ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยผมตัดสินใจ ex 1.8GLS กับ new altis 1.8E ด้วยครับผม  (อ่าน 15640 ครั้ง)

ออฟไลน์ biancocelesti

• Jr. Member
  • **
เนื่องจากผมกำลังจะออกรถในช่วงนี้ กำลังจะจองในเดือนนี้แล้ว ซึ่งหลังจากตัดตัวเลือกจนเหลือ ex กับ altis

ด้วยงบประมาณ ไม่เกิน 900K จากที่ไปมอเตอร์โชว์มา ได้สอบถามโปรโมชั่นส่วนลด และ ของแถม สองตัวนี้ราคาสูสีกันมาก

ระหว่าง ex 1.8 GLS(889000) กับ new altis 1.8E(864000)

รายละเอียดความต้องการของผมคือ 1. ขับในเมืองเป็นหลัง ถนนแถวบ้าน รถติดสาหัสแทบทุกวัน (สาทร)

2. ไปเที่ยว และ ไปทำงาน ต่างจังหวัดบ้างเป็นครั้งคราว ผมขับรถเร็วปกติ ไม่ถึงกับเร็วมาก ต้องการรถที่ออกตัวดี เร่งแซงดี

และ ช่วงล่างที่เกาะถนนได้ดี

3. ต้องการรถที่ปลอดภัย กับทั้งคนขับ และ ผู้โดยสาร

4. รถคันนี้จะเป็นคันแรกของผม ถ้าเลือกเจ้า ex คงจะอยู่กับผมอีกนาน (5ปีขึ้นไป) แต่ถ้าเป็น altis อาจจะมีการขยับขยายขายต่อในไม่กี่ปีข้างหน้า (3-4ปี)

5. รูปลักษณ์ถายนอก ขับรับส่งแฟน ไม่อายสายตาคนมอง

รบกวนท่านสมาชิก กรุณาช่วยแสดงความคิดเห็นด้วยครับผม ขอบคุณมากครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: รบกวนช่วยผมตัดสินใจ ex 1.8GLS กับ new altis 1.8E ด้วยครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 13:45:28 »
ขับประหยัด+แรง และ ไม่บ้า option เลือก Altis

ขับไม่ประหยัด แต่เน้น option เยอะ เลือก EX

ส่วนตัวเลือกยากมากเพราะดีคนละแบบ ผมว่า Ex คุ้มครับ option เยอะมากเย้ายวนใจจริงๆ ไม่ต้องไปทำอะไรต่อแล้ว ใช้ได้เลย

ส่วน altis เอ๋อ ผมว่าของเล่นน้อยมากๆ และผมว่าเล่นตัว 1.6 G คุ้มกว่าตัว 1.8E นะครับ แรงกว่า Ex 1.8 แต่ราคาถูก ประหยัดน้ำมันพอๆกับ 1.8E option น้อยจริงแต่ก็พอๆ กับ Ex ตัว Glx

;) :D

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
Re: รบกวนช่วยผมตัดสินใจ ex 1.8GLS กับ new altis 1.8E ด้วยครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 14:11:10 »
คิดเฉพาะตอนใช้เลือกex คิดถึงตอนขายเลือกaltis
ปล ผมเลยเลือกคิดถึงตอนใช้มากกว่าครับ และไม่ผิดหวังครับ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 14:23:35 »
1. ขับในเมืองเป็นหลัง ถนนแถวบ้าน รถติดสาหัสแทบทุกวัน (สาทร)
ผมว่า Altis ประหยัดน้ำมันกว่าครับ แต่ถ้ารถติดนานๆ นั่งนานๆสบายๆผมให้ EX เบาะนั่งสบายกว่าครับ

2. ไปเที่ยว และ ไปทำงาน ต่างจังหวัดบ้างเป็นครั้งคราว ผมขับรถเร็วปกติ ไม่ถึงกับเร็วมาก ต้องการรถที่ออกตัวดี เร่งแซงดี
Altis ออกตัวดี เร่งแซงคุ้นๆว่า EX ดีกว่าต่างกันน้อยมากๆครับ ช่วงล่าง EX ดีกว่าครับ

3. ต้องการรถที่ปลอดภัย กับทั้งคนขับ และ ผู้โดยสาร
EX ให้แอร์แบกสองใบคู่หน้าแล้วมั้งครับทุกรุ่น ส่วน Altis ไม่แน่ใจครับ ความปลอดภัยผมให้ EX ครับ

4. รถคันนี้จะเป็นคันแรกของผม ถ้าเลือกเจ้า ex คงจะอยู่กับผมอีกนาน (5ปีขึ้นไป) แต่ถ้าเป็น altis อาจจะมีการขยับขยายขายต่อในไม่กี่ปีข้างหน้า (3-4ปี)
รถคันแรก EX จะมีปัญหาลูกลอยพังกับน้ำมัน E85 ครับ ส่วน Altis ผมไม่แน่ใจว่ายังมีปัญหาระบบแอร์ไหม เย็นข้างไม่เย็นข้าง คงเป็นบางคัน
ส่วน Mitsu ระบบแอร์ทำมาดีครับ

5. รูปลักษณ์ถายนอก ขับรับส่งแฟน ไม่อายสายตาคนมอง

รูปลักษณ์ภายนอก เท่าที่ฟังๆมา EX มีข้อเสียครับ คนหมั่นไส้ครับ มักโดนขูดหาเลขกันบ่อยๆครับ
แต่ผมไม่เคยโดนครับ ก็หวังว่าคนจะออก EX มาเยอะๆเป็นเพื่อนกัน คนจะได้ชินๆ เลิกมาขูดหาเลขกันเสียทีครับ
ยิ่งตัว MC สีแดงสดนี่ ผมยังอยากขูดเลย 555+

อีกอย่าง เห็นว่าส่วนใหญ่ผู้หญิงไม่ค่อยหน้าตา EX นักครับ

ส่วน Altis ผมว่ารูปลักษณ์ภายนอกสวยลงตัวดีครับ
จะเจอปัญหานิดหน่อยคือ รถเราคันไหนเวลาจอด? ไม่รู้เคยเป็นกันไหมเวลาจอดในห้าง
ถ้าวันไหนลืมจำว่าจอดตรงไหน กดรีโมท เดินหาเพลินเลยครับ แต่มันเรื่องเล็กน้อยครับ

ส่วน EX ปริมาณน้อยมากครับ อาจโดนคนถามได้ว่าทำไมถึงซื้อ รถไม่ดี อะไรประมาณนี้ครับ
ผมใช้ EX จึงค่อนข้างเอนเอียงครับ ลองดูเองอีกทีล่ะกันนะครับ

สุดท้าย จองรถแล้วได้ช่วงไหน EX จะได้ไม่เกิน 1 เดือนครับ ส่วน Altis ก็ 3 เดือนขึ้นโดยเฉลี่ยครับ
ขึ้นอยู่กับศูนย์ สี รุ่นที่เลือกด้วยครับ ถ้ามีรถเลย  2 วันก็ได้รถแล้ว แต่ Altis นั่นเป็นไปได้ค่อนข้างยากครับที่จะได้เร็วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2011, 14:54:19 โดย udis »

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 14:41:45 »
ขอถามนิดนึงเรื่องเกียร์อันกะติ้สสส หน่อยครับ
เห็นบอกว่าเป็นเกียร์ CVT-i แต่ 7 สปีด

ตกลงมัน CVT หรืออัตโนมัติ 7 สปีดครับ
H.

ออฟไลน์ naikai

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 14:47:42 »
เนื่องจากผมกำลังจะออกรถในช่วงนี้ กำลังจะจองในเดือนนี้แล้ว ซึ่งหลังจากตัดตัวเลือกจนเหลือ ex กับ altis

ด้วยงบประมาณ ไม่เกิน 900K จากที่ไปมอเตอร์โชว์มา ได้สอบถามโปรโมชั่นส่วนลด และ ของแถม สองตัวนี้ราคาสูสีกันมาก

ระหว่าง ex 1.8 GLS(889000) กับ new altis 1.8E(864000)

รายละเอียดความต้องการของผมคือ 1. ขับในเมืองเป็นหลัง ถนนแถวบ้าน รถติดสาหัสแทบทุกวัน (สาทร)

รบกวนท่านสมาชิก กรุณาช่วยแสดงความคิดเห็นด้วยครับผม ขอบคุณมากครับ

พอดีผมใช้มิตซูอยู่ เชียร์ EX ครับ
ขับมัน สนุก ความรู้สึกหลังพวงมาลัยแตกต่างกันมากครับ เรียกว่าคนละชั้นกันเลยครับ
ถ้าเทียบ Altis กับ new lancer ยังสู้ new lancer ไม่ได้เลยครับ (อันนี้ความรู้สึกหลังพวงมาลัยนะครับ) ไม่ได้รวมเรื่องอื่น ๆ
ผมแนะนำ ให้ทดลองขับก่อนครับ ก่อนซื้อ ขอเสียของมิตซูเรื่องเดียว กินน้ำมันนิดหน่อย อะไหล่แพงหน่อย
ศูนย์ดี ๆ พอมีอยู่ครับ ถ้าไม่เน้นประหยัดน้ำมัน เลือก EX ได้เลยครับ
ถ้าไม่กังวลเรื่องที่ผมบอก ลองวัดใจตัวเองดูหลังการทดลองขับครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 15:09:21 »
ขอถามนิดนึงเรื่องเกียร์อันกะติ้สสส หน่อยครับ
เห็นบอกว่าเป็นเกียร์ CVT-i แต่ 7 สปีด

ตกลงมัน CVT หรืออัตโนมัติ 7 สปีดครับ
จริงๆแล้ว 7 จังหวะนี่เขาทำมาเพื่อเป็นจุดขายน่ะครับ
เพราะว่า CVT มันจะล็อกเป็นกี่จังหวะก็ได้ครับ แล้วแต่ผู้ผลิตจะทำมา

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 15:28:56 »
แล้วแบบนี้เปลี่ยนเกียร์ไม่กระตุกหรอครับ ?
H.

ออฟไลน์ cu2nite

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 15:53:58 »
สูสีมาก ระหว่างสองรุ่นนี้
หากคำนึงถึงศูนย์บริการมิตซูฯ ที่หาดีแทบไม่ได้ (แต่คงไม่ได้เข้าบ่อยๆ)
ถึงแม้จะชอบ EX มากแค่ไหน แต่ใจก็โอนเอียงไปทาง Altis เล็กน้อย
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 15:56:46 »
แล้วแบบนี้เปลี่ยนเกียร์ไม่กระตุกหรอครับ ?
ถ้าขับแบบโหมด M ที่เลือกสปีดได้
ก็จะมีกระตุกเป็นจังหวะนิดนึงน่ะครับ(เคยขับ Jazz)
แต่ถ้าไม่ได้ใช้โหมด M มันก็จะไม่มีจังหวะกระตุกน่ะครับ จะลื่นไหลไปเงียบ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 16:34:01 »
ถ้าขับแบบโหมด M ที่เลือกสปีดได้
ก็จะมีกระตุกเป็นจังหวะนิดนึงน่ะครับ(เคยขับ Jazz)
แต่ถ้าไม่ได้ใช้โหมด M มันก็จะไม่มีจังหวะกระตุกน่ะครับ จะลื่นไหลไปเงียบ

เท่าที่อ่านในบอร์ด Altis จะรู้สึกว่าดึงๆหรืออีกนัยนึงคือรู้สึกได้นิดๆว่ากำลังเปลี่ยนเกียร์ครับ
คาดว่าจะเหมือนโหมด M ของ Jazz มั้งครับ

ส่วน EX ไม่มีอาการแบบนั้นครับ ลื่นไหลตลอดครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 17:13:55 »
ชอบคันไหนก็เลือกคันนั้นเลยครับ

ทั้งสองตัวไม่ใช่ตัวเลือกที่น่าเกลียด ดูดีทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ chai99

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 17:36:57 »
ตอบในฐานะใช้ Altis 1.8E อยู่นะครับ แต่ไม่ออกความเห็นเกี่ยวกับ EX นะครับ เพราะไม่เคยขับ
ผมว่าโดยรวม Altis 1.8E สำหรับผมแล้วอยู่ในระดับน่าพอใจมากทีเดียว ทั้งอัตราเร่ง ช่วงล่าง เบรคและการสิ้นเปลืองน้ำมัน
มีเพียงเรื่องพวงมาลัยที่อาจจะเบาเล็กน้อย และ option ที่อาจจะน้อยอยู่แต่เท่าที่ให้มาก็เพียงพออยู่
แต่ขัดใจที่ไม่มีช่องต่อ USB มาให้
และเมื่อคิดถึงการบริการหลังขาย ศูนย์บริการ และการขายต่อ ทำให้ผมตัดสินใจเลือก Altis ได้ไม่ยากนัก

ผมว่ากว่าจะเลือกซื้อรถสักคัน มันต้องใช้ความคิดหลายด้านมากๆเลย เพราะเงินก็ไม่ได้หามาง่ายๆ
ยังไงก็ขอให้ได้รถที่เหมาะกับคุณมากที่สุดนะครับ :D

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 17:41:51 »
ถ้าจากข้อ 5

ผมเลือก EX ครับ ..... ออกมาแล้วเอาไปใส่ล้อแม็ก 18 นิ้ว หล่อโคตรๆครับ ไม่ต้องทำไรมากเลย ....

ถ้าใครถามว่า ทำไมซื้อ EX แทนที่จะซื้ออัลติส ก็บอกไปว่า นั่งอัลติสเบื่อแล้ว(แท็กซี่) ก็แค่นั้นล่ะครับ ..อิอิ

ออฟไลน์ MJunior

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 18:23:41 »
ถ้าด้วยเหตุผลคงเป็น Altis
แต่ถ้าด้วยอารมณ์คงเป็น EX

ออฟไลน์ nopper

• สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา
    • Mai Pen Rai Bungalows
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 19:00:29 »
โดยส่วนตัวชอบ EX มากเลยครับ หน้าตาดูดุ โหด ออกแนวกิ๊กโก๋หน่อยๆ ส่วนเรื่องเหตุผลอื่นๆในการเลือกคงเป็นอีกเรื่องนึงที่ต้องคิดยาวเลย แต่ถ้าเน้นรูปภาพนอกก่อน แนวๆเลยตัวนี้ ฉลามพร้อมจะขยํ้าทุกคัน น้านนน  ;D ;D ;D
"สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา"

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 20:43:51 »
ข้อ1. ผมว่าขับในเมืองผมว่าเบาะEXยนั่งสบายกว่านะครับจากที่ได้นั่งมา วางแขนอะไรกำลังดีครับขับในเมืองแล้วดีนะผมว่าสำหรับEX
ข้อ2 ถ้าออกตัวดีคงต้องยกให้Altisแหละครับ ตัวเลขทำออกมาได้ดีกว่าแต่ถ้าพูดถึงช่วงล่างกับการควบคุมExโลดเลยครับดีกว่าครับ ช่วงล่างยกให้10นิ้งเลยครับEXเนี่ย
ข้อ3 ต้องการรถที่ปลอดภัย EXได้ไปครับ ดูมาหลายเหตุการณ์แล้วที่Exโดนแล้วไม่เป็นไร
ข้อ4เรื่องการขายต่อ Altisราคาดีกว่าเยอะครับแต่ถ้าEX ถ้าเกิดคิดจะรักกันไปนานๆผมว่าคุ้มกว่านะ แต่ถ้ากะจะขายเร็วเตรียมเก็บราคาได้เลยครับ ล้นค่อนข้างแรงครับ
ข้อ5สายตา ผมว่าสำหรับสายตาของผู็้ชาย ผมว่าส่วนใหญ่ชอบนะดูสปอร์ตดีครับ ดุในความโฉบเฉี่ยวแต่ในสายตา ผู็ ญ อันนี้ ถ้าคนรอบข้างผมนะ แม่+ลูกพี่ลูกน้อง(ญ) บอกวา่ไม่ชอบดูแข็งๆยังไงไม่รู็อันนี้ผมว่ามันเป้นนานจิตตังนะครับ แต่ถ้าสำำหรับผมแล้วสวยมากๆครับ

ดูๆแล้วผมว่าถ้าไม่พูดเรื่องเครื่องยนต์(อัตราเร่ง)+ราคาขายต่อผมว่าEX ดีนะครับทั้งช่วงล่างแน่นได้อีกครับ พวงมาลัยมาตามสั่งแต่ไม่ใช่ว่าAltisไม่ดีนะครับช่วงล่างกับพวงมาลัยก็ปรับปรุงจากตัวเก่าเยอะครับขับแล้วมั้นใจขึ้นครับแต่เพียงแค่ว่ามันสู็EXไม่ได้ครับ ที่ช่วงล่างเฟริม์กว่า+พวงมาลัยนิ่งกว่า แต่ถ้าเลือกEXกูจะมีห่วงเรื่อง0บริการสักนิสนึงครับ ส่วนเรื่องราคาตกสำหรับผมแล้วซื้อรถที่ขับแล้วเราชอบจริงๆดีกว่าครับเพราะว่าซื้อมาบยังไงก็ต้องราคาตกอยู๋แล้วครับ ยังไงก็ไปลองขับให้ครบนะครับแล้วค่อยจัดสินใจ  แต่ในใจผมเชียร์EXนะครับ  :D

ออฟไลน์ tsmart

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 20:49:43 »
ใช้อยู่ทั้งสองคันครับ EX 1.8 Gls-ltd ของผมเอง ส่วน Altis 1.8 CVT ของแม่ตอบประเด็นหลักๆนะครับ
1. เรื่องประหยัด altis ประหยัดกว่า แน่นอนครับ ทั้งในและนอกเมือง น่าจะประมาณ 1 +- km/l
2. เรื่องเร่งแซง speed ต้น altis ก็ดีกว่าชัดเจนครับ เหยียบนิดเดียวไปไวมากครับ ส่วน EX ต้องกดมากหน่อยครับถึงพุ่งช่วงแรก แต่มี paddle ก็ช่วยได้มาก
3 . ความเร็วปลาย ไม่ต่างครับ Ex ต้นอาจจะช้ากว่า แต่ขึ้นเรื่อยๆ ไปๆมาๆก็ 140 โดยไม่ทันรู้ตัวครับ
4 . ขับที่ความเร็วสูง ,ขับทางใกล้ ,เข้าโค้ง ถนนเปียก  Ex ให้ความมั่นคงกว่าชัดเจน 140 ยังนิ่สบายๆ ส่วน altis เริ่มรู้สึกส่ายๆแล้วครับ
  และก็นั่ง Ex สบายกว่ามากครับ ส่วนaltis นั่งนานๆแล้วปวดขามากๆ (ผมเป็น แต่คนอื่นในบ้านไม่เป็น ?)
5. เก็บเสียง altis เงียบกว่าครับ แต่ ex รุ่นใหม่ๆ เค้าว่าเก็บเสียงดีขึ้น (ส่วนหนึ่งดังจากยางติดรถด้วย)

โดยรวมผมก็ยังรู้สึกดีกับ Ex ที่เลือกอยู่ดีครับ ส่วนเรื่อง กินน้ำมันนี้ต้องทำใจครับ  :'(
ปล. แอบเชียร์ จขก.ซื้อ ตัว GLX  800000 แล้ว ติด LPG เอาครับ ถ้าเมื่อก่อนตัว GLX มี airbag สองลูกผมก็คงเอาตัวนี้แหละ

ออฟไลน์ tg

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 21:28:07 »
น่าจะไปลองขับดูก่อนทั้ง2คันนะครับ

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 22:06:55 »
งบขนาดนี้ อยากได้รถแรง กดแซงมันทันใจ เลือก altis เลยครับ ไม่ผิดหวัง
แต่ถ้าไม่ได้สนแรงดีง(อัตราเร่ง)มาก EX ครับ เพราะช่วงล่างมันจะให้ความมั่นใจขณะคุณใช้ความเร็วสูงได้ดีมาก  + ห้องโดยสารใหญ่กว่าหน่อย

ผมใช้ EX 1.8 อยู่ ถ้าถนนดีๆ ทางโล่งๆ ความเร็ว 170-190 ทำได้สบายๆ รถยังนิ่งครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 22:30:18 »
มีรีวิวอยู่ในเว็บของเราครับ
ลองหาอ่านดูได้ครับ

เลือกอ่านในกลุ่ม C-Segment ทั้งหมด ได้ที่นี่
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=category&id=64&Itemid=76

และส่วนใหญ่ทุกท่านข้างบนนี้ก็สรุปเอาไว้ให้หมดแล้ว

คือ เสียอย่าง ได้หลายอย่าง ในทางตรงกันข้ามกัน ทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ karn5811

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 23:56:59 »
เอาช่วงล่าง  เกาะถนนดีมากๆๆในความเร็วสูง ตัวถังใหญ่กว่า แต่งสวย ไป ex
คิดไกลถึงเรื่องอะไหล่ ราคาขาย altis

.....แค่นี้จบครับ...

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 09:13:39 »
เลือกยากเหมือนกันเฮะๆ  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ kikumarru

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 19:09:24 »
ขับในเมือง ex อย่าิดว่าประหยัดเรย  รถหนัก กินเยอะ ขับนอกเมืองก้อยังกินเยอะก่าชาวบ้านนิตามรีวิวอ่ะ

แต่ช่วงล่างหายห่วง

ตอนนี้ชอบครูซ รุ่นดีเซล สวยมากง่ะ น่าจามีเนให้หน่อย

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 21:05:24 »
เอามาจาก http://www.lancer-exclub.com/forum/index.php?topic=11806.40 จากคุณ Phoenix ครับ

ออฟไลน์ Romeo-Kubpom

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 01:47:31 »
altis ครับ ผมใช้อยู่ 1.8G ผมว่ารวมๆแล้วก็โอเคดีครับ