ผู้เขียน หัวข้อ: รถแต่ละยุคในทัศนคติของแต่ละท่าน  (อ่าน 5792 ครั้ง)

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
รถแต่ละยุคในทัศนคติของแต่ละท่าน
« เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 11:51:01 »
ผมลองจับเปรียบมวยให้กับรถยอดนิยมในบ้านเราในแต่ละยุคว่าคันไหนมีจุดเด่นจุดด้อยอย่างไร แต่ผมไม่แสดงความเห็นนะครับ เพราะไม่รู้  ;D แค่อยากทราบความเห็นของทุกๆท่านครับ  ;)

1. เซนทรา บี13 / โคโรลล่า 3 ห่วง / ซีวิค อีจี / แลนเซอร์ อีคาร์

2. ซันนี่ บี14 / โคโรลล่า ตูดเป็ด (ใช่ป่าว) / แลนเซอร์ ท้ายเบนซ์ / ซีวิค อีเค

3. ซันนี่ นีโอ ท้ายก้อน / อัลติส หน้าหมู / แลนเซอร์ ซีเดีย / ซีวิค ไดเมนชั่น (ตัวแรก)

3. ซันนี่ นีโอ ท้ายแตงโม / อัลติส หน้าหมู m/c / ซีวิค ไดเมนชั่น (ตาเหยี่ยว) / นิว แลนเซอร์

4. ทีด้า / ซีวิค เอฟดี / 3 / อัลติส m/c / แลนเซอร์ อีเอ็กซ์

ไม่รู้เปรียบถูกคู่หรือป่าว แต่อยากทราบความเห็นน่ะครับ เอาเฉพาะประสิทธิภาพตัวรถล้วนๆเลย ไม่นับราคา รูปร่าง อะไรทั้งสิ้น

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
Re: รถแต่ละยุคในทัศนคติของแต่ละท่าน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 13:01:02 »
ยุคปี 92-95 จำได้ว่าได้เห็นวิทยุที่ใช้ลูกบิดหมุนปรับคลื่นวิทยุใน SENTRA EX Saloon เป็นรุ่นสุดท้าย
ในขณะที่พรรคพวกรุ่นถูกๆ อย่าง 3 ห่วงเครื่อง 1300 เขาก็ใช้กดปุ่มหาคลื่นกันแล้ว
และไม่รู้ว่าเป็นอะไร ทำไมวิทยุรถแต่ละค่ายช่วงนั้น ผูกขาดกับ panasonic ซะเป็นส่วนใหญ่

Sentra ยุคนั้นถือว่าเป็นรถยอดนิยมของบรรดา taxi ไม่แพ้กับ Corolla เลย
ผิดกันแค่เราจะเห็น Corolla เป็นรถบ้านมากกว่าหน่อย
Civic EG ตัวนี้ จำฝังใจว่าเบาะนั่งด้านหลังเป็นอะไรที่นั่งสบายเอามากๆ นิ่มเกิน นั่งนานๆ แล้วปวดก้นชะมัด ทรมานสุดๆ
แต่รูปทรงถือว่าเข้าตา เป็นรถยอดนิยม และ หายบ่อยในยุคนั้นพอๆ กับ E car
โดยส่วนตัว ในยุคนั้น Corolla น่าใช้ที่สุดครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Re: รถแต่ละยุคในทัศนคติของแต่ละท่าน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 17:45:45 »
ถ้าพูดถึง Sentra  B13 หรอครับ
อืม ที่บ้านผมก็ใช้ครับตัว EX Saloon 1.6 MT ปี 93 ซื้อปลายปีที่ผมเกิดเลยอ่ะ 555555
ไม่รู้เหมือนกันว่าเลือกตัวนี้เพราะอะไร ทั้งๆ ที่ดูแล้ว ตอนนั้นคู่แข่งทั้ง 3 ห่วง / E-car / EG ดูแล้วเป็นรถตลาดมากกว่าพอสมควร
(แต่ปกติเวลาแม่จะซื้ออะไรก็เลือกจากความชอบอยู่แล้วล่ะ)
ออพชั่นที่มีก็ถือว่าไม่น้อยเลยนะ ทั้งกระจกไฟฟ้า เซ็นทรัลล็อค (มี Auto Lock ด้วยแหะ) ไล่ฝ้ากระจกหน้าหลังมีครบ วิทยุ-เทปหน้าตาเฉิ่มๆ หมุนเปิด-ปิดอย่างที่คุณ GUDJA-MAN ว่าไว้ ล้ออัลลอยด์ 14" มีมาให้ 5 วงเลย เออ ใจป้ำใช้ได้ (ยังจำได้อยู่เลยว่ายางติดรถให้ Goodyear NCT2 มา) เบาะผ้าสักหลาด พนักพิงเบาะหลังด้านซ้ายรู้สึกว่าสามารถดึงออกมาเป็นแผ่นดันหลังได้ด้วย คร่าวๆ ประมาณนี้
ตอนซื้อพ่อเล่าว่า เซลล์บอกว่าเป็นรถส่งนอก แต่โดนตีกลับ เพราะขอบยางประตูไม่่ผ่านมาตรฐาน (เอ่อ เอาของมีตำหนิมาขายคนไทยหรอไงเนี่ย) ไม่รู้ว่าจริงรึเปล่า
เรื่องห้องโดยสาร ผมไม่ค่อยได้สัมผัสคู่แข่งในสมัยเดียวกันเท่าไหร่นะ แต่เทียบกับรถสมัยนี้แล้ว ผมเบื่อเบาะมันมากเลยครับ พนักพิงด้านหน้าก็สั้น... ซะ แถมหมอนรองคอเบาะหน้านี่ ไม่มีจะดีซะกว่า เพราะไม่ได้ช่วยกันคอหักเลยเวลาชน แถมเบาะหลังเข้าออกก็ไม่สบาย ดีหน่อยที่เบาะรองนั่งโอเค และมีที่ท้าวแขนหลังมาให้ อยู่ในตำแหน่งพอดี ส่วนสมรรถนะ เท่าที่พ่อเล่าคือ มันก็โอเคนะ อาจจะเพราะจับคู่กับ MT ด้วยล่ะ ตั้งแต่จำได้นี่นับครั้งได้เลยครับว่าแตะ 140 มากี่ครั้ง พ่อขับไม่เร็วเท่าไหร่กับคันนี้ ส่วนกินน้ำมันพ่อคิดๆ มาก็หลายครั้งบอกว่ามันป้วนเปี้ยนแถวๆ 10-11 ไม่เกินนี้ว่างั้น เออ ก็ถือว่ากินจุอยู่นะ
ตอนนี้รถก็ผ่านไปแล้วเกือบๆ 18 ครับ ถ้าเทียบกับคนผมว่าป่านนี้ปลดเกษียณมาหลายปีแล้วล่ะ ซีลยางตามขอบประตูก็ไม่ดี เสียงเข้ามาก็ดังระเบิดระเบ้อหมดแล้ว ประตูบางบานต้องปิดแรงๆ หรือยกประตูเหมือนประตูบ้านถึงจะเข้า เหอๆๆ แล้วก็จับดมแก๊สแล้วครับ ประหยัดดี ไป-กลับ กทม. หมดไปแค่เฉียดๆ พันบาท แต่ตอนนี้ก็มีรถ 7 ที่นั่งที่ใช้ควบคู่กันสบายกว่า (และหมดค่าน้ำมันกว่ามหาศาลด้วย) เวลาจะเดินทางไปไหน เลยต้องเลือกเอาครับว่าอยากสบายหรือประหยัด
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 18:16:23 »
ที่พอระลึกชาติได้

3. ซันนี่ นีโอ ท้ายก้อน
- ภายในตกแต่งหรู ออปชั่นครบ แต่พื้นที่ห้องโดยสารเล็กไปหน่อย
- เครื่องอืด + กินชนิดที่ว่าเป็นเพื่อนกับ Captiva 2.4,CRV 2.0,Fortuner 2.7 ได้สบายๆ

อัลติส หน้าหมู
- ที่บ้านใช้อยู่ ห้องโดยสารกว้างตามความอ้วน
- ช่วงล่างอ่อนน้อมถ่อมตนมากกกกก (ชนิดย้วยไปเลย)

ซีวิค ไดเมนชั่น (ตัวแรก)
- วางแขนได้สบายที่สุด คอนโซลดูเป็นมิตรที่สุด
- เครื่องนั้นทำได้ดีเกินหน้าเกินตา SOHC
- ช่วงล่างนี่ คลิปนี้คือคำตอบครับ (แต่งเบากว่านี้นิดนึง)

เอาแค่นี้ก่อน
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ VIRICIDE

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 22:02:54 »
4. civic fd
ข้อดีก็คือ เรื่องความทันสมัยและการตกแต่งภายใน กินใจผมไปเลยละ

ส่วนข้อเสีย ก็ปัญหาที่เจอกันทั่วไปแหละคับ ต๊อกๆบ้าง แอร์เหม็นบ้าง ผมว่ามันน่าจะเป็นปัญหาเฉพาะคันมากกว่า เพราะผมก็เคยนั่งรถพ่อเพื่อน ก็ไม่มีปัญหาดังกล่าว

ออฟไลน์ VIRICIDE

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 22:06:35 »
เกิดความผิดพลาดนิดหน่อยคับ ยังพิมไม่จบ

ส่วน mazda 3

ผมก็ชอบนะแต่รู้สึกว่าจะอืดมาก

altis ผมว่าน่าจะเป็นเรื่องอัตราเร่งและเรื่องการกินน้ำมัน ทำได้ดีสุดๆ

lancer ex รูปลักษณ์ของมันกินใจผมมาก อยากได้สุดๆ เรื่องอื่นไม่คิดแล้ววว 55

alzeto

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 22:51:51 »
ผมลองจับเปรียบมวยให้กับรถยอดนิยมในบ้านเราในแต่ละยุคว่าคันไหนมีจุดเด่นจุดด้อยอย่างไร แต่ผมไม่แสดงความเห็นนะครับ เพราะไม่รู้  ;D แค่อยากทราบความเห็นของทุกๆท่านครับ  ;)

1. เซนทรา บี13 / โคโรลล่า 3 ห่วง / ซีวิค อีจี / แลนเซอร์ อีคาร์

2. ซันนี่ บี14 / โคโรลล่า ตูดเป็ด (ใช่ป่าว) / แลนเซอร์ ท้ายเบนซ์ / ซีวิค อีเค

3. ซันนี่ นีโอ ท้ายก้อน / อัลติส หน้าหมู / แลนเซอร์ ซีเดีย / ซีวิค ไดเมนชั่น (ตัวแรก)

3. ซันนี่ นีโอ ท้ายแตงโม / อัลติส หน้าหมู m/c / ซีวิค ไดเมนชั่น (ตาเหยี่ยว) / นิว แลนเซอร์

4. ทีด้า / ซีวิค เอฟดี / 3 / อัลติส m/c / แลนเซอร์ อีเอ็กซ์

ไม่รู้เปรียบถูกคู่หรือป่าว แต่อยากทราบความเห็นน่ะครับ เอาเฉพาะประสิทธิภาพตัวรถล้วนๆเลย ไม่นับราคา รูปร่าง อะไรทั้งสิ้น

ถูกคู่ อยู่แล้วค่ะ เพราะ มันอยู่ในกลุ่มเดียวกัน แต่ แต่ละรุ่น มันก็มีตัวเลือก ในแต่ละยุคเช่นเยดียวกัน

ในสมัย ที่ ยังไม่มี วีออส ซิตี้

ไอ้รถพวกนี้แหละค่ะ  มาแบบพิกัด 1.3 เริ่มต้น (ซึ่งสมัยนั้น ไม่มีใครพูดถึง ลองมาสมัยนี้สิ สงสัย มีรายการบ่น แต่ใช่ ว่าจะซื้อกันเยอะนะ )

รถกลุ่มที่ 1 ยังมีคาร์บูเรเตอร์หลงเหลืออยู่ โดยเฉพาะรถที่ริงโกะ เคยใช้อย่าง civic EG  เครื่อง 1.5 จะบอกว่า เบาะ น่ะ เหมือนกระบะ Isuzu มังกรทองเลยค่ะ แถม คอนดซลกลาง โล้งง โล่ง ยังกะอะไรดี แต่ เครื่องพอไปวัดไปวาได้อยู่ แถม ช่วงล่าง ตอนนั้น พอสู้กับแลนเซอร์อีคาร์ได้อยู่  แต่ เวลา ขนของ นี่้สิคะ ท้าย ยุบ ยังกะอะไรดี

แอร์ รุ่นนี้ ยังเป็นคันโยกเลยค่ะ และ ส่วนใหญ่ ด้วย 

ส่วนที่เหลือ เครื่อง 1.6 ไม่ค่อยจะเห็น แถม บางรุ่นนำเข้าอีกต่างหาก

รถกลุ่มแรก ยังคงเอกลักษณ์ปี ปลาย 80  อยู่บ้าง อย่า E-car กับ เซนทรา  โดยเฉพาะเรื่อง เสา Cบางๆ กับ ไฟนอน

ส่วนซีวิค ล่ำ ตรงเริ่มทำทรงลิ่ม แถม มีือเปิดประตูไม่เหมือนชาวบ้าน  เกร๋ๆ  เสียอย่างเดียว ทำออกขาย มาแบบ ดุถูกคนซื้อ เหมือน Brio ยังไงไไม่รู้ แต่ก็มาแก้ลำได้ สมัย ยัดเครื่องหัวฉีด กับ vtec ค่ะ

สมัยนั้น โรโลล่า วิ่งเยอะค่ะ  แต่ก็พอๆกับ Lancer