ผู้เขียน หัวข้อ: ทำยังไงกะ เบาะพ้าของ Prius ดีครับ  (อ่าน 11245 ครั้ง)

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
ทำยังไงกะ เบาะพ้าของ Prius ดีครับ
« เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 08:50:27 »
คือผมยังไม่กล้า เอาพลาสติกออก นั้งไม่ค่อยสะบาย
รถที่เคยใช้สมัยอยู่ ปริษัท มีแต่เบาะพ้า จำได้ว่าอมฝุนมากๆๆๆ
พอซื้อรถตัวเองครั้งแรกก็เอาเบาะหนังเลย(Yaris G)

1 ใช้เบาะพ้าไป ไม่ต้องกังวล ค่อยไปหาอุปกรณ์ล้างเบาะพ้ามาช่วย (ใช้อะไรทำความสะอาดดี)
2 ไปหา ชุดคลุมหนัง มาหุ้ม สั่งทำ (ราคาซักเท่าไหร)
3 ไม่ต้องแกะพลาสติก (ท่าทางจะเป็นวิธีที่บ้าๆ)
4 ใครมีความคิดดีๆ ก็บอกด้วย

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
Re: ทำยังไงกะ เบาะพ้าของ Prius ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 08:54:04 »

เบาะผ้ายังไงก็เลอะครับ

พยายามแค่ 2 อย่าง

1. อย่าเข้ารถตอนตัวเปียก

2. งดกินหนมในรถ  ;D

ออฟไลน์ TnP_PKt

Re: ทำยังไงกะ เบาะพ้าของ Prius ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 09:02:52 »
เอาแบบนี้แล้วกันครับเพราะผมมีปัญหาคล้ายๆกับพี่ วิธีที่ผมทำคือใช้มันไปตามปกติเลยครับ พอมันอมฝุ่นหรือสกปรกมากๆผมก็ไปเปลี่ยนเป็นเบาะหนังครับ(หุ้มใหม่เลยครับ)

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 09:06:06 »
ถ้าเป็นรถญี่ปุ่น ทั่วไป 3-4 ปี ผมจะเอาไปเปลี่ยนเป็นเบาะหนังใหม่ครับ มันแตกลายงาหมด ( สงสัยผมไม่ค่อยรักษา )
ไปหุ้มเบาะหนังใหม่ที่เกรดดีๆซักหน่อย  

ปล. ลองใช้ไปก่อนซัก 2-3 ปี ถ้ามันเน่า ค่อนไปหุ้มดูครับ ผมว่าเบาะผ้านั่งสบายกว่าเบาะหนังอีกนะ มันไม่ลื่นปรื้ด
ปล.2 ผมว่าเบาะผ้าสีนี้ เข้ากับโทนห้องโดยสารดีกว่า เบาะหนังรุ่นท้อปอีก  ;D
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ chaivat

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 09:07:21 »
แกะพลาสติกออกไปเถาะครับจะได้ขับอย่างมีความสุข
เสื้อผ้าเราสะอาดโอกาศที่เบาะจะสกปรกก็น้อยลงไป
เรื่องฝุ่นอยู่บ้านว่างๆก็คว้าที่ดูดฝุ่นที่ถุงกรองสะอาด
จะได้ลมดูดแรงๆ ถ้ารักรถขนาดนี้คงทำได้ด้วยตัวเอง
ล้างดูดฝุ่นตาม  Car care เขาแค่ดูดเป็นพิธีเราอยู่บ้านก็ดูดนานหน่อย
ใช้เบาะผ้าไปก่อนอีกสักพักถ้าเบื่อแล้วจะเอาไปหุ้มหนังก็ยังไม่สาย

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 09:10:15 »

1 ใช้เบาะพ้าไป ไม่ต้องกังวล ค่อยไปหาอุปกรณ์ล้างเบาะพ้ามาช่วย (ใช้อะไรทำความสะอาดดี) << มันจะมีสเปรย์ทำความสะอาดอยู่ครับ ตามห้างทั่วไป ฉีดๆถูกๆ ปล่อยให้แห้ง
2 ไปหา ชุดคลุมหนัง มาหุ้ม สั่งทำ (ราคาซักเท่าไหร) << เอาเกรดดีๆ เท่ารถยุโรปเลยครับ หนังนุ่มๆ น่าจะประมาณ 2 หมื่น ต้นๆนะครับ ถ้าเอาสเปคโรงงาน ( ผสม PVC ) ก็หมื่นนิดๆ
3 ไม่ต้องแกะพลาสติก (ท่าทางจะเป็นวิธีที่บ้าๆ)  << อย่าเลยครับ ตอนที่เรานั่ง อาจจะมีเหงื่อ หรือเกิดความชื้นไปสะสมใต้พลาสติกที่คลุมอยู่ได้
4 ใครมีความคิดดีๆ ก็บอกด้วย

FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 09:22:59 »
ถ้าเอาอะไรมาคลุม กลัวว่าจะขวางการทำงานของ side airbag
: )

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 10:00:36 »
ถ้าไม่อยากหุ้มหนัง ลองหาผ้าคลุมแบบนี้ดูไหมครับ เป็น TOYOTA ACCESSORY แท้
ราคาหมื่นหน่อยๆ ไม่รวมค่าส่ง
ต่อต้านแบคทีเรียและกำจัดกลิ่น
ยับยั้งการทำงานของจุลินทรีย์ เชื้อแบคทีเรียและเชื้อราและอื่น ๆ
ให้อารมณ์ jdm ดีแท้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2011, 10:02:21 โดย GUDJA-MAN »

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 10:12:18 »
ผมเกรงว่า การหุ้มเบาะมันจะไปรบกวนการทำงานของ Side airbag หน่ะสิครับ

ผมว่าอย่าหุ้ม หรือ อย่างเอาอะไรมาคลุมเบาะเลยย

ที่จริงแล้วผมชอบเบาะผ้าของ prius มากลยครับ^^ มันน่าใช้กว่าเบาะหนังอีก
阿蘇山

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 11:58:05 »
แกะออกเถอะครับ นั่งพลาสติกแล้วมันลื่นๆ ขับไม่มัน 55+

ตอนผมซื้อใหม่ๆผมก็ตัดสินใจนานเหมือนกันกว่าจะแกะได้  :D

ขนาดของผมเป็นหนังน่ะ ยังไม่อยากแกะเลย ตอนนี้หนังมันเริ่มดำละอ่า

กะจะขัดแล้วก็หาที่คลุมเบาะลายต่างๆ มาคลุมเอาครับ

แต่ก็อย่างว่าแหละครับมันจะมีผลกับ airbag รึป่าว

แต่ผมก็ชอบน่ะเบาะผ้าอ่ะ นุ่มดี แต่ใช้ไปนานๆ ตบทีนี้ฝุ่นกระจายย ยย  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออนไลน์ apinui

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 12:50:18 »
ถ้ามันเลอะ ก็เข้าร้าน car care ซักเบาะซักพรมเอาสิครับ ไม่กี่ตังค์ ....

ไม่ต้องรอ 2-3 ปีหรอก ถ้ามันหมองๆ เลอะๆ ก็เข้าไปซักสักที ..... นั่งกินกาแฟรอ หรือไปดูหนังสักเรื่อง ออกมาก็สะอาดแล้ว ......

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 12:54:13 »
เบาะผ้าสมัยนี้ ผมว่าดีกว่าเบาะผ้าสมัยก่อนที่ผิวมันคล้ายๆกำมะหยี่ เยอะมากเลยนะครับ

ผิวดูแล้วมันไม่น่าจะอมฝุ่นอล้วอะ นั่งสบายกว่าเบาะหนังด้วย ถ้าไม่นับเรื่องความงามนะ  ;D

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 13:07:25 »
อย่าเอาไปหุ้มหนังเลยครับ ถุงลมข้างกางไม่ได้แน่ๆ

วิธีที่เหมาะที่สุด ยกเบาะจากตัวท๊อปมาใส่แทนครับ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 14:33:08 »
ใช้ๆไปเถอะครับ ถึงเวลาก็เอาไปซักไปฟอกใหม่ครับ
แต่ถ้าต้องการเบาะหลังจริงๆ เบาะหลังหุ้มไปเถอะๆ แต่เบาะหน้าผมห่วงเรื่อง Side Airbag ครับ ส่วน Curtain Airbag ไม่มีผลอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 14:56:31 »
แกะออกเลยครับ รถผมก็แกะออกแล้ว แต่กว่าจะแกะได้ก็นานอยู่  ;D
พ่อผมบอกว่าใช้ไปก่อน เดี๋ยวค่อยเอาไปหุ้มใหม่

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 16:06:43 »
แกะพลาสติกออกเถอะครับ
ส่วนถ้าแกะออกมาแล้วหุ้มเบาะอีกที ผมคิดว่า Side Airbags คงจะทำงานไม่ได้
สรุป ทำใจกับเรื่องฝุ่นครับ เพราะ Vios ผมก็ทั้งฝุ่น ทั้งเหม็นอับๆ

ออฟไลน์ deozmaster

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 16:42:55 »
ใช้ให้เน่าแบบเบาะยาริสผม แล้วก็จับเบาะ rx8 มาใส่ หนัง ปรับไฟฟ้า  ;D

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 16:55:25 »
ใช้ไปเหอะครับ ของเราซื้อมาใช้งาน แค่เวลาตัวสกปรก ๆ ก็ต้องระวังมากขึ้นเท่านั้นเอง

แต่ถ้าจะกันขนสัตว์ด้วย ผมก็ไม่รู้จะทำยังไงแฮะ

ถ้าลูกซน ๆ ก็สั่ง หนังหุ้มเบาะแบบถอดได้ มาใช้เฉพาะเบาะหลัง น่าจะดีครับ แล้วก็หาหนังที่หุ้มกัน
ส่วนหลังของเบาะหน้า เพื่อกัน ขนสัตว์ หรือ ของเปื้อน ๆ ติดเบาะ

แล้วคนขับ ก็มีความสุขกับเบาะหน้าต่อไป 55 :)

รถ honda city ผม เบาะนั่งสีเบจ ดูแลรักษายากมากครับ ตอนนี้ฝุ่นเพียบ แถมเริ่มดำ
ก็ต้องทำใจ และคิดว่า เราซื้อมาใช้ครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ เฮียหลี

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 17:53:53 »
แกะไปเลย เบาะผ้าสมัยนี้ไม่ค่อย อมฝุ่นเเล้ว ทำความสะอาดก็ตบๆหน่อย เอาเครื่องดูดฝุ่นดูด

ออฟไลน์ headcutterz

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 19:31:44 »
ลองหาเสปรย์ scotch gard สำหรับเบาะรถยนต์มาพ่นสิครับ จะทำให้กันน้ำและทำความสะอาดง่ายขึ้น