวลา U turn รถทุกคันจะหยุดให้ผมหมดเลย และไม่ว่าจะขับไปทางไหน คนอื่นพยายามจะขับห่างๆไว้
อันนี้ไม่รู้เป็นข้อดีรึเปล่านะ แต่ที่แน่ๆ พอเจอด่านกระบะส่วนใหญ่จะไม่ค่อยรอดจากการตรวจของ ตร ครับ :>

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ช่วงนี้อาจจะเห็นผมโพสเกี่ยวกับรถกระบะเยอะไปหน่อย
เพราะเวลาหาในgoogle หายากมากๆครับ

ที่กลัวคือความคล่องตัวเนี้ยแหละครับ
ปกติขับวีออส เข้าซองถอยเกียรเดียวก็ได้แล้ว
กลัวเหมือนกันว่ามันจะเทอะทะไปหรือเปล่ากับการใช้ในเมือง

ปกติผมไปในเมืองอย่างมากก็แค่รัชดาครับ(เอสพลานาด)
พวกสยาม หรือตรอกซอยอะไร ผมนั่งรถไฟฟ้าเอาครับ ขี้เกียจเจอรถติด

ความเหมาะสมที่ว่าก็คงประมาณนี้แหละครับ
ทางบ้านผมก็แย้งๆมาว่าภาษีมันแพง ไม่ได้ขนอะไรก็ดูจะสิ้นเปลือง
แถมกระบะก็มีอัตราสิ้นเปลืองที่มากกว่ารถเก๋ง
ยิ่งขับในเมือง กระบะยิ่งกินน้ำมันเข้าไปอีก
และที่สำคัญคือรถกระบะหายบ่อยมากๆ เลยกลัวๆอยู่ เรื่องความเหมาะสมน่ะครับ

ขอบคุณทุกคำตอบและคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ H.

เอ๋...กระบะสิ้นเปลือง หมายความว่ายังไงขับ กินน้ำมันมากกว่าหรอ ?
H.

ออฟไลน์ Jose Padilla

• **
ไม่ตลกครับ ดูบึกบึน เท่ดี

Navara วงเลี้ยวมันกว้างนะครับ ถ้าไปถนนแคบ ลานจอดรถแคบ ๆ เหนื่อยแน่ๆ
เวลาผ่านถนนที่ไม่เรียบถ้าเมาอยู่นี่อ้วกแน่นอน(ผู้โดยสาร) สั่นยังกะเจ้าเข้าตามสไตล์กระบะ

เป็นรถแรงปลาย ไหลยาว ๆ เลยครับ

ถ้าไปเจอที่จอดรถแคบๆ เหนื่อยจริงๆ ครับ ลองมาแล้ว  :P

ออฟไลน์ MomantuM

• Full Member
จอดยากครับ แต่กระบะในตลาดตอนนี้บ้าพลังทุกตัวครับ รับเท้าดีแน่ๆถ้าขับ vios มา

ผมรู้สึกว่าอยากให้รอปลายปีน่ะครับ รอได้ม้ายยยยยย ออกใหม่ๆ 4 รุ่นรวดเลยนะครับ
แต่อาจจะได้ขายจริงต้นปี ขอบอกว่า chavy สวยโคตรพ่อ หาที่ติไม่ได้เลยตอนนี้ครับ

ออฟไลน์ earth_e60

ผมว่าเหนื่อยมากนะผมว่า ผมขับ e60 หรือ wish ในเมืองนี้ สุดๆอ่ะครับ กลับถึงบ้าน เมื่อยเนื้อเมื่อยตัว วันไหนขับ city สบายใจ พวงมาลัยเบาๆ รถเล็กๆ

ออฟไลน์ maair

• **
ผมว่าไม่ตลกหรอกครับ รถของเราจะขับอะไรก็เรื่องของเรา  ;D

แต่ถ้าอยู่ใน กทม อาจจะไม่ค่อยสะดวกเรื่อง การกลับรถ การหาที่จอด หรือมุดเข้าไปในซอยแคบ ๆ และอาจจะต้องเพิ่มความระมัดระวังทางด้านซ้ายเพิ่มขึ้น เพราะเวลามอไซวิ่งมาข้าง ๆ จะมองไม่ค่อยเห็นครับ แต่ส่วนใหญ่ รถเล็ก ๆ เค้าจะระวังพวกกระบะคันใหญ่ ๆ มากเป็นพิเศษอยู่แล้วครับ

ส่วนเรื่องขับทางไกล ถ้าเป็นกระบะยกสูง นั่งยัน ยืนยัน และนอนยันว่า ขับสบายกว่าพวกรถเก๋งเล็ก ๆ แน่นอนครับ ยิ่งถ้าต้องไปขึ้นเขา ภาคเหนือ ภาคอีสาน นี่ ทิ้งกันเป็นทุ่งครับ เมื่อก่อนผมใช้ vios 03 อยู่ บรรทุกเต็มที่ ขึ้นดอยกดตีนมิดเหล็ก ก็วิ่งได้ไม่เกิน 80 ครับ แต่ถ้าเป็นกระบะดีเซล นี่ สบายหายห่วงครับ  :D

methus zaa

อัลติสดีกว่ามั้ยครับ พี่ อีกอย่างมันค่อนข้างคล่องตัวและประหยัดน้ำมัน กะบะมันขับยากนะครับ แม่ผมมี tiger sport cruiser 2wd mt อยู่ ขับยาก และค่อนข้างกินน้ำมัน ขับไปไหนก็ต้องระวังซ้ายขวาตลอด เหนื่อยครับ

ออฟไลน์ Tonaka

ใช้ไปเถอะครับ  เดี๋ยวก็ชิน

ตอนนี้ผมก็อายุเท่าคุณแหล่ะ ยังมีเรี่ยวแรง ขับกระบะสนุกดี
阿蘇山

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ถ้ามันเป็นทางเลือกที่จำเป็นจริงๆ คุณจะพบว่ามันธรรมดามาก
หลายคนมีรถได้แค่คันเดียว และต้องทำงานที่มีการบรรทุกสิ่งของด้วย รับส่งลูกเมียด้วย
กระบะ 4 ประตู ก็จะเหมาะสมกับเขา

และถ้าดูให้ดี ขนาดรถประจำตำแหน่งตำรวจ..ยังเป็นกระบะ ไม่ได้บรรทุกของ..นอกจากคนร้าย
แต่ถามว่าวิ่งในเมืองตลกไหม? ก็ไม่เห็นตลก และไม่ใช่เรื่องแปลก

เรื่องขนาดตัว ต้องยอมรับในความใหญ่ และอย่าไปขับมุดปาดซ้ายป่ายขวา
เพราะรถใหญ่ และสูง จังหวะเวลาแก้ มันทำนายการตอบสนองยาก และถ้าชน ชาวบ้านข้างๆเจ็บหนัก
Navara คนมักมองเป็นกระบะ 1 ตัน แต่ที่จริงดูจากแชสซีส์ เหล็ก และขนาดรถ ไม่น่าเรียกว่า 1 ตันแล้ว
มันเขยิบไปหากระบะ Texas Ranger แล้ว

สิ่งที่สงสัยคือ เบาะหลังไม่ค่อยมีคนนั่งหรือ เพราะถ้าไม่มี..โอเคนะ แต่ถ้ามี..ไม่ดี
เบาะหลัง Navara เป็นเบาะหลังที่ไม่ดี..ลงจาก Triton มานั่ง Navara..คนละเรื่องกัน
Navara คนตัวสูงใหญ่หรือคนตัวเล็กเท่าแมวนั่ง บ่นเหมือนกันหมด เมียเพื่อนผมนั่งยังเบื่อ

เรื่องนี้น่าสนกว่าความใหญ่ของรถเสียอีก เพราะเรื่องขนาดรถ ถ้าใจเย็นลง รอบคอบขึ้น
มันก็ขับไปไหนก็ได้ กล้องมองหลังจะติดเพิ่ม ก็ช่วยได้แล้ว

Navara ของเดิม..เหมือนจะไว แต่ที่จริงก็ไม่ได้ไวขนาดนั้น  C-Segment 2.0 ลิตรเอามันลงได้ทั้งนั้น
แต่สามารถสร้างม้าเพิ่มจาก 174 เป็น 204 ได้ไม่ยาก และทำแค่กล่อง ดันราง น้ำมัน ไม่ได้ปรับบูสท์เพิ่ม
ทำเสร็จแล้ว C-Segment มีหนาวหลายคัน เร่งแซงต่างจังหวัด 60-100 สบายใจ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

methus zaa

งั้นถ้าพี่อยากได้กะบะจริงๆ ผมว่า ไตรตันน่าจะดีที่สุดแล้วครับ เห็นด้วยกับพี่แพนเรื่องเบาะหลังของ navara นั่งไม่สบายเลย แต่ถ้าเป็น ไตรตันจะสบายมากกกกกกก

ออฟไลน์ TJA

- ผมเป็นคนไม่สนความนิ่มของรถ รถแต่งแข็งๆก็นั่งได้ไม่บ่น
- ผมชอบอัตราเร่ง 0-140 ที่ทันใจ แต่ขับไม่เกิน 140
- ผมชอบความประหยัด และการทรงตัวช่วง 120 ที่มั่นคง
- ผมไม่ขนของ อยากปิดฝาปินท้ายดีๆ ไว้ใช้งานเหมือนรถเก๋ง
- ขอเป็นกระบะ 4 ประตูเท่านั้น
- ขับในเมือง - ชานเมือง - นอกเมือง แต่ส่วนมากจะชานเมือง
- กิโลเมตรล่ะ 2-3 บาท ในการใช้น้ำมัน ผมรับได้(แต่ประหยัดหน่อยก็ดี)

ทำไมอ่านลักษณะการใช้งานแล้ว.. ผมนึกถึงHonda Jazzก่อนเพื่อนเลยเนี่ย   ;D
แต่ดูทรงแล้ว คุณ"อยากได้"มากกว่า"จำเป็น"จะต้องใช้รึเปล่าครับ?
ถ้าเรื่องเงินไม่จัดว่าเป็นประเด็นใหญ่มาก คุณคาดว่าอีกสามสี่ปีก็อาจจะเปลี่ยนรถอีกรอบ
ถ้ายอมเจ็บตัวได้นิดหน่อยในเรื่องที่ว่า แรกที่ซื้อเพราะอยากได้ แต่พอใช้จริงๆแล้วมันไม่ใช่
ก็ลองดูสักตั้งครับ ถือเป็นประสบการณ์

ปีใหม่ที่ผ่านมานี่ล่ะ ผมกับเพื่อนเพิ่งเอานาวาร่า(ของเพื่อน)ไปลุยน้ำหนาว-ภูเรือ-เวียงจันทร์มา
เป็นครั้งแรกที่ผมได้ทำความรู้จักกับระกระบะอย่างจริงๆจังๆ ในตำแหน่งคนนั่งหลังพวงมาลัย
จากเดิมที่ผมไม่เคยคิดอยากจะได้กระบะเลยในชีวิตนี้.. เจ้านี่เปลี่ยนทัศนคติของผมได้พอสมควร
แต่จะอย่างไรก็ตาม ที่สุดแล้วถ้าผมมีทางเลือกในชีวิตที่มากเพียงพอ
ผมคงจะขอB-Carแจ่มๆสักคันไว้มุดในเมือง
และกระบะเกรดดีพองามอีกสักคันไว้ลุยไกลๆยามฮอลิเดย์มาเยือน 

เท่านั้นเลยจริงๆ   ;)

.-_-.   

ออฟไลน์ a-k-e

ขับกระบะกับ 2 ล้อในกรุงเทพ เพื่อนโบกเรียกบ่อย ๆ นะครับ  ;D

ออฟไลน์ yod artstu

ผมก็อยากซื้อนะรถกระบะ ยิ่งดูข่าวเรนเจอร์กะโคโลราโดใหม่ แล้วตบะแตก
 แต่ ผบ. ที่บ้านไม่เห็นด้วยเลยยยยยย :'(
: )

ออฟไลน์ SP

ผมว่ามันก็แล้วแต่ความชอบของแต่ละคนนะครับ แต่เผอิญว่าที่บ้านผมไม่ค่อยชอบรถเก๋งเท่าใดนัก เพราะพ่อกับแม่ให้เหตุผลว่าใช้งานได้คุ้มค่าเท่าใดนัก
เพราะมันขนของได้น้อย นั่งได้ก็ไม่เยอะ และที่สำคัญเลยข้อนี้ คือ เล่นสงกรานต์ไม่ได้  ;D ;D
แต่ถ้าพี่ชอบจริงๆแล้วถ้าข้างหลังรถพี่มีคนนั่งหลังบ่อยๆ ก็ลองมองไทรทันบ้างนะครับ ก็ดูเป็นตัวเลือกที่เหมาะสมครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ดูลักษณะการใช้งานของ จขกท. แล้ว
ผมคิดว่าไม่เหมาะกับกระบะเลยสักข้อครับ
แถมอายุแค่ 22 ผมว่าอยู่กับกระบะได้ไม่นาน

ขอบคุณทุกๆคำตอบครับ

เรื่องรถคันนี้ คงตัดสินใจซื้อประมาณต้นปีหน้าน่ะครับ(อีกนาน)
ตอนนี้พยายามหาข้อมูลและเปรียบเทียบระหว่างเก๋งกับกระบะอยู่

จุดนึงที่ไม่ชอบใน Navara ก็คงเป็นเรื่องเบาะหลังเนี้ยแหละครับ
อัตราสิ้นเปลืองผมก็กังวลใจอยู่ เพราะทุกวันนี้ ขับวีออสในเมืองรถติดๆ
ชานเมืองช่วงคนกลับเข้าเมือง ก็ยังกินน้ำมันแค่ 11โลลิตร
แต่เห็นที่บ้านมีเก๋ง 3 คันแล้ว เลยอยากลองแหวกแนวดูบ้างครับ

ทีนี้ ลองถามใหม่ดูนะครับ
ถ้าผมขับรถแค่วันเสาร์ อาทิตย์ พุธ แค่ 3 วันต่ออาทิตย์
ในช่วง 2 ปีแรก และจะเริ่มใช้รถหนักขึ้น อาจจะอาทิตย์ล่ะ 5 วัน
และจะใช้รถคันนี้ไปอีก 10ปีบวกๆ
ดูแลรักษาดี เข้าศูนย์ และพอมีความรู้เรื่องการดูแลบ้าง
คิดว่า รถเก๋งจะทนไหวมั้ยครับ(จะได้ตัดใจไม่ซื้อกระบะ)

แต่สิ่งสำคัญที่ผมเชื่อมั่นในกระบะ และคาดหวังจริงๆ
คือความทนทานครับ
สำหรับผม รถก็มีความผูกพันธ์เข้ามาเกี่ยวข้องด้วย
เราก็อยากอยู่กับเค้านานๆครับ ไม่ชอบเปลี่ยนไปเปลี่ยนมา

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาช่วยแชร์ความเห็นนะครับ
ผมคิดว่าผมอยากได้รถกระบะ ไม่มีใครแย้งผม
เลยอยากได้ข้อมูลจากอีกด้าน เพื่อประกอบการตัดสินใจน่ะครับ

methus zaa

อยู่ได้นานแน่ครับ ดูเจ้าคันที่ผมรีวิวสิจะ20ปีแระ ยังสวยงามและทนทานอยู่เลย อิอิ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

ถ้ามันเป็นทางเลือกที่จำเป็นจริงๆ คุณจะพบว่ามันธรรมดามาก
หลายคนมีรถได้แค่คันเดียว และต้องทำงานที่มีการบรรทุกสิ่งของด้วย รับส่งลูกเมียด้วย
กระบะ 4 ประตู ก็จะเหมาะสมกับเขา

และถ้าดูให้ดี ขนาดรถประจำตำแหน่งตำรวจ..ยังเป็นกระบะ ไม่ได้บรรทุกของ..นอกจากคนร้าย
แต่ถามว่าวิ่งในเมืองตลกไหม? ก็ไม่เห็นตลก และไม่ใช่เรื่องแปลก

เรื่องขนาดตัว ต้องยอมรับในความใหญ่ และอย่าไปขับมุดปาดซ้ายป่ายขวา
เพราะรถใหญ่ และสูง จังหวะเวลาแก้ มันทำนายการตอบสนองยาก และถ้าชน ชาวบ้านข้างๆเจ็บหนัก
Navara คนมักมองเป็นกระบะ 1 ตัน แต่ที่จริงดูจากแชสซีส์ เหล็ก และขนาดรถ ไม่น่าเรียกว่า 1 ตันแล้ว
มันเขยิบไปหากระบะ Texas Ranger แล้ว

สิ่งที่สงสัยคือ เบาะหลังไม่ค่อยมีคนนั่งหรือ เพราะถ้าไม่มี..โอเคนะ แต่ถ้ามี..ไม่ดี
เบาะหลัง Navara เป็นเบาะหลังที่ไม่ดี..ลงจาก Triton มานั่ง Navara..คนละเรื่องกัน
Navara คนตัวสูงใหญ่หรือคนตัวเล็กเท่าแมวนั่ง บ่นเหมือนกันหมด เมียเพื่อนผมนั่งยังเบื่อ

เรื่องนี้น่าสนกว่าความใหญ่ของรถเสียอีก เพราะเรื่องขนาดรถ ถ้าใจเย็นลง รอบคอบขึ้น
มันก็ขับไปไหนก็ได้ กล้องมองหลังจะติดเพิ่ม ก็ช่วยได้แล้ว

Navara ของเดิม..เหมือนจะไว แต่ที่จริงก็ไม่ได้ไวขนาดนั้น  C-Segment 2.0 ลิตรเอามันลงได้ทั้งนั้น
แต่สามารถสร้างม้าเพิ่มจาก 174 เป็น 204 ได้ไม่ยาก และทำแค่กล่อง ดันราง น้ำมัน ไม่ได้ปรับบูสท์เพิ่ม
ทำเสร็จแล้ว C-Segment มีหนาวหลายคัน เร่งแซงต่างจังหวัด 60-100 สบายใจ

204 ม้า ช่วงล่างจะเอาไหมไหมครับพี่แพน เทพมาก จูนแค่กล่อง ^^

ออฟไลน์ TnP_PKt

ใช้ได้ครับ ที่บ้านผมก็ใช้ในเมืองแต่ที่ภูเก็ตนะครับถนนแคบ+รถติดเหมือนกัน ของผมก็เกียร์ออโต้ต้องยอมรับว่าคล่องตัวน้อยกว่าวีออสเยอะมากแต่ขับได้ครับยืนยันของผมติดกล้องถอยหลังเพิ่มก็ช่วยได้มากครับ

ออฟไลน์ FlavorWheel

ฟังหลายเสียงอาจจะเริ่ม เขวได้่

เวลาไป ตจว.(กลับบ้านแฟน) 240 KM++

ทัศนวิสัยดีเป็นต่อ บวก กับเวลาสวนหรือแซงรถ ทัวร์หรือรถบบรทุก

ถ้าเอาสบายๆ ซื้อของฝากกลับมาฝากคนนั้นคนนี้ได้ (ไมต้องกลัวเหม็นรถ)

เอาจักรยานคันโปรดของ ลูกทั้งสองคน ไปขี่แล่นที่บ้านคุณยาย

ขึ้นไปเหนือ ซื้อต้นไม้ที่ สถานนีเกษตรหลวงอ่างขาง

ถ้าวัยรุ่นอยู๋ก็เป็นรถขนเพื่อนๆ ไปเล่นสงกรานต์กับเพื่อน  แบบ คห.ข้างบนได้สบาย

ไปรับไปส่ง พ่อแม่ พี่น้อง ญาติๆ ที่สุวรรณภูมิ ก็ไม่หวันกับกระเป๋า เดินทางใบโตๆ ของขาช็อป
(ดีกว่าให้คนรู้จักเราโดนTaxiบ้าเลือด กรรโชกทรับอย่างเลือดเย็น)

ใช้ไป 5-6 ปี ค่อยเอาไปติดหลังคา กระบะท้าย ก็ยังได้ 2-3 หมื่น
เพิ่มความเอนกประสงค์ขึ้นไปอีก

ชีวิตผมอยู่ชานเมือง มีเข้าซอยแคบบ่อยๆ แต่ แปลกนะ ที่ ใช้มา5ปี
มีรอย บริเวณกันชนท้าย กับ มุม ซ้าย/ขวา กันขนหน้าเท่านั้น
บริเวน ข้างลำตัวซ้าย/ขวา แทบไม่มีรอยเลย
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ dorakun

ผมว่ามันอยู่ที่ใจคุณมากกว่านะครับ....
เรื่องว่าใช้แล้วคนจะมองอย่างไง..ผมว่าอย่าไปแคร์เลยครับ
เพราะคนที่ใช้คือคุณ...คนที่พูดไม่ได้ใช้ อีกอย่างนึงเดี๋ยวนี้รถกะบะก็ทำออกมาดี
ดีกว่าสมัยก่อนเยอะ ที่เน้นแต่จะบรรทุกอย่างเดียว.....
ถ้ามองเรื่องประหยัดผมว่าอย่างไงกะบะก็ได้เปรียบเพราะไม่ว่าอย่างไงดีเซลในไทยมันมักจะถูกกว่าเบนซิน
ส่วนเรื่องขับลำบากไหม...ผมว่ามันก็ลำบากกว่ารถเก่งบ้างแหละครับ แต่ถ้าขับจนชินแล้วก็ไม่มีปัญหา
ผมว่าใช้กะบะก็ดีเหมือนกันนะครับ...เวลาฝนตกน้ำท่วมนี่ไม่ต้องกังวลใจเลยครับ
สุดท้ายอยากจะบอกว่า ชอบอันไหนก็ซื้ออันไหนเถอะครับ...อย่าได้แคร์เสียงคนว่าหรือแคร์สายตาใครเลยครับ
เพราะคนที่จะใช้รถก็คือตัวเรานั้นเอง.....

ปล.ถ้าคิดจะซื้อสิ้นปีไม่ลองรอดูเซฟโรเรสเหรอครับครับ ผมว่ามันสวยดีนะครับ โดยเฉพาะภายใน