ผู้เขียน หัวข้อ: KIA PICANTO กับ HONDA BRIO  (อ่าน 11252 ครั้ง)

ออฟไลน์ bankkrab

• Newbie
  • *
KIA PICANTO กับ HONDA BRIO
« เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 21:42:37 »
อยากให้พี่ๆทุกท่านที่นี่ ช่วยคอมเม้นท์เกี่ยวกับรถยนต์สองรุ่นนี้แบบวัดกันหน่อยครับ ว่าตัวไหนน่าซื้อกว่ากัน

อยากรู้ในทุกๆแง่เลยครับ เช่น เครื่องยนต์, ราคาขายในอนาคต, ศูนย์และอะใหล่, ภาพรวมของรถทั้งภายใน ภายนอกครับ

ผมเป็นแฟนฮอนด้านะครับ ตอนนี้ที่บ้านผมจองบริโอ้ไปแล้ว

แต่ตอนนี้กำลังอยากทราบข้อมูลตัวนี้มากๆ ว่าน่าซื้อกว่าบริโอ้ไหม เพราะขนาดก็ใกล้เคียงกัน แถมราคาก็เฉียดๆกันมาเลย....

ลังเลครับ ช่วยบอกข้อดี ข้อเสียให้ผมตาสว่างที : )

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: KIA PICANTO กับ HONDA BRIO
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 21:48:08 »
ฮอนด้ากินขาดไปหลายข้อครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
Re: KIA PICANTO กับ HONDA BRIO
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 22:32:04 »
ฮอนด้ากินขาด เกือบทุกข้อเลย ครับๆ อาจจะดีไซนท้ายไม่ค่อยสวย ที่แพ้นิดหน่อย  ;D

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 22:39:31 »
ยังไม่เห็น Kia Picanto คันจริง

แต่ถ้าให้ผมเลือก 2 คันนี้

ผมขอเลือก Brio ครับ

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 00:13:47 »
พิแคนโต้จะดูดีกว่าที่งานภายใน-นอก
และจากสเปค พิแคนโต้ม้าจะน้อยกว่า3ตัว ..แต่(จากสเปค)พิแคนโต้ทอร์คมากกว่าประมาณ10N.m
แต่ก็ขึ้นกับองค์ประกอบอีกหลายอย่าง ถ้าจะถามว่าใครแรงกว่า

ความจริงถ้าพิแคนโต้ตัวเกียร์ธรรมดาให้กระจกไฟฟ้า..คู่หน้าก็ยังดี
และมีแอร์แบคคู่หน้าในทุกรุ่นย่อย ในราคานี้นะ
มวยจบแน่นอนครับ

.-_-.

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 00:41:49 »
ดีไซน์เป็นเรื่องของแต่ละคนคิด

เครื่อง..เห็นแค่ม้าต่างกันนิด แต่ Brio เป็น CVT และ Kia เป็นอัตโนมัติแบบทั่วไป ยังไม่น่าสรุป
ราคาขายต่อ, อะไหล่และ support ในอนาคต Honda ชนะอยู่แล้ว

ว่ากันที่ตัวรถ Kia เลือกใช้วัสดุที่ดูดีกว่ากันเล็กน้อย และเก็บรายละเอียดส่วนต่างๆได้ดีกว่า
เรียกได้ว่าเข้าไปนั่งๆลูบๆคลำๆสัก 10 นาทีก็บอกได้

แต่ Kia ไม่มีถุงลมนิรภัย และไม่มี ABS ซึ่ง Brio มีครบทั้งสองอย่าง
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 07:47:29 »
ผมชอบเกียร์นะ ดูพิถีพิถันกว่าบริโอ ส่วนออฟชั่นที่ใส่บริโอมาแล้วเกียร์ไม่มี ผมเฉยๆเพราะผมขับรถเก่งอ่ะ
อยากได้เหมือนกัน ถามคำถามนี้กับทั้งจิมมี่และแพนเช่นกัน โดยส่วนตัวผมจะตัดฮอนด้าทิ้งก่อนเพื่อน

งานนี้เลยเหลือแค่มาร์ชกับบริโอ แต่สุดท้ายแล้วปลายปีก็ไปเอา CRV ต่อจากเพื่อนรักอยู่ดี....ซะงั้นอ่ะ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Severus Snape

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 10:37:33 »
จากที่ไปดูตัวเป็น ๆ มาในงาน Motorshow แล้วนะครับ
คิดว่า Picanto ดูเป็นรถที่เกรดเหนือกว่า Brio อยู่หลายขุมเลยครับ
คือ Picanto เนี่ย ขายในยุโรปด้วยนะครับ ต้องไปฟัดกับเจ้าถิ่นรายใหญ่มากมาย เกียเลยทำรถออกมาให้ลงตัวมากที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้
สว่น Brio เนี่ย ดูแล้วเหมือนรถที่เอาไว้ขายในประเทศกำลังพัฒนาอ่ะครับ อย่างจีน อินเดีย อาเซียน

ภายนอกอาจจะดูไม่ต่างกันมาก แต่ภายในนี่ขอบอกว่า Picanto กินขาดเลยฮะ ทั้งในแง่ดีไซน์และลุคของวัสดุ ผมลองเทียบกับการตกแต่งภายในของ Kia Optima Hybrid ที่จอดอยู่ในบูธเดียวกัน
รู้สึกว่า Picanto จะใช้วัสดุและดีไซน์คล้าย ๆ กับ Optima เลย เพียงแต่ออพชั่น ลูกเล่นภายในไม่เท่ากัน
และแอบเห็นมาว่า ยนตรกิจ รับประกัน 5 ปี ด้วย (ไม่รู้ว่าประกันส่วนไหนบ้าง) ไม่รู้ว่จะทำให้ จขกท. อุ่นใจขึ้นได้บ้างหรือเปล่านะครับ

ออฟไลน์ aun002

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 11:49:36 »
ไปเห็นตัวเป็นที่เดอมอลโคราชมาแว้วครับ
เอิ่ม หน้าตามันแปลกๆ เลยไม่ได้เข้าไปลองนั่ง
แล้วดันเอาสีเหลืองมาโชว อยากจะบอกว่า แค่สีผมก็ไม่เข้าไปดูละ เหลืองจริงๆ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 15:45:56 »
ราคาขายในอนาคต :: Honda น่าได้ราคาดีกว่าอยู่แล้วหละครับ

ศูนย์และอะใหล่ :: Honda ศูนย์เยอะทั่วประเทศ

ภาพรวมภายใน :: ผมว่า Kia ทำได้ดีกว่าน่ะครับ สวยกว่า

ภาพรวมภายนอก :: ผมก็ว่า Kia สวยกว่าอยู่ดีครับ

;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 18:39:31 »
มองยาวๆ เลือก Brio ครับ

ออฟไลน์ VIRICIDE

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 20:34:48 »
ถ้า2ตัวนี้ผมเลือกบรีโอ้คับ แต่ถ้ามีตัวเลือกอื่นคงไม่ เพราะตอนนี้กำลังศึกษาข้อมูลบรีโอ้อย่างละเอียดอยู่ผมว่าอะไรหลายๆอย่างมันไม่ค่อยน่าซื้อใช้น่ะคับ

ความคิดเห็นส่วนตัวน่ะคับ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 03:39:29 »
ผมชอบเกียร์นะ ดูพิถีพิถันกว่าบริโอ ส่วนออฟชั่นที่ใส่บริโอมาแล้วเกียร์ไม่มี ผมเฉยๆเพราะผมขับรถเก่งอ่ะ
อยากได้เหมือนกัน ถามคำถามนี้กับทั้งจิมมี่และแพนเช่นกัน โดยส่วนตัวผมจะตัดฮอนด้าทิ้งก่อนเพื่อน

งานนี้เลยเหลือแค่มาร์ชกับบริโอ แต่สุดท้ายแล้วปลายปีก็ไปเอา CRV ต่อจากเพื่อนรักอยู่ดี....ซะงั้นอ่ะ

หุหุ ถ้าเป็น CRV G3 2.0 ผมว่าพี่อาร์ตอาจจะขาดใจเวลาขับมันได้นะครับ มันอื๊ดดดอืดดดดดดดครับ
แต่ถ้าขับเอื่อยๆก็คงไม่เป็นไร ถ้ารีบขับ im ทันใจพี่กว่าครับ อิอิ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 07:56:17 »
ถ้างานออกแบบ Picanto ครับ

แต่ผมเลือก Brio ดีกว่า อุ่นใจกว่าเยอะ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• Sr. Member
  • freed korat
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 20:05:40 »
ไปเห็นตัวเป็นที่เดอะมอลโคราชมาแว้วครับ
เอิ่ม หน้าตามันแปลกๆ เลยไม่ได้เข้าไปลองนั่ง
แล้วดันเอาสีเหลืองมาโชว อยากจะบอกว่า แค่สีผมก็ไม่เข้าไปดูละ เหลืองจริงๆ
ไปดูใหม่ครับ วันนี้เค้าเปลี่ยนเอาสีบรอนซ์มาโชว์ เพราะคันเหลืองมีคนซื้อไปแล้ว

ปล.น้องแบงค์เจ้าของกระทู้ ฤาจะเปลี่ยนใจ
แหม๋แนวหน้าเว็บ บริโอ้มิใช่รื

ออฟไลน์ bankkrab

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 16:15:58 »
ไปเห็นตัวเป็นที่เดอะมอลโคราชมาแว้วครับ
ไปดูใหม่ครับ วันนี้เค้าเปลี่ยนเอาสีบรอนซ์มาโชว์ เพราะคันเหลืองมีคนซื้อไปแล้ว

ปล.น้องแบงค์เจ้าของกระทู้ ฤาจะเปลี่ยนใจ
แหม๋แนวหน้าเว็บ บริโอ้มิใช่รื

ไม่เปลี่ยนใจแล้วครับพี่หนุ่ย แบงค์ไปดูตัวจริงมา ไม่ชอบเลย

บริโอ้ดีกว่าหลายอย่างแบบที่หลายๆท่านข้างบนบอกอะครับ ผมเห็นด้วยหมดเลย :D