ผู้เขียน หัวข้อ: ///// ไปขับมาแล้วละ SKODA หนะ....หุหุหุ /////  (อ่าน 22505 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
///// ไปขับมาแล้วละ SKODA หนะ....หุหุหุ /////
« เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 23:21:37 »
ในเมื่อกระแสจากในเว็บของเรามันแรงนัก

เอาละ สนองตัณหากันสักหน่อย

วันนี้ผมก็เลยขับรถมาที่งาน Motor Show อีกสักรอบ
เพื่อจะมาลองขับ Skoda ทั้ง 3 รุ่น โดยเฉพาะ!!

แต่ขับสั้นๆ คันละ 2 รอบ สนาม ลาน P9 เท่านั้น ไม่มากไม่น้อยไปกว่านี้
และแค่นี้ก็เพียงพอแล้ว

ออฟไลน์ vellcap

Re: ///// ไปขับมาแล้วละ SKODA หนะ....หุหุหุ /////
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 23:24:22 »
wow!!!!!  ;D ;D

ออฟไลน์ H.

Re: ///// ไปขับมาแล้วละ SKODA หนะ....หุหุหุ /////
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 23:25:51 »
Yeti Yeti Yeti Yeti Yeti Yeti
อูร่าาาาา

ว่าแต่คุณจิมได้เทสเอา ฮ. ไปจอดบนหลังด้วยหรือเปล่าครับ 55
 :D
H.

ออฟไลน์ eight

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 23:26:39 »
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ มึน!!

• Sr. Member
  • -*-
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 23:27:24 »
เทียบกับคันข้างๆๆ ก็ใหญ่อยู่

ขอบคุณครับ ได้อ่านอีกแล้ววววว
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 23:29:46 »
วันนี้ไปขับ March ที่นี่มา

ไม่ทันสังเกตเจ้านี่เลยแหะ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 23:29:59 »
Yeti เครื่อง 1.2 ขับหน้า
ถ้ามันประกอบในไทย ราคาน่าจะต่ำกว่าหรือพอๆกันกับ Suzuki อีกตัวนึงมั้ยครับ ?

ถ้าดูแนวโน้มว่าราคาพอกัน เราตั้งม็อบไปประท้วงหน้าบ้านผู้บริหาร VW กับ Skoda ให้มาตั้งโรงงานที่ไทยกันมั้ยครับ 55  :D
H.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 23:30:24 »
เริ่มกันที่ Skoda Yeti 1.2 TSI

เปิดประตูขึ้นรถไป อึ้ม วัสดุภายในของ Skoda ม่ีการเปลี่ยนแปลงเล็กน้อย
ไปในทางที่ดีขึ้น นิดนึง ไม่เยอะนัก ถ้าเทียบกับสมัย Octavia
แต่การออกแบบต่างๆนั้น ทำได้ลงตัวขึ้นเยอะมาก

ยกเว้นเรื่องเดียวที่ต้องขอติกัน แต่ก็ไม่รู้จะแก้ยังไง
นั่นคือ ถ้าคุณปรับตำแหน่งเบาะนั่ง ไม่พอดีกับสรีระ
ขอบด้านบนของพวงมาลัย จะบังมาตรวัดเต็มๆ ทีนี้จะอ่านความเร็วกันยังไงละเนี่ยท

ยิ่งสำหรับผม ที่มักจะปรับตำแหน่งนั่งขับให้เตี้ยที่สุด ติดพื้นรถที่สุด
ถ้าจะปรับพวงมาลัย ให้ผมขับได้พอดีๆ ตำแหน่งมาตรวัดจะสูงไป

ทัศนวิสัยด้านหน้า แปลกตานิดนึง แม้ว่าผมจะเคยขับ Nissan Ciube มาแล้วทั้ง 2 คัน
แต่ก็ยอมรับว่ายังไม่ชิน

อย่างไรก็ตาม การตอบสนองจากเครื่องยนต์ 4 สูบ 1.2 ลิตร TSI พ่วง Turbo นั้น
คือสิ่งที่ผมบอกเลยว่า ผิดคาดเล็กน้อย นึกว่าจะอืดกว่านี้ ที่ไหนได้ ช่วงออกตัวตอนต้น
พุ่งไปข้างหน้าค่อนข้างดีเลยทีเดียว

หลอกผมได้สนิทใจเลยละว่า มันเหมือนเครื่องยนต์ 4 สูบ DOHC 16 วาล์ว 1.8 ลิตร ปราศจากระบบอัดอากาศมากๆ

ถ้าผมไม่ได้ทำการบ้านมาก่อนว่า มันคือ เครื่องยนต์ 4 สูบ SOHC 8 วาล์ว เท่านั้น!! แล้วพ่วงเทอร์โบเอา

ดังนั้น คุณงามความดีควรจะยกให้กับ เทอร์โบ ที่ให้พละกำลังมาอย่างชัดเจนตั้งแต่ 1,750 รอบ/นาที
แต่กว่าที่ผู้ขับจะสัมผัสได้ ต้องให้เข็มวัดรอบผ่านไปถึง 2,000 รอบ/นาทีกันเสียก่อน

เกียร์ DSG 7 จังหวะ ยังคงทำงานคล้ายคลึงเกียร์ธรรมดามากๆ และชวนให้ผมนึกถึงสไตล์การเปลี่ยนเกียร์
แบบที่ผมคุ้นเคยกับ Golf GTi มาแล้ว นั่นเอง!

ช่วงล่าง บอกเลยว่า การขับบนพื้นปูนนั้น ทำให้รู้ได้ในทันทีเลยว่า พื้นปูนนั้น  แม้จะก่อความสะเทือน
ให้ช้อกอัพรับรู้ และส่งขึ้นมายังเบาะคนขับ แต่ก็ยังไม่ถึงกับแข็งมากขนาดสะเทือนเลื่อนลั่นมากเกินเหตุ
แต่อย่างใด

พวงมาลัย เพาเวอร์ไฟฟ้า หักซ้ายขวาไปมา ยังไม่ถึงกับหนืดมากนัก แน่นอนว่า ดีสำหรับการขับขี่ในเมือง
แต่ถ้าในแง่าของคนชอบขับรถแล้ว ถ้า หนืดเพิ่มขึ้นอีกนิดนึงก็จะดี แต่ภาพรวม ถือว่า เซ็ตมาค่อนข้างโอเคแล้ว
กับ SUV แบบนี้  ระบบเบรก ก็หน่วงความเร็วลงมาได้นุ่มนวล ไม่มีอาการจึ๊กๆจั๊กๆ ให้รำคาญแต่อย่างใด

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 23:33:58 »
อ้าว...ปรับพวงมาลัยไม่ได้หรอครับ :-\
H.

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 23:35:50 »
ว้าวๆรอชมคันต่อไปครับ

ออฟไลน์ Xtream@tom

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 23:38:00 »
พี่จิมมี่ครับ ไหนบอกว่าให้เพลาๆกระทู้Skodaแล้วไง อิอิ

(ล้อเล่นนะครับ) ;D

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 23:39:09 »
ถือว่าไม่เลวนะเนี่ย สำหรับตัวนี้

ปล.พี่ขับรุนนี้ตอนประมาณกี่โมงครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 23:40:34 »
;D ;D ;D

ยังไม่นอนอีกคุณท่าน!!! ดีๆๆ มาอยู่เป็นเพื่อนกันก่อนๆๆๆ อย่าเพิ่งนอนๆๆ

ต่อๆๆๆ

ขอย้ำ ทั้ง 3 รุ่นที่ลองขับ พวงมาลัย นอกจากปรับสูง -ต่ำ ได้แล้ว ยังปรับระยะห่าง ใกล้ - ห่าง จากตัวผู้ขับได้ทั้งหมดนะครับ อย่าเข้าใจผิดนะ อ่านดีๆ

อีก 2 คันที่ได้ลอง

ขอพูดถึง Fabia 1.2 TSI ก่อน

เครื่องยนต์ กับเกียร์ ขอไม่พูดซ้ำ บุคลิก การตอบสนอง และนิสัย เหมือนกันกับ Yeti เปี๊ยบ ไม่มีผิดเพี้ยน โขลกกันมาเลย
แน่ละ เครื่องเดียวกัน เกียร์ลูกเดียวกันเลยนี่หว่า ตามประสา "สหกรณ์ระบบส่งกำลัง Volkswagen จำกัด"

แต่ พวงมาลัยไฟฟ้านี่ แบอสงสัยนิดนึงว่า ตอนออกตัว รถพุ่งไปข้างหน้า ล้อมันจ้องแต่จะหมุนไปข้างหน้าอย่างเดียว
โดยที่พวงมาลัยเอง ก็แอบจะบังคับทิศทางของรถได้ ล่าช้ากว่าความต้องการของคนขับ ไปเสี้ยววินาที
ในช่วงที่ออกตัวตรงๆหนะครับ ชวนให้สัมผัสว่า แอบมีอาการคล้ายๆกับ Torque Steer นิดๆอยู่เหมือนกัน
แต่ยังไม่หนักหนาสาหัสแต่อย่างใด ขับสนุกดี

เข้าโค้งงี้ เนียนทีเดียว รถค่อนข้างเป็นกลาง ยิ่งตอนพุ่งออกจากโค้งด้วยแล้ว ผมว่า เนียนดี ใช้ได้
การตอบสนองพวงมาลัย แอบคล้ายกับ Yeti อยู่เหมือนกัน  ส่วนเบรก ก็ไม่ได้ต่างกันมากนัก
ยังบอกไมไ่ด้มาก ลองขับสั้นๆ แค่ 2 รอบ ได้แค่นี้เอง

ส่วน Superb นั้น
ต้องถามกันเลยว่า นี่ขจนาดเครื่อง 1.8 TSI ยังออกตัวได้พุ่งดีไม่เลวขนาดนี้
แล้วถ้ารุ่นเครื่องยนต์ ดีเซล 2.0 CRDi มันจะขนาดไหนวะเนี่ย?

เข้าโค้งได้เนียน นุ่ม ช่วงล่างซับแรงสะเทือนดีกว่า ทั้ง Yeti และ Fabia ซึ่งอันนี้ก็ต้องแน่นอนอยู่แล้ว
รถนั่งระดับผู้บริหาร จะให้แข็งเป็นขวดยาธาตุน้ำขาวติดล้อ นั่นก็กะไรอยุ่ ผมอยากบอกว่า
ช่วงล่างของ Superb นั้น มาผิดคาดมาก ผมไม่คิดมาก่อนว่า ผมจะได้เจอช่วงล่าง ที่ซับแรงสะเทือน และ
ให้การเข้าโค้งที่นุ่มกำลังดี ไม่ย้วย และเฟริ์มมากขนาดนี้ จากรถอย่าง Skoda

จะติก็เรื่องเดียว คือ ระบบ Parking Assist ซึ่งผมได้แต่บอกกับคุณโตว่า งานนี้เห็นด้วยนะ
"กรูจอดเองก็ได้!" ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

เจอคุณตั้ม และคุณจูน คู่รักที่มาลอง Skoda อีกครั้ง เพราะเจ้าตัว เพิ่งจอง Fabia ไป
เลยอยากลองให้มั่นใจ

แน่นอน พอเจอผม เลยเป๋ เพราะผมบอกว่า Yeti ดีกว่าไหม ถ้าไหวนะ

นั่นคงเป็นเรื่องที่ สองคนว่าที่ตายาย ของหลานๆ เค้าจะไปทำการบ้าน ตัดสินใจกันเอาเองครับ

จะบอกว่า Skoda จะไม่มี First Impression อีกแล้ว

เพราะต่อจากนี้

FULL REVIEW กันเลย...

และบอกให้รู้เลยว่า จะมาไว เกินคาดคิด!!

สงกรานต์นี้ เจอกัน!! อย่าเพิ่งหนีไปเล่นน้ำที่ไหนจนลืม Headlightmag.com แล้วกันละครับ!

หุหุ

ออฟไลน์ Xtream@tom

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 23:44:08 »
จะบอกว่า Skoda จะไม่มี First Impression อีกแล้ว

เพราะต่อจากนี้

FULL REVIEW กันเลย...

และบอกให้รู้เลยว่า จะมาไว เกินคาดคิด!!

สงกรานต์นี้ เจอกัน!! อย่าเพิ่งหนีไปเล่นน้ำที่ไหนจนลืม Headlightmag.com แล้วกันละครับ!

หุหุ

มาไวแซงรีวิวอื่นมาเลยนะเนี้ย ว่าแต่จะรีวิวรุ่นไหนอ่ะครับ
* Xtream@tom ปักเสารอ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2011, 23:47:12 โดย Xtream@tom »

methus zaa

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 23:45:00 »
หา! พี่ได้ขับ skoda มาทำรีวิวแล้ว ไชโยๆๆๆๆ ;D

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 23:46:53 »
มารอชมครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 23:49:41 »
fabia ราคาเท่าไหร่ครับเนี่ย

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 23:51:53 »
Fabia เห็นบอกว่า 990,000 บาท หนะครับ

แต่ นั่นคือตัวถูกนะ บอกไว้ก่อน รถนำเข้า มันก็ทำราคากันได้แค่นี้แหละน้องเอ้ย

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 23:56:35 »
อู้ววว บูชาบร้ะเจ้า Yeti

ผมว่านะ Fabia ตัวไหม่กับ Yeti คงทำมาให้คนเลือกแล้วละว่า จะเอารถไว้ใช้ในเมืองหรือขับนอกเมืองเน้นความอเนกประสงค์ พอดีไปดูรีวิวเยติของต่างประเทศเบาะหลังนี้เรียกว่าจัดเต็มสุดๆ

ถอดได้ใส่ได้พับได้เลื่อนได้ ไม่ใช่แค่เลื่อนเข้าออก เลื่อนซ้ายขวาก็ได้

บ้าไปแล้ว
H.

methus zaa

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 23:56:57 »
ผมว่าถูกมากแล้วครับ  :D

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 23:59:17 »
fabia มีเครื่องเบนซิน 1.2 turbo รุ่นเดียวใช่มั้ยครับ
เห็นตอนนั้นใครบอกตัวดีเซลทำได้ 22 โล/ลิตรด้วยนะ มันมีขายในบ้านเราด้วยมั้ยครับ
คิดไม่ออกว่าคุ้มมั้ยถ้าเทียบกับ fiesta

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2011, 00:02:31 โดย Bluedoft »

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 00:01:57 »
ถ้า Yeti มาราคา 6 แสนจะง้อพ่อขอเงินไม่คิดชีวิตเลย  :o
H.

methus zaa

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 00:02:25 »
fabia มีเครื่องเบนซิน 1.2 turbo รุ่นเดียวใช่มั้ยครับ
เห็นตอนนั้นใครบอกตัวดีเซลทำได้ 22 โล/ลิตรด้วยนะ มันมีขายในบ้านเราด้วยมั้ยครับ
คิดไม่ออกว่าคุ้มมั้ยถ้าเทียบกับ fiesta
คันนั้นเป็นตัวเก่าหรือเปล่า ผมไม่แน่ใจนะครับ แต่ตัวใหม่ไม่มีครับ

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 00:08:33 »
แอมาดู
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ motion

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 00:09:29 »
สวัสดีครับพี่จิมมี่  ได้ไปลอง yeti ต่อท้ายจากพี่เลยล่ะครับ และก็จองไปเรียบร้อยเลย....555++

ดีใจจังนะครับที่ได้เจอพี่ตัวเป็นๆ และได้รับคำยืนยันไม่ผิดหวังกับรถรุ่นนี้ อยากคุยให้มากกว่านี้ครับ

แต่ต้องรีบกลับพัทยาด่วนๆ

ออฟไลน์ FlavorWheel

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 00:16:54 »
ดูรูปที่ถ่ายท้าย superb มา มองแบบกวาดตา นึกว่า เฟตั้น   นะเนี่ย
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ eight

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 00:19:04 »
อ่านจบแล้ว  ;D

ออฟไลน์ BMTA

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 00:19:22 »
 ราคาช่วงแนะนำของ Skoda เขาอ่ะ

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 01:59:51 »
เอาแล้วไง ของดีราคาไม่แพง มันมาอีกแล้ววววววว
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 02:41:14 »
แอมเบี๊ยนกับคราสสิค ต่างกันมากมั้ยเนี่ย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย