ผู้เขียน หัวข้อ: กระบะ VS เก๋ง ในหัวข้อ "ความปลอดภัย" ทั้ง Passive และ Active??  (อ่าน 11258 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member

กระทู้ที่ 3 แล้วครับ สำหรับ เก๋ง VS กระบะ
ขอขอบคุณทุกๆท่านที่ให้คำแนะนำและความคิดเห็นนะครับ

คราวนี้มาถึงเรื่องความปลอดภัยกันบ้าง
อยากทราบความเห็นของเพื่อนๆในหัวข้อดังต่อไปนี้ครับ...

1 กระบะกับเก๋ง หากเกิดอุบัติเหตุ ชนกัน(อย่างแรง)
ทั้งชนด้านหน้า ชนด้านข้าง ชนด้านหลัง
ทั้งสามแบบการชน รถชนิดไหน จะเสียหายมากกว่ากันครับ??

2 จากข้อ 1 หลังจากชนแล้ว รถกระบะกับรถเก๋ง
สามารถซ่อมให้กลับมาเหมือนเดิม และขับขี่ได้ปกติ ได้หรือไม่ครับ

3 เคยได้ยินว่า รถกระบะ เป็นแชทซีตั้ง แล้วประกอบด้วยตัวถัง
แต่รถเก๋ง เป็นโมโนค๊อค คือไม่มีแชทซี
แบบนี้หมายความว่ารถกระบะดีกว่าหรือเปล่าครับ??
ในแง่ของความปลอดภัย และการซ่อม เอามาใช้ใหม่??

4 ได้ยินมาว่า ระยะเบรคของกระบะ ยาวกว่ารถเก๋ง
รวมถึงช่วงล่าง การทรงตัว นั่นหมายความว่า Passive Safety
ของรถเก๋งดีกว่า ใช่มั้ยครับ
ผมจะเทียบได้มั้ยว่ารถเล็กๆอย่าง B segment
จะทรงตัว และมีการขับขี่ ที่ดีกว่ารถกระบะ??
เพราะส่วนตัวไม่เคยลองขับรถกระบะช่วงล่างดีๆอย่าง BT50 หรือ Triton มากนัก

5 รถกระบะ เอาไปทำช่วงล่าง จะได้การทรงตัว การขับขี่
ที่ดีเท่ารถเก๋งมั้ยครับ??

6 ได้ยินมาว่า รถกระบะที่ติดกันชน
จะทำให้ยิ่งอันตรายถ้าชนแรงๆเพราะกันชนนั่นแหละที่กระแทกกับรถ
จริงหรือเปล่าครับ??

ขอความรู้ไว้ประดับศีรษะหน่อยนะครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
1. อันนี้ตอบยาก รถกระบะมักจะพลิกเพราะสุูง ส่วนรถเก๋งมักจะมุดเข้าใต้รถที่สูงกว่า
2. ชนหนักก็ขายซาก คงไม่มีอะไรกลับมาได้เหมือนเดิม100% ถ้าอยากเหมือนเดิมคือต้องใช้ชิ้นใหม่ทั้งหมด ถ้าคดห้ามดัด เพราะดัดยังไงก็ไม่เหมือนเดิม  ถ้ายอมเปลี่ยนใหม่ทุกชิ้นน่าจะกลับมาได้เหมือนเดิม
3. รู้ว่ากระบะจะเอาห้องโดยสารมาวางบน chassis อย่างอื่นไม่ทราบ
4.ระยะเบรคกระบะก็สั้นได้ อย่างวีโก้ให้เบรค 4potมาเลย ช่วงล่างรถเก๋งย่อมดีกว่าอยู่แล้วเพราะจุดประสงค์ทำมาไม่เหมือนกับกระบะ ซึ่งกระบะมีไว้เพื่อขนของ แต่ถ้าขับ ซัก120ก็คงไม่ต่างกันมากนัก

alzeto

• บุคคลทั่วไป

กระทู้ที่ 3 แล้วครับ สำหรับ เก๋ง VS กระบะ
ขอขอบคุณทุกๆท่านที่ให้คำแนะนำและความคิดเห็นนะครับ

คราวนี้มาถึงเรื่องความปลอดภัยกันบ้าง
อยากทราบความเห็นของเพื่อนๆในหัวข้อดังต่อไปนี้ครับ...

1 กระบะกับเก๋ง หากเกิดอุบัติเหตุ ชนกัน(อย่างแรง)
ทั้งชนด้านหน้า ชนด้านข้าง ชนด้านหลัง
ทั้งสามแบบการชน รถชนิดไหน จะเสียหายมากกว่ากันครับ??
ในสภาวะปกติ รถเก๋งมีความเสียหายมากกว่าค่ะ แต่ในกรณี ถ้าชนด้านข้าง โดยเอา 10 ล้อเป็นเกณฑ์ รถกระบะมีโอกาสพลิก เหมือนพวก  MPV ค่ะ โดยเฉพาะพวกยกสูง
2 จากข้อ 1 หลังจากชนแล้ว รถกระบะกับรถเก๋ง
สามารถซ่อมให้กลับมาเหมือนเดิม และขับขี่ได้ปกติ ได้หรือไม่ครับ
ถ้าตราบใด ไม่มีผลกระทบถึง โครงร้างหลัก ส่วนใหญ่จะซ่อมแล้วขับได้ค่ะ แต่ถ้าพูดถึงในแง่ระบบขับเคลื่อน รถเก๋งส่วนใหญ่จะขับหน้า อันนี้มีผลแน่นอน แบบว่าขับที ส่ายหัวยิกๆ  แต่เอาง่าย ชนเละ เป็นซากเหล็ก ช่างไทยก็เอามาประกอบได้ใหม่ค่ะ (จะแข็งแรงหรือไม่ อีกเรื่อง ??)

3 เคยได้ยินว่า รถกระบะ เป็นแชทซีตั้ง แล้วประกอบด้วยตัวถัง
แต่รถเก๋ง เป็นโมโนค๊อค คือไม่มีแชทซี
แบบนี้หมายความว่ารถกระบะดีกว่าหรือเปล่าครับ??
ในแง่ของความปลอดภัย และการซ่อม เอามาใช้ใหม่??
เอาอย่างง่ายๆ ขนาดSuzuki vitara  ยังเอามาเป็นตัวโปรโมตเลย แต่ โมโนค๊อก มันได้แง่ในเรื่องความแข็งแรงที่เป็นชิ้นเดียว และน้ำหนักเบา แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เวลา เกิดอุบัติเหตุ ถ้ามีผลกระทบ ถึงโครงสร้างหลัก ไม่ว่าจะตัวถังเดียวหรือ แซทซี เป๋หมดค่ะ เหมือนเดิมค่ะ อยู่ที่ระบบการขับเคลื่อนด้วย

4 ได้ยินมาว่า ระยะเบรคของกระบะ ยาวกว่ารถเก๋ง
รวมถึงช่วงล่าง การทรงตัว นั่นหมายความว่า Passive Safety
ของรถเก๋งดีกว่า ใช่มั้ยครับ
ผมจะเทียบได้มั้ยว่ารถเล็กๆอย่าง B segment
จะทรงตัว และมีการขับขี่ ที่ดีกว่ารถกระบะ??
เพราะส่วนตัวไม่เคยลองขับรถกระบะช่วงล่างดีๆอย่าง BT50 หรือ Triton มากนัก
บวกในแง่ ศูนย์ถ่วงของรถกระบะ และโมเมนตั้ม ในการบบรทุกด้วยนะคะ เพราะรถกระบะจุดประสงค์คือการบรรทุก แน่นอน ในจุดหลักๆ รถกระบะ ย่อมมีอะไรที่ด้ยกว่า่เก๋ง ทั้งน้ำหนัก การทรงตัว (หลังๆ รถบางเจ้าถึงประเคนระับบช่วยเหลือให้เท่าเทียมรถเก๋ง แล้วราคาพรวดไปเลย)  และส่วนใหญ่ ช่วงล่างรถกระบะด้านหลังเป็นแหนบเกือบทั้งหมด  มันก็ขึ้นอยู่ค่าความยืดของ โช๊คอัพแล้วค่ะ ว่าอันไหน หนึบ อันไหนร่อน

รถเก่งบางคันก็ใช่จะว่าดีเด่  ช่วงล่างระดับเทพ แต่ ร่อนยิ่งกว่า แดนเซอร์ วิถีชัยก็ยังมีค่ะ 

5 รถกระบะ เอาไปทำช่วงล่าง จะได้การทรงตัว การขับขี่
ที่ดีเท่ารถเก๋งมั้ยครับ??
ทำได้ไม่มาก ค่ะ และ ทุกคัน ก็จะประสปปัญหา "หน้าดื้อ"  เพราะ เป็นรถขับหลังอยู่แล้วค่ะ

6 ได้ยินมาว่า รถกระบะที่ติดกันชน
จะทำให้ยิ่งอันตรายถ้าชนแรงๆเพราะกันชนนั่นแหละที่กระแทกกับรถ
จริงหรือเปล่าครับ??
ในแง่ไหนคะ ในแง่คันที่ชนด้วย หรือคันที่ติดกันชน ถ้าในแง่ คันที่ชนด้วย แหงค่ะ แต่คันที่ติดไม่ทราบ อันนี้ ก็ขึ้นอยู่กับโครงสร้างห้องโดยสารด้วยค่ะ

ขอความรู้ไว้ประดับศีรษะหน่อยนะครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ vellcap

1. ถ้าชนกันด้านหน้าทั้งคู่ ไม่ต่างกันมากครับ คานหน้ารถอยู่ในแนวเดียวกับรถเก๋ง แต่รุ่นสูงจะสูงกว่าหน่อย
    ด้านข้างกระบะปลอดภัยกว่า เนื่องจากเบาะสูงกว่า แต่อาจจะมีพลิกได้ ซึ่งปลอดภัยกับตัวเรามากกว่า เมื่อเทียบกับเก๋ง
    เพราะเก๋งถ้าโดนชนด้านข้าง แล้วรถที่ชนสูงหน่อย หัวเราจะกระแทกกับรถที่ชนเลย ถ้าไม่มี side and Curtain Airbag
    ส่วนด้านหลังอืมมม ต้องดูที่เบาะครับ ส่วนโครงสร้างการยุบตัวคงไม่ต่างกันมาก(นัก)
    แต่ตำแหน่งความสูงที่ต่างกัน รถเก๋งที่ชนกระบะพังมากกว่า และรถเก๋งที่ชน Airbag อาจไม่ทำงานได้ด้วย

2. ไม่ทราบครับ

3. ไม่ต่างกันครับ ขึ้นอยู่กับการออกแบบ การดูดซับและกระจายแรงกระแทกครับ

4. ถ้ารถเดิมๆทั้งหมดเบรค Vigo สั้นกว่ารถเก๋งหลายๆรุ่นเลยครับ(ในกรณีเบรคมันปกติ)

5. คิดว่าได้นะครับ

6. กันชนนี่คือกันชนหน้าใช่ไหมครับ ถ้าใช่ และเป็นกันชนเหล็ก มันส่งผลถึงคนในรถครับ แทนที่มันจะยุบตัว
     กลับไม่ยุบตัวเพื่อผ่อนแรง  ในเมื่อไม่ยุบตัวทุกอย่างก็จะพุ่งไปข้างหน้าต่อ ง่ายๆ  เอาของวางบนรถเข็น 2 คัน
    คันที่ 1 ผูกเชือกเอาไว้ คันที่สองไม่ต้องผูก แล้วเข็นไปเร็วหน่อย แล้วอยุดรถคันที่สองโดยเบรคด้วยแรงคุณ
     ส่วนคันที่หนึ่งก็ให้เชือกตึงแล้วเบรคของมันเอง แล้วเปรียบเทียบของในรถเข็น ซึ่งนั่นคือตัวคุณครับ

ปล.ช่วงนี้ปิดเทอมผมไม่ขอไปลึกนะครับ

เอา VDO จาก ANCAP มาให้ดูครับ

Vigo 4WD 

Vigo 2WD

Triton 4WD

จาก Euroncap

VW Amarok

Mitsubishi Triton

ส่วนอันนี้ด้านข้าง เก๋ง VS SUV

แต่รถสองคันนี้เก่าแล้ว แต่เก่าไม่เท่ากัน คันนึงแข็งเกินไป(ถ้าชนคนเดินก็เจ็บหนัก) เลยเป็นแบบนี้ครับ
ถ้าเป็นปัจจุบันคงไม่ขนาดนี้ครับ ถึงไม่มี side and curtian airbag ก็เถอะครับ

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ
http://www.euroncap.com
http://www.ancap.com.au

VDO AU - http://www.mynrma.com.au/motoring/reviews/ancap-crash-test-videos.htm

ออฟไลน์ nicsjerry

• Sr. Member
เด๊วนี้ วีโก้ ก็ทำเบรคมาดี แล้วหรือครับ ผมเพิ่งรู้

เด๊วนี้ วีโก้ ก็ทำเบรคมาดี แล้วหรือครับ ผมเพิ่งรู้
ที่ผมเคยขับมา มันก็ถือว่าดีแล้วนะครับ สำหรับรุ่น G นะครับ ระยะเบรคสั้นด้วย (ย้ำ เวลาที่มันปกตินะครับ)
ถ้าไม่ปกติล่ะก็ ตัวใครตัวมันล่ะครับ
ส่วนความนุ่มนวล ความแน่นอน และ น้ำหนักแป้นเบรค Triton ดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2011, 04:00:52 โดย vellcap »

ออฟไลน์ apinui

จากที่ใช้กระบะอยู่ และโดนชนท้ายมาเยอะ ...

รถเก็งที่ชนท้ายผม ยุบไปที่เครื่องเลยก็หลายคัน ....

แต่ของผม แค่กันชนถลอก .เอาไปทำสีก็จบแล้ว .....

ช่วงล่าง เก๋งดีกว่าในแง่ความนุ่มนวล และเกาะถนน ..

แต่ถ้าวิ่งเร้วไม่มาก ไม่ต่างกัน กระบะบางคัน ใส่โช็คอัพดีๆ เซ็ทดีๆ วัดกันโค้งต่อโค้ง เก็งก็ตามไม่ทัน