ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกซื้อรถมือ1 B-SEGMENT หรือ C-SEGMENT ดี  (อ่าน 6835 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2C-T

• Jr. Member
  • **
เลือกซื้อรถมือ1 B-SEGMENT หรือ C-SEGMENT ดี
« เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 17:56:43 »
ปัจจุบันใช้รถ TOYOTA CORONA TT-141 หน้าแหลม แต่ว่าด้วยความที่รถมันก็เกือบๆจะ30ปีแล้ว เลยเริ่มมองหารถคันใหม่มาวิ่งเสริมคันเดิมเวลารถเสียครับ
เลยมีแผนจะซื้อในช่วงระยะประมาณ 1-2ปีนี้ เลยกำลังศึกษาข้อมูลดูก่อน ส่วนเรื่องงบประมาณไม่ค่อยเน้นตรงจุดนี้เท่าไร จะเน้นว่า

1. สมรรถนะของรถถ้าเทียบระหว่าง B-car กับ C-car ในยุคสมัยก่อน
2. ความกว้างของห้องโดยสารในระดับที่กว้างกว่าคันปัจจุบัน
3. อัตราการสิ้นเปลืองให้ดีกว่าปัจจุบัน คันนี้เปลี่ยนเครื่องใช้ดีเซลแล้วครับ อัตราการกินเฉลี่ย 12.5 วิ่งในเมืองสลับชาญเมือง

ที่นี้ลองไปดูรถในงานมอเตอร์โชว์ที่ผ่านมาก็ลองไปนั่งหลายๆคันเทียบดู(แต่ไม่เคยลองขับ)
ขนาดนิสสันมาร์ซที่ว่าคันเล็กพอเข้าไปนั่งจริงรู้สึกโปร่งโล่งสบายกว่าพอสมควรเลย
แต่รถคันที่ถูกใจจริงๆก็เป็น แลนเซอร์EX แต่ว่า.... ไม่มีเกียร์ธรรมดานี่สิ (ขับเป็นแต่เกียร์ธรรมดาครับ T T )

เลยอยากถามว่ารถรุ่นปัจจุบัน ถึงแม้จะเป็น B-car ถ้าเทียบกับC-car สมัยก่อนต่างกันขนาดไหนครับ หรือ ควรจะเป็นC-car ที่ให้อะไรๆได้มากกว่า
แต่ติดที่ว่ารุ่นที่เป็นเกียร์ธรรมดากับรถที่ชอบไม่มีซะอีก

สุดท้าย ขอบคุณสำหรับความเห็นของทุกๆท่านในนี้ครับ :)

ออฟไลน์ Yojinboh!!

• Full Member
Re: เลือกซื้อรถมือ1 B-SEGMENT หรือ C-SEGMENT ดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 18:51:58 »
ขอตอบเเต่เรื่องเกียร์ธรรมดานะครับ เรื่อง Segment รอท่านอื่นมาตอบเเล้วกันครับ

ผมว่าถ้าคุณ 2C-T ขับเป็นเเต่เกียร์ธรรมดา เกียร์ Auto นี่ขับไม่ยากนะครับ ลองหัดกันได้ครับ

เกียร์ Auto อาจจะขับได้ไม่มันเท่าเกียร์ธรรมดา เเต่ผมว่าเดี๋ยวนี้รถใหม่ๆออกมาก็ทำเกียร์ Auto ออกมาได้ดีมากๆเเล้วนะครับ

ขับสนุกไม่เเพ้กันเท่าไหร่หรอกครับ

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
Re: เลือกซื้อรถมือ1 B-SEGMENT หรือ C-SEGMENT ดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 18:56:07 »
ถ้ารอได้ อีก 1-2 ปี, รอลองคันนี้เลยครับ  ;D

ออฟไลน์ Yojinboh!!

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 18:59:50 »
ถ้ารอได้ อีก 1-2 ปี, รอลองคันนี้เลยครับ  ;D

คันนี้ผมรอเเทน จขกท ได้มั้ยครับ 5555 ;D

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 19:19:52 »
B มือหนึ่งครับ

เราไม่ทราบได้ ว่าเจ้าของรถคนก่อน มีนิสัยการขับยังไง
ดูแลรักษายังไง เข้าศูนย์เช็คระยะบ้างมั้ย

อย่างน้อยๆ ซื้อมือหนึ่ง ก็อุ่นใจไปครับ
เราขับยังไง เรารู้ มีปัญหาตรงไหน เรารู้ เราแก้
อย่างน้อยๆก็อุ่นใจไป 5 ปีแรก ก่อนที่ปัญหาจะตามมาหลังจากนั้น

T-l2-O-Y ! !

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 20:00:52 »

คันนี้ผมรอเเทน จขกท ได้มั้ยครับ 5555 ;D

งามโฮกอ่ะครับ ... ได้จัดสักคันแน่ :D ~~~

alzeto

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 20:49:43 »

เชื่อว่า คันนี้ คุณจิมมี่จะไม่ทำรีวิว ค่ะ

เพราะหน้าตาเหมือน งูเห่าง้างเขี้ยวแบบนั้น??

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 20:51:14 »

เชื่อว่า คันนี้ คุณจิมมี่จะไม่ทำรีวิว ค่ะ

เพราะหน้าตาเหมือน งูเห่าง้างเขี้ยวแบบนั้น??

555 ทำโดยพี่แพนแทน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 2C-T

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 22:09:13 »
สงสัยต้องหาเวลาไปลองหัดขับรถออโต้ดูและครับ เผื่อตัวเลือกได้มากขึ้นอีกหน่อย :D

ออฟไลน์ nonpatan

• Sr. Member
    • non-motocycle
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 00:30:56 »
ก็ CRUZE ไงครับ มี MT

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 08:26:47 »
เป็นผม คงเอาหน้าแหลมคันเดิม ... ไปเปลี่ยนเครื่องเป็น 1JZ GTE ใส่ LPG เปลี่ยนเฟืองท้ายเป็นคราว 4.1  โช๊คอัพดีๆ ล้อ 18นิ้วงามๆ ทำสีใหม่ บุภายในใหม่

เท่านี้ ก็หล่อโคตรๆแล้วครับ ..... แถมแรงอีกตะหาก

ป.ล. ผมมันแนวซิ่งอะ ... เหอๆๆ

ออฟไลน์ Elros

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 09:11:14 »
ถ้าหาคันใหม่ มาวิ่งเสริมคันเดิม เวลามันเสีย
เป็นผมคงซื้อรถกระบะ เพราะจะได้ประโยชน์อื่นด้วย

แต่ถ้าหาคันใหม่เพื่อมาทดแทนคันเดิม
ผมว่า B segment เดี๋ยวนี้ก็กว้างไม่แพ้ C segment สมัยก่อน
แถมสมรรถนะน่าจะดีกว่า C โบราณด้วย
เอา B จะได้ประหยัดอีกด้วย ยังไง C ก็ไม่ประหยัดกว่าหรอก
(แต่ถ้า C เครื่อง Diesel ก็ไม่แน่นะ)

ออฟไลน์ FlavorWheel

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 09:13:39 »
ปัจจุบันใช้รถ TOYOTA CORONA TT-141 หน้าแหลม แต่ว่าด้วยความที่รถมันก็เกือบๆจะ30ปีแล้ว เลยเริ่มมองหารถคันใหม่มาวิ่งเสริมคันเดิมเวลารถเสียครับ
เลยมีแผนจะซื้อในช่วงระยะประมาณ 1-2ปีนี้ เลยกำลังศึกษาข้อมูลดูก่อน ส่วนเรื่องงบประมาณไม่ค่อยเน้นตรงจุดนี้เท่าไร จะเน้นว่า

1. สมรรถนะของรถถ้าเทียบระหว่าง B-car กับ C-car ในยุคสมัยก่อน
2. ความกว้างของห้องโดยสารในระดับที่กว้างกว่าคันปัจจุบัน
3. อัตราการสิ้นเปลืองให้ดีกว่าปัจจุบัน คันนี้เปลี่ยนเครื่องใช้ดีเซลแล้วครับ อัตราการกินเฉลี่ย 12.5 วิ่งในเมืองสลับชาญเมือง

ที่นี้ลองไปดูรถในงานมอเตอร์โชว์ที่ผ่านมาก็ลองไปนั่งหลายๆคันเทียบดู(แต่ไม่เคยลองขับ)
ขนาดนิสสันมาร์ซที่ว่าคันเล็กพอเข้าไปนั่งจริงรู้สึกโปร่งโล่งสบายกว่าพอสมควรเลย
แต่รถคันที่ถูกใจจริงๆก็เป็น แลนเซอร์EX แต่ว่า.... ไม่มีเกียร์ธรรมดานี่สิ (ขับเป็นแต่เกียร์ธรรมดาครับ T T )

เลยอยากถามว่ารถรุ่นปัจจุบัน ถึงแม้จะเป็น B-car ถ้าเทียบกับC-car สมัยก่อนต่างกันขนาดไหนครับ หรือ ควรจะเป็นC-car ที่ให้อะไรๆได้มากกว่า
แต่ติดที่ว่ารุ่นที่เป็นเกียร์ธรรมดากับรถที่ชอบไม่มีซะอีก

สุดท้าย ขอบคุณสำหรับความเห็นของทุกๆท่านในนี้ครับ :)

1-2ปี รอดูและทดลองขับ  เวอร์ชั่น Sedan ของ March ดูก่อนใหมครับ
พอถึงเวลานั้น ก็ลอง ขับ Tiida Latio ตัว MT ไว้ด้วยในคราวเดียวกัน

เรื่อง กว้าง Tiida Latio พื้นที่วางขา ยาว สุดๆ และพื้นที่เหนือศรีษะ สูงมาก
 เรื่องปะหยัดน้ำมัน ก็ไม่ได้กินมากกว่าเพื่อนร่วม พิกัด 1.6
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold