ผู้เขียน หัวข้อ: ยางรถใช้มา4ปี แต่วิ่งไป 15,000km สมควรเปลี่ยนได้ยังครับ  (อ่าน 6607 ครั้ง)

ออฟไลน์ panerai

• Hero Member
 รถที่บ้านคันเก่า corollaครับ ไม่ค่อยมีใครใช้ เปลี่ยนยางล่าสุด4ปีที่แล้วแต่รถวิ่งไปเพียง 15,000kmครับ ดอกยางยังไม่สึกสะพานยางเลยครับ แต่มีล้อหลังซ้ายสึกไปมากหน่อยเพราะตะปูตำแล้วลมอ่อนเผลอขับบดซะนาน แต่ที่สังเกตคือเวลาลดความเร็วแบบเร็วๆบนเส้นวิภาวดีหรือถนนยางมะตอยยางจะร้องเอี้ยดดดคทั้งๆที่ล้อไม่ล็อค
  ไม่ทราบว่าอาการแบบนี้สมควรเปลี่ยนได้หรือยังครับ? ยางยี่ห้อ continental ครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เบรคแล้วยางมีเสียง แปลว่าเนื้อยางกระด้างแล้วครับ ขอแนะนำให้เปลี่ยนยางครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ต้องดูความนุ่มอ่อนตัวประกอบครับ

ออฟไลน์ MoLee

ต้องดูความนุ่มอ่อนตัวประกอบครับ
เห็นด้วยครับ แต่ถ้าสังเกตแล้วพบว่ามันแข็ง ก็แนะนำให้เปลี่ยนได้เลยครับ  เพราะบ้างทีมันถึงเวลายางแล้วล่ะครับ 4ปีแล้วเนื้อยางน่าจะแข็ง การเกาะถนนจะน้อยลงพอสมควรเลยครับ ยิ่งเริ่มเข้าหน้าฝนแล้วด้วย ถามว่ายังพอขับได้มั้ย พอได้ครับแต่ต้องระวังมากขึ้นกว่าเดิมพอสมควรนะครับ

ของผมเคยขับรถที่เต้นคันนึง เป็นรถมือ2ครับ ยางสุดโค่ยมากครับ เป็นcity ตัวก่อน zx ครับ ยางติดรถ NCT 5 (ท่านๆคงจรู้จักกันดีนะครับ ;D) อายุ 6ปีรถวิ่งน้อยมากครับ ประมาณ6หมื่นโลเอง ดอกยางยังมีอยู่ แต่เนื้อยางนี้สิครับ แข็งโคตร เวลาเบรคแถวๆสถานที่ก่อสร้างเวลาฝนตก ได้ยินเสียง abs ทำงานแทบทุกครั้งเลยครับ   ;D

ปล.เส้นวิภาวดี ผมเคยเบรคเกือบหนักๆมาแล้วครับแอบได้ยินเสียงยางดังเหมือนกันครับ แต่ล้อยังไม่ล็อค ขนาดคันที่เบรคยางอายุแค่ 2ปีเอง

ออฟไลน์ udis

เปลี่ยนครับ!
 ;D ;D ;D

ขอบคุณครับ เนื้อยางเอาเล็บจิกยังพอหยุ่นๆ แต่ดอกนี่ยังเยอะอยู่เลยครับ เป็นรุ่น comfort1ครับ เห็นทีต้องเปลี่ยนแล้วหล่ะครับเพราะใช้งานทีขับไปกลับวันละ80 กม.ใช้ความเร็ว 100+แต่ใช้อาทิตย์ละวันเองครับ
 แปลกจัง ยางยี่ห้อcontinental เหมือนกัน แต่เป็นรุ่นconti sport contact2ติดรถอีกคันมาตั้งแต่ซื้อ วิ่งไปปีเดียว 22,000กม. นี่แทบโล้นแล้วน่ะครับ555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2011, 01:53:08 โดย panerai »

ออฟไลน์ TorTy

ดอดอาจยังไม่หมดแต่อายุยางได้เวลาแล้วครับถ้ามีอาการเต้นของยางเปลี่ยนด่วนอันตรายขับบางทีเบรคแล้วไถลเลยหรือที่เรียกกันว่ายางตายอะครับ

ขอบคุณสมาชิกทุกท่านครับ :D

ออฟไลน์ < bmw x6 >

• Sr. Member
ผมว่าน่าจะยังดีกว่านะครับ

เพราะยางยังไม่หมดสภาพถ้าหมดสถาพมัน เวลาเสี้ยวมันจะดัง อ๊อดอะครับและเวลาฝนตกยางหมดสถาพจะไม่ค่อยเกาะถนนครับ

ลางหมดสภาพมันจะลื่นครับ