ผู้เขียน หัวข้อ: ขอ Review สั่นๆกับ Skoda Superb At Sweden นะครับผม เพราะเห็นมีบางท่านสนใจครับ ^^  (อ่าน 6230 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
ผมว่าผมตอบปัญหา Superb ได้ดีมากๆเลยครับผม ^^
ตอนผมไป Sweden ครับ   ผมเช่า Skoda Superb 2.0TDI อะครับผม 170HP   7DSG    ขอบอกว่า

Skoda เป็นรถจากประเทศCzech แต่ตัวรถใช้ Technology จาก VW แทบทั้งคันเลยครับผม  สังเกตุจากพวงมาลัย  panel ต่างๆได้ครับผม
ขับดีมากครับผม เพราะมีวันนึงขับจาก Stockhom>>Gothenburg  ครับผม ระยะทางไกลมาก 500+ km  ขับบางช่วงแช่  150-180 km/h บ่อยๆ อยู่ครับผมเพราะตอนนั้นขับตอนตี 1  ซึ่งฟ้าสว่างราว 4-5 โมงเย็นบ้านเราเลยครับ   โดยเดินทาง 5 คนพร้อมสำภาระตลอดเลยครับ

1.  ขอบอกว่าฝาท้ายมันใช้ประโยชน์ได้ดีมากเลยครับ คล้ายๆ Hatchback ผสม Saloon เลยครับ    เก็บของได้เยอะมากๆครับ  ช่วงขา Legroom เยอะมากๆครับ นั่งได้อีกทั้งยังวางของได้อีกอะครับ  ส่วนวัสดุภายในถือว่าดีเท่ากับรถจำพวก Golf  Jetta  Passart เลยทีเดียวครับ  แต่ยังไม่ถึงขั้น  C-class 3Series   E-class   5 series    นะครับผมเพราะยังมีส่วนที่เป็นชิ้นสวนพลาสติกราคาถูกผสมอยู่บ้างครับผม     

2.  พวงมาลัยถือว่าควบคุมได้ดีครับ  เบามือในเมือง   ขับความเร็วสูงมั่นใจได้ครับผม  วัสดุนิ่มน่าสัมผัส มีมุมที่เข้านิ้วพอดีครับ สบายเวลาขับขี่ไกลๆ     อาจจะมีติคือพวงมาลัยนั้นอาจได้รับการสะเทือนจากพื้นถนนบ้างครับผม   แต่ดีกว่า Altis  Civic อย่างแน่นอนครับผม

3. เครื่องยนต์+เกียร์ครับผม  เครื่องยนต์ขอไม่พูดถึงนะครับเพราะไม่ใช่รุ่นที่ขายในไทยนะครับผม ^^"     มาเรื่องเกียร์กันดีกว่าครับผม  ก็ทำงานแบบ Dual Clutch เหมือนรถเครือ VW  ครับผม  คือช่วงทดเกียร์จะสั้นมาก ส่งกำลังได้ต่อเนื่องตลอดเวลา   แต่บ้างทีก็อาจรู้สึกแปลกๆกับจังหวะในการเปลี่ยนเกียร์ครับ เพราะมันสั้นแปลกๆครับเหมือนยังไม่เปลี่ยน   ส่วนเกียร์จะมี mode s ซึ่งจะ Kick down ได้ทันใจมากๆเลยครับผม   สนุกมากๆกับเกียร์นี้นะครับ ^^

4.เบาะนั่งในกรณีขับระยะไกลนะครับผม  เพราะเนื่องจากเบาะด้านหน้าจะมี Lumbar ด้านหลังสามารถปรับได้ทั้งคู่ เหมือน BMW , Mercedes-Benz เลยครับผม ตัวเบาะผมถือว่าดีเลยทีเดียวครับไม่แข็งและนิ่มจนเกินไป (ตัวที่ผมเช่าเป็นเบาะผ้าครับผม^^")  ด้านหลังก็นั่งดีเช่นกันครับ เพราะมีองศาเท่ที่กำลังดีครับเทเล็กน้อยเพื่อความสบายครับ

5.ทัศนวิสัยถือว่าดีมากๆเลยครับ ขับขี่ได้ง่ายในเมืองและนอกเมืองครับ แม้ตัวรถจะยาวมากๆ ยาวพอๆกับ S80 อะครับผม

6.เรื่องช่วงล่าง อารมณ์เดียวกับ Golf ครับ ตัวปกตินะครับไม่ใช่ GTI   555คือนุ่มนวลเวลาขับในเมือง  แล้วก็ยังให้ความมั่นใจได้ในความเร็วสูง  แต่ก็ต้องระวังบ้างครับ เพราะตัวรถที่ค่อนข้างสูงและหนักอาจทำให้รถโคลงได้บ้างครับ  แต่ก็ไม่ใช่ปัญหาที่น่ากลัวครับ

7.รูปลักษณ์  ดูดี และภูมิฐานมากนะครับผม  ทรงบางมุมคล้าย Bentley Flying Spur ด้วยเหอะครับ เสา C ไปถึงท้ายรถครับผม 555  ด้านหน้าคล้ายๆ BMW ครับ    ไฟท้ายก็มีเสน่ห์แบบเรียบร้อยครับ

สรุปนะครับผม  เป็นรถที่คุ้มค่ามากๆเลยครับ  แม่ผมถึงกับพูดว่าน่าจะมาขายในไทยนะครับ  และในที่สุดมันก็มาจนได้นะครับ 555    ราคานี้น่าเล่นครับ  แต่เรื่องศูนย์ก็ต้องดูครับ เพราะ Skoda ในไทยก็มีไม่ค่อยมากด้วยอะสิครับผม  แต่มันกลับจะทำให้คุณดูเด่นขึ้นมาทันทีครับผม

ออฟไลน์ Fly to dream

superb ราคาในไทยนี่ถูกกว่า passat cc มากมั้ยครับ อยากเอื้อมไปคว้าเหมือนกัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TurBoZ

• Full Member
  • ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
รถมันดูหล่อมาก 555

ออฟไลน์ PAN

ประตูหลังเลิศได้อีกครับรุ่นนี้ ที่นั่งหลังนี่ที่วางขาเยอะมากๆๆๆๆๆๆที่สุด คุณภาพวัสดุดีมากๆครับ คุ้มกว่าsonataใหม่อีกนะผมว่า

ออฟไลน์ Arado_kung

superb ราคาในไทยนี่ถูกกว่า passat cc มากมั้ยครับ อยากเอื้อมไปคว้าเหมือนกัน

รุ่นท็อปราคาเปิด 2 ล้านทอน2หมื่นครับ ถุงลม 10 ใบ มี navi ด้วย ถ้าถามผมโคตรถูกเลยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอบคุณครับ ทำไมอะไรๆง่ายดีจังในสวีเดน ตั้งแต่การเช่าไปจนถึงการขับรถ สำหรับพี่ กับการขับรถในเมกามันช่างยากลำบากกว่า จนยังไม่ได้ขับเลย ตำรวจก็เป็นตำรวจด้วย ทำงานตลอดครับ แล้วที่สวี๊ดนี่คือมอเตอร์เวย์เขาไม่ลิมิตเหมือนเยอรมัน หรือว่าตำรวจหลับหมดครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
สวย สง่า น่าขับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
ขนาดไปเที่ยวยังอุตส่าห์ทำ mini review ให้ดูด้วย  :D ขอบคุณมากเลยครับ Superb นี่เป็นรถระดับเดียวกับ camry accord ใช่มั้ยครับ

ว่าแต่คุณวริทไปอเมริกาเดือนไหนครับเนี่ย พอดีวันที่คุณไปทำวีซ่าที่สถานทูตอเมริกา ผมว่าผมเห็นคุณกับน้องชายด้วย 555

ออฟไลน์ Fly to dream

รุ่นท็อปราคาเปิด 2 ล้านทอน2หมื่นครับ ถุงลม 10 ใบ มี navi ด้วย ถ้าถามผมโคตรถูกเลยครับ

อู้ย ราคาดีมากๆ จี๊ดเลยราคานี้ ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

ขนาดไปเที่ยวยังอุตส่าห์ทำ mini review ให้ดูด้วย  :D ขอบคุณมากเลยครับ Superb นี่เป็นรถระดับเดียวกับ camry accord ใช่มั้ยครับ

ว่าแต่คุณวริทไปอเมริกาเดือนไหนครับเนี่ย พอดีวันที่คุณไปทำวีซ่าที่สถานทูตอเมริกา ผมว่าผมเห็นคุณกับน้องชายด้วย 555

555ทราบได้ไงครับเนี่ย จริงครับผมจะไปเรียน courseเตรียมภาษาสำหรับปโท ครับผม  ไป2เดือนครับศุกร์นี้ครับผม ว่าแต่ผมไม่ได้สังเกตุคุณป๋าตั้มเลยครับ จะไปอเมริกาเหมือนกันหรอครับผม^^ superbนั้นเป็นรถที่ดีมากๆคันนึงเลยครับดูในyoutube search  ่รายการ Fifth gear  ได้ครับรู้สึกมีอยู่หลายclipนะครับผม

ออฟไลน์ Sappe!

รถหรูดีน่ะครับ

ขอบคุณครับๆ  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ PREM

ไปมอเตอร์โชว์อยากให้ไปสัมผัส Superb กันครับ เสร็จแล้วเดินไปบูธ VW ไปลองนั่ง Passat CC จะพบว่าคุณภาพไม่ต่างกันเลย
Superb เลกรูมน้องๆ S-Class เลยครับ ทั้งๆ ที่มิติภายนอกไม่ได้ยาวไปกว่า D-segment ญีุ่ปุ่นเลย
แถมรุ่นท็อปอัดออพชั่นมหาศาล เนวิเกเตอร์ ถุงลม 10 จุด จอดเองได้ ล้อ 18 นิ้ว เบาะ alcantara ราคา 1.98 ล้าน ลดเพิ่มให้อีกแสนนึง

เสียดายไม่ได้ลองขับ เพราะเซลส์บ่ายเบี่ยง บอกคิวยาวๆ ว่างแล้วจะโทรตามให้ แ้ล้วเงียบไปเลย >:(

ถ้าไม่ติดเรื่องซื้อแล้ว service ที่ไหน อะไหล่แพงมั้ย ขายต่อจะเหลือราคาเท่าไหร่ ผมว่าจะยกขึ้นแท่นรถโปรดประจำงานนี้เลย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Arado_kung

ไปมอเตอร์โชว์อยากให้ไปสัมผัส Superb กันครับ เสร็จแล้วเดินไปบูธ VW ไปลองนั่ง Passat CC จะพบว่าคุณภาพไม่ต่างกันเลย
Superb เลกรูมน้องๆ S-Class เลยครับ ทั้งๆ ที่มิติภายนอกไม่ได้ยาวไปกว่า D-segment ญีุ่ปุ่นเลย
แถมรุ่นท็อปอัดออพชั่นมหาศาล เนวิเกเตอร์ ถุงลม 10 จุด จอดเองได้ ล้อ 18 นิ้ว เบาะ alcantara ราคา 1.98 ล้าน ลดเพิ่มให้อีกแสนนึง

เสียดายไม่ได้ลองขับ เพราะเซลส์บ่ายเบี่ยง บอกคิวยาวๆ ว่างแล้วจะโทรตามให้ แ้ล้วเงียบไปเลย >:(

ถ้าไม่ติดเรื่องซื้อแล้ว service ที่ไหน อะไหล่แพงมั้ย ขายต่อจะเหลือราคาเท่าไหร่ ผมว่าจะยกขึ้นแท่นรถโปรดประจำงานนี้เลย

ของผมเซลล์ skoda take care ดีนะเพราะเข้าไปตอนไม่มีคน 5555 แต่ volk เนี่ยไม่มีคนสนผมเลยอ่ะ ยอมรับเลยว่าเจ้า superb ถ้ามีเงินผมซื้อแน่นอนอ่ะ ชอบทุกอย่าง เบาะหน้า-หลังสบายโฮก กระโปรงท้ายใหญ่มากลงไปนอนเล่นได้เลยแถมพับเบาะได้อีก 

ออฟไลน์ GZaar

• Sr. Member
  • quattro > 4titude
วันนี้ไปลองนั่งมาแล้วครับ ที่นั่งหลังกว้างมากกกกกกกกกกกกกกกก ลงไปนั่งที่พื้นรถได้เลย พื้นที่กระโปรงท้ายก็ใหญ่โตอลังการสุดๆ

คุ้มค่ามากๆเลยครับราคานี้
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน