ผู้เขียน หัวข้อ: รูปจาก Motor Show 2011 มาแล้วครับ  (อ่าน 18790 ครั้ง)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
รูปจาก Motor Show 2011 มาแล้วครับ
« เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 19:43:02 »
กลับมาอย่างเพลียๆกับงาน Motor Show ที่ต้องไปถึงเมืองทองกันเลยทีเดียว (ที่เดียวกับ Motor Expo เด๊ะ) คราวนี้ได้ลูกมือใหม่อย่าง Powershot A2200 แล้ว เลยมาให้ทำงานแรกซะหน่อย ส่วน i4 นั้นเดี๋ยวหมดแรง ใช้แค่ฟังเพลงกับทวิตก่อน

ขออภัยสำหรับบางค่ายที่ไม่ได้ถ่าย เนื่องจากคนเยอะเกินไปที่จะเข้าบูธได้ ต้องขออภัยด้วยครับ
--------
เริ่มที่ Honda ก่อนเลย

ใครซักคน : แล้วไม่เข้าพี่โตเหมือนทุกทีก่อนรึ
IK : เดี๋ยวเข้า ยิ่งฮอนด้าคนเต็มบูธเร็วด้วย ช่วงนี้ฮอตจริงๆ

และสิ่งที่รอคอยคือ Brio !!!! เขียวแปร๊ดมาแต่ไกลกับว่าที่ ECO Car รุ่นที่ 2 กับ Brio งานนี้ถือว่าพี่ฮอนได้ทุ่มเทกับรุ่นนี้เพื่อที่จะต่อกรกับ March โดยเฉพาะ แต่อย่างไรก็ตามแต่มาดูคันสีเซรูเลียนกัน (สีโปรดซะด้วยย)

ภายนอกนั้นได้ตัดไฟตัดหมอกไปจากตัวต้นแบบแล้ว ก็ไม่เป็นไร แต่งได้ แถมไม่แยงตาใส่ใครด้วย ถ้าไม่ติด (เขามี Accessories ให้)และที่ภูมิใจคือ กระจังหน้าทุกรุ่นเป็นโครเมียมแล้วครับ กล้าลงทุนจริงๆ (ปกติรุ่นล่างจะพ่นสีดำกัน)

แล้ล้อแม็กที่ชวนนึกถึง Type Z ตงิดๆจาก 15” Active+ (ในรุ่น V) แต่ก็นะ ใช้มาในรุ่น MT ก็เป็นพระคุณรุนช่องแล้วว

ด้านท้ายที่ขัดๆตาไปยังไงไม่รู้ และไฟท้ายใสๆนี่ ไม่เข้ากันเล้ยยยย

Brio : เดี๋ยวออกไฟท้ายแดงมาก็ไปเปลี่ยนแบบใสหมด
IK : เข้าใจๆ แต่รุ่นนี้ใส่แล้วไม่ขึ้น ยกเว้นอารมณ์

ภานในที่ให้มานี่ ดูคอนโซลแล้วเน้นการใช้งานมากกว่าความสวย (แต่พวงมาลัยออกแบบดูดีนะ)

วิทยุแบบ 2DIN แต่ เฮ้ย เล่นกันอย่างนี้เลย เอาของ City มาตอนให้เหลือ 2 DIN นี่โอ้ว ชาบูๆ (ถ้าอยากได้ตัว CD ไปเอาของ Freed มาใส่ได้เลย)

คอนโซลเกียร์ยกจาก Jazz เลย

ช่องเก็บของนี่ แคบแต่ลึก มุขนี้ใช้มาใน City แล้ว ว่าแต่ จะเอายางอะไหล่ออกได้ไงเนี่ย

ที่น่าชื่นชมคือ มาตราวัดก็มีไฟ ECO มาให้ เบาะหลังพนักพิงดีกว่า March และที่สำคัญ ABS,Airbag ทุกรุ่น แต่ทว่า

เบาะนั้น ปรับสูง/ต่ำไม่ได้ ถ้ารุ่น S พอเข้าใจแต่รุ่น V นี่ใส่มาได้แล้ว ที March ยังใส่ได้เลยเนี่ย
Brio : Avanza ก็ปรับไม่ได้เหมือนกันเฟร้ย
IK : -”- โอเคๆ ยอมๆ

แอร์น่ะ พี่ฮอนให้มา Full Option มาเลย แต่กับรุ่นนี้ ดูจากการปรับทิศทางแล้ว แม่เจ้า!! เหมือน Vios,Yaris เด๊ะเลยและสวิตซ์ลมที่หรูกว่าสองแบบนั้น อืมๆ เป็นเทรนด์ใหม่จาก Aveo และ City รึไงเนี่ย

Brio : ใครจะไปเหมือนพี่โต ลดต้นทุนได้ทุกจุดแม้กระทั่งสวิตซ์แอร์ เดี๋ยวนี้เขาใช้กันแบบนี้แล้วย่ะ

แผงประตูข้างในนี่อเนกประสงค์ดีนะ ว่าแต่ เอ้า ไหงช่องในเป็นสี Color Key เนี่ย

กระจกหลังนี่ ยอมรับการออกแบบนี่ว่ามันเอียงๆ เพื่อที่จะให้ลู่ลมขึ้น แต่ว่านะ แล้วหน้าฝานี่จะเอายังไงเนี่ย ขับๆไปฝนตก ฝ้าเกาะกระจกหลัง แล้วอยู่ในถนนเปลี่ยว จะเอายังไงเนี่ย

Brio : ไม่ยากเลย ไปศูนย์การแพทย์ธนบุรีดิ ฝ้าไม่มี
IK : ฝ้ากระจก ไม่ใช่ฝ้าหน้านะน้อง Brio

ยังไม่พอๆ ดูจากโชคเดียวแล้ว โอ้ววว

IK : โชคอีกข้างไปไหนเนี่ย
Brio : อยู่ด้วยกันอยู่ดีๆ มันพรากจากเราไปซะแล้ว
          (ร้อง) โช้คเองก็ถูก ฮอนด้า กีดกัน~~~

พื้นที่ข้างหลังถือว่าพอใช้ได้ และให้ที่ใส่ของหลังเบาะด้วย เย้สสสสส (March เอ้ยดูไว้เป็นตัวอย่าง เขายังมีให้เลย)

ที่พิงหลังเหมือนจะดีกว่า March แต่นั่งจริง “พอกันเลย”

แผงประตูหลัง ทีตัวต้นแบบให้พลาสติกปิดเต็ม แต่ของจริงไหงเหลือแค่นี้เนี่ย

และที่น่าประทับใจที่สุดคือ เครื่องยนต์ ที่ใส่ 4 สูบให้ ว่าแต่ ใส่ Idling Stop มาให้คงดีนะ

แว้บบบบมาดูรุ่น S กันบ้างนะ

กระทะล้อชิดกันไปหรือเปล่า หรือว่าเราไม่คุ้นเนี่ย

ภูมิใจอย่างหนึ่งที่ทุกรุ่นให้กระจกไฟฟ้ามาทุกรุ่น แต่ทั้ง 4 บานนั้นชุดสวิตซ์มากันพร้อมทั้งกระจกปรับไฟฟ้า ล็อกกระจกไฟฟ้า (และสวิตซ์เซ็นทรัลล็อก) เสียเล็กน้อยที่ด้านคนขับนั้นลง Auto ขึ้นธรรมดา (แต่ไม่เป็นไร) แต่รุ่นล่างให้มา 2 บานก็จริงแต่ว่า

อ่าว เฮ้ย เล่นกันง่ายๆอย่างนี้เลย สวิตซ์ใครสวิตซ์มันเลยรึเนี่ย ขอล็อกกระจกไฟฟ้าก็ยังดี นะ นะ
Brio : เด็กเขาไม่กล้านั่งหน้าแล้วเล่นกระจกไฟฟ้าหรอก

เกียร์ธรรมดา Shift คล่องดี แต่หน้าปัดเงินหาย (ก็ไม่ว่ากัน)

และรุ่นล่างก็ไม่ให้วิทยุ (ยังดีที่เมืองไทยให้แค่รุ่นล่าง ที่ญี่ปุ่นมีเพียบตั้งแต่ K-car ยัน Alphard เลยไปที่นู่นรับรอง Black Hole เพียบ)

และได้รถเมื่อเดือน พค นี้ครับ แน่นอนว่า

March เกียร์ธรมมดา : เฮ้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เราได้เร็วกว่าเขา เย้ๆๆๆๆๆๆ
March เกียร์ออโต้ : ดีแล้วน้อง ที่พี่ต้องรอถึงมิถุนาจึงได้รถ

งานนี้เรียกว่า Honda งกหรือ Nissan ใจป้ำเนี่ย

--------------------
เอาละไป Jazz กันเถอะ

ไม่รู้ว่าสีวิทยุจะไหวไปตามสีโปรโมตหรือเปล่านี่ แต่ที่รู้ๆ ถ้าได้เบาะสีส้มนี่แม่คู้นนนนนนนน ได้วิตามิน C สูงปรี๊ดดดดดด (ยังดีที่เซรูเลี่ยนยังอยู่) ที่จัดเบากว่าที่คิด แต่หนักด้วย Airbag คู่ทุกรุ่น!!
Yaris : ไม่ยอมๆๆๆ เมื่อก่อนนี่้เรามีถุงลมคู่มาให้ ทำไมแป๊ก ที Jazz ราคานี้ ดันไม่มีใครบ่น
IK : ไปโทษตัว Limited และ S เถอะ ตอนนั้นฉีกแนวตั้งราคาทะลุ 7  แสนเองนะเนี่ย(รุ่น) E ไม่ผิด

City ยังคงโชว์ตระหง่านแบบเงียบๆ รอวันไมเนอร์ ว่าแต่ เอาสีน้ำเงินออกไปทำไมเนี่ย เค้ารออยู่ แล้วก็ไปซะงั้น

โครงสร้างรถครับ ไม่มีคำบรรยายใดๆสักคำให้ลึกซึ้ง

Accord G8 เปลี่ยนน้อยแต่สง่าขึ้น แถมล้อแม็กประจำรุ่นด้วย
(นอกจากไปเปลี่ยนล้อมา)

และใครที่ชอบสไตล์สปอร์ตของ Civic FD รีบด่วนก่อนที่ HC จะมา
(หนังซ้ำจาก Altis รึเปล่านี่ รุ่นเก่าทำซะดังพลุแตก รุ่นใหม่มาแป๊กซะงั้น)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2011, 19:44:40 โดย Iwata Kana GC »
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

Re: รูปจาก Motor Show 2011 มาแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 20:12:33 »
มาถึงพี่โตกันครับ

Yaris ACE ลมหายใจสุดท้ายก่อนเป็น ECO Car
ด้วยการใส่แม็ก 15” ออกแบบใหม่ และจอ DVD พร้อมสเกิร์ตที่สไตล์ ACE
IK: ว่าแต่ ใครออกแบบชุดแต่งภายนอกนี่ เดิมๆโอกว่าเยอะเลย My God!!

Altis TRD ก็มาด้วยนะจ๊ะ
ภายนอกนั้นสวยขึ้นกว่า Ver.แรกมาก และไฟตัดหมอกที่รอคอยก็มา แถมภายในเหมือน 2.0
แต่ช้าแต่ ดูภายในที่ตัดต่อในกระทู้นี้ก่อน http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,10258.0.html

ไม่นึกไม่ฝันว่ามันจะมาด้วยและเครื่องเสียง DVD ที่มาจาก Fortuner Sportivo III สำหรับรุ่นนี้ให้คำนิยามว่า “รุ่น 1.8E แต่งสไตล์ 2.0 ในราคา 1.8G”
IK : ได้ข่าวว่าเลิกถางหญ้าแล้วเลยมาดู
Altis : ไม่ใช่ Kubota นะพี่
IK : แต่รุ่นก่อนสเกิร์ตใหญ่ได้ถ้วย(ทอง)เลยนะเนี่ย (ยาหม่องน่ะ)
       (ยอมรับนะครับว่าชอบภายในตัวนี้เลยทีเดียว)

ใช่ว่าจะมีแค่นี้ Prius TRD Sportivo รถไฮบริดที่มีรุ่นพิเศษเร็วที่สุดในขณะนี้แล้วกระมัง
 Prius : ออกเร็วแล้วผิดตรงไหนเนี่ย
 IK : ไม่ผิดๆ ใจเย็นๆน่า

แน่นอนว่า On - Focus จะเน้นที่ภายนอกมาให้ ส่วนภายใน ช่างมันเหอะ มีพรมก็ OK แล้ว
พื้นฐานจากรุ่น Top Grade (ไม่เข้าใจว่าทำไมรุ่นพิเศษต้องมีแต่สี Grey Scale ละเนี่ย)
Prius : ทำไงได้ล่ะ เขาต้องการสีนี้เยอะ
IK : ผมเบื่อแล้วๆ T-T แต่จะว่าไปแต่งก็โอเคนะ สวยกว่าเดิมเยอะเลย แต่ยังไงจะเอารุ่นธรรมดาดีกว่า
เห็นจอดหงอยเลย

แน่นอนว่ากระจกยังพับมืออยู่
Prius : แหงดิ ถ้าพับไฟฟ้าคนซื้อรุ่นก่อนๆอาจมาตื๊บได้นะ
IK : แต่ EX ทำได้นิ
Prius :  ยังไม่แก่ๆ
IK : ไหงล้อทำไมเหมือน Altis ละเนี่ย
Altis  : ลดต้นทุนไง พี่
IK : ต่อไปเอาล้อ 17” มาด้วย (ล้อที่โชว์การทำงานของ Hybrid น่ะ)

ส่วนตัวธรรมดาก็มาโชว์เหมือนกัน
IK : สวยมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก (ก.ขาดตลาดเหมือนน้ำมันปาล์มช่วงสัปดาห์ก่อน)
Prius  : สีนี้ทีไร คนถ่ายละลายทุกทีเลยนะ ว่าแต่ Avanza ก็มีสีเขียวทำไมไม่ชอบ
IK : ชอบ!! แต่องค์ประกอบอื่นมาห้ามล้อทุกที

หลักการทำงานของ Hybrid ครับ ว่าแต่ พอรถมา ตรง 4 ล้อนั้นก็หายไปเลย

ฉะนั้น ล้อก็เลยเป็นฉะนี้ T-T

IK : ล้อ 17" ที่เคยโชว์ไปไหน
Prius : อ่อๆ กลับไปให้ผู้ผลิดไปเอาแบบไปทำแล้ว
IK : แล้วเมื่อไหร่มา
Prius : คาดว่า MC
IK : MC นี่เขาเปลี่ยนลายใหม่กันแล้วจ้า

แบตจาก G ต่างๆของ Prius
พอเข้าใจแล้วทำไมถูกลง ทำแบบเม็มเลย

เมื่อก่อน 1MB ใหญ่ยังกะ iPad ตอนนี้เล็กเป็นไส้หนอนเลย

งานนี้แรงด้วย FT-86 ครับที่มาพร้อมแดง City ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องแก้งานดีไซน์ไป
(แต่สะเทือนแปล๊บๆทั้งคู่)

FT-EV ก็มาด้วยครับ ว่าแต่ นี่มัน iQ ดัดแปลงชัดๆ

และ Vigo Fortuner Innova ที่รอ Minor ในไม่ช้านี้ เตรียมชม
(แบบเต็มๆ ไม่พราง ไม่หลุดเป็นชิ้นๆตามเวปนะครับ)

-----------------------------------
เข้ามาหา Nissan บ้าง

มาถึงนิสสันมั่ง งานนี้ตามแคมเปญโฆษณาญี่ปุ่นเลยคือเน้นเทคโนโลยีประยัดพลังงานทั้ง
Zero emission อย่างเจ้า Leaf

เจอ Leaf อ้าปากรอรับผู้ชมดู

Leaf : สวัสดีครับ ผม Leaf ครับ วันนี้ผมาโชว์ให้ดู ถ้าขายจริง เตรียมปั๊มไฟให้ผมด้วยครับ (เอาให้เยอะๆเลย)
เพราะว่าเสียวแบบ Tata Xenon Super CNG แก๊สหมด ชีวิตก็(อารมณ์)เหี่ยว

และ Pure Drive ที่มาแค่ March เท่านั้น

March ส้ม : ไอ้เพื่อนทรยศ!! ในญี่ปุ่นมีทั้งรุ่นเรา X-Trail Fuga Hybrid Serena ทำไมหนีไปหมดละเนี่ย!!
IK : ใจเย็นๆ X-Trail ก็มีโชว์ข้างล่างแล้วไง
March ส้ม : หมายถึงตัว Clean Diesel น่ะ มาด้วยเถิด
IK : เดี๋ยวไปคุยให้

และมาถึง March สีที่ผมชอบมากกกกกกกกกกกกกก

IK : จะเอาๆๆๆๆๆๆ
March : จองเลยสิ
IK : ตอนนี้ ผบทบ. ยังไม่อนุมัติ เดี๋ยวอนุมัติแล้วจะมีสู่ขอให้ เอ้า เฮฮฮฮฮฮฮฮฮ

และ 370Z ที่มาโชว์พร้อมเพื่อน

และ Teana ที่จีนเผยตัว MC  มาแล้วว

Teana : คิดว่าที่จีนโอเคไหม
IK : ฝากบอกเพื่อนว่า ไฟท้ายน่ะไม่ต้องเอามาใส่เลยนะ มันไม่สวย

ส่วนกิ๊กเก่าอย่าง Tiida รอวันฉีกแนวในไม่ช้า
รับรองว่า เป็นติ๋มใส่ชุดสายเดี่ยวแดงกินพริกแน่นอน

Navara ปรับหนักขึ้น แต่ MC เมื่อไหร่จะมาหนออออ

เจอแล้วๆ X-Trail

IK : March ส้มมีเรื่องพูดน่ะ
X :  ว่า
IK : ทำไมดีเซลไม่เข้าไทย
X : ไม่อยากซ้ำรอย พี่ผมทำซะเจ็บถึงหัวใจเลยเนี่ย ไม่กล้าจัดหนัก
IK : เอาเข้ามาเถอะ Captiva ยังเข้ามาเลย แถมผลงานดีกว่าเบนซินอีก และเป็น Clean Diesel ด้วย
      ว่าแต่ สนใจเอาเพื่อนไหม
X : ใกล้มาแล้วๆ  Juke นะ
IK : อย่าลืมตัดหมอก พวงมาลัยปุ่ม อย่าลืมมาในตัว MC นะ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

Re: รูปจาก Motor Show 2011 มาแล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 20:33:03 »
ต่อมา สิ่งที่อยากชมมาแล้ววววว Mazda

เริ่มจาก All New 3 ที่รอคอย

งานนี้เอา 2.0 มาชิมลางก่อน บอกได้เลยว่า สวยมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกก งามหยด

คอนโซลดูดีมากกกก ใช้ง่าย น่าสัมผัสมาก

IK : จัดหนักอย่างนี้ไม่กลัวฆ่ารุ่นอื่นตายรึครับ
3 : น้อง 2 ทำ Yaris ซะจำบ้านเลขที่ไม่ได้ แค่นี้เรื่องจิ๊บๆ
IK : แล้ว Cruise Control ไปไหนเนี่ย ถุงลมหายอีก
3 : ตอนนี้ 1.6 ไปตามตัวมาให้ก่อน เดี๋ยวมาๆ (ไม่แน่ชวน Skyactiv มาลัลล้าด้วย) ใจเย็นๆก่อน
IK : จะหาเจอไหมเนี่ย

แต่สุดท้ายก็ขายคู่กับรุ่นเก่า

3 old : แล้วผมจะเป็นแซยิดหรือเปล่าเนี่ย
IK : ถึงเป็นแซยิด แต่ก็มีคนชอบเอ็งเหมือนกันนะน้อง

Mazda 3 ตัวใหม่ใช้สีฟ้าโปรโมท แต่บ้านเรามาไม่มา เลยจัดซะเข้มไปมากกก อย่างที่เห็น

และ Mazda 2 Genetic ที่เพิ่มแค่ชุดแต่ง (จริงๆนะ)

MZ2 Ge.:พรีีเซนเตอร์รุ่นนี้ใกล้จะตายแล้ว ทำไงดี
IK : ติดเงารักลวงใจมาดิ มันการแสดงนะครับ ใจเย็นๆ  ตัวจริงยังอยู่ๆ

และแบบหรูกระชากวัยรุ่น (มัน VIP ชัดๆ)

ส่วน 5 ประตูยังคงร้อง มาเล มาเล ต่อไป

และ BT-50 คงรอเตรียมตัวโฉมใหม่อยู่ (ตัวใหม่สวยที่สุดในบรรดากระบะเลยทีเดียว)

-------------------------------------
มาถึง Hyundai กันบ้าง งานนี้มาแรงครับ

Sonata Sport  Call Me Coupe
You got some nerve, and baby that'll never do
You know I don't belong t o you
It's time you knew I'm not your coupe
I belong to me, so
Call Me Coupe

(บรรทัดหลังๆนี่มัน Mazda 2 มากกว่าม้างงงงง)

การออกแบบโดยรวมนี่ แน่ใจนะว่าพัฒนามาจากรุ่นก่อน
มันจากสวรรค์ชั้น 7 กับ นรกมหาโลกันต์เลยนะนั่น
ภายนอกนี่แบบว่า จากผู้หญิงแต่งตัวเชยๆ เป็นเซเลบชั้นสูงไปซะงั้น

ภายใน ที่คุมแอร์มาจาก Volvo รึเปล่านี่ แต่ก็นะ
เทียบกับตัวเก่านี่ สวยเหยียบหัวกันไปข้างหนึ่งเลน

และจุดเด่นที่หลังคากระจก ที่คู่แข่งรายไหน ไม่กล้าให้เลยนะเนี่ย
(Teana ก็มี แต่ไม่มาไทยซะงั้น)

ขนาดรุ่นธรรมดายังสวยเลย ออ้ากกกกกกกกกกกก

กระจกข้างพับแล้วยังไว้ลายอีก
--------------------------
มาถึงค่ายรถขวัญใจคนไทยอย่าง Isuzu กับ Super Titanium ที่มาด้วยกล้องหน้า
(แต่ว่านะ ถ้า All New แล้วจะยังอยู่ไหมเนี่ย)

และสารพัดรุ่นพิเศษที่มีมาทุกปีๆกับ Mu-7 Choiz
(ยังหามุมทำรุ่นพิเศษได้อีก)

Golf GTi บ้านๆ แต่สุโค่ยยยย

Brio จ๋าดูเป็นตัวอย่างไว้นะ

-----------
และมาเงียบๆกับ Volvo,Benz,BMW

ออฟไลน์ VIRICIDE

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 20:36:28 »
ว้าว บรีโอ้สีฟ้าสวยมากคับดูรักโลกดี แต่พอมามองด้านหลังแล้ว บ๊ายบายเลยคับ

ออฟไลน์ maxiniac

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 20:47:27 »
ขอบคุณที่เอามาแบ่งปันครับ ส่วนตัวแล้วปกติแทบจะไม่พลาดงานนี้เลย แต่ตอนนี้มาเรียนอยู่ไต้หวันได้แต่ดูรูปไปก่อน...
Everything has an exception!

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 20:50:22 »
Chev งานนี้กระบะใหม่มาแรงกับ Colorado

เอกลักษณ์เดิมกลับมาแล้ว ฝาท้ายจะเปิดยังไงเนี่ย
* Iwata Kana GC คิดว่าแบบไฟฟ้ามั้ง

และก็คือ กระบะในยุคต่างๆ เรียงตามความเก่าที่สุด เก่ามาก เก่า และใหม่ที่สุด

และ Aveo ที่ถูกลืมมาด้วย (รุ่นใหม่ขอเอาอนันดามาด้วยนะ)
รุ่นต่อไปคราวนี้มาแนว EX ย่อส่วน
-------------------
Ford งานนี้ของเล่นเพียบ!!! แต่ไม่ได้ไปเล่นเลยยย

All New Ranger มาข่มกับยี่ห้อบนแบบถึงพริก ข่า ขิง ตะไร้ มะกรูด มะนาว (เยอะไปแล้ว!!!)

หุ่นยนต์นี้เป็นตัวดึงดูดงานได้อย่างดีเลยละ

Fiesta ม่วงจับใจ (สีมันเหมือน Verve อย่างแรงๆ)

Focus รุ่นย่อยใหม่รอฆ่าเวลา และตกแต่งแนว Sport แรงๆ
----------------------------
มิตซูก็ใช่ย่อยนะ ตอนไปมา คนเต้นจากโฆษณาตามมาถึงในงานกันเลยทีเดียว

และรถซีดานที่ลูกค้าหลังหักอย่าง EX ก็มาแบบจัดหนักจริงๆ
มาทั้ง Kos,สีแดงโทนที่ชอบ,ไมล์สี และอื่นๆ แถมโฆษณาดีกว่าเก่ามากมาย

EX : รู้สึกยังไงกับการปรับโฉมครั้งนี้
IK : โอเคมากๆเลยครับ งานนี้โดนหมด มันต้องแดงแบบนี้ แต่ขอแม็กสีเดิม กับ วิทยุแบบเดิมได้ไหมเนี่ย
EX : ไม่ทันแล้วละ งานนี้จัดหนักจริง ตอนนี้เสียวโดนแบบเหมือนตอน iPhone ตัวแรกลดราคาเนี่ย 555

ตัว 1.8 ก็มา

IK : ไมล้่อไม่สวยเลยละ
EX : จะเอาล้อสวย หรือออปชั่นเยอะ
IK : เอาทั้งคู่เลย
EX : เอารุ่นเราไปเปลี่ยนก็โอแล้ว
IK : เคๆ

ต้นแบบ ECO-Car หน้าฉลามจากมิตซู
(หลังๆทำรถได้เฉี่ยวมากๆ เป็นเพราะมรดกตกทอดจาก EX รึเปล่านี่ แต่ขอให้ออปชั่นแบบ March ละกันนะ)

อ้อ ตอนเปิดตัวขอให้ก่อนมีนานะ เดี๋ยวมันจะเป็นมุขบังเอิญเปล่าๆ

March เปิด Bri เผย
Bri เปิด Mit เผย
Mit เปิด Toy เผย

มุขมันจับได้ไปหมดแล้วพี่

และ Triton กับ PJS VG Turbo ที่เป็นแบบบูมเมอแรง
(หายไปตอน Triton ออกตอนนี้กลับมาแล้ว คราวนี้มาแนวผู้ดีขึ้น)

คราวนี้ภายในมาชนิดที่ว่า เปลี่ยนพวงมาลัยก็เป็น Pajero Sport ไปซะแล้ว
ภาพลักษณ์จึงไปในทางที่ดีขึ้น และไมล์แน่นอนว่ามาจาก PJS

IK : ว่าแต่ ทำไมสีมันเหมือน CR-V ละเนี่ย
PJS : แหงล่ะ มันเอาสีมาจากโรงงานเดียวกันเนี่ย
IK : ว่าแต่ จะเอา PJS ไปใส่วิทยุแบบ GLS แล้วติด RV Meter ได้ไหมเนี่ย
PJS : ทำไมล่ะ ไม่ชอบจอรึ
IK : ไม่ใช่ไม่ชอบ แต่มันใช้ยากเกิน ข้อสอบ O-Net ยังไม่ยากเท่าใช้งานคล่องนะเนี่ย

SW รถมินิแวนที่ขายนานที่สุดในตอนนี้

IK : นานแบบนี้ผมว่าทำแซยิดดีกว่านา
SW : อยากจะทำอยู่ แต่ที่ญี่ปุ่นเลิกขายไปแล้วละ
IK : ไปแคร์ทำไม เป็นแซยิดเลยๆ
SW : แล้วจะให้เปลี่ยนอะไรเล่า
IK : พวงมาลัย Multi Function เอาของ EX ยกมาทั้งวงเลย เอาเลยๆ
SW : ที Lancer ทำแซยืดไหงบ่นน่ะ
IK : เอาเลยๆ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 21:01:56 »
Suzuki

ถึงเงียบแต่ก็เอามาทั้ง APV SX-4 Carry

Swift เอามาทั้ง Hybrid ไหงเป็นครอบล้อละเนี่ย

S Hy : ช่างเถอะน่า

และเวอร์ชั่น Sakura

IK : ไม่เอาสีชมพูมาเลยล่ะ
S Sa : จัดให้ แต่เดี๋ยว Toa คงมาช่วยผลิดสีให้นะ

-------------------
ปิดท้ายด้วย GT เย้ย CT 200h

(แว่วเสียงไอ คุกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ)

ตอนแรกไม่สนใจเท่าไหร่ พอเจอโฆษณา Dance with Hybrid กับไต้หวัน ดันสนใจทันที

คอนโซลรุ่นท๊อปน่าใช้ดี มี Mouse ให้ด้วยแถมหุ้มหนังอีก

แต่ข้างหลัง โอ้ววว หัวชน แถมรองขาไม่พออีก เฮ้ย ไม่เอาเบาะ CR-Z มาใส่เลยละ
(รุ่นนั้นกกับ MKX Zio ตรงเบาะแถว 3 อึดอัดเรือหายเลยทีเดียว)

แต่รุ่นไม่มี Moonroof ดันไม่มีปัญหานี้ โธ่!!

ขอชื่นชมการซ่อนวิทยุให้เนียน (แต่เวลาขับใช้ยากวุ้ย)

แล้วเซ็งกับแผ่นพับมัน เฮ้ออออออออออ ราคา 2 ล้านทำยังกะของ Eco Car ปัดโถ่!! เปิดมามีแค่ 1 แผ่นพับ 3 หน้า
ตรูจะบ้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

-----------
ปิดท้ายด้วยนี่ครับ

งานนี้ถ่ายน้อยกว่าเดิมแหะ ไว้มีโอกาสต่อเจิมจะทำให้

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 21:09:15 »
ขอบคุณที่เอามาแบ่งปันครับ พอดีวันนี้ผก็ได้ไปในงานเหมือนกันตอนแรกๆ คิดว่าจะไม่ได้เข้าแล้วเพราะมันเหมือนไม่มีที่จอดแต่โชคดีวนไปวนมาได้เข้าไปจอดในที่จอดสำรองในHAllเลย ส่วนผมว่าครั้งนี้Brioมาแรนะบูธฮอนด้านี้คนแน่นเลยไปแล้วไม่ได้เข้าเพราะเห็นคนแล้วไม่อยากไปเบียดเลย แต่งานนี้คันที่ผมชอบที่สุดแล้วดูเหมือนว่าจะถูกใจผมมากแต่แม่ผมไม่ชอบดูเหมือนจะเป็นSonata sportที่ภายในสวยจริงๆเซลล์ก็บริการดี ต่างจากMZที่ผมไปดูNEW MZ3มาแล้วได้รับนำ้เสียงจากเซลล์ที่ไม่ต้อนรับลูกค้ารวมถึงไม่เต็มใจที่จะตอบอะไรเลย เลยทำให้ผมแอบเคืองนิดๆแล้วก็เดินออกจากบูธมาสด้าทันที่เลย  ส่วนBENZกับBMWผมว่าบริการดีมากๆเลยนะครับ ผมเข้าไปดูC-class กับ520d เซลลฺ์เดินเข้ามาต้อนรับอย่างดีเลยรวมถึงให้ข้อมูลอย่างครบถ้วนเลย แต่ครั้งนี้ผมว่าHondaมาแรงจริงๆ แต่โดยส่วนตัวเหมือนตกหลุมรักSonataแล้วจริงๆเลยครับ :D

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 21:27:36 »
ขอบคุณสำหรับรูปนะครับ
ชอบ MZ2 Vip จริงๆ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 21:32:20 »
ไปดูBrioตัวจริงมาแล้วรู้สึกสู้marchไม่ได้เลยทั้งเรื่องขนาด ออปชั่น วัสดุและความสวยงาม
ยิ่งตัวล่างนี่ให้อารมtata nanoมาก ประมาณว่าแค่วิ่งได้ก้พอ
ไม่อยากเชื่อเลยว่านี่จะเป็นรถจากฮอนด้า :-\

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 21:58:08 »
วันนี้คนเยอะมากกกกกกกกกกก เดินแล้วเซ็งๆ จะดูรถอะไรก็คนเต็มไปหมด

สิ่งที่ค้นพบวันนี้คือ

- ลานทดลองขับรถมีรถวิ่งอยู่ 4 ยี่ห้อคือ Ford, Volvo, Mitsubishi และ Hyundai นอกนั้นจอดอยู่เฉยๆ ร่วมห้าสิบคัน
- Skoda Superb สุดยอดมากกกกกกกกก
- Honda Brio ดีเฉพาะครึ่งคันหน้าจริงๆ
- Mini Countryman คือมินิคันแรกที่นั่งหลังได้สบายๆ
- Lexus CT200h มีพื้นที่ด้านหลังน้อยกว่า B-segment ทั่วไป
- Linguatronic ของ Mercedes ใช้งานได้ดีกว่าของฟอร์ด
- เกม Gran Turismo 5 ให้เล่นเฉพาะ "ลูกค้า Mercedes-Benz" เท่านั้น
- ได้เห็นคุณพี่ซูแห่งมาสด้า ที่ออก the coup channel บ่อยๆ ด้วย ;D
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Whatman

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 21:58:53 »
เพลินดี ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 22:06:20 »
ขอบคุณครับ  :D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 22:37:35 »
ตอนถ่ายรูปอ่ะ

เช็ดหน้ากล้องหรือเปล่าคุณน้อง?
ทำไมมันแฟลร์ ซะขนาดนั้น?

กะว่า จะหาเวลากลับเข้างานอีกรอบ แต่กำลังคิดอยู่ว่า จะเดินทางไปยังไงดี?

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 22:39:18 »
ถ้าพี่ไปอีก ผมจะไปครับ 555

ออฟไลน์ jones

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 22:55:30 »
อบากไปมากๆๆ แต่ติดเรียนซัมเมอร์ เฮ้ย~~ เซ็งโคดๆ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 02:28:14 »
ขอบคุณครับ
ชอบจังเลยครับ มีคุยกับรถด้วย
ขอเพิ่มนิดๆ กับเจ้า Brio นะครับ

Brio : เดี๋ยวออกไฟท้ายแดงมาก็ไปเปลี่ยนแบบใสหมด
IK : เข้าใจๆ แต่รุ่นนี้ใส่แล้วไม่ขึ้น ยกเว้นอารมณ์
Brio : อารมณไหนของพี่เนี่ย  ::)

IK : แอร์น่ะ พี่ฮอนให้มา Full Option มาเลย แต่กับรุ่นนี้ ดูจากการปรับทิศทางแล้ว แม่เจ้า!! เหมือน Vios,Yaris เด๊ะเลยและสวิตซ์ลมที่หรูกว่าสองแบบนั้น อืมๆ เป็นเทรนด์ใหม่จาก Aveo และ City รึไงเนี่ย

Brio : ใครจะไปเหมือนพี่โต ลดต้นทุนได้ทุกจุดแม้กระทั่งสวิตซ์แอร์ เดี๋ยวนี้เขาใช้กันแบบนี้แล้วย่ะ

IK : พี่โตเขาไม่ให้ปุ่ม A/C แต่เขาก็ให้ไล่ฝ้านะเจ้าตัวเล็ก

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 03:49:38 »
ขอบคุณสำหรับรุปครับๆๆ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 07:43:01 »
ตอนถ่ายรูปอ่ะ

เช็ดหน้ากล้องหรือเปล่าคุณน้อง?
ทำไมมันแฟลร์ ซะขนาดนั้น?

กะว่า จะหาเวลากลับเข้างานอีกรอบ แต่กำลังคิดอยู่ว่า จะเดินทางไปยังไงดี?
เช็ดอยู่เรื่อยๆ แต่ท้ายสุดก็ไปเล่นแหย่เลนส์กล้องขณะรอเข้างานจนเป็นแบบนี้ละครับ

อ้างถึง
Brio : อารมณไหนของพี่เนี่ย  ขยิบตา
อารมณ์เสียครับ ใส่ไปได้ยังไงเนี่ย ไม่เข้ากันเลยจริงๆ

อ้างถึง
พี่โตเขาไม่ให้ปุ่ม A/C แต่เขาก็ให้ไล่ฝ้านะเจ้าตัวเล็ก
ไม่แน่ๆ Toyota Eco Car รุ่นล่างอาจจะไม่ให้ไล่ฝ้าก็ได้

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 08:08:49 »
ขอบคุณคร้าบ แล้วผมจะไปในวันสุดท้าย อิอิ
ปล.บัตรหน้างานต่อแถวยาวปะครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 08:12:21 »
ขอบคุณคร้าบ แล้วผมจะไปในวันสุดท้าย อิอิ
ปล.บัตรหน้างานต่อแถวยาวปะครับ
ตรงกลางนี่ยาวบรรลัย แต่ริมสุดตรง Skywalk ยังพอทน

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 09:12:11 »
วันนี้คนเยอะมากกกกกกกกกกก เดินแล้วเซ็งๆ จะดูรถอะไรก็คนเต็มไปหมด

- ลานทดลองขับรถมีรถวิ่งอยู่ 4 ยี่ห้อคือ Ford, Volvo, Mitsubishi และ Hyundai นอกนั้นจอดอยู่เฉยๆ ร่วมห้าสิบคัน

เค้าลองรุ่นไหนกันเยอะครับ
Ford น่าจะเป็นเฟียสต้า? รถเล็กที่สวยและลงตัวสุดๆ ทั้งภายนอกและภายใน
Volvo นึกไม่ออกครับ?
Mitsubishi น่าจะเป็น Pajero เพราะเครื่องใหม่ หรือจะไม่ก็ EX อนันดา? ไม่มั้งแค่เพิ่มออฟชั่น กับเปลี่ยนภายนอกกับภายใน
Hyunda นึกไม่ออกครับ?

ส่วน Honda/Mazda/Altis ไม่มีรถใหม่เลยไม่มีใครลองล่ะมั้งครับ

ออฟไลน์ numtik2005

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 10:33:23 »
และ Vigo Fortuner Innova ที่รอ Minor ในไม่ช้านี้ เตรียมชม
(แบบเต็มๆ ไม่พราง ไม่หลุดเป็นชิ้นๆตามเวปนะครับ)

รอชมแบบเต็มๆ น่ะครับ  :o :o

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 10:58:06 »

Ford น่าจะเป็นเฟียสต้า? รถเล็กที่สวยและลงตัวสุดๆ ทั้งภายนอกและภายใน
Mitsubishi น่าจะเป็น Pajero เพราะเครื่องใหม่ หรือจะไม่ก็ EX อนันดา? ไม่มั้งแค่เพิ่มออฟชั่น กับเปลี่ยนภายนอกกับภายใน

ส่วน Honda/Mazda/Altis ไม่มีรถใหม่เลยไม่มีใครลองล่ะมั้งครับ

Ford Fiesta ถูกต้องครับ
Volvo เห็น S60 กับ XC60
Mitsubishi ก็เป็น Pajero Sport
Hyundai H1 ไงครับ ;D

ยี่ห้ออื่นที่ไม่มีใครลอง ผมว่าเซลส์คงไม่พามาลองมากกว่า ไม่ใช่ว่าไม่มีใครสน
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 11:56:53 »

Ford Fiesta ถูกต้องครับ
Volvo เห็น S60 กับ XC60
Mitsubishi ก็เป็น Pajero Sport
Hyundai H1 ไงครับ ;D

ยี่ห้ออื่นที่ไม่มีใครลอง ผมว่าเซลส์คงไม่พามาลองมากกว่า ไม่ใช่ว่าไม่มีใครสน
ขอบคุณครับ

อืม เห็นหลายคนบ่นเหมือนกันว่ายี่ห้ออื่นเซลไม่รับแขกเลยเรื่องลองรถ คงเพราะไกลกับร้อนมั้งครับ
แต่บ้านเราก็แปลก หลายคนซื้อรถโดยที่ไม่ได้ลองเลย คันหลายล้าน จองเฉยเลย
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 13:21:58 »
ขอบคุณครับๆ  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Armo

• Full Member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 13:32:49 »
ขอบคุณสำหรับรูปครับ ชอบที่คุยกับรถจริงๆ เลย ;D
ปล.รูปพริตตี้ไม่เอาน้องสต๊อปมาฝากซักรูปเลยนะครับ เหอๆ :P