ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำยาขัดล้อแม็กแบบไหนดีกว่าครับ  (อ่าน 12126 ครั้ง)

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
น้ำยาขัดล้อแม็กแบบไหนดีกว่าครับ
« เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 21:24:31 »
คือว่าผมไปซื้อน้ำยาขัดยางมาที่ห้างแห่งหนึ่งใกล้บ้าน พอผมเข้าไปหยิบแบบที่เคยซื้อที่เป็นแบบสเปรย์ฉีดแล้วเป็นฟองขึ้นมา
พี่เซลล์ยืนอยู่ตรงนั้นเลยเดินมาแนะนำว่าแบที่ป็นน้ำเช็ดเอาจะดีกว่า เพราะมันอยู่ได้นานกว่า แล้วแบบสเปรย์ถ้าใช้บ่อยๆ
จะทำให้ยางเสื่อมเร็ว ผมก็เลยอยากรู้ว่ามันจริงหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: น้ำยาขัดล้อแม็กแบบไหนดีกว่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 22:23:37 »
ขัดล้อหรือยางแน่อ่ะครับ งง

แต่ก็มารอความรู้สเปรย์ฉีดยางด้วยคนครับ

ออฟไลน์ H.

Re: น้ำยาขัดล้อแม็กแบบไหนดีกว่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 22:27:43 »
ขัดยางไอ้ที่ฉีดเป็นฟองให้ยางดูดำ-เงาเหมือนซื้อไหม่ใช่มั้ยครับ

ไม่รู้แหะแต่บ้านผมไม่ค่อยใช้ เคยมีอยู่แต่ปกเอาน้ำยาล้างรถ+แปรงสีฟันเก่าขัดล้อเอาครับ  ;D
H.

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 22:38:53 »

แต่ก็มารอความรู้สเปรย์ฉีดยางด้วยคนครับ
ขัดยางครับ ขัดยาง  ;D

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 22:43:30 »

ขัดยางครับ ขัดยาง  ;D
ครับ ก็คงเป็นแบบเดียวกับที่ผมใช้อยู่

ขัดยางไอ้ที่ฉีดเป็นฟองให้ยางดูดำ-เงาเหมือนซื้อไหม่ใช่มั้ยครับ

ไม่รู้แหะแต่บ้านผมไม่ค่อยใช้ เคยมีอยู่แต่ปกเอาน้ำยาล้างรถ+แปรงสีฟันเก่าขัดล้อเอาครับ  ;D
จะลองเอาวิธีนี้ไปใช้อีกวิธีครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 22:58:04 »
ส่วนใหญ่แบบทาทนกว่าเพราะส่วนผสมจะเป็นพวกซิลิโคนแต่ก็จะแพงกว่า
แบบฉีดสะดวกสุดท้ายแล้วต่ชอบครับยี่ห้อที่ขายทั่วไปแค่ยางใช้ได้แหละครับ ;D

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 23:02:04 »
ผมชอบแบบทามากกว่าของMGก็โอนะดำดัน้ำไม่ค่อยเกาะ แต่อย่าไปซื้อในห้างเชียวแพงมาก

ออฟไลน์ jkhl

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 23:07:52 »
แบบสเปร์ก็มือไม่เปื้อน

แต่พวกที่ติดทนติดนานจะเป็นพวก เจล เทใส่ฟองน้ำแล้วสองทา

ชื่อจะประมาณ Tire Gel มีหลากหลายยี่ห้อ Meguiar,ChemicalGuys ,Wolfgang  

หรือหาซื้อง่ายหน่อยก็ karshine ,waxy แต่จะไม่ค่อยทน  จะอยู่ได้ประมาณอาทิตย์หนึ่ง แต่พวกข้างบนก็อาจจะถึงเดือนครับแต่หาซื้อยากหน่อย

อย่างไหนดีกว่ากัน จากที่่สังเกตพวกยี่ห้อที่มาตราฐานจะไม่ต่อยมีแบบสเปร์ครับ จริงๆแล้วคุณสมบัติมันไม่ใช่สวยดำอย่างเดียวนะ มันลดฝ่นกัน uv บางส่วนด้วย

ออฟไลน์ GZaar

• Sr. Member
  • quattro > 4titude
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 23:13:26 »
ผมใช้ของแมกไกวสีม่วงๆทาครับ เหนียวๆทายากหน่อย ทนน้ำทนฝนดี  
เคยซื้อแบบเป็นน้ำเหลวๆมาใช้มันก็ทาง่าย แต่อยู่ได้ไม่กีวันก็ขาว
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 08:06:40 »
ผมชอบน้ำยาที่เป็น water-based หรือ silicone ก็ยังดี
ไม่ชอบพวกที่เป็น solvent based ดำดีอยู่หรอก แต่มันกัดยางเป็นสีน้ำตาล
ใช้แบบแรกดีกว่า ดูเงาๆ แบบธรรมชาติดี  ;)

ออฟไลน์ jAk`CS

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 15:29:36 »
คือว่าผมไปซื้อน้ำยาขัดยางมาที่ห้างแห่งหนึ่งใกล้บ้าน พอผมเข้าไปหยิบแบบที่เคยซื้อที่เป็นแบบสเปรย์ฉีดแล้วเป็นฟองขึ้นมา
พี่เซลล์ยืนอยู่ตรงนั้นเลยเดินมาแนะนำว่าแบที่ป็นน้ำเช็ดเอาจะดีกว่า เพราะมันอยู่ได้นานกว่า แล้วแบบสเปรย์ถ้าใช้บ่อยๆ
จะทำให้ยางเสื่อมเร็ว ผมก็เลยอยากรู้ว่ามันจริงหรือเปล่าครับ

ที่พนักงานขายมาเชียร์เพราะเค้าอยากให้คุณซื้อของยี่ห้อแพงๆครับ(ไม่รู้ได้%ป่าวน่ะ) ที่บิ๊กซีจังหวัดผมก็แบบนี้เลยเบื่อมากๆ

แต่ที่ผมใช้แบบสเปรย์มาตอนนี้ยางก็วิ่ง25,000กิโลได้แล้ว ก็ปกติดี ไม่เสื่อมเร็วอะไรเลยครับ แก้มไม่ร้าว ไม่แตกลาย

ที่ใช้เพราะขี้เกียจเลอะมือ เมื่อก่อนก็ใช้แบบน้ำแต่เคลือบเสร็จมือเลอะตลอด เลยเปลี่ยนมาใช้ฉีดมั้ง อิอิ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 21:05:01 »

ที่พนักงานขายมาเชียร์เพราะเค้าอยากให้คุณซื้อของยี่ห้อแพงๆครับ(ไม่รู้ได้%ป่าวน่ะ) ที่บิ๊กซีจังหวัดผมก็แบบนี้เลยเบื่อมากๆ

แต่ที่ผมใช้แบบสเปรย์มาตอนนี้ยางก็วิ่ง25,000กิโลได้แล้ว ก็ปกติดี ไม่เสื่อมเร็วอะไรเลยครับ แก้มไม่ร้าว ไม่แตกลาย

ที่ใช้เพราะขี้เกียจเลอะมือ เมื่อก่อนก็ใช้แบบน้ำแต่เคลือบเสร็จมือเลอะตลอด เลยเปลี่ยนมาใช้ฉีดมั้ง อิอิ

เป็นไปได้ครับ ผมเคยไปโลตัส ว่าจะซื้อน้ำยาล้างรถแบบถูกๆไว้ล้างรถแม่ ซึ่งเป็นรถบริษัท ก็มีพนักงานมาแนะนำเลยว่า วอชแอนด์แว็กซ์ ของจริงต้องยังงู้นอย่างงี้ พอหยิบของถูกไป (แว็กซ์เก๊ ตามที่เขาพูด) เขาก็เมินหนีไม่มีปฏิสัมพันธ์ทันทีครับ

ออฟไลน์ jAk`CS

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 15:16:48 »

เป็นไปได้ครับ ผมเคยไปโลตัส ว่าจะซื้อน้ำยาล้างรถแบบถูกๆไว้ล้างรถแม่ ซึ่งเป็นรถบริษัท ก็มีพนักงานมาแนะนำเลยว่า วอชแอนด์แว็กซ์ ของจริงต้องยังงู้นอย่างงี้ พอหยิบของถูกไป (แว็กซ์เก๊ ตามที่เขาพูด) เขาก็เมินหนีไม่มีปฏิสัมพันธ์ทันทีครับ

ใช่ครับ เด๋วนี้ผมไม่ไปเดินเลยถ้ามีพนักงานแบบนี้อยู่ ไปร้านเล็กๆซื้อเอาเองสบายใจไม่ต้องรำคาญพวกเดินตามพูดมาก

ไม่รู้มันเพิ่มยอดขายหรือลดยอดขายของห้างกันแน่  :D :D :D อิอิอิ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI