ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ ALL NEW MAZDA3 ขอข้อดี-ข้อเสียหน่อยครับหาข้อมูล  (อ่าน 21301 ครั้ง)

ออฟไลน์ kaimeepeth

• Newbie
  • *
คือแบบว่ารูปร่างหน้าตาใช่เลยครับชอบๆๆแต่กลัวว่าจะเพิ่มหรือเปลี่ยนเครื่องอะครับรบกวนท่านผู้รู้ตอบหน่อบ...ขอบคุณล่วงหน้าครับ ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ devilwingzx

• Sr. Member
ถ้าชอบก็ซื้อครับ เพราะเครื่องใหม่กว่าจะมาคงจะนาน น่าจะเป็นไมเนอร์เชนจ์ทีเดียวเลยนะผมว่าที่จะมีการเปลี่ยนเปนเครื่องสกาย ถ้ารอได้ก็ดีครับ แต่ถ้าเป็นผมใจคงจะขาดก่อน 5 5 5  สำหรับผมเหตุที่มาสด้า 3 ใหม่ยังไม่ใช่ก็แค่เรื่องประหยัดน้ำมันนี่ละครับ อย่างอื่นโอเคหมด อ่ออีกอย่างสำหรับผมภายในมันดูเรียบๆผมไม่ค่อยชอบ แต่ก็ดีอย่างคือใช้งานง่ายไม่มากมายครับ

ออฟไลน์ Jae_156JR

• Full Member
ไปลองนั่งเล่นมา...ที่เห็นๆเลยก็ภายในนี่งานประกอบบ้านเรา

ดีกว่าตัวเก่าที่ฟิลิปปินส์ พอสมควรเลยทีเดียว

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
พื้นที่ด้านหลังแคบกว่ารถในระดับเดียวกัน
ไม่มีครูสคอนโทรลมาให้
ถุงลมน้อยไปนิดเมื่อเทียบกับราคา
นอกนั้นดีหมดครับ

ออฟไลน์ Sappe!

• Hero Member
อยากได้เหมือนกันครับ  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ apinui

เรื่องเปลี่ยนเครื่อง ผมว่าน่าจะอีกสัก 2-3 ปีอะครับ (ผมเดานะ)

เครื่องตัวนี้ก็ไม่ได้ขี้เหล่เลยนะครับ ...ลองขับดูก่อน ....

รอบเครื่อง มาสด้า 3 ตั้งแต่ 4000รอบขึ้นไป ดึงหน้าหงายเอาเหมือนกันนะครับ ....

ออฟไลน์ bkbz_44

• Newbie
  • *
ผมจองไปแล้วครับ แต่ตอนนี้มีความคิดแว๊บขึ้นมา...
ว่าอยากได้ New Mazda 3 ที่มาพร้อมเครื่อง Sky ไปเลย
ก็เลยคิดว่าหรือจะไปเอา Nissan March มาขับรอ ดาวน์ครึ่งนึง ผ่อนอีกสักปีครึ่งสบายๆ
ถึงเวลานั้น เครื่องใหม่อาจมาแล้ว ก็ขาย Nissan March เอาเงินมาดาวน์ New Mazda 3 พร้อมเครื่องใหม่  ;D

ออฟไลน์ itmylife

• Newbie
  • *
ผมจองไปแล้วครับ แต่ตอนนี้มีความคิดแว๊บขึ้นมา...
ว่าอยากได้ New Mazda 3 ที่มาพร้อมเครื่อง Sky ไปเลย
ก็เลยคิดว่าหรือจะไปเอา Nissan March มาขับรอ ดาวน์ครึ่งนึง ผ่อนอีกสักปีครึ่งสบายๆ
ถึงเวลานั้น เครื่องใหม่อาจมาแล้ว ก็ขาย Nissan March เอาเงินมาดาวน์ New Mazda 3 พร้อมเครื่องใหม่  ;D
ผมก็รอเจ้าเครื่อง SKY เหมือนกัน ไม่รู้จะมาเมื่อไหร่

ออฟไลน์ fishfinger

จองไปแล้วครับ

เซลบอกได้รถ ปลายๆ เมษา

แต่เห็นบางท่านในบอร์ดบอกว่าอีกนานๆ งงๆ นิดหนึง  ??? ???

ออฟไลน์ H.

แล้วรถใน Segment นี้คันไหนพื้นที่ภายในกว้างขวางที่สุดอะครับ ขอแบบ hatchback นะ
H.

ออฟไลน์ banch

ขออภัยที่ต้องพูดแรง

ไม่รู้จะอะไรกับเรื่องเครื่อง Sky กันมากมาย

เครื่อง 2.0 ตัวนี้ไม่ได้เลวร้ายนะครับ

มีแค่ 1.6 ล่ะครับที่ด้อยกว่าคู่แข่งชัดเจน

และตอนนี้จวบจนอีกปีสองปีข้างหน้า ก็ยังไม่มีคู่แข่งรายไหนในไทย ใส่เครื่อง High performance แนวเดียวกับ Sky มาซักคัน

Civic ใหม่ปลายปีก็ยังเครื่องเดิม อาจจะเปลี่ยนฝา

Focus ไทยปีหน้าคงไม่มี Ecoboost อาจจะมีแค่ฉีดตรงธรรมดา

จริงๆเครื่อง 1.6 ถ้าความสัมพันธ์กับฟอร์ดยังดีอยู่ น่าจะไปยืมของ Fiesta

หรือไม่ก็ของทาง PSA  มาวางน่าจะช่วยได้บ้าง

แต่คงเป็นไปได้ยาก เพราะคงมุ่งมาทาง Sky  อย่างเดียวแล้วตอนนี้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ไม่จำเป็นที่ Mazda จะต้องไปยืมเครื่อง 1.6 ของ Ford มาลงหนะครับ

ถามว่า จะอะไรนักหนากับเครื่อง SKYActiv
ก็คงเป็นเพราะ ทุกคนคาดหวังกับมันมากๆว่า มันจะให้อัตาราสิ้นเปลืองประหยัดขึ้น และได้กำลังสูงขึ้นกว่าเดิมด้วย

เพราะถ้าไม่เช่นนั้นแล้ว คงจะเหนื่อยกันอีกนานแน่สำหรับ Mazda

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
มันดีกว่าเดิมจริง แล้วยังไงล่ะครับ แค่ประหยัดน้ำมันขึ้น แรงขึ้น แค่นั้นเองหรอครับที่อยากได้ ผมว่าซื้อไปแต่งโดยไม่ต้องรอ ยังเข้าท่ากว่านะครับ

• Newbie
  • *
มันดีกว่าเดิมจริง แล้วยังไงล่ะครับ แค่ประหยัดน้ำมันขึ้น แรงขึ้น แค่นั้นเองหรอครับที่อยากได้ ผมว่าซื้อไปแต่งโดยไม่ต้องรอ ยังเข้าท่ากว่านะครับ

พูดซะผมไม่อยากเอา Nissan March มาขับรอแล้วววว  ;D

ออฟไลน์ nicsjerry

จะรอไหวมั้ยครับ กว่าที่ รัฐบาล จะตอบรับ อำนวยความสะดวกให้  ก็ไม่กล้าที่จะขัดขาท่านโตโยต้าขาใหญ่ เพราะ มีทั้งไฟฟ้าไฮบริด ทั้ง  ECOCar ซึ่งเครื่องSky Active  อาจจะไม่ได้ส่วนลด ทางมาสด้าอาจจะไม่รีบร้อนเลย ถึงแม้จะประหยัดเท่าไรก็ตาม ฉะนั้นผมว่า อีกนานเลย กว่าจะ เอาเครื่องมา ใส่Mazda3 น่าจะเอาเข้า Mazda2 ก่อน

ออฟไลน์ DArkMaster

ตอนแรกกะจะเอา All new Mazda3 ตัวนี้แหละ ชอบมากๆแต่เค้ายังใช้เครื่องตัวเก่า(เสียงลือเสียงเล่าอ้างเรื่องกินน้ำมัน+ผมไม่คิดจะติดแก๊ส) เลยเปลี่ยนใจซื้อ City มาใช้พลางๆก่อน เอาไว้Mazda3 เอาเครื่องใหม่มาลงจะรีบซื้อโดยพลัน
 ปล.  x]  รักนะมาสด้า

ออฟไลน์ LimitedEdition

ตัวเก่า ตั้งแต่สมัยก่อนไมเนอร์เชนจ์เป็นเครื่องที่มีวาล์วแปรผัน
วิ่ง 110 กม./ชม. เปิดแอร์ นั่ง 2 คน ทดสอบตามมาตรฐาน Headlightmag และพี่ J!MMY
กิน 14.5 กม./ลิตร เทียบกับ Civic 2.0 ที่ 14.74 กม./ลิตร

ถ้าบอก Civic ประหยัด แล้ว 3 กิน ผมก็ไม่ทราบว่าจะขยายความอะไรต่อล่ะครับ

ส่วนตัวใหม่ ยังไม่มีใครได้ทดสอบ ผมก็ไม่ทราบว่าท่านไปเอาข้อมูลจากไหนบอกว่ามันกินน้ำมัน
เครื่องเดิม ไม่มีวาล์วแปรผัน LF-DE กับเกียร์ 4 จังหวะอัตราทด ทำได้ 14.5 กม./ลิตร
เครื่องตัวปัจจุบัน มีวาล์วแปรผัน LF-VE กับเกียร์ 5 จังหวะอัตราทด ผมคิดว่าคงไม่ต่างจากเดิมมาก

ส่วนเรื่องซื้อรถคันหนึ่งใช้ขัดตาทัพ แล้วค่อยขายทิ้งในอีก 2-3 ปีข้างหน้าเพื่อออกคันใหม่
ผมว่าเป็นการใช้เงินที่สิ้นเปลืองโดยใช่เหตุครับ

ราคา Nissan March ผมไม่ทราบที่แน่นอนหรอก ขี้เกียจค้น และไม่ทราบว่าท่านจะออกรุ่นย่อยไหนอีกด้วย
แต่ขอเอาเป็นว่า 500,000 บาทละกัน ดาวน์ 25% เพื่อจะได้ดอกเบี้ยต่ำ มั่วเอาว่า 1.99%
และในเมื่อคิดว่ายังไงก็จะขาย ผมสมมติว่าท่านจะผ่อนเต็มที่ 4 ปี เพื่อคงอัตราดอกเบี้ยต่ำสุด

เงินดาวน์ 125,000 บาท รวม VAT เป็น 133,750 บาท
ยอดจัดไฟแนนซ์ 375,000 บาท ดอกเบี้ยเฉพาะส่วนไฟแนนซ์ 29,850 บาท รวมเงินที่ต้องผ่อนชำระ 404,850 บาท
ผ่อน 48 งวด คิดเป็นงวดละ 9,025 บาท รวม VAT เรียบร้อย

สมมติว่าอีก 2 ปี มาสด้า 3 มาพร้อมรถไมเนอร์เชนจ์และเครื่อง SkyActiv จองแล้วรอรถอีก 3 เดือน
ท่านจะจ่ายเงินออกไปจากกระเป๋าท่านไปแล้ว 377,425 บาท

จากนั้น รีบตัดใจขายมาร์ชทิ้ง ราคาตลาดคงไม่เกินประมาณ 280,000 บาท
ดังนั้น ราคารับเข้าคงไม่ถึง 230,000 บาท แต่ตีเอาว่า 230,000 ละกัน
สรุปขาดทุนไป 147,425 บาท ซึ่งถือเป็น 10% ของราคามาสด้า 3 ไปแล้ว
แต่ ณ วันนั้น ท่านอาจจะลืมตัวแล้วนึกดีใจทั้งทั้งที่ขาดทุนว่า ได้เงินคืนมาตั้ง 230,000 แน่ะ สบายแฮ

คิดแล้วเอาเงินจำนวนเดียวกัน คือ 147,425 บาท ไปลงทุนความเสี่ยงต่ำหรือฝากธนาคารให้งอกเงย
แล้วนำมารถที่ชอบไปเลยทีเดียวดีกว่า ซื้อซ้ำซากซ้ำซ้อน เสียเงินโดยใช่เหตุ แต่ถ้ามีเงินมากใช้จ่ายได้ไม่ขัดสน
ผมก็แล้วแต่ท่านจะพิจารณาครับ

ออฟไลน์ 2k

ตามที่ท่านข้างบนว่ามาแหละครับ ขนาดว่าไม่ได้มีระบบวาล์วแปรผันหรูหราและเกียร์ด้อยพัฒนา4ระดับแต่เรื่องอัตราการใช้น้ำมันกลับทำได้ใก้ลเคียงซีวิคที่ทั้งระบบวาล์วดีที่สุดและระบบบ้วนทิ้งอีก ทำให้ยิ่งอยากรู้ว่าเครื่อยงสกายมันจะทำได้ดีขนาดไหนกันนะ  :)

อยากให้รอครับเพราะมันน่าจะเป็นการเปลี่ยนแปลงขนานใหญ่กับตัวรถเลย เก็บเงินไปแป๊บๆเครื่องใหม่ก็มาพอดี มาสด้าประเทศไทยอาจเอาเครื่องสกายไว้รับมือในตอนที่ซีวิคใหม่เปิดตัวก็ได้  :D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Newhang

ผมค่อนข้างขัดใจกับถุงลมมากเลย ทำให้รถมันดูแพงขึ้นไปมาก
ส่วนความกังวลเรื่องเครื่องก็มีอยู่เหมือนกัน ไม่อยากซื้อแล้วมานั่งเจ็บใจตัวเองภายหลัง
ยิ่งตอนนี้ ส่วนลด หรือประกันภัยชั้น1ก็ไม่มี ผมว่าผมรอสถานเดียวเลยครับ รอแล้วไม่มาก็ไปเลยตัวอื่นกันไปเลย

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

นั่งเก็บข้อมูล3ด้วยคน ไม่รู้อะไรดลใจอยู่ๆก็คลั่งใคล้เจ้านี่ขึิ้นมาเอาเสียดื้อๆ (สรุปไม่มีครูซคอนโทลจริงๆเหรอครับ?)
ปล. Sedan สีเทาตะกั่วจ๊าบมากกกกก 555+

ออฟไลน์ chai99

มานั่งเก็บข้อมูลด้วยคน ตัวใหม่สวยจริงๆ

ออฟไลน์ tokyo

อยากแชร์ประสบการณ์ขับ1.6ตัวเก่าอืดๆไปเชียงใหม่จากลำปาง
จริงอยู่ขาขึ้นเขาเจอกระบะดีเซลแซงไปก่อน ถ้าเราวิ่ง100กว่ามันก็ไปได้เรื่อยๆแต่อย่าให้เจอ
10ล้อออกมาแซงกันขวางทางนะ เพราะพอความเร็วตกปุ้ปกว่าจะไต่ความเร็วขึ้นมาใหม่ได้อึดอัดพอสมควร
แต่ก่อนจะถึงลำพูนในช่วงลงเขานั้นผมก็สามารถแซงกระบะดีเซลคันเก่าได้ คือจะบอกว่าเรื่องแรงหนะมันก็ไม่ใช่อืดซะจนไปไหนไม่ไหว มันก็พอไปได้ โล่งๆก็กดไป140-150 แล้วเจอโค้งก่อนเลยต้องถอน อีกอย่างตั้งแต่ได้รถมายังไม่เคยเปลี่ยนยางเลย 555+ เลยไม่กล้าใส่เร็วเท่าไหร่นัก อิอิ

ส่วนเรื่องกินน้ำมันลำปางเชียงใหม่เติมประมาณ600บาทอะครับ ก็แอบกินกว่าชาวบ้านนิดนึงเพราะไอตอนรถติดบนเขาแล้วต้องไปลากรอบที่เกียร์3นั่นแหละ

สรุปถ้าพี่อยากได้ซื้อไปเถอะ บ้านผมก็ขับมาสด้า1.6 มาตั้งแต่ 323 โปรทีเจ้ 3 รวมแล้วก็3คันไปมาทั่วประเทศและ
07 mazda 3

ออฟไลน์ udis

โฉมนี้เปิดตัวต่างประเทศปี 2009 ซึ่งปัจจุบันใส่เครื่ิอง Sky มาแล้ว
อีกไม่เกิิน 2 ปีบ้านเราเอาเครื่อง Sky Active มา พออีกปีก็ต่างประเทศเค้า Model change
ท่านก็คิดอีก ว่าจะซื้อเลยดีไหม ได้เครื่อง Sky ที่เค้า่ใช้กันมา 2 ปีแล้ว หรือจะดู Model change ดี
รถป้ายแดงปีเดียวจะตกรุ่นแล้ว เอาไงดีหนอชีวิต? แต่ในไทยยังไม่ตกหรอกเพราะ Model change มาช้ากว่าตลาดโลก

สรุปท่านก็ไม่ได้ซื้อซะทีครับ รถมันก็มีอะไรมาล่อใจให้เราเสียเงินตลอดครับ
ส่วนผมรอ Model change ล่ะกัน เพราะผมจะซื้อรถใหม่อีกทีก็ช่วงนั้นพอดี มีอะไรให้เลืิอกกว่า Sky แน่นอนครับ

แนะนำว่าหาจุดยึดให้ตัวเองบ้างก็ดีครับ จะเอาโฉมใหม่ หรือเเครื่องใหม่ ถ้าชอบแบบนั้นรอ Civic ดีไหมครับ?
 ;D ;D ;D   

• Newbie
  • *
ครับบบ ผมคงไม่รอแล้ว  ;D
ส่งรถได้เมื่อไหรคงเอาเลยย .......แต่รอหลายเดือนกลัวเปลี่ยนใจไปยี่ห้ออื่นซะก่อน 55

ออฟไลน์ MyGuS

• Jr. Member
  • **
เครื่อง Sky มันยังไม่ได้เริ่มขายที่เมืองนอกเลยไม่ใช่หรอครับ???

หรือผมเข้าใจผิด ผมเห็นแต่ข่าวของตัวไมเนอเชน และ sky ที่จะเข้าอเมริกากลางปี และ โดนเลื่อนไปอีกเพราะซึนามิ

หรือว่า sky ขายที่ญี่ปุ่นแล้วหรอครับ

ออฟไลน์ toui71

• Newbie
  • *
เหมือนกันเลย ตอนนี้ใช้ Mazda 2 อยู่ ก็ยังพอใจมากๆ

รอวาระผ่อนครบ เซ้งต่อให้น้องชาย แล้วรอ Mazda 3 Skyactive อย่างเดียว

เพราะชีวิตผมฝากไว้กับ MAZDA แล้วครับ

ออฟไลน์ deozmaster

• Newbie
  • *
Re: อยากได้ ALL NEW MAZDA3 ขอข้อดี-ข้อเสียหน่อยครับหาข
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 03:49:58 »
หลังจากที่ขับ 3 2.0 ตัวแรก ที่ไม่มีวาล์วแปรผันก่อนไมเนอร์เชน
ผมขับได้ประหยัดสุด 13โลลิตร ปริ่มๆ 14 ..  วิ่งรังสิต - ลาดพร้าว
กินสุดๆ 5โลลิตร เพราะ ไปทำท่อแล้วเซนเซอเสีย ..

หลังจากคืนซากไป ก็ขับยาริส ทุกวันนี้ ไม่เคยเกิน 12โลลิตรเลย

ผมคิดว่ามาสด้า3 2.0 รุ่นก่อนไมเนอก็ไม่ถือว่ากินแน่นอนครับ
ส่วนอัตราเร่งก็ไม่ขี้เหร่อะไร

แต่ newmazda3 ที่ผมรอมา มีมาให้แค่นี้ ทำให้ผมคิดว่า ... ผมไปซื้อ
มาสด้า3 5ประตู ตัวเก่าของพี่สาวแฟนมาขับดีก่า อย่างดีกันเอง ก็ไม่เกิน
6 แสน 2.0 ห้าตู ตัวท๊อป มีซันรูฟ รู้ประวัติ วิ่งไม่ถึง 5หมื่นโล รถ 4ปี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2011, 03:51:55 โดย deozmaster »

ออฟไลน์ kaimeepeth

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับแต่รักแล้วมันยากจะห้ามใจครับแต่ก้อรอ sky