ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อวานไปสอบใบขับขี่รถยนต์มาและวันนี้ได้ไปจองทะเบียนมา.....สอบถามครับ  (อ่าน 5361 ครั้ง)

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
หลังจากที่ได้เคยถามเรื่องสถานที่สอนขับรถยนต์ในกระทู้เก่า แต่ว่าไม่มีเวลาจะไปเรียน เลยได้แต่นั่งหาข้อมูลใน Internet มาร่วมเดือน เมื่อวานเลยลางานไปสอบมา ตื่นเต้นจริงๆ เพราะไม่เคยขับรถจริงๆ จังๆ มาก่อน ได้แต่จับรถเพื่อนบ้างประมาณ 3-4 ครั้งเท่านั้น........สรุปสอบผ่านได้ใบขับขี่รถยนต์ชั่วคราวมาแล้วและได้โอกาสเปลี่ยนใบขับขี่รถจักรยานยนต์ตลอดชีพใบใหม่แบบ smart card มาด้วย.....ดีใจสุดๆ ฮะฮะฮะ ;D

วันนี้เลยลางานกับผู้จัดการ 1 ชั่วโมงไปกับแฟนเพื่อไปจองหมายเลขทะเบียนรถยนต์มา ได้เลข ญฒ 8599 อยากทราบว่าหลังจากได้รับรถยนต์มาขับแล้วกว่าจะได้ป้ายขาวต้องรอทางขนส่ง Run ป้ายทะเบียนมาถึงหมายเลยเราก่อนรึเปล่าครับ เพราะอยากได้ป้ายขาวเร็วๆ หรือว่าจดทะเบียนแล้วจะได้ป้ายขาวเลยโดยไม่ต้องรอ Run จนถึงหมายเลขของเราครับ

อีกคำถามถ้าไปต่อใบขับขี่รถยนต์ชั่วคราวเป็น 5 ปี ต้องทดสอบอะไรบ้างครับ

***จะได้ Jazz MC สีขาว ประมาณเดือนเมษายนนี้ครับ (ถ้าไม่โดนโรคเลื่อน... :-\)

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
ถ้าไปต่อใบขับขี่รถยนต์ชั่วคราวเป็น 5 ปี ไม่ต้องทดสอบครับ
ถ้าต่อจาก 5 ปีเป็นอีก 5 ปี มีสอบ 2 อย่างครับ

ทดสอบตาบอดสีกับทดสอบการเหยียบเบรค ดูไฟแล้วก็เยียบไม่ได้ยุ่งยากอะไรครับ
แต่ก็มีหลายคนไม่ผ่าน แต่เค้าใจดีนะ ให้สอบได้สองรอบ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
หลังจากที่ได้เคยถามเรื่องสถานที่สอนขับรถยนต์ในกระทู้เก่า แต่ว่าไม่มีเวลาจะไปเรียน เลยได้แต่นั่งหาข้อมูลใน Internet มาร่วมเดือน เมื่อวานเลยลางานไปสอบมา ตื่นเต้นจริงๆ เพราะไม่เคยขับรถจริงๆ จังๆ มาก่อน ได้แต่จับรถเพื่อนบ้างประมาณ 3-4 ครั้งเท่านั้น........สรุปสอบผ่านได้ใบขับขี่รถยนต์ชั่วคราวมาแล้วและได้โอกาสเปลี่ยนใบขับขี่รถจักรยานยนต์ตลอดชีพใบใหม่แบบ smart card มาด้วย.....ดีใจสุดๆ ฮะฮะฮะ ;D

วันนี้เลยลางานกับผู้จัดการ 1 ชั่วโมงไปกับแฟนเพื่อไปจองหมายเลขทะเบียนรถยนต์มา ได้เลข ญฒ 8599 อยากทราบว่าหลังจากได้รับรถยนต์มาขับแล้วกว่าจะได้ป้ายขาวต้องรอทางขนส่ง Run ป้ายทะเบียนมาถึงหมายเลยเราก่อนรึเปล่าครับ เพราะอยากได้ป้ายขาวเร็วๆ หรือว่าจดทะเบียนแล้วจะได้ป้ายขาวเลยโดยไม่ต้องรอ Run จนถึงหมายเลขของเราครับ

อีกคำถามถ้าไปต่อใบขับขี่รถยนต์ชั่วคราวเป็น 5 ปี ต้องทดสอบอะไรบ้างครับ

***จะได้ Jazz MC สีขาว ประมาณเดือนเมษายนนี้ครับ (ถ้าไม่โดนโรคเลื่อน... :-\)

เฮ้ยคุณ ภัทสพล สะกดถูกป่าวหว่า ไหนๆเปลี่ยนชื่อจริงแล้ว เปลี่ยนชื่อเล่นด้วยป่าวฟะ 55

ว่าจะเข้ามาตอบ สะดุดตรงชื่อนี่แหละ ถ้าไม่มีรูป ไม่รู้เลยนะว่าเป็น คุณ(มรึง)

เอาพอมีแล่ใบขัยขี่ตลอดชีพอ่ะ เลยไม่รู้ว่าการต่อใบขับขี่ทุก 5 ปีจะต้องทำอะไรบ้าง

แต่ก็ไม่น่าจะต้องคิดมากหรอก เมื่อถึงตอนนั้น คงจะออนไลน์ทั่วโลกละมั้ง

ส่วนทะเบียนรอผู้รู้มาตอบนะ

สรุปว่า ผมมาตอบปัญหาอะไรคุณไม่ได้เลยนะเนี่ย คุณเพื่อน 555

ทะเบียน 8599 ใช่มะ จัดไป

599
995
959
859
958
995

อิอิ

คุณเอกครับสะกดชื่อกระผมอย่างนี้นะครับ ปรัชญ์สพล   ;D
แล้วก็ไม่ได้มาใบ้หวยนะครับผม......การพนันเป็นสิ่งผิดกฎหมาย  ;D
แต่ถ้าใครจะเอาไปแทง.....ไม่ห้ามนะครับ

ถ้าไปต่อใบขับขี่รถยนต์ชั่วคราวเป็น 5 ปี ไม่ต้องทดสอบครับ
ถ้าต่อจาก 5 ปีเป็นอีก 5 ปี มีสอบ 2 อย่างครับ

ทดสอบตาบอดสีกับทดสอบการเหยียบเบรค ดูไฟแล้วก็เยียบไม่ได้ยุ่งยากอะไรครับ
แต่ก็มีหลายคนไม่ผ่าน แต่เค้าใจดีนะ ให้สอบได้สองรอบ
 ;D ;D ;D
ขอบคุณครับ :)

ถามเพื่อนมา เค้าว่าอย่างนี้ครับ
 ;D ;D ;D
"ต้องรอให้รันเลขถึงเรา แล้วไปจดทะเบียน ก็จะได้ป้ายขาวเลยค่ะ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2011, 14:09:28 โดย udis »

ถามเพื่อนมา เค้าว่าอย่างนี้ครับ
 ;D ;D ;D
"ต้องรอให้รันเลขถึงเรา แล้วไปจดทะเบียน ก็จะได้ป้ายขาวเลยค่ะ"

อย่างนี้เราขับรถป้ายแดง ที่ยังไม่ได้จดทะเบียนใช่ไหมครับ
พี่ตำหนวดจะเล่นงานไหมเนี่ย  :-\

;D ;D ;D

อย่างนี้เราขับรถป้ายแดง ที่ยังไม่ได้จดทะเบียนใช่ไหมครับ
พี่ตำหนวดจะเล่นงานไหมเนี่ย  :-\

ทำตามระเบียบในเล่มป้ายแดงก็ไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
 ;D ;D ;D

เฮ้ยเพื่อนโนช ถ้าใส่ป้ายแดงแล้วจอดทึ้งไว้ที่ คอนโด แล้วกลัวหาย แนะนำให้ เอาไปจอดที่บ้านที่นครปฐม คลุมผ้า
แล้วให้หมาที่บ้านท่านเยี่ยวใส่ล้อเล่นซะ แล้วพอได้ป้ายขาวค่อยเอามาขับ  (ประโยคบอกเล่า เชิงประชด)

แต่ถ้าไม่ได้อยู่คอนโดแล้ว ต้องใช้ขับไปทำงานจากบ้านพี่สาวน้อง แนะนำว่า มรึงขับไปเหอะ ป้ายแดงพร้อมเล่มแดง
ตำรวจแม่งไม่จับหรอก กลางคืนก็ไม่ได้เที่ยว ส่วนกลางวันมึงขับไปไหน ถ้าไม่ฝ่าไฟแดง เปลี่ยนเลนเส้นทึบ ขับเกิน 180km/h
ไม่ตำรวจที่ไหนมาจับหรอก นอกจากว่าคุณมึงค้ายาบ้าน่ะ

รถน่ะซื้อไว้ใช้งาน ไม่ไช่เอามาไว้บูชา

ออฟไลน์ H.

เอ่อ เพิ่มอีกนิดว่าถ้าไม่ได้ขับป้ายแดงไปจูบป้ายขาวใครด้วยนะครับ
ตำรวจไม่จับหรอก
H.